Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ภูเก็ตร้อนมากมายฝรั่งนอนอาบแดดสบายใจทำได้ไงบ้านเขาที่เมืองนอกติดลบมาภูเก็ตเกิน32องศาแถมชายหาดเกินนี่แน่อาจจะ38องศาขึ้นผมทาครีมกันแดดไปยืนตกปลาในเรือยังลอกเป็นแถบๆแสบร้อนแสบใหม้เล่าสู่กันฟังครับหากล้องก่อนเดี๋ยวมาแชร์ให้ชมจะโดนแบนมั้ยครับ อิอิ ดันส่งขึ้นบน

Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
      มีคำถามอีกนิดหน่อยครับ

1.CPU ตัวนี้ Oc ได้รึป่าว
      2. ถ้าเปลี่ยนบอร์ดเป็นของ Gigabyte จะเป็นรุ่นไหนได้ครับ
      3. VGA ไม่เอายี่ห้อนี้ครับ ไม่ถูกชะตาเท่าไหร่ ขอเป็น Gigabyte หรือ Asus ก็ได้ครับ
      4. ขอ SDD 60 GB ด้วยครับ

เพิ่มงบได้ประมาณ 15-16K ครับ ไม่รู้ว่าจะพอมั้ย แฮะ ๆ
      1. OC ได้นิดหน่อยครับ แต่เกิน Turbo Boots ไปหน่อยก็ตันแล้ว ยกเว้นมีKต่อท้าย OC ยาวกันไปครับ
      2. เดียวทำงานเสร็จจะไปเปิด Advice ดูให้ครับ ^_^
      3. ไปเลือกที่ร้านเลย ก็ดูที่เขียน GTX 650 OC แล้วก็เลือกยี่ห้อที่ร้านโลด
      4. เอา SSD ด้วย สงสัยจะต้องลด CPU รึเปล่า

Originally posted by abeachboy View Post
      ภูเก็ตร้อนมากมายฝรั่งนอนอาบแดดสบายใจทำได้ไงบ้านเขาที่เมืองนอกติดลบมาภูเก็ตเกิน32องศาแถมชายหาดเกินนี่แน่อาจจะ38องศาขึ้นผมทาครีมกันแดดไปยืนตกปลาในเรือยังลอกเป็นแถบๆแสบร้อนแสบใหม้เล่าสู่กันฟังครับหากล้องก่อนเดี๋ยวมาแชร์ให้ชมจะโดนแบนมั้ยครับ อิอิ ดันส่งขึ้นบน
      ก็ถ้าคุณตามเค้าไปที่โรงแรมก็จะเห็นเค้านั่งน้ำตาไหลนั้นล่ะครับ ฮ่าๆๆ

Comment

• Originally posted by byakuya30 View Post
        สงสัยมานานแล้วขอถาม หน่อยครับว่าเคสคอมเนี่ยเปิดไว้ข้างนึงจะระบายอากาศดีขึ้นรึเปล่าครับหรือควรจะปิดหมด 2 ข้างตามเดิมดีมันมีผลดีผลเสียยังไงบ้างครับ
        ถ้าเป็นเคสที่ดีๆ มันจะมีทางลม ที่ช่วยทำให้การหมุนของอากาศ ไหลเวียนได้ดีเสียยิ่งกว่า เปิดข้างเคสอีกครับผม
        แต่ถ้าเคสธรรมดาๆ เปิดเคสก็ช่วยได้ ไม่มากก็น้อยครับผม
        เพราะเคสบางตัว ถ้าหันพัดลมผิดนิดเดียว จะกลายเป็นตู้อบซาวน่า ช่วยลดหุ่นสาวๆได้เป็นอย่างดีครับผม
        ซึ่งปัจจุบัน หาเคสแบบนั้นไม่ค่อยได้แล้วครับ ดังนั้น ฟันธงฉับๆว่า เปิดข้างกับไม่เปิด ส่วนใหญ่ ก็ไม่ต่างกันมากครับอาจจะ 1-2องศาเท่านั้น

Originally posted by slipknot66 View Post
        มีคำถามอีกนิดหน่อยครับ

1.CPU ตัวนี้ Oc ได้รึป่าว
        2. ถ้าเปลี่ยนบอร์ดเป็นของ Gigabyte จะเป็นรุ่นไหนได้ครับ
        3. VGA ไม่เอายี่ห้อนี้ครับ ไม่ถูกชะตาเท่าไหร่ ขอเป็น Gigabyte หรือ Asus ก็ได้ครับ
        4. ขอ SDD 60 GB ด้วยครับ

เพิ่มงบได้ประมาณ 15-16K ครับ ไม่รู้ว่าจะพอมั้ย แฮะ ๆ
        1.ดันได้แต่บัสครับผมซึ่งดันยาก คงต้อง เปลี่ยนตัวครับถ้าจะOC
        2.จริงๆตัวนี้ แนะนำเพราะมันดีและแจ่มจริงๆครับ แต่ถ้าเปลี่ยน ก็แนะนำ GIGABYTE H77M-D3H =2450 บอร์ดเล็กหรือGIGABYTE Z77M-D3H = 2900บอร์ดใหญ่ สำหรับไม่OC และ GIGABYTE Z77-HD3 = 3500 สำหรับเอามาOC เล็กน้อย GIGABYTE Z77X-D3H OC = 4700แหล่มๆครับผม
        3.ไม่ถูกเพราะไม่ดีหรือ ไม่ชอบชื่อครับ อิอิ ถ้าเอา Gigabyte คงต้องมองรุ่น 660 เลยครับ เพราะ 650TIไม่คุ้มอย่างแรงในยี่ห้ออื่น
        GIGABYTE GTX660 OC = 7900 หรือ WINFAST GTX 660 = 7200
        4.ได้ครับผม

สรุปจัดใหม่ได้ตามนี้ครับผม
        CORE i5 3570 = 6400
        GIGABYTE H77M-D3H =2450
        GIGABYTE GTX660 OC = 7900
        OCZ AGILITY 4 64GB = 2400 หรือ OCZ VERTEX 4 = 2900 (เพิ่ม500บาทReadไวกว่ามากแต่เขียนข้อมูลพอๆกัน) (จริงๆ ถ้าไปไหวก็แนะนำ Vertex4 128GB ++)
        รวม 19150 บาท

ซึ่งค่อนข้างแพงน่าดู
        ถ้าลดลงมา คงต้องมอง 650Winfast หรือ 7770Gigabyteแทน (เน้นอีกทีว่า 650TI ยี่ห้ออื่นไม่คุ้มครับผม)
        WINFAST GTX 650 OC = 3700 หรือ GIGABYTE HIS HD 7770 iCooler = 3700
        OCZ AGILITY 4 64GB = 2400
        รวม 14950 บาท
        ตามนี้เลยครับผม
        สงสัยอะไรยินดีช่วยเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม ท่านมาร์คครับ

Originally posted by Gumblar View Post
        ถ้าเป็นเคสดีๆ มันจะออกแบบทางลมไว้ดีครับ มีพัดลมหลายตัวดูดเข้าเป่าออก
        การเปิดฝาเคสทำให้ทางลมที่วางไว้มันมั่ว ลมกระจายไปทั่วทิศทางครับ ไม่เย็นขึ้นเท่าไหร่

เคสถูกๆ เปิดไปจะทำให้เย็นขึ้นครับ เนื่องจากทางลมมันไม่ค่อยดี ช่องใส่พัดลมน้อย ส่วนใหญ่จะมีแค่หลังเคส

ส่วนเปิดฝาอัดฮาตาริเข้าไปก็เย็นครับ แต่ควรมีพัดลมระบายออกเร็วๆนะครับ ไม่งั้นความร้อนจะไปสะสมในนั้นเพราะระบายออกไม่ทัน แต่ดูเรื่องฝุ่นด่วย ทำงี้ไปสักพักฝุ่นบาน
        ใช่ตามนั้นเลยครับผมท่าน Gumblar
        ขอบพระคุณท่านGumblar มากๆเลยนะครับผมที่ช่วยตอบ
        Originally posted by abeachboy View Post
        ภูเก็ตร้อนมากมายฝรั่งนอนอาบแดดสบายใจทำได้ไงบ้านเขาที่เมืองนอกติดลบมาภูเก็ตเกิน32องศาแถมชายหาดเกินนี่แน่อาจจะ38องศาขึ้นผมทาครีมกันแดดไปยืนตกปลาในเรือยังลอกเป็นแถบๆแสบร้อนแสบใหม้เล่าสู่กันฟังครับหากล้องก่อนเดี๋ยวมาแชร์ให้ชมจะโดนแบนมั้ยครับ อิอิ ดันส่งขึ้นบน
        โหย ร้อนขนาดแสบผิวขนาดนั้น ผมยอมแพ้เลยครับผม อยากบอกว่าทะเลนี่ เป็นอะไรที่น่าค้นหา แต่ก็น่ากลัวจริงๆ(ในหลายๆความหมาย)

ฝรั่งรักการอาบแดด อยากรุ้ เขาจะแสบผิวขนาดไหนนะนั่น อิอิ

ปล.ขอบคุณที่แชร์ครับ ถ้าภาพติดอะไรแปลกๆ เซนๆหน่อยคงไม่โดนครับผม (ฮา)

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          1.ดันได้แต่บัสครับผมซึ่งดันยาก คงต้อง เปลี่ยนตัวครับถ้าจะOC
          2.จริงๆตัวนี้ แนะนำเพราะมันดีและแจ่มจริงๆครับ แต่ถ้าเปลี่ยน ก็แนะนำ GIGABYTE H77M-D3H =2450 บอร์ดเล็กหรือGIGABYTE Z77M-D3H = 2900บอร์ดใหญ่ สำหรับไม่OC และ GIGABYTE Z77-HD3 = 3500 สำหรับเอามาOC เล็กน้อย GIGABYTE Z77X-D3H OC = 4700แหล่มๆครับผม
          3.ไม่ถูกเพราะไม่ดีหรือ ไม่ชอบชื่อครับ อิอิ ถ้าเอา Gigabyte คงต้องมองรุ่น 660 เลยครับ เพราะ 650TIไม่คุ้มอย่างแรงในยี่ห้ออื่น
          GIGABYTE GTX660 OC = 7900 หรือ WINFAST GTX 660 = 7200
          4.ได้ครับผม

สรุปจัดใหม่ได้ตามนี้ครับผม
          GIGABYTE GTX660 OC = 7900
          OCZ AGILITY 4 64GB = 2400 หรือ OCZ VERTEX 4 = 2900 (เพิ่ม500บาทReadไวกว่ามากแต่เขียนข้อมูลพอๆกัน) (จริงๆ ถ้าไปไหวก็แนะนำ Vertex4 128GB ++)
          รวม 19150 บาท

ซึ่งค่อนข้างแพงน่าดู
          ถ้าลดลงมา คงต้องมอง 650Winfast หรือ 7770Gigabyteแทน (เน้นอีกทีว่า 650TI ยี่ห้ออื่นไม่คุ้มครับผม)
          WINFAST GTX 650 OC = 3700 หรือ GIGABYTE HIS HD 7770 iCooler = 3700
          OCZ AGILITY 4 64GB = 2400
          รวม 14950 บาท
          ตามนี้เลยครับผม
          สงสัยอะไรยินดีช่วยเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม ท่านมาร์คครับ
          ชุดแรกแพงน่าดูเลย แฮะ ๆ เดี๋ยวจะเก็บไปพิจารณาอีกทีนะครับ ถ้าหากผมสงสัยอะไรอีกเดี๋ยวกลับมาถามอีกน๊ะครับ แฮะ ๆ

Comment

• สวัสดีครับคุณรัน
            แวะมาช่วยดัน + ให้กำลังใจครับ

Comment

• Comment

• ขอถามด้วยนะครับ
                คือผมมีงบ 20000 ไม่รวมจออยากได้คอม ทำงานพวก Office ดูหนัง hd เล่นเกม dota call of duty Pes ใช้กับจอความละเอียด 1900*1080 มีแปลงไฟล์หนัง เพลง บ้างนิดหน่อย อยากได้คอมที่เน้นประสิทธิภาพ และ ประหยัดไฟด้วย เพราะอยู่หอค่าไฟหน่วยละ 8 บาท
                ตอนนี้มีเครื่องเก่าเมื่อ 7 ปีที่แล้วคือ
                cpu e6400
                mb asus p5b deluxe
                ram ddr2 2gb
                his 4850 iceq4
                hd seagate 320*2 raid0 (ลองเทสโปรแกรม HDTune ได้ความเร็ว 125mb/s)
                power enermax465P

มีอะไรที่จะเอาจากของเก่ามาใช้ได้บ้างครับ

Comment

• 10838

Comment

• up

Comment

• 10840

Comment

• 10841

Comment

• Comment

• AMD A8-5600K
                            ASRock FM2A75 Pro4-M โอปะครับ
                            RAM ตัวไหนดี โอซีนิดหน่อย
                            แนะนำทีครับ

Comment

• Comment

• Originally posted by slipknot66 View Post
                                ชุดแรกแพงน่าดูเลย แฮะ ๆ เดี๋ยวจะเก็บไปพิจารณาอีกทีนะครับ ถ้าหากผมสงสัยอะไรอีกเดี๋ยวกลับมาถามอีกน๊ะครับ แฮะ ๆ
                                ยินดีครับผม อิอิ รอผลงานสวยๆจากท่านนะครับ

Originally posted by colingpowder View Post
                                สวัสดีครับคุณรัน
                                แวะมาช่วยดัน + ให้กำลังใจครับ
                                ขอบคุณครับผม

Originally posted by goobook View Post
                                ขอบคุณคร้าบ

Originally posted by Trinz View Post
                                ขอถามด้วยนะครับ
                                คือผมมีงบ 20000 ไม่รวมจออยากได้คอม ทำงานพวก Office ดูหนัง hd เล่นเกม dota call of duty Pes ใช้กับจอความละเอียด 1900*1080 มีแปลงไฟล์หนัง เพลง บ้างนิดหน่อย อยากได้คอมที่เน้นประสิทธิภาพ และ ประหยัดไฟด้วย เพราะอยู่หอค่าไฟหน่วยละ 8 บาท
                                ตอนนี้มีเครื่องเก่าเมื่อ 7 ปีที่แล้วคือ
                                cpu e6400
                                mb asus p5b deluxe
                                ram ddr2 2gb
                                his 4850 iceq4
                                hd seagate 320*2 raid0 (ลองเทสโปรแกรม HDTune ได้ความเร็ว 125mb/s)
                                power enermax465P

มีอะไรที่จะเอาจากของเก่ามาใช้ได้บ้างครับ
                                ยินดีครับผม จัดได้2 แบบ เน้นทำงานทุกอย่างที่ว่ามา สบายๆ และเล่นเกมส์ปรับภาพ กลาง-สูง แต่ประหยัดไฟ ประหยัดเงิน
                                A10-5700 = 4300
                                GIGABYTE F2A85XM-D3H = 2650
                                WD 10 EZEX = 2400
                                Raidmax500w 80+Bronze = 1550
                                DVD24X LG = 600
                                Case = 1200
                                KingstonHyperX 4gb*2 = 1600
                                รวม 14300 บาท
                                ตัวที่เอามาใช้ด้วยได้ คิดว่า เป็น HDD ครับ ถ้าเอามาก็ตัดของใหม่ทิ้งได้เลยครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
                                ปล.อันนี้คืองบที่ตรงตามการใช้งานของท่านมากที่สุดครับ เพราะประหยัดไฟ และแรงมากๆครับผม
                                Originally posted by mrggns View Post
                                10838

up

Originally posted by nattiiez View Post
                                10840
                                ขอบคุณครับ เป็นอย่างไรมั่งครับเนี่ย

Originally posted by mrggns View Post
                                10841

Originally posted by PIDKAJOO View Post

Originally posted by roningame View Post
                                AMD A8-5600K
                                ASRock FM2A75 Pro4-M โอปะครับ
                                RAM ตัวไหนดี โอซีนิดหน่อย
                                แนะนำทีครับ
                                ถือว่าเวิร์คดีครับผม เอามาดันบัสนิดๆ เล่นขำๆ Elixir หรือ G.skill Sniper ก็กำลังดีเลยครับผม

Originally posted by goobook View Post

Comment

Working...
                                X