Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    ขอบคุณครับ เป็นอย่างไรมั่งครับเนี่ย

3DsMax อัดแน่นเต็มเลยหัวเลยเทอมนี้ อิอิ
    กำลังวางแปลนโมเคสใหม่อยู่ค่ะ รอชมได้เลย

Comment

• .
      Last edited by Trinz; 18 Jan 2013, 19:46:56.

Comment

• Originally posted by Trinz View Post
        ยินดีครับผม จัดได้2 แบบ เน้นทำงานทุกอย่างที่ว่ามา สบายๆ และเล่นเกมส์ปรับภาพ กลาง-สูง แต่ประหยัดไฟ ประหยัดเงิน
        A10-5700 = 4300
        GIGABYTE F2A85XM-D3H = 2650
        WD 10 EZEX = 2400
        Raidmax500w 80+Bronze = 1550
        DVD24X LG = 600
        Case = 1200
        KingstonHyperX 4gb*2 = 1600
        รวม 14300 บาท
        ตัวที่เอามาใช้ด้วยได้ คิดว่า เป็น HDD ครับ ถ้าเอามาก็ตัดของใหม่ทิ้งได้เลยครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม
        ปล.อันนี้คืองบที่ตรงตามการใช้งานของท่านมากที่สุดครับ เพราะประหยัดไฟ และแรงมากๆครับผม

ขอบคุณครับผม
        คือถ้าเอาเป็น i5 3470 จะดีไหมครับ เพราะผมไปดูกราฟเห็นว่าประหยัดไฟกว่า A-10
        อยากได้การ์ดจอแยกด้วยนะครับ เพราะใช้กับจอ 1920*1080
        แล้วถ้าผมใช้ harddisk เดิมจะมีผลอะไรต่อระบบมากไหมครับเพราะอายุก็ 7 ปีแล้ว แต่ลองสเกนดูไม่มี Bad
        หรือขาย harddisk เดิมแล้วไปซื้อใหม่ดีครับ
        อยากได้ ssd 64gb ไว้ลง windows ด้วยครับ

เคส กับ ไดร์ดีวีดี มีของเดิมแล้วครับ[/QUOTE]

Comment

• รำลึกบูรพาจารย์หลวงปู่ชา สุภัทโท....ณ..วัดหนองป่าพง 16 ม.ค.2556

ชมอัลบั้มเต็มได้ที่นี้ครับ คลิ๊ก

Comment

• 10850

Comment

• ดันยามดึก

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                Originally posted by likasit1 View Post
                จากสเป็คที่คุณrunshana แนะนำมา ผมขออนุญาให้ช่วยวิเคราะห์ ว่าอันไหนมันน่าจะเอามาทำงานกับเล่นเกม online มากกว่ากันครับ
                เพราะว่า พี่ผมเค้าอยากได้ i7 (จริงๆไม่รู้ว่ามันต่างกันมากมั้ยกับ i5)
                อีก spec ที่ผมสนใจอยู่จากคุณSt.siva
                i7 3770 = 9350
                Gigabyte H77M-D3H = 2440
                Quadro 410 = 4800 (Jedi)
                Kingston Hyper-X 16GB/1600 8GBx2 = 3000
                WD Blue 1TB sata3 = 2270
                DVD LG 24x Sata = 560
                Raidmax RX-600AF 600w = 1710
                CASE = 1000
                SINK = CM TX3 EVO = 690
                LED Acer 23" = 3990
                ถ้ามองด้าน การ์ดจอ
                ถ้าเป็นงานด้าน Illus ต้องตอบว่า ไม่ค่อยต่างกันครับ เพราะ ตัว Quadro นั้น เป็นการ์ดที่ใช้งาน ในการทำกราฟฟิค 3มิติ เสียมากกว่า
                ในเรื่อง 2มิติ การคำนวน จะเน้นไปที่ ความเร็ว แทนความสามารถในการประมวลผล(เพราะ มีแค่ xy ไม่ได้มี xyz)

แต่ถ้ามอง เรื่อง CPU บอกได้เลยคำเดียวว่า แจ่มกว่ามากครับผมอีกทั้งยังคุ้มค่า อีกด้วยครับ จัดไปไม่เสียหลายแน่นอน
                แต่การ์ด Quadro410 ไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์ครับผม ถ้าแก้เสป็ค ท่าน st.siva คงแก้แค่ การ์ดจอ จาก Quadro เป็น
                GTX650Ti 'Innovision' = 4600 บาท คุ้มที่สุดครับผม
                เอาสเป็กนี้ไปจัดที่ร้าน จิ๊บ กลับมาลงโปรแกรม ค้างบ่อยมาก ยกไปที่ร้านมันเปลี่ยนไรให้ไม่รู้ กลับมาอีกทีก็ยังค้าง
                ยกไปรอบสอง ร้านจิ๊บบอกว่า เมนบอร์ดมันสเป็กต่ำไป จำเป็นต้องเพิ่มตังอีก500 ไม่แน่ใจเป็นรุ่นไหน
                ปัจจุบันเล่นได้ปกติแล้วครับ บอกตรงๆผมไม่ค่อยไว้ใจร้านจิ๊บแต่คนที่เค้าไปซื้อเค้าว่าวันนั้นแอดไวซ์ปิด3วันเลยต้องแวะจิ๊บแทน

คุณrun ว่ามันจะเกี่ยวกับเมนบอร์ดมั้ยครับแบบนี้ หรือว่าเมนบอร์ดเสีย ไม่มีของเปลี่ยนให้ แล้วมันอ้างมั่ว

Comment

• พี่รันค้าบคอมผมเป็นไรไม่รู็อีกแล้ว ตอนนั้นลงวินโด้วใหม่เพื่อแก้ปัญหาจอฟ้า แล้วก็ลงไดร์เวอร์ปัจจุบันครบหมดแล้ว พอลงเกม dota แล้วเข้าเล่น
                  รู้สึกมันหน่วงๆจังครับเวลาลากเมาส์ ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เป็น เมื่อก่อนปรับ 1920*1080 ก็ลื่นตลอด แต่ตอนนี้ปรับได้แค่ 1366*768 ถึงจะลื่น

แล้วบางทีเปิด foolbar ฟังเพลงอยู่ แล้วกดสลับมาหน้า dota ก็เกิดอาการเพลงที่ฟังอยู่สะดุด เงียบไป 2 วิ แล้วก็กลับมาดังใหม่ เซ็งเบย

เกี่ยวกับแรมไหมครับ แต่เช็คใน cpuz แรมมันก็ 4gb เท่าเดิม
                  ลองเช็คดูใน Window Memory Diagnostic มันก็บอกว่าแรมปกติ ทำยังไงดีครับ

ปล.ถ้าผมจะอัพ apu เป็น A10 สามารถใช้ร่วมกับอุปกรณ์ของเดิมได้หมดทุกตัวไหมครับ
                  Last edited by pot_simple; 19 Jan 2013, 13:40:27.

Comment

• 10854

Comment

• JIB ผมเคยดูการลงวินโดวส์ของมันนะครับ มันต่อ ext hdd แล้วโกสวินโดวส์เลยนะครับ
                      โกสเสร็จปิดเครื่องไม่เช็คความเรียบร้อยอะไรเลย ผมจะไม่แปลกอะไรเลยถ้าไปประกอบคอมร้านนี้แล้วเกิดพวกค้าง เอ๋อ หรือเด้งป๊อปอัพประหลาดๆ ที่บอกว่า Detect ไม่เจออุปกรณ์

เคยไปดูคอมเพิื่อนที่ประกอบร้านนี้ มันลงวินโดวส์ 7 โม KKD มองเห็นซีพียู 2 หัว ทั้งๆที่เป็น i5 750 แถมผมยังเจอ AMD Catalyst ขณะที่ในเคสมี GTS450 เสียบอยู่

แล้วก็เรื่องบอร์ดสเปคต่ำไปเนี่ยไม่น่าเกี่ยวนะครับ

Comment

• ตามสัญญาค่ะ จัดมาให้ชมแล้ว ^ ^

Comment

• ถามนิด PSU thermaltake tr 470w (ซื้อมา1-2ปีก่อน 1950บาท)
                          รับสเป็คตามนี้อยู่ไหม กำลังจะไปซื้อ
                          MB : GIGABYTE Z77M-D3H
                          CPU : CORE i5-3570 3.40GHz (1155)
                          Ram : DDR3(1333) 4 GB. Kingmax
                          HDD : 1TB 2 ลูก 500GB 1ลูก
                          VGA : Power Color 6790
                          DVDRW: แบบถูกๆ ไม่เกินพัน
                          psu : thermaltake tr 470w
                          Case : ธรรมดา ไม่เกิน1000

เพราะกำลังจะอัพเป็นแบบข้างบน เลยไม่อยากซื้อpsu ใหม่(เกินงบ)

ที่ถามเพื่อความมั่นใจ เพราะเห็น วัตต์น้อย แต่เป็นวัตต์แท้ (ก่อนซื้อก็เห็นคนบอกว่าดี งู้นงี้ จ่ายไฟนิ่ง แต่ผมก็ไม่รุ้เขาดูกันยังไงว่าดีไม่ดี ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไร)

Comment

• 10858

Comment

• มาขอความช่วยเหลืออีกทีครับ สเป็คร้านเน็ต พิมพ์งาน เล่นเน็ต ไม่เน้นเกมส์ แต่ถ้าเล่นได้ก็ดี รวมจอ 23 นิ้วด้วย
                              ในงบ 15000K ครับ ที่ต้องขอใหม่เพราะอันเก่าหาไม่เจอ แฮะ ๆ รบกวนด้วยนะครับ
                              อีกข้อนะครับ อยากทราบอุปกรณ์ในการวางระบบเน็ตเวิร์ค และสิ่งที่ต้องใช้ในการวางระบบของร้านเน็ตด้วยครับ
                              ควรจะทำแบบไหน อะไรยังไง รบกวนด้วย ถ้าท่านใดทราบ รบกวนด้วยนะครับ ผมต้องการความช่วยเหลือจริง ๆ

ปล.ถ้าจะซื้อ Windows 8 แท้ มาใช้งานดีมั้ยครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร เพราะผมเห็นมันราคาถูกดีน่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

Comment

• Originally posted by nattiiez View Post

3DsMax อัดแน่นเต็มเลยหัวเลยเทอมนี้ อิอิ
                                กำลังวางแปลนโมเคสใหม่อยู่ค่ะ รอชมได้เลย
                                3DsMax นี่เป็นโปรแกรมที่ใช้งานแล้วเหนื่อยนะครับ แต่ผลออกมาแล้วคุ้มค่าดีมากๆเลย

Originally posted by Trinz View Post
                                .

Originally posted by Trinz View Post
                                คือถ้าเอาเป็น i5 3470 จะดีไหมครับ เพราะผมไปดูกราฟเห็นว่าประหยัดไฟกว่า A-10
                                อยากได้การ์ดจอแยกด้วยนะครับ เพราะใช้กับจอ 1920*1080
                                แล้วถ้าผมใช้ harddisk เดิมจะมีผลอะไรต่อระบบมากไหมครับเพราะอายุก็ 7 ปีแล้ว แต่ลองสเกนดูไม่มี Bad
                                หรือขาย harddisk เดิมแล้วไปซื้อใหม่ดีครับ
                                อยากได้ ssd 64gb ไว้ลง windows ด้วยครับ

เคส กับ ไดร์ดีวีดี มีของเดิมแล้วครับ
                                [/QUOTE]
                                I5-3470+การ์ดจอ เปลืองกว่า A-10 ครับผม
                                ส่วนถ้าถามว่า A-10 ใช้งานกับ 1920*1080 ได้ไหม ก็ตอบได้ว่า สบายลื่นๆ กับงานทั้งหมดของท่านเลยครับผม แถมมี 4หัวพอๆกัน
                                แม้ว่าจะไม่ได้แรงมากก็ตาม
                                แต่ถ้าท่าน ไม่ชอบ AMD จัดIntel ได้ครับผม ตามนี้เลย

CORE i5 3470 = 5900
                                AsRock H77 Pro4/MVP = 2700
                                WINFAST GTX 650 OC 1GB = 3700
                                WD 10 EZEX = 2400
                                Raidmax500w 80+Bronze = 1550
                                DVD24X LG = 600
                                Case = 1200
                                KingstonHyperX 4gb*2 = 1600
                                รวม 19650 บาท
                                ตามนี้เลยครับผม สำหรับงบ 20000 บาท
                                สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                                Originally posted by slipknot66 View Post
                                รำลึกบูรพาจารย์หลวงปู่ชา สุภัทโท....ณ..วัดหนองป่าพง 16 ม.ค.2556

ชมอัลบั้มเต็มได้ที่นี้ครับ คลิ๊ก
                                สาธุ ด้วยครับผมงานบุญดีๆ อีกงานหนึ่งครับผม
                                Originally posted by mrggns View Post
                                10850
                                Originally posted by win22222 View Post
                                ดันยามดึก
                                Originally posted by likasit1 View Post
                                เอาสเป็กนี้ไปจัดที่ร้าน จิ๊บ กลับมาลงโปรแกรม ค้างบ่อยมาก ยกไปที่ร้านมันเปลี่ยนไรให้ไม่รู้ กลับมาอีกทีก็ยังค้าง
                                ยกไปรอบสอง ร้านจิ๊บบอกว่า เมนบอร์ดมันสเป็กต่ำไป จำเป็นต้องเพิ่มตังอีก500 ไม่แน่ใจเป็นรุ่นไหน
                                ปัจจุบันเล่นได้ปกติแล้วครับ บอกตรงๆผมไม่ค่อยไว้ใจร้านจิ๊บแต่คนที่เค้าไปซื้อเค้าว่าวันนั้นแอดไวซ์ปิด3วันเลยต้องแวะจิ๊บแทน

คุณrun ว่ามันจะเกี่ยวกับเมนบอร์ดมั้ยครับแบบนี้ หรือว่าเมนบอร์ดเสีย ไม่มีของเปลี่ยนให้ แล้วมันอ้างมั่ว
                                แปลกมากๆครับผม เสป็คบอร์ด ก็เสถียร กับ I7 ดีนะครับผม เพราะก็ใช้มา ก็ปกติดี
                                แต่ปัญหาการค้างบ่อยๆนี่ ถ้าไม่เป็นที่ HDD RAM ก็Mainboard นั่นแหละครับผม
                                ผมสงสัยว่า การแก้รอบแรก เขาได้เปลี่ยนเมนบอร์ดให้จริงๆไหม เพราะ ถ้าเปลี่ยนบอร์ดแล้วอาการเดิมเลยนี่มันก็แปลกๆอาจจะเสียตัวอื่น
                                และเพิ่มเงิน500บาท เปลี่ยนเป็นรุ่นอะไรมาครับผม

ยังไงยินดีช่วยเต็มที่ครับผม

Originally posted by pot_simple View Post
                                พี่รันค้าบคอมผมเป็นไรไม่รู็อีกแล้ว ตอนนั้นลงวินโด้วใหม่เพื่อแก้ปัญหาจอฟ้า แล้วก็ลงไดร์เวอร์ปัจจุบันครบหมดแล้ว พอลงเกม dota แล้วเข้าเล่น
                                รู้สึกมันหน่วงๆจังครับเวลาลากเมาส์ ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เป็น เมื่อก่อนปรับ 1920*1080 ก็ลื่นตลอด แต่ตอนนี้ปรับได้แค่ 1366*768 ถึงจะลื่น

แล้วบางทีเปิด foolbar ฟังเพลงอยู่ แล้วกดสลับมาหน้า dota ก็เกิดอาการเพลงที่ฟังอยู่สะดุด เงียบไป 2 วิ แล้วก็กลับมาดังใหม่ เซ็งเบย

เกี่ยวกับแรมไหมครับ แต่เช็คใน cpuz แรมมันก็ 4gb เท่าเดิม
                                ลองเช็คดูใน Window Memory Diagnostic มันก็บอกว่าแรมปกติ ทำยังไงดีครับ

ปล.ถ้าผมจะอัพ apu เป็น A10 สามารถใช้ร่วมกับอุปกรณ์ของเดิมได้หมดทุกตัวไหมครับ
                                อ้าว แปลกๆแล้วครับผม อาการแปลกอีกแล้ว
                                น่าสงสัยมากๆครับ ตอนนี้ ถ้ามีHDD ลองเปลี่ยน HDD ก่อนว่าหายไหมครับ อาจจะมีผลกับ HDD ก็ได้ครับผม
                                เพราะ ดูจากการสะดุดของเพลง(อันนี้แค่ส่วนหนึ่งครับ)

ส่วน A10 ถ้าจะเปลีย่นต้อง ซื้อบอร์ดใหม่ด้วยครับผม
                                ราคามาตรฐานตอนนี้ก็ A10= 4250 กับเมนบอร์ด GIGABYTE F2A85XM-D3H= 2650 หรือ ถูกๆหน่อย GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000
                                ตามนี้เลยครับผม ยังไงยินดีช่วยนะครับ ถ้ามีอาการอะไรเพิ่มเติม

Originally posted by mrggns View Post
                                10854

Originally posted by Gumblar View Post
                                JIB ผมเคยดูการลงวินโดวส์ของมันนะครับ มันต่อ ext hdd แล้วโกสวินโดวส์เลยนะครับ
                                โกสเสร็จปิดเครื่องไม่เช็คความเรียบร้อยอะไรเลย ผมจะไม่แปลกอะไรเลยถ้าไปประกอบคอมร้านนี้แล้วเกิดพวกค้าง เอ๋อ หรือเด้งป๊อปอัพประหลาดๆ ที่บอกว่า Detect ไม่เจออุปกรณ์

เคยไปดูคอมเพิื่อนที่ประกอบร้านนี้ มันลงวินโดวส์ 7 โม KKD มองเห็นซีพียู 2 หัว ทั้งๆที่เป็น i5 750 แถมผมยังเจอ AMD Catalyst ขณะที่ในเคสมี GTS450 เสียบอยู่

แล้วก็เรื่องบอร์ดสเปคต่ำไปเนี่ยไม่น่าเกี่ยวนะครับ
                                ครับ มันเป้นส่วนหนึ่งของทาง JIB ที่ไม่ค่อยแคร์ลูกค้านักครับผม
                                จริงๆ ถ้าลองลง Windows เองอาจจะช่วยได้มากขึ้นครับผม
                                ขอบคุณท่าน gumblar มากๆครับผม

Originally posted by nattiiez View Post
                                ตามสัญญาค่ะ จัดมาให้ชมแล้ว ^ ^
                                สวยงามมากๆเลยครับผมท่าน nattiiez
                                เป็นคอมที่ใช้สีเหลืองแดง ได้ลงตัวดีมาก มองๆไปแล้วนึกถึง แม็คโดนัล เลยครับผม(ชอบกินนะ แต่กลัวอ้วน TTwTT")
                                คอมค่อนข้างลงตัวเลยครับ และฝีมือการเปลี่ยนสีแปลงโฉมก็ลงตัวมากๆ

ขอคารวะเลยครับผม แจ่มจริงๆครับ
                                ปล.สวยนะครับผม

Comment

Working...
                                X