Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

• Originally posted by win22222 View Post
      +1 จริง ไม่น่าเชื่อว่าอยู่มานาน เพราะคุณชนะขยันตอ ไม่งั้นกระทู้คงจมหายไปนานแล้ว
      กระทู้สเป็คของแน็ตก็อยากจะทำต่อเหมือนกันค่ะ แต่เพราะต้องอัพเดทราคาบ่อย (ทำสเป็คไว้เยอะเกินไป)
      เจียดเวลามาทำจริงจังไม่ได้เลย อาจารย์สั่งการบ้านโหด เลยทำได้แค่ตอบกระทู้ที่ตั้งใหม่เรื่อยๆ แค่นั้น - -*

Comment

• Originally posted by kksave View Post
        Intel Core 2 Quad Q8300 Processor 2.50 Ghz มันเป็น2หัวใช่ไหมแล้ว2.50G มันคืออะไรครับ CPUตัวนี้มีดียังไงครับ
        CPUทุกตัวตอนนี้มี1หัวน่ะครับ แต่มีแกนประมวลผลหลายหัว
        Core 2 Quad มี4แกนครับ 2.50Ghzคือความเร็วในการประมวลผลของแต่ละแกนครับ
        Quad Core - Core 2 Quad ต่างกันที่เทคโนโลยีครับ Core 2 คือรุ่นที่2มีเทคโนโลยีดีกว่า
        แต่ก็ตกรุ่นแล้วในปัจจุบัน4-5ปีล่ะมั้งครับ ไม่แน่ใจ ตอนนี้ก็ต้อง Serie I ครับ ไม่ว่าจะได้ I3-5-7 ล่าสุด Gen3(Ive)
        แต่ข่าวล่าสุด Gen4 จะออกขายปีนี้2013 จริงรึเปล่าไม่รู้ ยังไม่มีแถลงเป็นทางการครับ

Comment

Comment

Comment

• รบกวนสอบถามนิดนึงนะครับ

Set AMD 35K 8Core Performance+OC
              AMD FX-8320 =5650
              ASROCK 990FX EXTREME3 =3450
              GIGABYTE GTX680 OC =16900
              DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =1600
              WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =1800
              DVD-RW 22X ตามชอบ =600
              PS (FULL) 700W. RAIDMAX RX =2050
              Caseตามชอบ =1900
              CoolerMaster CM212EVO =1100 (หรือ ZalmanCNPQ10xPerforma = 1000)
              รวม 35050บาท
              Comment : สำหรับท่านที่อยากจะลอง 8Core และความแรงแบบครบๆ สามารถเริ่มต้นความท้าทายแบบ8หัว พร้อมทั้งการ์ดจอระดับคุณภาพประทับใจได้เลย ครับผม ปรับสุดทุกเกมส์ในจอ 1920x1080 ลื่น แน่นอน

---------------------------------------------------------------

Main Board ของAMDตัวนี้มันไม่มี PCIe 3.0 ไม่ใช่หรอครับ
              แต่GTX680 มันเป็น PCIe 3.0 แล้วแบบนี้มันจะใช้ได้หรอครับ

ผมงงๆอยู่ หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเองท่านใดรู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Dahlia_KP View Post
                ขอบคุณครับผม

Originally posted by mrggns View Post
                Originally posted by 123go View Post
                ขอถามนิดนึ่งครับ บอร์ด AsRock 970 Extreme 3 เสียงที่เป็นออนบอร์ด มันแตกต่างจากบอร์ด 880ghm/u3s3 พอฟังแล้วจะแยกออกไหมครับ (เสียงดีขึ้นในระดับนึ่งไหมครับ) และถ้าเทียบกับซาวด์การ์ดที่ราคาไม่เกิน 1 พันบาท
                ขอบคุณครับ
                ไม่ออกเลยครับผม และถ้าเทียบกับซาวด์การ์ดราคา 1000-1900 ผมว่า อย่าไปเอามาติดเลยครับ ไม่คุ้มเลยครับผม

Originally posted by win22222 View Post
                เทียบกับการ์ดเสียงราคาไม่เกิน1,000นี้จะไม่เห็นความต่างเท่าไรครับ
                อยากได้ดีๆเห็นความต่างก็ต้อง2-3พันขึ้นไปล่ะครับ
                แต่บอร์ดสมัยนี้เสียงก็โอเคแล้วน่ะ เอาเงินไปลงVGAดีกว่า.... เล่นเกมส์ภาพสุดแบบเต็มสตรีม
                ใช่ครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่า 5000+ ไปเลย และลำโพงอีก 5000+ ครับ จะได้ชัดเจน
                ถ้ายังไม่มีทั้ง2 อย่างผมแนะนำ เอาทั้งหมด ไปลง Spec ครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
                970 Extreme3 ใช้ออนบอร์ด Realtek ALC892 ครับ

ของระดับเดียวกับพวกบอร์ดราคาห้าหกพันเลยนะครับ

ส่วนซาวการ์ด ถ้าเป็นพวกตัวเก่าๆราคาไม่ถึงพัน เสียงดีกว่าออนบอร์ดแบบสังเกตได้ชัดครับ
                (แต่ต้องลง XP นะเพราะไม่มีไดร์เวอร์ 7 หรือถ้ามีเสียงก็ไม่ดีเท่า)

ตัวล่าสุดที่ขายกันในปัจจุบันมีแต่ห่วยๆ เอาชิปออนบอร์ด ALC887 มาใส่การ์ดบ้างละ
                ตามที่ท่าน Gumblar ว่ามาเลยครับ
                (ปล. แต่สมัยก่อน ผมฟังไม่ออกอยุ่ดีนะท่าน สงสัยหูผมจะไม่ดีจัด = =)

Originally posted by abeachboy View Post
                งั้นออนบอร์ดกับลำโพงดีๆหน่อย แบ่งปันข้อมูลดีๆเสมอเลยท่านGumblar
                ใช่ครับท่าน อิอิ
                Originally posted by 123go View Post
                ขอบคุณทุกคำตอบครับ ^ ^
                ประเด็นคือ แค่สงสัยครับ ว่ามันน่าจะคุณภาพดีขึ้นเรื่อยๆสำหรับซาวด์ออนบอร์ด(รึป่าว) เพราะแรกๆใช้ AM2 AM3
                ที่mb ราคา 2 พันนิดๆ จากที่ผมฟังโอ้ มันเสียงดีขึ้นชัดเจนเลย
                ปล. AsRock 970 Extreme 3 มันออกแบบมาสวยจริงๆน่ะ อิอิจากที่ดูรูปมา
                ขออภัยที่มาตอบช้าไป2 วันเต็มๆครับผม

Originally posted by mrggns View Post

ขอบคุณครับผม^^

Originally posted by Believe^_^ View Post
                แวะมาดันให้พี่ runshana นะครับ! ช่วงนี้อากาศมันเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ ดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะครับทุกคนๆ
                ขอบคุณนะครับผม
                ผมก็เพิ่งหายป่วยมาเอง แฮ่ๆ

Originally posted by colingpowder View Post
                อัพครับคุณรัน

ผมลองเอา Celeron ตัวใหม่มาขายในห้อง CPU [G1610]

แวะมาเที่ยวได้ครับ 555+
                http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2100940
                รับทราบครับ เข้าไปดันให้แล้วครับผม
                ตัวแรงเลย ^^

Originally posted by Newman009 View Post
                มาขอรบกวน hybrid crossfirex support คือไรหรือครับ ผมเข้าใจว่าเป็นการรวมผลเพื่อประสิทธิภาพกราฟฟิตระหว่าง ออนบอร์ด กับ การ์ดจอ ใช่หรือป่าวครับ พอดีมีบอร์ด M5A78L-Mlx กับ asrock 880GMH/U3S3 อยู่ หากเอาการ์ดจอมาเพิ่มจะน่าสนใจไหมครับ พอดีมีรุ่น 4670 อยู่ แล้ว พวกซี่รีย์ 5--- ราคาก็ลงมาพอสมควรด้วย ลองหาข้อมูลมาบ้างแต่ยังไม่ค่อยแน่ใจ หรือ เปลี่ยนใหม่ทั้ง บอร์ด กับ cpu จะดีกว่ากันครับ ขอบคุณครับผม ^^
                ตามที่ท่านเข้าใจถูกต้องแล้วครับผม คือการเอา บอร์ดมาCFกับVGA
                ซึ่ง มันตกยุคแล้วครับผม
                ถ้าจะเอา 4670 มา CFกับออนบอร์ดยุคเก่า
                สู้ซื้อ A6 A8 A10 ไปเลย คุ้มกว่ามากครับผม
                หรือจะเอา 7750 มาตัวเดียว แรงกว่า 4670 ไป 35 ช่วงตัวครับผม

ซีรี่5 กับ4 นับว่าไม่คุ้มจะซื้อมาแล้วครับผม ถ้าจะเปลี่ยน เปลี่ยนใหม่ทั้งบอร์ด งบน้อยจัด A6 A8 A10 เลยครับผม คุ้มค่าครับ

Originally posted by tokyomarui View Post
                ให้มินมาปักหมุดที
                ขอบคุณมากๆครับผม แต่ถ้าปักหมุด น่าจะทำให้ การมองเห็นความเคลื่อนไหว ได้น้อยลงครับ เอาไว้แบบนี้ดีแล้วครับผม ^^

Originally posted by goobook View Post

ขอบคุณมากครับ

Originally posted by nattiiez View Post
                1 จึ๊ง!! ก่อนนอน ^ ^
                ขอบคุณคร้าบผม^^

Comment

• Originally posted by mrggns View Post

Originally posted by colingpowder View Post
                  อัพเที่ยงๆครับ

ขอบคุณครับผม^^

Originally posted by win22222 View Post
                  ดันยามบ่าย
                  ขอบคุณยาม....เช้า(มั้ง)
                  Originally posted by proteenzer View Post
                  Originally posted by Dahlia_KP View Post
                  ขอบคุณมากครับ

Originally posted by Gumblar View Post
                  เป็นระบบ Crossfire กับออนบอร์ดของพวกบอร์ด AM2/AM3 ครับ เรื่องประสิทธิภาพมันสู้พวกทำบน APU ไม่ได้เพราะมันเทคโนโลยีเก่าแล้วครับ
                  แล้วรู้สึกว่าทำได้เฉพาะการ์ดจอเก่าๆ

ดูเหมือนเคยเห็นเว็บเรารีวิว HD4200 บนชิป 785G Crossfire กับ HD3450
                  ขอบพระคุณที่ช่วยตอบมากๆครับผม ตามนั้นเลยครับ
                  Originally posted by nattiiez View Post
                  ถ้ากระทู้นี้ถึงล้าน View คงรู้สึกเหมือนตอน Gangnum Style ขึ้นถึงพันล้าน View แน่เลย ^ ^
                  Gaggmanga Style
                  O.o (ล้อเล่นครับผม)
                  ต้องบอกว่า เพราะมีทุกท่านนี่แหละครับ ถึงได้มาถึงจุดนี้ได้ ดีใจมากๆครับ
                  ขอบคุณครับผม เลขสวยงามสุดๆเลยครับผม 11111
                  ขอให้ท่านโชคดีครับผม
                  +1 จริง ไม่น่าเชื่อว่าอยู่มานาน เพราะคุณชนะขยันตอ ไม่งั้นกระทู้คงจมหายไปนานแล้ว
                  จริงๆ ผมคงไม่สามารถจะขยันแล้วก้าวมาได้ครับ ต้องขอบพระคุณท่านวิน และทุกๆคนนี่แหละครับ ที่ช่วยกันทั้งตอนผมไม่ว่าง ทั้งตอนที่ไม่อยู่
                  ทั้งตอบด้วยกัน สนุกด้วยกัน ทำให้มันยาวนานขึ้นเรื่อยๆ

Originally posted by kksave View Post
                  Intel Core 2 Quad Q8300 Processor 2.50 Ghz มันเป็น2หัวใช่ไหมแล้ว2.50G มันคืออะไรครับ CPUตัวนี้มีดียังไงครับ
                  Core2 คือรุ่นครับ ส่วน Quad คือมี 4Core ครับผม ไม่ใช่2Core 8รับ
                  มีดีที่มีการพัฒนาเทคโนโลยีชุดคำสั่งเข้ามาเพิ่ม การทำงานที่ไวขึ้น กว่า QuadCore เก่าเดิมถึง 30เปอเซน

แต่ I7 ก็เป็นเทคโนโลยีใหม่ที่แรงขึ้นกว่า QuadCore ครับ
                  แน่นอนว่า ตอนนี้ข้ามมาถึง 4ยุคแล้ว ไม่คุ้มแล้วครับที่จะกลับไปใช้ เทคโนโลยี 45nm ครับผม

กระทู้สเป็คของแน็ตก็อยากจะทำต่อเหมือนกันค่ะ แต่เพราะต้องอัพเดทราคาบ่อย (ทำสเป็คไว้เยอะเกินไป)
                  เจียดเวลามาทำจริงจังไม่ได้เลย อาจารย์สั่งการบ้านโหด เลยทำได้แค่ตอบกระทู้ที่ตั้งใหม่เรื่อยๆ แค่นั้น - -*
                  จริงๆครับ ท่าน nattiiez ขยันทำมาก และเยอะมากๆเลย
                  เห็นแล้ว ผมเหนื่อยเลยครับ
                  แต่ผมคิดว่าคงเหนื่อยแย่แน่ๆเลยครับ ถ้าทำเยอะมากไป ลองลดลงมาครึ่งหนึ่ง และระยะอัพเดทสัก 2 สัปดาห์ครั้ง อาจจะทำให้ความเหนื่อยลดลงนะครับผม
                  พยายามเข้านะครับ เรื่องงาน ... เหนื่อยจริง แต่ถ้าจบแล้วก็จะได้เดินทางต่อสุ่โลกใหม่ครับ (แต่ผมยังอยุ่โลกการศึกษาเหมือนเดิม เง้อ)

CPUทุกตัวตอนนี้มี1หัวน่ะครับ แต่มีแกนประมวลผลหลายหัว
                  Core 2 Quad มี4แกนครับ 2.50Ghzคือความเร็วในการประมวลผลของแต่ละแกนครับ
                  Quad Core - Core 2 Quad ต่างกันที่เทคโนโลยีครับ Core 2 คือรุ่นที่2มีเทคโนโลยีดีกว่า
                  แต่ก็ตกรุ่นแล้วในปัจจุบัน4-5ปีล่ะมั้งครับ ไม่แน่ใจ ตอนนี้ก็ต้อง Serie I ครับ ไม่ว่าจะได้ I3-5-7 ล่าสุด Gen3(Ive)
                  แต่ข่าวล่าสุด Gen4 จะออกขายปีนี้2013 จริงรึเปล่าไม่รู้ ยังไม่มีแถลงเป็นทางการครับ
                  ขอบพระคุณครับผม ตามที่ท่านwin บอกเลยครับ เป็นความรุ้ที่ดีมากๆครับผม

Originally posted by pongsakur View Post
                  รบกวนสอบถามนิดนึงนะครับ

Set AMD 35K 8Core Performance+OC
                  AMD FX-8320 =5650
                  ASROCK 990FX EXTREME3 =3450
                  GIGABYTE GTX680 OC =16900
                  DDR3(1600) 4GB. Kingston Hyper-X*2 =1600
                  WESTERN DIGITAL 500GB BLUE =1800
                  DVD-RW 22X ตามชอบ =600
                  PS (FULL) 700W. RAIDMAX RX =2050
                  Caseตามชอบ =1900
                  CoolerMaster CM212EVO =1100 (หรือ ZalmanCNPQ10xPerforma = 1000)
                  รวม 35050บาท
                  Comment : สำหรับท่านที่อยากจะลอง 8Core และความแรงแบบครบๆ สามารถเริ่มต้นความท้าทายแบบ8หัว พร้อมทั้งการ์ดจอระดับคุณภาพประทับใจได้เลย ครับผม ปรับสุดทุกเกมส์ในจอ 1920x1080 ลื่น แน่นอน

---------------------------------------------------------------

Main Board ของAMDตัวนี้มันไม่มี PCIe 3.0 ไม่ใช่หรอครับ
                  แต่GTX680 มันเป็น PCIe 3.0 แล้วแบบนี้มันจะใช้ได้หรอครับ

ผมงงๆอยู่ หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเองท่านใดรู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

ขอบคุณครับ
                  ยินดีครับผม
                  ตอบคำถามครับ
                  PCIe3.0 สามารถใช้ร่วมกับ PCIe2.0 ได้เลยครับผม ไม่จำเป็นต้อง ใช้ชนิดเดียวกัน
                  เหมือน USB3 กับ USB2 หรือ SATA3 กับ SATA2 ที่สามารถใช้ร่วมกันได้นั่นเองครับ
                  ข้อเสียคือ PCIe3.0 จะวิ่งเร็วเท่า PCIe2.0
                  ซึ่งจากการที่เขาทดสอบมาพบว่า PCIe3.0 เร็วกว่า PCIe2.0 เพียง 0.87% (ประมาณ1เปอเซ็น) เท่านั้นครับ
                  ทำให้ยังไม่จำเป็นที่จะต้องเอา PCIe3.0 มาใช้ในตอนนี้ครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Comment

• จริงๆครับ ท่าน nattiiez ขยันทำมาก และเยอะมากๆเลย
                    เห็นแล้ว ผมเหนื่อยเลยครับ
                    แต่ผมคิดว่าคงเหนื่อยแย่แน่ๆเลยครับ ถ้าทำเยอะมากไป ลองลดลงมาครึ่งหนึ่ง และระยะอัพเดทสัก 2 สัปดาห์ครั้ง อาจจะทำให้ความเหนื่อยลดลงนะครับผม
                    พยายามเข้านะครับ เรื่องงาน ... เหนื่อยจริง แต่ถ้าจบแล้วก็จะได้เดินทางต่อสุ่โลกใหม่ครับ (แต่ผมยังอยุ่โลกการศึกษาเหมือนเดิม เง้อ)
                    555+ ราคาไอที เปลี่ยนผันทุกวัน แต่อยากเห็นผลต้องรอ 1-2 เดือนจริงๆอะท่านรัน แต่พอมีงาน commart ที ราคาเปลี่ยนยกเซ็ตเลย อ่าๆ

Comment

• ^_^ ขอบคุณครับผม

Comment

• สอบถามหน่อยครับ
                        กำลังจะ upgrade คอมใหม่ ใช้งานโหลด bit , เล่นเกมส์ online พวก WOT , MWO เกมส์ offline ไม่่ค่อยได้เล่น ( ล่าสุดที่เล่นก็ X-COM )
                        จอใช้แค่ 19" 1440x900 อนาคตอาจจะใช้แค่ 20" ไม่เกินนี้ อยากสอบถามดังนี้
                        1. i5 + MB + RAM 8GB +650ti OC จัด set ไหนดีครับ ราคาน่าคบ คุณภาพสมราคา
                        2. VGA 650ti OC ก็เกินพอแล้วใช่ไหมครับ ( จริง ๆ ก็อยากได้ 660 เผื่อมีโอกาสไว้เล่นเกมส์หนัก ๆ บ้าง)
                        3. PSU ซื้อ 700W เผื่ออนาคตไปเลยดีไหม หรือว่าซื้อแค่พอใช้ปัจจุบันสัก 550W ก็พอแล้ว ( ตอนนี้ใช้ ENERMAX 450W )
                        ขอบคุณครับ

Comment

Comment

Comment

Comment

• สอบถามหน่อยครับ
                                กำลังจะ upgrade คอมใหม่ ใช้งานโหลด bit , เล่นเกมส์ online พวก WOT , MWO เกมส์ offline ไม่่ค่อยได้เล่น ( ล่าสุดที่เล่นก็ X-COM )
                                จอใช้แค่ 19" 1440x900 อนาคตอาจจะใช้แค่ 20" ไม่เกินนี้ อยากสอบถามดังนี้
                                1. i5 + MB + RAM 8GB +650ti OC จัด set ไหนดีครับ ราคาน่าคบ คุณภาพสมราคา
                                2. VGA 650ti OC ก็เกินพอแล้วใช่ไหมครับ ( จริง ๆ ก็อยากได้ 660 เผื่อมีโอกาสไว้เล่นเกมส์หนัก ๆ บ้าง)
                                3. PSU ซื้อ 700W เผื่ออนาคตไปเลยดีไหม หรือว่าซื้อแค่พอใช้ปัจจุบันสัก 550W ก็พอแล้ว ( ตอนนี้ใช้ ENERMAX 450W )
                                ขอบคุณครับ
                                WOT world of tanks ใช่ไหมครับ อ่าๆตอนนี้ผมก็เล่นอยู่ ตอบตามข้อเลยนะครับ
                                1.ขอถามงบก่อนเลยครับ
                                2.650ti oc ก็พอแล้วครับ แต่อยากได้แรงๆกินยาวนานเลย GTX660 ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเช่นกันครับ
                                3.psu ระยะปลอดภัย 600w+ ขึ้นไปครับ แต่ enermax ชื่อของเขาดีอยู่แล้ว แต่ถ้าเผื่ออนาคตด้วย 600w+ ดีที่สุดครับ

Comment

Working...
                                X