Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Happy Chinese new year 2013
    ขอให้ร่ำรวยเงินทองไหนมาเทมาเหมือนเทน้ำเทท่า 555
    ซินเจียหยู่อี่. ซินนี้ฮวดใช้ นะครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ดีครับพี่ชนะ อาม หายไปนานเลย คิดถึงๆ55+

Comment

Comment

Comment

• ว่าจะจัด A6 ครับ สงใส่ว่าระหว่าง A6-3650 กับ A6-5400k ต่างกันยังไงครับเห็นราคาไกล้ๆกัน แล้วเชียรให้ใช้ตัวไหนดีครับ(เน้นดูบอลonline HD+ดูคลิปonline HD เช่น youtube mthai 18+ )

Comment

Comment

• Originally posted by Ph4nt0mZz
              ขอบคุณพี่รันจังมากครับสำหรับข้อมูล (รู้อะไรต่างๆขึ้นเยอะมากเลย)

พี่รันช่วยแนะนำบอร์ดสำหรับ 3820 ทีครับ ผมอยากใช้ตัวนี้มากกว่า 3770K เพราะไม่ได้ OC ด้วยแล้วก็ 3770 มัน LGA1155 ได้ข่าวว่าเดียว Gen4 มาก็ตกรุ่นแล้ว แต่ 3820 มัน LGA2011 ซึ่งกำลังจะเริ่มต้นต่อใน Gen4 ประมาณนี้ไงครับ แล้วก้ฝากแนะนำทีครับ ว่าการ์ดจอตัวไหนดี (ราคา 10000-17000) ผมไม่แน่ใจว่า WinFast / Gigabyte / Innovision จะใช้ตัวไหนดี เห็น Forum ในบอร์ด OCZ แล้ว หมวด WinFast มีกระทู้น้อยเหลือเกิน เยอะสุดคือ Gigabyte มันดียังไงเหรอครับ

ที่ผมกำลังดูๆอยู่ก็มี
              GTX670 "GigaByte" Over Clock - 13740
              GTX680 "GigaByte" Over Clock - 17040
              GTX660Ti "GigaByte" Over Clock - 10430
              และอื่นๆ อยากให้พี่ช่วยแนะนำทีครับ
              แล้วบอกหน่อยก็ได้ว่า เอ็ฟเฟคประมาณไหน ที่รุ่นนี้ไม่ไหว อะไรแบบนี้อ่ะ
              และก็มันมี Ti ต่างจากไม่มี Ti ยังไงเหรอครับ ราคาต่างกันสองสามพันอยู่นะ
              (ตอนนี้กำลังเล็งแต่ Gigabyte ครับ เห้นคนใช้เยอะสุด รอคำตอบจากพี่รันอยู่ว่ามันต่างกันยังไง Gigabyte - Winfast - Innovision)

** ผมเช็คสินค้าในเว็บ Advice อ่ะครับ มันมี VGA ทั้งแบบ GIGABYTE GTX680OC 2GB กับ 4GB ใช้แบบไหนดีครับ

ขอบคุณมากครับผม
              ยินดีครับผม
              ต้องดูรีวิวประกอบการตัดสินใจก่อน
              http://techreport.com/review/22835/r...ge-processor/7
              จากนี่ครับ
              จะสังเกตุได้ว่า I7 3770 นั้น แรงกว่านิดหน่อย ครับผม
              แต่ถ้าถามว่า ตกรุ่นไหม ผมว่า ไม่นะครับ เพราะ I7-3770 เป็น22nm แต่ I7-3820 เป็น 32nm(เทคโนโลยี2ปีที่แล้ว)
              อัตราการกินไฟ I7-3820 ก็กิน 130w ส่วน I7-3770 กินไฟ77w
              ต่างกันเยอะใช้ได้เลยครับผม ถ้านับค่าไฟต่อไป ในการเปิดวันละ8ชม 140หน่วย หรือราวๆ 400บาทต่อปีครับ
              ซึ่งเอาเข้าจริงๆ I7-3820 นั้น จะดีกว่าในเรื่อง AccessRam และการOverclock (เพราะมันใช้ได้ 64gb และ ใช้ TripleChannel ได้)
              แต่ถ้าถามว่า อัพเกรดต่อได้ไหม
              ต้องถามตนเองกลับว่า ท่านจะอัพเกรดในปีนี้ หรือปีหน้าหรือป่าว
              อุตส่าซื้อ I7-3770 หรือ I7-3820 มาทั้งที
              ถ้าอัพในปีนี้-หน้า ก็น่าเสียดายนะครับ แต่ถ้าอัพใน2-3ปีข้างหน้า ผมว่า 2011 ก็น่าจะตายเหมือนกันแล้วครับผม
              เรื่องบอร์ด ราคา I7-3820 socket 2011 ก็ค่อนข้างแพงกว่าด้วยครับผม

อันนี้น่าจะอยู่ที่ท่านเองมากกว่าครับผม ว่าชอบแบบใดครับ ส่วนตัวผมแนะนำ 3770 นะครับ
              ราคาประมาณนี้ครับผม
              I7-3820 = =9600
              ASRock X79 Extreme3 = 7000
              ถูกสุดใน x79 เป็นตัวนี้ครับผม

===========================
              ต้องนึกภาพ ของการ์ดจอ Winfast เหมือนเป็น ชาเขียว unif ส่วน gigabyte เหมือนชาเขียว อิชิตัน ครับ
              ถ้าถามว่าภายใน เป็นยังไง ก็ตอบได้ว่า เหมือนๆกันเลย
              เพียงแต่ คนไทย ติดแบรน มากกว่า ก็เลยซื้อ gigabyte ตามๆกัน
              เห็นคนนี้บอก gig ดีนะ ก็ตามซื้อ gig กันครับผม

ถ้าท่านไม่ติดแบรนนั่นนี่ ผมแนะนำ ว่า เอาตัวที่ถูกสุด ก็พอครับ ทั้ง gig winfast innovision
              ถ้า gig ก็มีเพื่อนเยอะหน่อยว่างั้น
              ถ้า winfast ก็หล่อ ใช้คนเดียว ในกลุ่มเพื่อน

เรื่องEffect สำหรับปัจจุบัน บอกได้เลยว่า ทั้ง 3 ตัวเล่นแบบปรับ High จอ 1920x1080 ได้ทุกเกมมส์แน่นอนครับผม
              ถ้าถามว่า Effect ประมาณไหนที่รุ่นนี้ไม่ไหว ผมก็คิดว่ามันไหว ทั้ง 3 รุ่นเลยนะครับ คงต้องรอปีหน้า ที่จะมีเกมส์ที่ 660ti ไม่ไหว
              และปีหน้าๆ 670 กับ 680 จะเริ่มไม่ไหวตามครับผม
              แต่อนาคตนั้นไม่แน่นอนครับ
              เพราะขนาดตอนนี้ 570 ที่ออกมานานแล้วยังปรับ high จัดหนักได้ทุกเกมส์อยุ่เลย

ส่วนเรื่อง 660TI กับ 660 ธรรมดา ต่างกันที่ ยังไง ถ้าบอกตรงๆคือ
              มันคนละการ์ดจอกันเลยครับผม แค่แปะ TI มาแทนที่จะเปลี่ยนเลขเป็น GTX665
              เพราะ มันไม่มีตัวแทรกกลางนั่นเองครับ (สังเกตุจาก 650 650TI(655) 660 660TI(665) 670 680 690)
              ประมาณนี้ครับผม

พวกแรมในการ์ดจอ เหมาะกับการใช้งานจอเยอะๆใหญ่ๆครับผม เพราะ ยิ่งความละเอียดเยอะ การฝากแรมไว้บนการ์ดจะทำได้ยากขึ้นนั่นเอง
              เช่น ถ้าท่าน จะใช้งานต่อออก 9จอ แล้วปรับภาพ ขนาด 5760*3240
              ก็ควรใช้ 4gb แต่พอมามองดูว่า จะใช้ทำไม ในเมื่อ ถ้าจะต่อออก9 จอก็ต้องใช้ การ์ดจอ 3ใบ ซึ่ง ใช้2gb 3ใบ ก็พอเพียงแล้ว
              จะซื้อ 4gb มา3ตัว ก็ไม่ไหวครับ

ดังนั้น4gb จึงไม่จำเป็นในยุคนี้ครับ คงต้องรอยุคหน้าๆ ว่ามันจะมีจอความละเอียด อลังการมาหรือป่าว

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by mrggns View Post
              ขอบคุณครับผม
              Originally posted by Akira_Sora View Post
              Happy Chinese new year 2013
              ขอให้ร่ำรวยเงินทองไหนมาเทมาเหมือนเทน้ำเทท่า 555
              ซินเจียหยู่อี่. ซินนี้ฮวดใช้ นะครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ดีครับพี่ชนะ อาม หายไปนานเลย คิดถึงๆ55+
              สวัสดีปีใหม่จีนครับผมท่านอาม
              ขอให้ร่ำรวยเงินทางเหมือนฝนเงินหล่นใส่ตะกร้า นะครับ อิอิ

เป็นอย่างไรมั่งครับท่าน ตอนนี้
              Originally posted by mosas View Post
              ว่าจะจัด A6 ครับ สงใส่ว่าระหว่าง A6-3650 กับ A6-5400k ต่างกันยังไงครับเห็นราคาไกล้ๆกัน แล้วเชียรให้ใช้ตัวไหนดีครับ(เน้นดูบอลonline HD+ดูคลิปonline HD เช่น youtube mthai 18+ )
              ถ้าเน้นเอามา ใช้งานเปิดโปรแกรมมากๆแต่ไม่ต้องการความเร็วในการใช้งานอะไร A6-3650 คุ้มกว่าครับ แต่ก็นับว่า FM1 เป็น socket ที่ตายแล้วนะครับผม

ส่วน การใช้งานทั่วไป เล่นเกมส์บ้าง ดูหนัง ดูคลิป เล่นเกมส์ผ่านEmuPS2 ตัว A6-5400K นั้นซัพพอตมากกว่า และแรงกว่ามากครับผม เนื่องจากความเร็ว Core และสถาปัตยกรรมที่ใหม่กว่ามาก ดังนั้นแล้ว A6-5400K น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่านัน่เองครับผม

Comment

• ดันอีกทีนะครับ

Comment

Comment

• #11259 <<< เพื่ิอ?

Comment

• Originally posted by zhandear View Post
                      #11259 <<< เพื่ิอ?
                      #11260 <<< ?
                      Last edited by mrggns; 9 Feb 2013, 17:15:41.

Comment

Comment

• Originally posted by Ph4nt0mZz

ที่พี่บอกนี่คือถ้าใช้ 1155 ต่อไปกว่าจะเปลี่ยน ก้สองสามปี เวลาเปลี่ยนต้องซื้อบอร์ดใหม่ แต่ถ้าใช้ 2011 เวลานั้นก้คงต้องซื้อใหม่เช่นกัน หยั่งงั้นใช่มั้ยครับ ?
                          เพราะมันดังก้ดังปีนี้ แต่เราคงไม่เปลี่ยนในปีนี้หรอก อย่างน้อยก้ 2-3 ปี (ตอนนั้นบอร์ดใหม่คงจะมาแทน) แบบนั้นใช่มั้ย

แต่ผมเห็นหลายๆกระทู้เขาบอกว่า 3820 ดีกว่านะ ถ้าใช้ Win8 อ่ะถึงจะเห็นผล เพราะ Win7 มันรับแค่ Triple Channel ไรไม่รุ้อ่ะ แล้วพี่ล่ะคิดว่ายังไงครับ ตัวไหนดีกว่าอ่ะ (ไม่ OC) ตัดสินใจยากจัง 555555 แล้วบอร์ดที่พี่ให้มาคือถูกสุด หรือแนะนำครับ อยากให้ที่คิดว่า โอเค ฟังชั่นครบ ประมานนี้อ่ะ ราคาก็ไม่ต้องมาก แนะนำทีนะ

ตัดสินใจยากจัง T^T บางคนบอก 3820 ดีกว่า บางคนบอก 3770 ดีกว่า
                          ที่ 3820 ดีกว่า 3770 เพราะ มันสามารถOverclock ได้ แต่เราต้องไม่ลืม ราคาเมนบอร์ดที่แพงจนหูขาด ด้วยนะครับ
                          เงินลงเมนบอร์ด 3820 เนี่ย เอาไปลงการ์ดจอ หรือ SSD ได้สบายๆเลยครับ

ผมไม่ได้บอกว่า 3820 ไม่ดีนะครับ

แต่ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า ต่อเงินที่จะเอามาแลกเปลี่ยน

3820=9600 +เมนบอร์ด 7000 = 16600
                          3770=9600 +เมนบอร์ด 3100 = 12700
                          เงินต่างกันถึง 3900 บาทนะครับ

เงินจำนวนนี้ ถ้าถามว่า ไม่Overclock แล้วเอามาแลกกับความแรง หรือ tipple channel ที่ 3820 ทำได้แค่ดีกว่า 4-5% ผมว่ามันไม่คุ้มหน่ะครับ

บอร์ดที่บอกไปในราคา 7000 คือถูกสุดที่หาได้ในตอนนี้ครับ (บอร์ด X79 แพงมากๆ เคยมีตัวละ 5900 แต่หมดตลาด)

เรื่องอัพเกรด ตามที่ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ
                          ซื้อตอนนี้ คงไม่อัพเกรดปีหน้าหรอกครับ อย่างน้อยก็ 2015 ท่านถึงจะเริ่มอัพเกรดจริงไหมครับ

ถ้าผมแนะนำเรื่องความคุ้มเงินของท่าน และแรงแบบที่ท่านใช้งานไม่เสียอารมณ์แล้ว I7-3770 คือคำตอบครับผม

แต่อันนี้ขึ้นกับท่านเองด้วยนะครับ ว่าท่านชอบอะไรแบบไหน
                          เพราะถ้าเรารักชอบอะไร เราก็ควรซื้ออันนั้นครับ ของของเรา สบายใจกว่าครับผม

สงสัยอะไรยังไงถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by abeachboy View Post
                          ดันอีกทีนะครับ

Originally posted by mrggns View Post

Originally posted by zhandear View Post
                          #11259 <<< เพื่ิอ?
                          ขอบคุณครับผม อิอิ
                          #11260 <<< ?
                          ฮา เอาซะผมขำเลย

Comment

Comment

Comment

Originally posted by runshana
                                Originally posted by Ph4nt0mZz

ที่พี่บอกนี่คือถ้าใช้ 1155 ต่อไปกว่าจะเปลี่ยน ก้สองสามปี เวลาเปลี่ยนต้องซื้อบอร์ดใหม่ แต่ถ้าใช้ 2011 เวลานั้นก้คงต้องซื้อใหม่เช่นกัน หยั่งงั้นใช่มั้ยครับ ?
                                เพราะมันดังก้ดังปีนี้ แต่เราคงไม่เปลี่ยนในปีนี้หรอก อย่างน้อยก้ 2-3 ปี (ตอนนั้นบอร์ดใหม่คงจะมาแทน) แบบนั้นใช่มั้ย

แต่ผมเห็นหลายๆกระทู้เขาบอกว่า 3820 ดีกว่านะ ถ้าใช้ Win8 อ่ะถึงจะเห็นผล เพราะ Win7 มันรับแค่ Triple Channel ไรไม่รุ้อ่ะ แล้วพี่ล่ะคิดว่ายังไงครับ ตัวไหนดีกว่าอ่ะ (ไม่ OC) ตัดสินใจยากจัง 555555 แล้วบอร์ดที่พี่ให้มาคือถูกสุด หรือแนะนำครับ อยากให้ที่คิดว่า โอเค ฟังชั่นครบ ประมานนี้อ่ะ ราคาก็ไม่ต้องมาก แนะนำทีนะ

ตัดสินใจยากจัง T^T บางคนบอก 3820 ดีกว่า บางคนบอก 3770 ดีกว่า
                                ที่ 3820 ดีกว่า 3770 เพราะ มันสามารถOverclock ได้ แต่เราต้องไม่ลืม ราคาเมนบอร์ดที่แพงจนหูขาด ด้วยนะครับ
                                เงินลงเมนบอร์ด 3820 เนี่ย เอาไปลงการ์ดจอ หรือ SSD ได้สบายๆเลยครับ

ผมไม่ได้บอกว่า 3820 ไม่ดีนะครับ

แต่ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า ต่อเงินที่จะเอามาแลกเปลี่ยน

3820=9600 +เมนบอร์ด 7000 = 16600
                                3770=9600 +เมนบอร์ด 3100 = 12700
                                เงินต่างกันถึง 3900 บาทนะครับ

เงินจำนวนนี้ ถ้าถามว่า ไม่Overclock แล้วเอามาแลกกับความแรง หรือ tipple channel ที่ 3820 ทำได้แค่ดีกว่า 4-5% ผมว่ามันไม่คุ้มหน่ะครับ

บอร์ดที่บอกไปในราคา 7000 คือถูกสุดที่หาได้ในตอนนี้ครับ (บอร์ด X79 แพงมากๆ เคยมีตัวละ 5900 แต่หมดตลาด)

เรื่องอัพเกรด ตามที่ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ
                                ซื้อตอนนี้ คงไม่อัพเกรดปีหน้าหรอกครับ อย่างน้อยก็ 2015 ท่านถึงจะเริ่มอัพเกรดจริงไหมครับ

ถ้าผมแนะนำเรื่องความคุ้มเงินของท่าน และแรงแบบที่ท่านใช้งานไม่เสียอารมณ์แล้ว I7-3770 คือคำตอบครับผม

แต่อันนี้ขึ้นกับท่านเองด้วยนะครับ ว่าท่านชอบอะไรแบบไหน
                                เพราะถ้าเรารักชอบอะไร เราก็ควรซื้ออันนั้นครับ ของของเรา สบายใจกว่าครับผม

สงสัยอะไรยังไงถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
                                **** i7 3770K จะอยู่ยาวมั้ยครับ มันจะตกรุ่นรึเปล่า ถ้าเทียบกับ 3820 อันไหนยาวกว่า แล้วนานๆไป 3770K / 3820 จะสู้ตัวอื่นๆที่ออกมาใหม่ได้มั้ยครับ
                                ผมว่าทั้งสองก้คงไม่ต่างกันมากหรอกครับ ถึงต่างผมก็ใช้งานไม่ถึงอยู่ดี คงไม่มีปัญหา ส่วนเรื่องราคาก้ไว้ดูทีหลัง แต่ที่กลัวคือกลัวมันจะตกรุ่นอ่ะครับ
                                กลัวว่าใช้ไปสักพัก 3770K มันจะตก แบบไม่ค่อยมีใครพูดถึงเหมือน Winfast เพราะรุ่นของ CPU ก็มีเยอะเหมือนกัน (3770K / 3820 มันจะคงกระพันมั้ยอ่ะครับ)

แล้วเรื่อง Quad Channel ของ 3820 คืออะไรครับ มากกว่า 3770K 2 เท่าเหรอ มันคือไรอ่ะ แล้วจะแรงกว่ากี่เปอร์เซ็นได้
                                ส่วนของ Cache ล่ะครับ ที่ 3820 ได้ถึง 10MB นะถ้าจำไม่ผิด 3770K ได้ 8MB มันจะมีประโยชน์มากมั้ย ถ้าเทียบกับราคาคุ้มมั้ย

-อายุ 3770 กับ 3820 พอๆกันครับ 3-4ปี แน่นอน แถม 3820 เก่ากว่า 3770 เพราะออกมาก่อนถึง3เดือนครับ

-3770 / 3820 ไม่มีทางสู้ตัวใหม่ที่ออกมาได้ แน่นอนครับ

-ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ทั้งสอง computer ซื้อมาวันนี้ อีกเดือนนึงก็ตกรุ่นครับ ต้องทำใจยอมรับครับผม

-ผมว่า ท่านเข้าใจคำว่า"ตกรุ่น"ผิดไปนะครับ การตกรุ่น คือ มีรุ่นใหม่ออกมา แล้วดีกว่า ซึ่งแน่นอนครับ Computerออกรุ่นใหม่ต้องดีกว่าเดิมอยู่แล้ว และออกกันทุก 1ปี แถมออกรุ่นUpgrade ทุก6เดือนอยู่แล้ว ดังนั้น ท่านซื้อมา 6เดือน มันก็ตกรุ่นแน่นอน 100% อยู่แล้วครับ แต่ถ้าถามว่า มันใช้แล้วแรงได้อีกนานไหม ได้3ปีตามที่บอกไปตอนต้นเป็นอย่างน้อยครับ

-Quad Channel ก็คือใส่ แรม 4แถว แล้วมันจะทำงานได้พร้อมกันและไวขึ้นครับ ซึ่ง ทำให้สามารถ Read Write ข้อมูลได้ไวขึ้นครับผม แต่ถ้าถามว่าไวขึ้นอลังการไหม ก็ไม่ครับ
                                ตามภาพนี้

สังเกตุนะครับ ขนาด แค่ I7-2600K ใส่แค่ DualChannel ยังแรงกว่า I7-3820 QuadChannel ถึง 3เปอเซ็นเลยครับ
                                แล้วถ้าไปเทียบกับ I7-3770 แล้ว แรงกว่า I7-2600 ถึง 5เปอเซ็น แล้ว ทำให้มันแรงกว่า I7-3820 แน่นอนครับผม

มันมีประโยชน์ในการรันคำสั่งเดิมซ้ำๆครับผม ซึ่ง เหมาะกับการทำงานประเภท 3มิติที่ดึงข้อมูลเดิมๆมาประมวลผลเป็น Frame ครับผม

ตอนนี้ ถ้าท่านว่า ผมแนะนำอะไร ผมฟันธงขาดเลยว่า 3770ครับ เพราะดีกว่าเกือบทั้งหมด ทั้งความแรง ราคา ค่าไฟ ขาดแค่ Overclockไม่ได้เท่านั้น
                                แต่ถ้าใจท่านอยากได้อะไร อันนี้ ผมว่า ท่านต้องคิดเองครับผม

Comment

Working...
                                X