Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    M4A77D ไปเลยครับผม เอาที่มันเป็นสำหรับ AM2+ นะครับ ถ้าจะไม่ผิด เหมือนบอร์ด AM3 จะใช้กับ ตัว CPU AM2+ ไม่ได้
    ขอบคุณครับ บอร์ดรุ่นนี้ใช้กับ AM2+ AM3 ได้ไหมครับจะเก็บบอร์ดไว้ใช้กับ CPU พวก AM3 ด้วยครับผม
    Last edited by Newman009; 19 Feb 2011, 01:43:47.

Comment

• บอร์ดตัวนี้มันมีทั้งแบบ AM2+ และ AM3 ครับ ต้องไปดูข้างกล่องดีๆ ผมจำไม่ได้ว่ามันรุ่นเขียนอะไรแตกต่างกันไหมแต่เหมือนเคยเห็นตอนยุค AM2+ แล้วยังมาเป็นตอนยุค AM3 เลยงงๆ ถ้า บอร์ด AM2+ จะใช้กับ CPU AM3 ได้ แต่HT วิ่งไม่เต็มเท่านั้นเองครับ
      แต่บอร์ด AM3 ขามันน้อยกว่าของ AM2+ 2ขา เลยทำให้ ขามันสัมผัสไม่ครบกัน ครับ =o=''

Comment

• ขอบคุณมากๆครับ เกือบพลาดแล้วผม *-*"

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
          ขอบคุณมากๆครับ เกือบพลาดแล้วผม *-*"
          *_* ซื้อมา งานเข้าเลย ฮา

Comment

• แรกผมไปอ่านสเปคบอกใส่ได้ทั้ง AM2+ AM3 เลยคิดจะซื้อมาเปลี่ยนกับ ตัวเก่าคือเจ้า M2N68-AM PLUS เพราะตัวเชื่อมพอร์ค PRINTER หาตัวแปลงมาเข้ากับ USB แล้วติดๆ ดับๆ เลยต้องใช้พอร์ดที่ติดกับเมนบอร์ด แล้วจะรอจนเปลี่ยนเป็น AM3 เลย *-* "

Comment

• ถ้า ถ้ามันเขียนแบบนั้น ก็แปลว่าใส่ได้ครับผม แปลว่าเป็น บอร์ด AM2+ ครับผม สำหรับ CPU ในรุ่น ท่าน ใส่แล้วไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าอัพเกรดก็คงควรจะเปลี่ยนยกบอร์ด เพราะ HT วิ่งไม่เต็มแต่ ถ้าลองใ้ช้แล้วไม่มีปัญหาอะไร แค่ HT หายไปจาก5200 เหลือ 2000 ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ส่วนใหญ่ใช้งานจริง มองไม่ค่อยออก (ผมเป็นคนหนึ่งที่มองไม่ค่อยออก เพราะ ปกติใช้งานแบบพื้นๆ ไม่ค่อยOC) ฮา

Comment

• HT หายครึ่งหนึ่ง !!! พอจะคุ้นแล้วครับ เคยเอาเจ้า M2N68-AM PLUS ใส่กับ AM3 ตามทางร้านประกอบ ยังจำความรู้สึกตอนนั้นได้ดี เลยเปลี่ยนบอร์ดใหม่แล้วเอาบอร์ดเก่ามาใช้กับ AM2+ หายสงสัยเลยครับ ขอบคุณมากๆ ครับผม ......

Comment

• ครับผม สงสัยอะไรถามอีกได้ครับผม ตอบเท่าที่ผมรู้ครับ

Comment

• ขอรบกวนช่วยจัดสเป็คคอมให้ด้วยอีกคนนะครับ งบไม่เกิน 10,000-12,000 ครับ
                    (จอ เมาส์ คีย์บอร์ด ลำโพง HDD มีแล้วครับ)
                    -ใช้สำหรับเล่นเกมส์ออนไลน์โดยส่วนใหญ่ เกมส์ที่เล่นเป็นหลัก Cabal ครับ
                    ความต้องการคืออยากได้เอ็ฟเฟ็คเกมในระดับนึง+ไหลลื่น+
                    แทบจะไม่กระตุกถึงกระตุกน้อยที่สุดเวลาลงวอร์หรือคนเยอะๆ ครับ
                    -แชท ดูหนัง ฟังเพลงบ้างนิดหน่อย เน้นเล่นเกมส์เป็นหลัก
                    -สถานที่จะไปซื้อ พันทิพย์ กทม. ครับ
                    -สุดท้ายครับ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกับแฟน(แทบจะเลิกกัน) เพราะแย่งคอมกันเล่นครับ
                    ขอรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
                    Last edited by Saimonbkk; 19 Feb 2011, 04:17:35.

Comment

• Originally posted by Saimonbkk View Post
                      ขอรบกวนช่วยจัดสเป็คคอมให้ด้วยอีกคนนะครับ งบไม่เกิน 12000 ครับ
                      (จอ เมาส์ คีย์บอร์ด ลำโพง HDD มีแล้วครับ)
                      -ใช้สำหรับเล่นเกมส์ออนไลน์โดยส่วนใหญ่ เกมส์ที่เล่นเป็นหลัก Cabal ครับ
                      ความต้องการคืออยากได้เอ็ฟเฟ็คเกมในระดับนึง+ไหลลื่น+
                      แทบจะไม่กระตุกถึงกระตุกน้อยที่สุดเวลาลงวอร์หรือคนเยอะๆ ครับ
                      -แชท ดูหนัง ฟังเพลงบ้างนิดหน่อย เน้นเล่นเกมส์เป็นหลัก
                      -สถานที่จะไปซื้อ พันทิพย์ กทม. ครับ
                      -สุดท้ายครับ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกับแฟน(แทบจะเลิกกัน) เพราะแย่งคอมกันเล่นครับ
                      ขอรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
                      โอ้ สุดยอดครับ ขอมาละเอียด ยินดีตอบละเอียดเช่นกันครับ
                      ตามงบที่ท่านว่ามา แนะนำ AMD เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดเลยครับ การ์ดจอเล่นได้งามเลยครับ เพราะลดค่าส่วนHDDไปได้อีก ตามนี้ครับท่าน
                      สำหรับร้านJIB นะครับ มีทั้งชั้น 2 ชั้น 3 ชั้น 4 พันทิปครับ ลองเดินๆด้อมๆมองๆดู ร้านไหนท่าทางต้อนรับดีเอาJIBร้านนั้นครับ เพราะหลายสาขาพนักงานแตกต่างกันไป
                      Athlon II X3 445 3.10 GHz. 2,340
                      2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 700 *2=1400
                      ASROCK 880GMH/USB3.0 R2.0 2,670
                      GALAXY PCI-E GTS450/1GB 3,790 สำหรับแรงเต็มงบเลยครับ หรือ HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 2,850 พอเพียงกับความต้องการทั้งหมด และประหยัดไฟ
                      LG (GH-22NS50) Box 570
                      550 W POWER MONSTER (PM550W) 550w / Max 2 ปี 490 +case ตามชอบ 1010 = 1500
                      รวม 12270 หรือ 11330 บาท

ครับ ทั้งสองชุดนั้น เจ๋งและแรงมากครับ ทำงานที่ท่านต้องการได้หมดเลยครับ เกมส์รับรองว่่าไหลลื่นไม่มีกระตุกครับ ^^ผ่านการทดสอบคามือมาแล้ว(เอะยังไง ฮา)
                      อย่าลืมลงวินโดวใหม่ทุกครั้งที่เอาHDDไปใส่เครื่องใหม่นะครับผม

ออมีชุดประหยัด ที่ถ้าท่านเล่นเกมส์ออนไลน์ ใช้Set นี้ก็พอ ไม่เต็มงบด้วยนะครับ
                      Athlon II X3 445 3.10 GHz. 2,340
                      2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 700
                      ASROCK M3A785GM-LE 1,840
                      XFX ATI HD4670/1GB CARD W/HDMI+DVI 2,090
                      LG (GH-22NS50) Box 570
                      550 W POWER MONSTER (PM550W) 550w / Max 2 ปี 490 +case ตามชอบ 1010 = 1500
                      รวม 9040 บาทครับ เท่านี้ แรงเหลือล้นแล้วครับผม ^^"

==============================
                      ถ้าเอาร้านอื่น ก็ BANANA IT อาจแพงกว่าหน่อยสัก 500-1000 บาทครับผม
                      ร้าน TKCom ก็เวิร์คครับ แต่ไม่มีPSU ถูกๆขาย ต้องไปซื้อมาจากร้านอื่นก่อนครับผม
                      JEDI ก็เวิร์คครับ
                      เท่านี้หละครับร้านที่จะแนะนำ

ออ สุดท้าย ขอให้แฟนกับท่านรักกันมากๆนะครับผม อย่าได้ร้าวราน แตกไปเป็นสายลำธารเลย TT_TT"

Comment

• สวัสดีครับช่วยดู SPEC ให้ผมหน่อยนะครับว่ามันจะสามารถเล่นเกมที่มีกราฟฟิกโหดๆรอดมั้ย ส่วนตัวผมเน้นเล่นเกมส์และทำงานบ้างเป็นบางครั้ง

WINDOW XP 32-Bit

AMD Athlon IIx2 240 Processer 2.80Ghz

3.00GB of RAM (ตรงแรมนี่เป็นของยี่ห้อ คิงส์ตันครับ เป็็น 2G ตัว 1G ตัว บัส 800 เท่ากันครับ จริงๆใส่แรม 2G 2ตัวครับแต่มันพังไปตัวนึง)

ECS A780GM-A

NVIDIA Gefoce GT 430

ใกล้จะวันเกิดผมแล้วผมอยากจะอัพคอมให้มันแรงกว่าเดิมอะครับงบ 15000 ควรจะเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างที่มันรองรับวิงโดวแบบ 64 bit ได้
                        และสามารถเห็นแรม 8 Gได้ ผมขอสรุปความตัองการของผมง่ายๆเลยครับคือ

-ผมชอบเล่นเกมส์ที่มีกราฟฟิคสวยๆเช่น Crysis ผมเล่นภาค Warhead อยุ่ปรับสุดหมดมันจะกระตุกครับ - -* อยากเล่นแบบลื่นๆเลยอะครับ
                        -คอมประมวลผลได้รวดเร็ว
                        -คือเน้นเล่นเกมส์ภาพสวยๆSpecสูงๆอะครับ(ไม่รุ้จะพิมพ์อะไรแล้ว เหอๆ เพราะส่วนใหญ่จะเล่นแต่เกมส์)

ขออภัยในบางประโยคที่ผมพิมพ์ถามนะครับ อาจจะดูไม่เป็นทางการแบบคนอื่นซักเท่าไหร่เพราะตัวผมเองไม่ค่อยรู้เรื่อง
                        เพิ่งจะมาศึกษาได้วันสองวันเองครับจะเขียนบอกSpecคอมของตัวเองให้คนอื่นดูตอนแรกยังทำไม่เป็นเลยครับ
                        คอมที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันน้องชายเป็นคนจัดการทั้งหมดครับ ไม่ว่ากันนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้่าอย่างสูงนะครับ ^^
                        Last edited by benzchaos; 19 Feb 2011, 07:18:05.

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
                          แรกผมไปอ่านสเปคบอกใส่ได้ทั้ง AM2+ AM3 เลยคิดจะซื้อมาเปลี่ยนกับ ตัวเก่าคือเจ้า M2N68-AM PLUS เพราะตัวเชื่อมพอร์ค PRINTER หาตัวแปลงมาเข้ากับ USB แล้วติดๆ ดับๆ เลยต้องใช้พอร์ดที่ติดกับเมนบอร์ด แล้วจะรอจนเปลี่ยนเป็น AM3 เลย *-* "
                          จะใช้ พอร์ค PRINTER มีอีกอย่าง ซื้อ PCI การ์ดที่เป็น พอร์ค PRINTER ตัวละประมาณ 500 มาใส่เอาได้ครับ ดีกว่าแบบสายแปลงแต่แพงหน่อย

Comment

• Originally posted by benzchaos View Post
                            สวัสดีครับช่วยดู SPEC ให้ผมหน่อยนะครับว่ามันจะสามารถเล่นเกมที่มีกราฟฟิกโหดๆรอดมั้ย ส่วนตัวผมเน้นเล่นเกมส์และทำงานบ้างเป็นบางครั้ง

WINDOW XP 32-Bit

AMD Athlon IIx2 240 Processer 2.80Ghz

3.00GB of RAM (ตรงแรมนี่เป็นของยี่ห้อ คิงส์ตันครับ เป็็น 2G ตัว 1G ตัว บัส 800 เท่ากันครับ จริงๆใส่แรม 2G 2ตัวครับแต่มันพังไปตัวนึง)

ECS A780GM-A

NVIDIA Gefoce GT 430

ใกล้จะวันเกิดผมแล้วผมอยากจะอัพคอมให้มันแรงกว่าเดิมอะครับงบ 15000 ควรจะเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างที่มันรองรับวิงโดวแบบ 64 bit ได้
                            และสามารถเห็นแรม 8 Gได้ ผมขอสรุปความตัองการของผมง่ายๆเลยครับคือ

-ผมชอบเล่นเกมส์ที่มีกราฟฟิคสวยๆเช่น Crysis ผมเล่นภาค Warhead อยุ่ปรับสุดหมดมันจะกระตุกครับ - -* อยากเล่นแบบลื่นๆเลยอะครับ
                            -คอมประมวลผลได้รวดเร็ว
                            -คือเน้นเล่นเกมส์ภาพสวยๆSpecสูงๆอะครับ(ไม่รุ้จะพิมพ์อะไรแล้ว เหอๆ เพราะส่วนใหญ่จะเล่นแต่เกมส์)

ขออภัยในบางประโยคที่ผมพิมพ์ถามนะครับ อาจจะดูไม่เป็นทางการแบบคนอื่นซักเท่าไหร่เพราะตัวผมเองไม่ค่อยรู้เรื่อง
                            เพิ่งจะมาศึกษาได้วันสองวันเองครับจะเขียนบอกSpecคอมของตัวเองให้คนอื่นดูตอนแรกยังทำไม่เป็นเลยครับ
                            คอมที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันน้องชายเป็นคนจัดการทั้งหมดครับ ไม่ว่ากันนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้่าอย่างสูงนะครับ ^^
                            โอโห ข้อมูลมาเยอะแบบนี้ ยินดีตอบเต็มที่เลยครับท่าน ^^
                            Spec ของท่านจริงๆ ดูหรูหราแล้วครับ ต้องถามก่อนว่าท่านอยากขายชุดเก่าไหม หรืออยากอัพเกรดขึ้นไป เพราะมันได้ทั้ง2ทางครับ ถ้าท่านสามารถแงะCPU ออกมาได้ก็ok เลย อยากรู้อีกอย่างคือ PSU เก่าเท่าไหร่ และ HDD อยากเปลี่ยนมั้ย ผมจะจัดแบบใช้ CPUตัวเก่า+HDDเก่า+DVDเก่า+Caseเก่า และใช้ตัวใหม่หมดเลยให้นะครับผม(ตัวเก่าเอาไว้ขายหรือยกให้คนอื่น) ขาดเหลือยังไงเพิ่มเติมอีกทีคุยกันได้ (เช่น เหลือไว้แต่HDD นอกนั้นไม่เอา หรือเหลือไว้แต่ HDD DVD CASE นอกนั้นไม่เอา อันนี้ว่ากันอีกทีครับ)
                            ปล. แรมตัวเก่าก็ต้องเปลี่ยนครับ ไปใช้ DDR3 เลย ^^
                            ปล2. แรมนั้นจริงๆใช้แค่ 4GB ก็เพียงพอแล้วครับ แรม8GBนั้น เหมาะสำหรับคนที่ต้องนำไปเรนเดอร์งานหนักๆครับผม เกมส์สมัยนี้กินแรมไม่เคยเกิน 2GB + เครื่องที่รันโปรแกรมต่างๆ นับ10 ก็ราวๆ 3.5 GB อยู่ดีครับผม แต่จะจัดให้นะครับ ทั้งแบบแรม4GBและ8GB ^^

แบบใช้ CPU+HDD+DVD+CASEเดิม ร้าน TKCom ที่พันทิปประตูน้ำชั้น1 หรือ เซียรังสิตครับ บริการดีเป็นกันเองต่อราคาได้^^
                            เมนบอร์ด GIGABYTE 880GM-USB3 3100
                            แรม CORSAIR XMS3 4GB/1600 1790 *2= 3580
                            การ์ดจอ HIS HD6850 5590
                            เพาเวอร์ซัพพลาย iCute PLATINUM 700W Pro Modular 2,750
                            รวม 15020 บาท ต่อเขาลดให้แน่นอน น่าจะเหลือ 14500-14750 โดยประมาณครับ เวลาไป ก็ยกเครื่องเก่าไปให้เขาประกอบใหม่ได้เลย เขายินดีครับผม^^
                            6850 นี่รับรองได้เลยว่าเกมส์ในปัจจุบันปรับสุด เล่นได้ทุกเกมส์ครับผม บางเกมส์อาจเฟรมตกไปบ้าง แต่รับรองว่า 2011 นี้ปรับ High-Very High ได้หมดครับผม(ปล. จอ1600 นะ ถ้าจอ 1920 นี่อาจมีหน่วงนิดหน่อยในบางเกมส์ที่ VeryHigh)

เมนบอร์ด GIGABYTE 880GM-USB3 3100
                            แรม CORSAIR XMS3 4GB/1600 1790
                            การ์ดจอ HIS HD6870 7350
                            เพาเวอร์ซัพพลาย iCute PLATINUM 700W Pro Modular 2,750
                            รวม 14990 บาท นี่ครับ ชุดนี้ได้เล่น 6870 ที่เป็นการ์ดจอ ปรับ Very High ทุกเกมส์ในปัจจุบันได้หมดเลยครับ ลดแรมมาหน่อย แต่พลังงานเหลือเฟือครับผม ^^เพียงพอกับการใช้งานทั้งหมด ชุดนี้อยากแนะนำสุดๆ สำหรับท่านที่รักเกมส์เลยครับจัดเต็มสูบเต็มกระบอกงบครับ CPU 2.8GHZ ถ้าเอามาOCไปสัก 3.0-3.2GHZ ก็อิ่มเลยครับ ออลองถามพนักงาน TK ก็ได้ครับว่า ยินดีOC ให้หรือเปล่า ผมว่าเขาน่าจะOCให้นะครับ

แบบเปลี่ยนใหม่หมด ร้าน TK ครับ
                            AMD ATHLON II X4 640 3150
                            ASROCK 880GM-LE 1950
                            POWERCOLOR 5770 1GB D5 3990
                            SEAGATE 500GB 7200.12 AS / SATA II / 16MB NCQ Gamers 1250
                            KINGSTON 2/1333 DDR3 790*2=1580
                            DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                            รวม 12520 บาท ตอนนี้ เหลือ PSU กับ Case อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ทางร้านจะมีCase+ PSU พอกับเงินที่เหลือไหม ลองถามร้านดูครับผม บอกเขา่ว่ามีงบ 15000 ต้องการอุปกรณ์เท่านี้ ที่เหลือจัดCase+PSU ให้หน่อย ขอแค่ 550Watt-600Watt แท้ ก็เพียงพอกับSpec นี้หรืออัพเกรดไปSpec หน้าแล้วครับผม

Originally posted by goldgear View Post
                            จะใช้ พอร์ค PRINTER มีอีกอย่าง ซื้อ PCI การ์ดที่เป็น พอร์ค PRINTER ตัวละประมาณ 500 มาใส่เอาได้ครับ ดีกว่าแบบสายแปลงแต่แพงหน่อย
                            ขอบคุณท่านGoldgear ครับที่ตอบให้ท่าน Newman009 ^^

ขอตัวไปธุระก่อนหละครับ แวบๆ~

Comment

• Originally posted by goldgear View Post
                              ขอบคุณครับ ^-^

Comment

• ขอบคุณ คุณ runshana มากๆ ครับที่ช่วยจัดสเป็คให้
                                เท่านี้ก้หมดปัญหาเรื่องแย่งคอมกันแล้วครับ ^ ^"
                                ไว้วันหยุดจะไปเดินเลือกซื้อตามที่แนะนำครับ

Comment

Working...
                                X