Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้นี้ทำให้ผมมีความรู้เรื่องคอมขึ้นเยอะครับ สุดยอดจริงๆครับ

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
      เห็นมันโดนดีเอามาฝากครับ 555
      [ATTACH=CONFIG]2185077[/ATTACH]

ฮาๆๆ ฮาอย่างแรงครับ รูป อิอิ

Originally posted by abeachboy View Post
      ดันไว้ๆใกล้ๆจะ7แสนวิวแล้วครับพี่น้อง
      ขอบพระคุณมากๆครับผม

Originally posted by sixheart View Post
      จากที่ผมเคยขอสเปคไป ราคาประมาณ 40000 อะครับ (ยังไม่ได้ไปจัด)
      ืnotebook ผมก็สภาพร่อแร่ (MSI GX623)
      ไม่ผ่านคัดเลือกเป็นนักบินอีก T^T (แอบส่วนตัวนิดๆ)
      ตอนนี้เลยไม่รู้จะเอาไงดี อยากได้ PC และก็ notebook ใหม่
      ก็เลยตัดสินใจลดราคา PC ลงมาครึ่งนึง เลยครับ (notebook มันจำเป็น)
      อยากให้ช่วยแนะนำแบบคุ้มราคาหน่อยนะครับ กลัวไม่มีตังกินข้าว
      1.ราคา 20000-25000 (รวมจอ เกินได้ T^T แต่กลัวกินแกลบ) ถ้าราคานี้ แล้ว 3 ปีค่อยอัพ พอได้ไหมครับ กลัวไม่คุ้ม
      2.ถ้าจะซื้อหรืออัพคอม ควรรอช่วงเวลาในการซื้อช่วงไหนดีครับ (คอมมาร์ต ดีไหม (ใกล้ถึงพอดี) หรือตอนไหนก็ได้)
      3.พอดีอยู่ใกล้ เซียร์รังสิต อยากให้ข่วยแนะนำร้านที่พอมีของให้ด้วยครับ
      4.แล้วก็อยากได้จอใหญ่ๆด้วยอะครับ สมมติว่าอยากได้สัก 27 นิ้วนี่เกินงบมากไปมั้ย หรือควรใช้ แบบ23นิ้วก็พอแล้ว
      5.อยากทราบว่าใช้จอคอมแทนโทรทัศน์ได้หรือเปล่า ประสิทธิภาพการแสดงผลจะลดลงมามั้ย การ์ดจอมีผลมากมั้ย
      ยังไงก็รบกวนท่านด้วนนะครับ
      ขอบคุณมากครับผม
      ครับผม (ขอแสดงความเสียใจด้วยครับผม)
      ยินดีมากๆครับผม จัดได้ตามนี้เลยครับผม
      1.แนะนำ จัด20000 พอแล้วครับจาการใช้งานของท่าน เกินพอแน่นอนครับ เพราะท่านไม่เล่นเกมส์อยู่แล้ว ตามนี้เลย
      A10-5800K = 4100
      GIGABYTE F2A85XM-D3H = 2650
      KingstonHyperX4gb*2 = 1900
      WDBLUE1TB = 2150
      TsunamiBlackStorm650w = 1750
      Caseตามชอบ = 1000
      AOC23"LED = 4400
      เมาส์คีบอร์ดลำโพง = 800
      รวม 18750 บาท
      ตามนี้แรงคุ้มแน่นอนครับผม ใช้งานยาวๆ อยากอัพการ์ดจอเมื่อไหร่ก็อัพได้เลย
      อีก3ปีใช้งานสบายๆครับผม
      2.คอมมาตก็ดีครับ แต่ผมแนะนำว่าการซื้อคอม ถ้าต้องการใช้ซื้อได้เลยครับ ถ้ายังไม่ต้องการใช้ ก็ไม่จำเป็น
      ผมมองว่า ความจำเป็นในการซื้อสำคัญสำหรับช่วงเวลาสุดครับ
      จะรอให้ถึงคอมมาร์ท ราคาก็ไม่ได้ต่างจากซื้อตอนนี้เท่าไหร่ด้วยครับผม
      3.แนะนำ TKCOM เลยครับผม ที่เซีย ผมไม่เคยเดินเลย ต้องขออภัยครับ รุ้จักร้านนี้ร้านเดียว ที่เหลือก็ Advice ก็ได้ครับ
      4.แนะนำ 23" พอแล้วครับ 27นิ้วราคาสูงไปนิด
      5.ได้ครับผม แต่ต้องใช้ ตัวแปลงจอ ราคา300-450 บาท ได้ครับผม การแสดงผลไม่ต่างอะไรจากทีวีเลยครับ การ์ดจอไม่มีผล เพราะ มันต่อเข้าจอโดยตรง
      ไม่ได้ต่อผ่านคอมครับผม

สงสัยอะไรถามเพ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by win22222 View Post
      การ์ดจอครับผม

1. สบายๆครับอีก2ปี เครื่องราคา15000ในอนาคตก็แรงกว่า 40000ตอนนี้แล้วครับ เพราะงั้นจัดประมาณ15-25k นี้ล่ะกำลังดี ยกเว้นต้องการความแรงในการเล่นแบบสุดๆ
      2. ตอนไหนก็ได้ครับ สำหรับผมคอมมาร์ทมาก็ลดเท่ากันทั้งประเทศ ซึ่งก็เป็นปกติที่ไม่มีงานของก็ราคาลงอยู่ดี ซื้อก่อนใช้ก่อน
      3. เดินหาเลยครับ ไม่มีทางเจอทุกอย่างในร้านเดียว ยกเว้นเฮ้งหรือโทรสั่งจองไว้ให้เค้าเตรียมของ
      4. ถ้าจะเอาใหญ่ๆก็ซื้อทีวีมาต่อได้2in1 ฮ่าๆแต่ก็แพงไปอีกน่ะเกินงบแน่ถ้าเอาจอTVมาใช้ ไม่ว่าจอแค่ไหนก็อยู่ประสิทธิภาพว่าจอมีสเกลเท่าไร
      บางจอ27' ก็ปรับได้ 1600*800 ก็มีค่าเท่า 21'แล้วปรับได้ 1600*800 ครับ แค่ภาพใหญ่รายละเอียดเท่าเดิม
      5. ปกติเค้าเอาจอTVมาใช้แทนคอมนี้ครับ เพราะจอTVมีพอร์ตรับพวกHDMIอะไรพวกนี้ แต่จอคอมมันไม่มีพวกพอร์ตรับพวกเคเบิล
      ตามนี้เลยครับผม ท่านวินข้อมูลแน่นเลยครับผม อิอิ

ขอบพระคุณท่านวินมากๆๆครับผม

Originally posted by kokong149 View Post
      สอบถามครับ

1. nvidia gf gtx670 4gb กับ gtx680 2gb ตัวไหนดีกว่าแล้วต่างกันมากมั้ยครับ เห็นราคาไม่ค่อยต่างกันมาก
      2. เคส acer รุ่น G3620 ใส่การ์ดจอ 2 ตัวข้างบนนั้นได้มั้ยครับ
      3. ต้องใช้ psu ขนาดไหนครับ
      4. เปลี่ยนแต่ VGA แบบนี้ดีรึเปล่าครับ

***ขอรบกวนด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมากนัก***
      ***ขอบคุณครับ***
      ยินดีครับผม
      1.680 2gb แรงกว่าดีกว่าครับผม ส่วน 670 4gb มันออกแบบมาสำหรับคนใช้งานจอใหญ่ๆ หรือเอามาทำงานกราฟฟิคภาพใหญ่ๆครับ
      แต่เรื่องความแรงเร็ว 680 กินขาด
      2.เมนบอร์ดเป็น B75 คาดว่าใส่การ์ดจอใบเดียวเวิร์คกว่าครับ
      3.สำหรับ680 ก็แนะนำ 650wขึ้นไป ครับผม
      4.จากเสป็คถือว่าแรงอยู่แล้วครับ เพิ่มการ์ดจอ ถือว่าokเลย

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

Originally posted by goobook View Post
      ขอบคุณครับผม

Originally posted by moshizu View Post
      อยากได้เคสขนาดเล็กอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อย ใช้ m/b ga-f2a85xm-d3h อยู่ พอจะมีเคสแบบ mini ที่ใส้ได้มั่งมั้ยครับ
      ตัวเมนบอร์ดเป็น matx ถ้าไม่มีการ์ดจอ ก็สามารถใช้กับพวก GviewCola ได้เลยครับผม เล็กน่ารักดี ^^

Originally posted by proteenzer View Post
      ขอบคุณนะครับผม

Comment

• Originally posted by byakuya30 View Post
        ตอนที่เปิดแล้วไม่มีภาพขึ้นผมก็กดปุ่มรีเซ็ตที่ตัวเคสปิดเครื่องเอาแล้วเปิดใหม่ทำเรื่อยๆจนกว่าจะมีภาพขึ้นอ่ะครับ ยังงี้คือเป็นที่การ์ดจอใช่ไหมครับ เด่วไว้ลองมันเป็นครั้งหน้าจะลองสลับจอดูครับ มันคงจะเป็นอีกในเร็วๆนี้
        ถ้าอาการนี้ คาดว่าเป็นที่การ์ดจอครับผม ค่อนข้างจะชัดเจนเลยครับ

Originally posted by Hummers View Post
        กระทู้นี้ทำให้ผมมีความรู้เรื่องคอมขึ้นเยอะครับ สุดยอดจริงๆครับ
        ขอบพระคุณมากๆครับผม จะพยายามต่อๆไปนะครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ
          ไว้จะมาถามใหม่นะครับ ^ ^
          ต้องไปเล็งหา Notebook ใหม่อีก
          ของผม MSI GX 623 ใช้มา 4 ปีเอง ซื้อมาตั้ง 34000 แนะ T^T

Comment

• Originally posted by sixheart View Post
            ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ
            ไว้จะมาถามใหม่นะครับ ^ ^
            ต้องไปเล็งหา Notebook ใหม่อีก
            ของผม MSI GX 623 ใช้มา 4 ปีเอง ซื้อมาตั้ง 34000 แนะ T^T
            ถือว่าคุ้มแล้วครับเพราะโดยอายุการใช้งานให้ได้ประสิทธิภาพมันแค่3ปี ใช้มาเกินอายุมันให้ตอนนี้ก็กำไรล้่วนๆครับ แต่บางคนก็ทนใช้ได้เกือบ10ปีเพราะใช้พิมพ์งานอย่างเดียว
            ถ้าไม่สนใจเรื่องประกันผมแนะนำ 1 พวกเครื่องรุ่นใหม่ที่เป็นมือ2 หรือ 2 ของที่เซลล์ทำยอดขายให้พวกร้านรายย่อยในราคาถูกครับ
            กรณี1 คือคนเค้าซื้อมาแล้วมีเหตุให้ต้องขาย ซึ่งเราจะต้องเช็คเองว่าเครื่องปกติดี โดยส่วนใหญ่มันก็ปกติล่ะครับ แค่เจ้าของเดิมต้องใช้เงินเลยต้องมาขาย
            กรณี2 คือเราไปซื้อกับร้านรายย่อยนะครับ ของควรจะห่อมาไม่ได้แกะใดๆครับ ถ้าซื้อแบบไม่มีวินโดก็ไม่เป็นไรเอามาลงเองแล้วเทสที่บ้าน ถ้ามีวินโดก็แกะเทสตรงนั้นเลย
            เรื่องบริการหลังการขายก็แล้วแต่ร้านล่ะครับ มันไม่เหมือนพวกร้านใหญ่ๆอย่าง JIB HwH Advice ไรอย่างนี้ คุยกันให้เข้าใจก่อน
            แต่ผมมั่นใจว่าได้ของถูกกว่าราคาตลาดและใหม่แน่นอนทั้ง2กรณี แค่ต้องเช็คเครื่องให้ดีนิดนึง

Comment

• สอบถามครับ

1. nvidia gf gtx670 4gb กับ gtx680 2gb ตัวไหนดีกว่าแล้วต่างกันมากมั้ยครับ เห็นราคาไม่ค่อยต่างกันมาก
              2. เคส acer รุ่น G3620 ใส่การ์ดจอ 2 ตัวข้างบนนั้นได้มั้ยครับ
              3. ต้องใช้ psu ขนาดไหนครับ
              4. เปลี่ยนแต่ VGA แบบนี้ดีรึเปล่าครับ

***ขอรบกวนด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมากนัก***
              ***ขอบคุณครับ***
              ยินดีครับผม
              1.680 2gb แรงกว่าดีกว่าครับผม ส่วน 670 4gb มันออกแบบมาสำหรับคนใช้งานจอใหญ่ๆ หรือเอามาทำงานกราฟฟิคภาพใหญ่ๆครับ
              แต่เรื่องความแรงเร็ว 680 กินขาด
              2.เมนบอร์ดเป็น B75 คาดว่าใส่การ์ดจอใบเดียวเวิร์คกว่าครับ
              3.สำหรับ680 ก็แนะนำ 650wขึ้นไป ครับผม
              4.จากเสป็คถือว่าแรงอยู่แล้วครับ เพิ่มการ์ดจอ ถือว่าokเลย
              ขอบคุณมากครับ ผมก็ตั้งใจใส่การ์ดจอตัวเดียวนั่นแหละครับ แต่เลือกระหว่าง 2 ตัวที่ถามไป สรุปว่าเคส ACER ใส่ GTX 680 ได้ และเพิ่ม PSU เป็น 650W ขึ้นไป

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

• Originally posted by kokong149 View Post
                ขอบคุณมากครับ ผมก็ตั้งใจใส่การ์ดจอตัวเดียวนั่นแหละครับ แต่เลือกระหว่าง 2 ตัวที่ถามไป สรุปว่าเคส ACER ใส่ GTX 680 ได้ และเพิ่ม PSU เป็น 650W ขึ้นไป

ขอบคุณอีกครั้งครับ
                650W ขอเป็น 80+ ก็จะดีน่ะครับ

Comment

• เมื่อไหร่จะล้านวิวหน๊อออออ ^ ^

Comment

Comment

• คือผมยังเลือกPSUไม่ถูกเลยอะครับ เอาตัวไหนดีครับ
                      ร้านJIBเขาแนะนำตัวนี้ให้อะครับ FSP RAIDER 750W 3490 บาท แต่ผมไม่ค่อยได้ยินชื่อค่ายนี้สักเท่าไหร่เลยไม่มั่นใจอะครับ
                      แต่ผมสนใจตัวนี้อะครับ XFX ProSeries 750W Core Edition Full Wired (Bronze) 3150บาท
                      กับตัวนี้ครับ OCZ ZS Series 750W 3150 บาท ตัวไหนดีกว่ากันครับ

Comment

Comment

• เกิน 700000 viewed แล้ว สุดยอด

Comment

Comment

• เอ้ยๆๆ เกิน7แสนแล้ว ทะลุล้านแน่ปีนี้ 55555555555

Comment

Comment

Working...
                                X