Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by goldgear View Post
    รวมๆดูดีแล้วครับ แล้วก็ดูเอา PSU ดีๆหน่อย ไม่รู้ว่าดูตัวไหนไว้

เคส+ลำโพง+คีบอร์ค+เมาส์ 1710
    ดูของ NOX ไว้อ่ะครับ PSU 550-600

Comment

• AMD ATHLON II X4 640 3150
      ASROCK 880GM-LE 1950
      POWERCOLOR 5770 1GB D5 3990
      WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1450
      G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1650
      DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
      CASEตามชอบ+PSU 600Watt 2200
      รวม 14990 บาทครับผม

2ตัวนี้ ตัว HIS แรงกว่านิดหน่อยเพราะ OC จากโรงงานครับผม และสวยกว่า(สำหรับผม คิดว่า HIS สวยกว่าXFXหน่อย) แต่ XFXถูกกว่าครับ ถ้าสะดวกไป พันทิปเอา POWERCOLOR ร้าน TK ก็ได้ครับไม่แพง////

ชอบ ๆ อันนี้

Comment

• ดันให้ครับ ไม่เข้ามาเป็นปี มีกระทุ้นี้ อุ่นใจขึ้นเยอะเลย

Comment

• ชื่นชมมานาน วันนี้ขอความรู้หน่อยนะครับ

พอดีมีงบอยู่ 25000 อยากได้สเปคที่ เน้น เล่นเกม Crysis 2 PES2011 หรือเกมที่ภาพสวยๆในอนาคต 1-2 ปีครับ และใช้งาน ด้านการดูหนัง ฟังเพลง รวมทั้งโหลด ไรท์แผ่น ครับ (ใช้กับห้องที่ไม่ได้ติดเครื่องปรับอากาศ) ฮาร์ดดิส เป็น 1 TB รุ่นไหนครับ

ขอจอด้วยนะครับ เป็น 23 นิ้ว ไม่ทราบรุ่นไหนดีครับ หรือเพิ่มงบเอา LED ดีกว่าครับ เพราะใช้เล่นเกม ดูหนัง เป็นหลักครับ

รบกวนอีกนิดครับ ถ้าเอาคอมฯกับจอLcdตัวเก่า ยกไปขายที่พันทิพย์ ประตูน้ำ หรือ งามวงศ์วาน จะมีร้านรับซื้อด้วยป่าวครับ

ถ้าจะไปหาซื้อตามสเปคที่ได้แจ้งไว้ จำเป็นต้องไปที่ไหน สาขาไหนเป็นพิเศษหรือไม่ครับ ผมอยู่ กทม. ครับ

ขอบคุณมากครับ
          Last edited by Gotham; 21 Feb 2011, 11:34:47.

Comment

• สุดท้ายก็ยังไม่ได้ซื้อ com สักที -_________-" หาข้อมูลมานานมาก แต่แล้วก็ได้ กล้องไป 1 ตัว (ยังไม่ได้คอมเลย) กับ ว่าที่ N/B อีก 1 (จะออกสิ้นเดือนนี้แหละ) เพราะว่าเลือก CPU ไม่ถูกว่าจะใช้อะไรดี ระหว่าง I3 540 (ถูก และ เล่นเกมตอนนี้ได้หมด) กับ I5 (แยกอีกว่าจะเอา k หรือ ไม่k ดี เพราะว่า OC ไม่เปง) แต่ต้องขอบคุณ คุณ runchana มาที่แนะนำ spec ให้ผม หรือว่า เก็บเงินเอาไว้แล้วใช้เครื่องเก่าดีนี่ (I3 530 + 4770)
            สุดท้ายนี่ก็เข้ามาดัน(หรือว่าบ่นคนเดียวกันนี่) ให้กระทู้ดีๆ อย่างนี้อยู่ต่อไปเรือยๆ ครับ

Comment

• Originally posted by mooaomsin View Post
              สุดท้ายก็ยังไม่ได้ซื้อ com สักที -_________-" หาข้อมูลมานานมาก แต่แล้วก็ได้ กล้องไป 1 ตัว (ยังไม่ได้คอมเลย) กับ ว่าที่ N/B อีก 1 (จะออกสิ้นเดือนนี้แหละ) เพราะว่าเลือก CPU ไม่ถูกว่าจะใช้อะไรดี ระหว่าง I3 540 (ถูก และ เล่นเกมตอนนี้ได้หมด) กับ I5 (แยกอีกว่าจะเอา k หรือ ไม่k ดี เพราะว่า OC ไม่เปง) แต่ต้องขอบคุณ คุณ runchana มาที่แนะนำ spec ให้ผม หรือว่า เก็บเงินเอาไว้แล้วใช้เครื่องเก่าดีนี่ (I3 530 + 4770)
              สุดท้ายนี่ก็เข้ามาดัน(หรือว่าบ่นคนเดียวกันนี่) ให้กระทู้ดีๆ อย่างนี้อยู่ต่อไปเรือยๆ ครับ
              อันนี้เกี่ยวกับผมไหมนี่เหมือนผมเลย ได้กล้องมา 1 ตัว
              แต่คอมผมซื้อแล้วนะ เป็นเครื่องทำงาน ส่วนเครื่องที่จะซื้อใช้ที่บ้านกลายร่างไปเป็นกล้องซะแล้ว ของที่บ้านได้มาแค่ SSD OCZ 60GB ตัวเดียว

Comment

• กระทู้ทรงคุณค่าดันค้าบบบบบบ !!!

Comment

• ช่วยเลือก mb 2 ตัวนี้ทีครับ ถ้ามีเปรียบเทียบจะดีมากครับ ตัดสินใจไม่ได้สักที

ASUS M4A88TD-V EVO/USB3 กับ GIGABYTE 880GA-UD3H

ขอบคุณครับ

ปล.จะซื้อเอามาใช้คู่กับ AMD ATHLON II X4 640 และ POWERCOLOR 5770 1GB D5

Comment

• Originally posted by thedevilteam View Post
                    AMD ATHLON II X4 640 3150
                    ASROCK 880GM-LE 1950
                    POWERCOLOR 5770 1GB D5 3990
                    WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1450
                    G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1650
                    DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                    CASEตามชอบ+PSU 600Watt 2200
                    รวม 14990 บาทครับผม

2ตัวนี้ ตัว HIS แรงกว่านิดหน่อยเพราะ OC จากโรงงานครับผม และสวยกว่า(สำหรับผม คิดว่า HIS สวยกว่าXFXหน่อย) แต่ XFXถูกกว่าครับ ถ้าสะดวกไป พันทิปเอา POWERCOLOR ร้าน TK ก็ได้ครับไม่แพง////

ชอบ ๆ อันนี้
                    ครับผม งั้นก็ลุยตัวนี้เลย ถ้าซื้อPSU ที่ร้าน JIB แนะนำ PowerMonster 650Watt ราคา 990 บาทครับ ดีในราคาเบาๆ
                    Originally posted by FLyRock View Post
                    ดันให้ครับ ไม่เข้ามาเป็นปี มีกระทุ้นี้ อุ่นใจขึ้นเยอะเลย
                    ขอบคุณมากๆครับผม^^"
                    Originally posted by Gotham View Post
                    ชื่นชมมานาน วันนี้ขอความรู้หน่อยนะครับ

พอดีมีงบอยู่ 25000 อยากได้สเปคที่ เน้น เล่นเกม Crysis 2 PES2011 หรือเกมที่ภาพสวยๆในอนาคต 1-2 ปีครับ และใช้งาน ด้านการดูหนัง ฟังเพลง รวมทั้งโหลด ไรท์แผ่น ครับ (ใช้กับห้องที่ไม่ได้ติดเครื่องปรับอากาศ) ฮาร์ดดิส เป็น 1 TB รุ่นไหนครับ

ขอจอด้วยนะครับ เป็น 23 นิ้ว ไม่ทราบรุ่นไหนดีครับ หรือเพิ่มงบเอา LED ดีกว่าครับ เพราะใช้เล่นเกม ดูหนัง เป็นหลักครับ

รบกวนอีกนิดครับ ถ้าเอาคอมฯกับจอLcdตัวเก่า ยกไปขายที่พันทิพย์ ประตูน้ำ หรือ งามวงศ์วาน จะมีร้านรับซื้อด้วยป่าวครับ

ถ้าจะไปหาซื้อตามสเปคที่ได้แจ้งไว้ จำเป็นต้องไปที่ไหน สาขาไหนเป็นพิเศษหรือไม่ครับ ผมอยู่ กทม. ครับ

ขอบคุณมากครับ
                    รับทราบครับผม งั้นตามนี้เลยนะครับผม ขอจัดร้าน TK เลยนะครับ
                    AMD ATHLON II X4 640 3150 <<< 4หัว ก็เวิร์คแล้วครับผม แรงแบบฉิวๆ เพียงพอกับความต้องการ
                    ASUS M4A88T-M/USB3 2950
                    WESTERN DIGITAL 500GB WD5000AAKX SATA 3 / 16MB BLUE 1450 *2 Riad0 = 2900 (ไวกว่าใช้ 1TBตัวเดียวเยอะครับ)
                    HIS HD6850 5590
                    DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600 <<< ถึงจะไรต์ DVD บ่อยแต่เดา่ว่า คงไรต์ไม่เกิน 16X อยู่แล้ว เอาไป 22X คงพอครับ
                    iCute PLATINUM 700W A 2,450
                    ThermalTake V3 Black Edition หรือเคสตามชอบ 1,200
                    รวม 20490 บาท

ตอนนี้เหลือเงิน 4510 บาทครับ จอที่แนะนำ ก็มีร้านที่อยู่ชั้น1 (ชั้นที่อยู่เหนือชั้นGมา1ชั้น) ร้านที่ขายจอร้านแรก หลังจากเดินมาจากทางสะพานลอยของพันทิปประตูน้ำครับ ร้านนั้น จอถูกดี 23 นิ้ว ติดป้าย 4150 ขาย 3750 น่าสนมากๆเลย (แต่ไม่รุ้ขึ้นยัง) ลองไปดูครับ ^^"
                    นอกนั้นก็มี ขาดเหลือต้องการอะไรบอกได้ครับผม หรือชอบไม่ชอบอะไร ยินดีตอบใหม่ครับผม
                    Originally posted by mooaomsin View Post
                    สุดท้ายก็ยังไม่ได้ซื้อ com สักที -_________-" หาข้อมูลมานานมาก แต่แล้วก็ได้ กล้องไป 1 ตัว (ยังไม่ได้คอมเลย) กับ ว่าที่ N/B อีก 1 (จะออกสิ้นเดือนนี้แหละ) เพราะว่าเลือก CPU ไม่ถูกว่าจะใช้อะไรดี ระหว่าง I3 540 (ถูก และ เล่นเกมตอนนี้ได้หมด) กับ I5 (แยกอีกว่าจะเอา k หรือ ไม่k ดี เพราะว่า OC ไม่เปง) แต่ต้องขอบคุณ คุณ runchana มาที่แนะนำ spec ให้ผม หรือว่า เก็บเงินเอาไว้แล้วใช้เครื่องเก่าดีนี่ (I3 530 + 4770)
                    เอะ คล้ายกับท่าน Goldgear เลย ฮุๆ
                    ถ้าจะอัพเป็น I3 540 อย่าเพิ่งเลยครับ ใช้ เครื่องเก่าดีกว่า เพราะ I3 530 ก็แรงพอแล้วครับ 4770 ก็เล่นเกมส์ัปัจจุบันได้หมดเสียด้วย อิ่มๆ ^^
                    นอกนั้น ถามอะไรก็ได้นะครับ ถ้าตอบได้ยินดีครับ
                    Originally posted by goldgear View Post
                    อันนี้เกี่ยวกับผมไหมนี่เหมือนผมเลย ได้กล้องมา 1 ตัว
                    แต่คอมผมซื้อแล้วนะ เป็นเครื่องทำงาน ส่วนเครื่องที่จะซื้อใช้ที่บ้านกลายร่างไปเป็นกล้องซะแล้ว ของที่บ้านได้มาแค่ SSD OCZ 60GB ตัวเดียว
                    SSD ลองใช้แล้วประสิทธิภาพเป็นไงมั่งครับท่าน กล้องด้วย^^"
                    Originally posted by DarkCunZa View Post
                    กระทู้ทรงคุณค่าดันค้าบบบบบบ !!!
                    ขอบพระคุณมากๆคร้าบ
                    Originally posted by kokoroboyz View Post
                    ช่วยเลือก mb 2 ตัวนี้ทีครับ ถ้ามีเปรียบเทียบจะดีมากครับ ตัดสินใจไม่ได้สักที

ASUS M4A88TD-V EVO/USB3 กับ GIGABYTE 880GA-UD3H

ขอบคุณครับ

ปล.จะซื้อเอามาใช้คู่กับ AMD ATHLON II X4 640 และ POWERCOLOR 5770 1GB D5
                    OC เลือก GIGABYTE 880GA-UD3H
                    ไม่OC หรือ OCนิดๆ+อยากได้ USB3 เลือก ASUS M4A88TD-V EVO/USB3 ครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                      ..... เอ่อ สรุปผมไม่ควรจะทำกระทู้นี้ต่อหรอครับ
                      ผมทำไม่ดีหรือป่าว บอกได้นะครับผม
                      อย่าแคร์กับคำคนบางคนครับ

ผมเองก็คนนึงที่ได้รับการช่วยเหลือจากคุณ และคงเป็น 1 ในหลายๆท่านที่คุณให้การช่วยเหลือ
                      ผมว่าผมโชคดีที่ได้เจอกระทู้นี้ เพราะ.........
                      -ถ้าผมตั้งหน้าห้องเลย คาดว่าคงซ้ำซากกับคำภาม
                      -ผมไม่รู้ราคาอัพเดท และผมไม่รู้ว่าควรจะใช้รุ่นไหนยังไงดี
                      -ผมได้รับการช่วยเหลือที่ไวมากๆ
                      -สื่งที่คุณทำไว้ดีอยู่แล้วครับ (ผมมองคนที่โพสว่าคุณ "เป็นพวกมือไม่พาย เอาเท้าราน้ำ" ครับ)

ปล. ผมไปสอยคอมมาเรียบร้อยแล้วครับ(21/2/54) ลื่นปรื้ดๆ (แต่ได้ไม่ครบตามที่จัดให้ เลยมั่วผสมกันไปครับ มีอะไรก็ใส่ๆ แต่ลองเล่นเกมโปรดแล้วผ่านฉลุยครับ)
                      ไว้เดี๋ยวเลิกงานมืดๆ จะมารายงานเสป็คเครื่องครับ ตอนนี้ขอตัวนอนก่อน เข้างานบ่าย 2 โมงวันนี้ครับ

Comment

• Originally posted by Saimonbkk View Post
                        อย่าแคร์กับคำคนบางคนครับ

ผมเองก็คนนึงที่ได้รับการช่วยเหลือจากคุณ และคงเป็น 1 ในหลายๆท่านที่คุณให้การช่วยเหลือ
                        ผมว่าผมโชคดีที่ได้เจอกระทู้นี้ เพราะ.........
                        -ถ้าผมตั้งหน้าห้องเลย คาดว่าคงซ้ำซากกับคำภาม
                        -ผมไม่รู้ราคาอัพเดท และผมไม่รู้ว่าควรจะใช้รุ่นไหนยังไงดี
                        -ผมได้รับการช่วยเหลือที่ไวมากๆ
                        -สื่งที่คุณทำไว้ดีอยู่แล้วครับ (ผมมองคนที่โพสว่าคุณ "เป็นพวกมือไม่พาย เอาเท้าราน้ำ" ครับ)

ปล. ผมไปสอยคอมมาเรียบร้อยแล้วครับ(21/2/54) ลื่นปรื้ดๆ (แต่ได้ไม่ครบตามที่จัดให้ เลยมั่วผสมกันไปครับ มีอะไรก็ใส่ๆ แต่ลองเล่นเกมโปรดแล้วผ่านฉลุยครับ)
                        ไว้เดี๋ยวเลิกงานมืดๆ จะมารายงานเสป็คเครื่องครับ ตอนนี้ขอตัวนอนก่อน เข้างานบ่าย 2 โมงวันนี้ครับ
                        TT_TT" ขอบพระคุณมากๆเลยครับ ที่ให้กำลังใจ ขอบพระคุณจริงๆครับผม
                        ยังไงก็มีอะไรสงสัย สอบถามได้เลยนะครับ ยินดีตอบเสมอครับผม ทั้งทางPMและในนี้ครับ

Spec เป็นเช่นไร ขออนุญาตดูด้วยนะครับ อยากเห็นๆ^^

Comment

• แวะมาช่วยดันครับ

Comment

• กล้องกำลังฝึกใช้ให้คล่องอยู่ครับ ฟื้นพื้นฐานมาได้ระดับนึงแล้ว เหลือแค่พัฒนาทักษะการถ่ายภาพ

ส่วน SSD เร็วดีจริงๆ เปิดเครื่องเร็วมาก ใช้งานโดยทั่วๆไปถือว่าดี แต่ยังไม่ได้เทสแบบหนักๆสักที ไม่ว่างมัวแต่หาข้อมูลการถ่ายภาพ

แต่บอกได้ขั้นต้นว่าไม่อยากกลับไปใช้ HDD อีกเลย ดีนะเครื่องทำงานก็เป็น SSD ด้วย

Last edited by goldgear; 22 Feb 2011, 18:29:04.

Comment

• Originally posted by kokoroboyz View Post
                              แวะมาช่วยดันครับ

ขอบคุณครับผม
                              Originally posted by goldgear View Post
                              กล้องกำลังฝึกใช้ให้คล่องอยู่ครับ ฟื้นพื้นฐานมาได้ระดับนึงแล้ว เหลือแค่พัฒนาทักษะการถ่ายภาพ

ส่วน SSD เร็วดีจริงๆ เปิดเครื่องเร็วมาก ใช้งานโดยทั่วๆไปถือว่าดี แต่ยังไม่ได้เทสแบบหนักๆสักที ไม่ว่างมัวแต่หาข้อมูลการถ่ายภาพ

แต่บอกได้ขั้นต้นว่าไม่อยากกลับไปใช้ HDD อีกเลย ดีนะเครื่องทำงานก็เป็น SSD ด้วย

กล้องนี่ นอกจากจะต้องรู้ระบบแล้ว สำคัญคือต้องใช้บ่อยๆจะได้คล่องสินะครับ
                              SSD แรงมากครับท่านล่อไป 7.7 โหดดีแท้

Comment

• ผมมีแรม 1Gb*2 ddr2/667 ของ Rox-Dynet อะครับ แต่วาตอนนี้ไม่มียี้ห้อ นี้เลยอะครับ ใช้พวก Kingston Corsair ได้ปะครับ

แล้วระหว่าง dual ram กับ ตัวเดียวโดดๆ ต่างกันมากมั้ยครับ

Comment

Working...
                                X