Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมกำลังจะซื้อคอมใหม่อะคับ สเปคก็ประมาณนี้

CPU.............FX-8350 4.0/4.2GHz, 8-Core, 125W, 8MB
    MB..............GA-990FXA-UD5
    VGA.............Sapphire HD7770 Vapor-X OC * 2
    RAM.............CMZ16GX3M4X1600C9
    SSD.............Intel 330 120GB
    HDD.............Caviar Blue WD10EZEX 1TB
    PSU.............XFX Pro 650W

มีเรื่องที่อยากให้ช่วยเหลือ ดังนี้ครับ
    1. เรื่อง เมนบอร์ด มีคัวอื่นแนะนำมั้ยครับ
    2. เรื่องแรมใช้ตัวไหนดี ขอเป็น 16 GB
    3. SSD ก็แนะนำกันมาเลยครับ
    4. PSU ตัวนี้มันพอมั้ยสำหรับสเปคนี้ (อยากได้แบบคุ้มค่าคุ้มราคา)

ปล. การใช้งานก็คงใช้แบบเดิมๆ ไม่มี โอเวอร์คลอกนะคับ ถ้าได้โทนสีแดง-ดำก็จะดีมาก (อันนี้ไม่ซีเรียส)
    งบประมาณก็อยากให้ยึดตามสเปคด้านบน (น่าจะไม่เกิน 35k)
    ขอบคุณมากคับ

Comment

• Set AMD 9900 APU The Perfect Harmony
      เซ็ตประหยัดแต่เล่นได้ครบทุกองค์ประกอบ
      AMD A6-3650 =2550
      GIGABYTE GA-A75M-DS2 =1800
      1 TB. WDBLUE =2250
      DDR3(1333) 4GB. Blackberry *2 =1300
      DVD-RW 22X ตามชอบ =600
      เคสTsunami+PSU580wติดเคส =900หรือ PowerMonster550w 500+ เคสตามชอบ 700 = 1200
      รวม 9400
      แต่ถ้าจะจัดตอนนี้ เอาเป็น APU A6-5400K + A75FM2 ก็ได้นะครับผม การ์ดจอแรงกว่าหน่อย

จากที่ผมอ่านๆดูสเปกแบบนี้ใช้ทำงานโปรเจคใช้ photoshop +ท่องอินเตอร์เน็ต (ไม่เล่นเกมนะ) พอไหวไหมครับ แล้วจอควรใช้แบบไหนดี จะได้สั่งร้านประกอบได้ถูกครับ(ร้านแถวบ้านมี JIB,ADVICE,BANANA IT) งบประมาณ 12,000 ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by looney12 View Post
        ผมกำลังจะซื้อคอมใหม่อะคับ สเปคก็ประมาณนี้

CPU.............FX-8350 4.0/4.2GHz, 8-Core, 125W, 8MB
        VGA.............Sapphire HD7770 Vapor-X OC * 2
        RAM.............CMZ16GX3M4X1600C9
        SSD.............Intel 330 120GB
        HDD.............Caviar Blue WD10EZEX 1TB

มีเรื่องที่อยากให้ช่วยเหลือ ดังนี้ครับ
        1. เรื่อง เมนบอร์ด มีคัวอื่นแนะนำมั้ยครับ
        2. เรื่องแรมใช้ตัวไหนดี ขอเป็น 16 GB
        4. PSU ตัวนี้มันพอมั้ยสำหรับสเปคนี้ (อยากได้แบบคุ้มค่าคุ้มราคา)

ปล. การใช้งานก็คงใช้แบบเดิมๆ ไม่มี โอเวอร์คลอกนะคับ ถ้าได้โทนสีแดง-ดำก็จะดีมาก (อันนี้ไม่ซีเรียส)
        งบประมาณก็อยากให้ยึดตามสเปคด้านบน (น่าจะไม่เกิน 35k)
        ถ้าอยากได้โทนแดงดำก็มี ASRock Fatal1ty 990FX Professional กับ ASUS Crosshair V Formula-Z ครับ

ส่วน SSD ผมว่า 330 ไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่เพราะอวยกันจนราคาขึ้นไปน่าเกลียดละครับเกือบ 4000
        ที่แนะนำก็มี
        Kingston SSDNow V300 120GB 3150-
        Plextor M5S 128GB 3890-
        Plextor M5P 128GB 4500-

PSU ไหวสบายๆอยู่แล้วครับ

Comment

• ดันๆ

Comment

Comment

• อันนี้ละครับ ควรเพิ่ม ลดอะไรบ้าง

Comment

• 11707

Comment

• Comment

• ช่วยแนะนำด้วยครับ ได้อ่านมาบ้างแล้ว แต่ยังมีรายละเอียดอีกนิดหน่อยที่มันเฉพาะตัว
                    ผมใช้ amd นะครับ พวกแรม ฮาร์ดดิส เคส ดีวีดี น่าจะใช้ตัวคล้ายๆ กัน(สำหรับสเปคที่เหมาะสมกับงบน้อยๆ อย่างผม)
                    เป้าหมายคือ เล่น far cry3 ได้ เล่น simcity 2013 ได้ ขอได้แบบสบายๆ ไม่ต้องถึงขนาดปรับสุด เอาแค่ปรับปานกลางแล้วลื่นปรื้ด
                    หรือแบบครอบคลุมก็โอเค(ประมาณว่าสเปคนี้ผ่านแน่นอน และเผื่อถึงเกมต่างๆ ที่สเปคไม่เว่อร์นักในอนาคต)

ตอนนี้ที่มีอยู่ ก็
                    CPU AMD Athlon(tm) II X2 255 Processor 3.1 GHz
                    MB 938 Asrock 880GM-LE
                    VGA on board ATI Radeon HD 4250

สเปคที่ต้องการก็ประมาณ
                    Far cry 3
                    AMD Phenom II X2 565 or equivalent quad-core ขึ้นไป
                    AMD Radeon HD 5770 or equivalent 1024M ขึ้นไป
                    Sim city
                    Intel Core i5 or faster
                    ATI 5850 or Better
                    ดูมาจากเวบ "Can You Run It"

คำถาม คือ
                    1.ถ้าเพิ่มแค่การ์ดจอสักตัว จะดีพอหรือเปล่า และควรจะใช้ตัวไหน
                    2.หรือเปลี่ยนยกแผงไปเลย ช่วยแนะนำ CPU MB GPU PSU(ที่เหมาะกับอุปกรณ์ที่มี จะเพิ่มแรม4*2 ฮาร์ดดิสตัวเดิม ดีวีดี1ตัว เคสบ้านๆ) ขอแบบเล่นได้แน่นอน และอาจจะเพิ่มงบอีกนิดหน่อยเพื่อได้ตัวที่ครอบคลุมกว่า

ขอบคุณครับ

Comment

• Comment

• Originally posted by mrggns View Post
                        ขอบคุณครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                        ดันก่อนมื้อกลางวัน
                        ขอบคุณมื้อค่ำครับ O_O

Originally posted by mrggns View Post

Originally posted by byakuya30 View Post
                        ขอบคุณครับตอบได้เฉียบคมอย่างเคย ส่วนเรื่องเคลมมันจะเคลมได้เหรอครับผมซื้อมา 2 ปี 5 เดือนแล้วมันหมดประกันไปแล้วมั้งครับ 555+
                        ขอบคุณครับผม แฮะๆ
                        ประกันการ์ดจออยู่ที่ 3ปีครับ ไปตอนนี้ยังทันนะครับผม

Originally posted by sperrr View Post
                        ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อ จอ ใหม่ครับเลยมีคำถามหน่อยนึง รบกวนหน่อยครับ
                        --ผมตัดสินใจเลือก2ตัวนี้ครับ LED 24" BENQ GW2450 และ LED 23" AOC IPS I2367FH ผมสงสัย
                        Contrast Ratio กับ Response time เนี่ยมันคืออะไร ????
                        ผมเห็น Contrast Ratio ของ aoc มากกว่าตัว benq
                        และ Response time ของ benq มากกว่าตัว aoc
                        เข้าประเด็น..แล้วสรุปตัวไหนดีกว่ากันครับ ??
                        24" BENQ -- http://www.jib.co.th/web/index.php/p...2/5/index.html
                        aoc ips -- http://www.jib.co.th/web/index.php/p...4/5/index.html
                        Contrast Ratio คือค่าความสดความงามของสีสันครับ
                        ส่วน Response Time คือค่าความเร็วการตอบสนอง
                        มาตรฐานจะอยู่ที่ 5ms ครับผม ที่จะมองไม่เห็นความหน่วงของภาพ ยิ่งค่า ResponseTime น้อยยิ่งดีครับผม
                        ถ้าผมแนะนำ สิ่งที่มองเห็นได้ชัดสำหรับคนทั่วไปคือแสงสี ดังนั้นเอา AOC ดีกว่าครับผม อีกทั้ง aoc ยังหน่วงไวกว่าด้วย

Originally posted by Gumblar View Post
                        ดันหน่อยครับ

ว่าแต่ ขอถามหน่อยครับ FM2 เมืองไทยเนี่ย มันไม่มีบอร์ด ITX รุ่นสูงๆบ้างเลยเหรอครับ เห็นแค่ตัวเดียว ASRock FM2A75M-ITX
                        FM2 บอร์ดมาตรฐานเห็นของ MSI ASUSด้วย แต่นานมาแล้ว ตอนนี้ไม่เห็นเลยครับผม
                        Originally posted by nattiiez View Post
                        11696

Originally posted by win22222 View Post
                        สรุปว่า AOC ดีกว่าทั้ง2ค่าครับ
                        Contrast Ratio คือค่าความคมชัดว่าดำได้แค่ไหน ขาวได้แค่ไหน จอไหนค่านี้น้อยเวลาฉากดำเราก็จะรู้สึกได้ว่ามีไฟเปิดอยู่
                        แต่ค่าสุงมันจะลดไฟได้จนดำเกือบดับครับ

Response Time ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ คือค่าแสดงถึงความเร็วในการสดงภาพ ยิ่งสูงภาพจะยิ่งคมชัดไม่มีอาการเบลอครับ

เพราะงั้น AOC Win Win ทั้ง 2 ค่าครับ
                        ตามนั้นเลยครับผม อิอิ

Originally posted by mrggns View Post
                        ขอบพระคุณมากๆครับผม

Comment

• ขอบคุณท่าน วิน และท่าน รัน มากครับ ช่วยได้เยอะเลย

Comment

• Originally posted by looney12 View Post
                            ผมกำลังจะซื้อคอมใหม่อะคับ สเปคก็ประมาณนี้

นำไปใช้ทำอะไรเป็นหลักครับผม ถ้าเน้นเล่นเกมส์อยากแนะนำให้ไปเน้นที่ VGA มากกว่าครับ

1.ไม่Overclock อยากแนะนำให้ลดบอร์ดแทนครับ เป้นตัวนี้ http://www.asrock.com/mb/AMD/970%20Extreme3%20R2.0/
                            โทรสีดำซิงค์บอร์ดใหญ่สวยดำเงา
                            2.KINGSTON HYPER-X 8GB (8x1) ตัวละ 1750 หรือ Apotop 8GB ตัวละ 1510บาทที่ HardwareHouse ครับผม จัดมา2ตัว
                            3.OCZ VERTEX 4 128gb = 4450
                            4.เกินพอครับผม ถ้าคุ้มค่าไม่แพงก็ TsunamiBlackStorm หรือ Raidmax 80+Bronze ครับ
                            จัดใหม่ได้ตามนี้ครับผม
                            FX-8350 = 6500
                            AsRock 970 Extreme 3 = 2500
                            SAPPHIRE HD 7770 GHz EDITION OC 1GB GDDR5 = 3800
                            KINGSTON HYPER-X 16GB (8x2) = 3500
                            WDBlue1TB = 2200
                            RaidMax RX-600AF 600W 5Y.80Plus BRONZE = 1750
                            Case Tsunami Ghost-Red = 900
                            OCZ SSD VERTEX 4 128GB = 4450
                            รวม 25600 บาท
                            ตามนี้ครับผม ยึดตามด้านบน
                            แต่ถ้าจะเอาการ์ดจอแรงๆเพื่อมาเล่นเกมส์ด้วย ก็ เพิ่มเป็นWINFAST GTX 660 Ti = 9200 บาท ราคากำลังดีเลย

สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Originally posted by bellboy_s View Post
                            Set AMD 9900 APU The Perfect Harmony
                            เซ็ตประหยัดแต่เล่นได้ครบทุกองค์ประกอบ
                            AMD A6-3650 =2550
                            GIGABYTE GA-A75M-DS2 =1800
                            1 TB. WDBLUE =2250
                            DDR3(1333) 4GB. Blackberry *2 =1300
                            DVD-RW 22X ตามชอบ =600
                            เคสTsunami+PSU580wติดเคส =900หรือ PowerMonster550w 500+ เคสตามชอบ 700 = 1200
                            รวม 9400
                            แต่ถ้าจะจัดตอนนี้ เอาเป็น APU A6-5400K + A75FM2 ก็ได้นะครับผม การ์ดจอแรงกว่าหน่อย

จากที่ผมอ่านๆดูสเปกแบบนี้ใช้ทำงานโปรเจคใช้ photoshop +ท่องอินเตอร์เน็ต (ไม่เล่นเกมนะ) พอไหวไหมครับ แล้วจอควรใช้แบบไหนดี จะได้สั่งร้านประกอบได้ถูกครับ(ร้านแถวบ้านมี JIB,ADVICE,BANANA IT) งบประมาณ 12,000 ขอบคุณมากครับ
                            เกินพอเลยครับผม เสป็คนี้ ถือว่าใช้งานได้ดีมากๆเลยครับผม แต่ถ้างบประมาณ 12000 บาท จัดได้ตามนี้เลยครับผม
                            A8-5600K = 3450
                            GIGABYTE F2A85XM-D3H = 2650
                            WDBlue 1TB = 2200
                            KINGSTON HYPER-X (K2) 4gb*2 = 1900
                            CaseTsunamiGhost 900 +PowerMonster550w 400 = 1300 หรือ CaseTsunami+PSUติดเคส = 900
                            DVD22X LG = 600
                            รวม 12100 บาท
                            เกินมา100 พอไหวไหมครับผม เสป็คนี้ จะได้ทั้ง USB3 SATA3 บอร์ดชิพกำลังดีเลยครับ ถ้าไม่ไหวลดเป็น GIGABYTE F2A75M-HD2 = 2000 ก็ได้ครับผม
                            สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับผม

Originally posted by Gumblar View Post
                            ถ้าอยากได้โทนแดงดำก็มี ASRock Fatal1ty 990FX Professional กับ ASUS Crosshair V Formula-Z ครับ

ส่วน SSD ผมว่า 330 ไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่เพราะอวยกันจนราคาขึ้นไปน่าเกลียดละครับเกือบ 4000
                            ที่แนะนำก็มี
                            Kingston SSDNow V300 120GB 3150-
                            Plextor M5S 128GB 3890-
                            Plextor M5P 128GB 4500-

PSU ไหวสบายๆอยู่แล้วครับ
                            ถ้าเอาสวยแพงขนาดนั้น ผมว่ามันเกินไปนะครับ ไม่ได้เอาไปOCด้วยสิ
                            ส่วนที่เหลือก็ตามท่านGumblar เลย อิอิ แจ่มครับผม

Originally posted by abeachboy View Post
                            ดันๆ

ขอบคุณมากครับ
                            11707
                            ทามาโก๊ะ มาเกะโตะ XD

Originally posted by proteenzer View Post

Comment

• Originally posted by hawiara View Post
                              ช่วยแนะนำด้วยครับ ได้อ่านมาบ้างแล้ว แต่ยังมีรายละเอียดอีกนิดหน่อยที่มันเฉพาะตัว
                              ผมใช้ amd นะครับ พวกแรม ฮาร์ดดิส เคส ดีวีดี น่าจะใช้ตัวคล้ายๆ กัน(สำหรับสเปคที่เหมาะสมกับงบน้อยๆ อย่างผม)
                              เป้าหมายคือ เล่น far cry3 ได้ เล่น simcity 2013 ได้ ขอได้แบบสบายๆ ไม่ต้องถึงขนาดปรับสุด เอาแค่ปรับปานกลางแล้วลื่นปรื้ด
                              หรือแบบครอบคลุมก็โอเค(ประมาณว่าสเปคนี้ผ่านแน่นอน และเผื่อถึงเกมต่างๆ ที่สเปคไม่เว่อร์นักในอนาคต)

ตอนนี้ที่มีอยู่ ก็
                              CPU AMD Athlon(tm) II X2 255 Processor 3.1 GHz
                              MB 938 Asrock 880GM-LE
                              VGA on board ATI Radeon HD 4250

สเปคที่ต้องการก็ประมาณ
                              Far cry 3
                              AMD Phenom II X2 565 or equivalent quad-core ขึ้นไป
                              AMD Radeon HD 5770 or equivalent 1024M ขึ้นไป
                              Sim city
                              Intel Core i5 or faster
                              ATI 5850 or Better
                              ดูมาจากเวบ "Can You Run It"

คำถาม คือ
                              1.ถ้าเพิ่มแค่การ์ดจอสักตัว จะดีพอหรือเปล่า และควรจะใช้ตัวไหน
                              2.หรือเปลี่ยนยกแผงไปเลย ช่วยแนะนำ CPU MB GPU PSU(ที่เหมาะกับอุปกรณ์ที่มี จะเพิ่มแรม4*2 ฮาร์ดดิสตัวเดิม ดีวีดี1ตัว เคสบ้านๆ) ขอแบบเล่นได้แน่นอน และอาจจะเพิ่มงบอีกนิดหน่อยเพื่อได้ตัวที่ครอบคลุมกว่า

ขอบคุณครับ
                              ยินดีครับผม ตอบได้ดังนี้เลยครับผม
                              1.เพิ่มการ์ดจอก็ดีครับ ถ้า PSU เดิมดีอยู่แล้ว แต่ก็ขึ้นกับการลงWindowsด้วย เพราะการ์ดจอใหม่ๆควรใช้ Win7 ครับ
                              2.ถ้ามีงบพอ แนะนำว่าจัดใหม่ได้เลยก็ดีครับผม มีงบเท่าไหร่ลองบอกมาได้เลยนะครับผมจะจัดให้ครับผม

Originally posted by goobook View Post

Comment

• Originally posted by sperrr View Post
                                ขอบคุณท่าน วิน และท่าน รัน มากครับ ช่วยได้เยอะเลย
                                ยินดีครับผม ท่านก็ช่วยผมเยอะเหมือนกันครับ อิอิ

Comment

Working...
                                X