Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by diowdry View Post
    RAM ของผมเปน DDR2bus800 ใช้กับ mainbord ASROCK 880GMH ได้ไหมครับ และก็ CPU ผมเปนPhenom II X4 965 ใช้กับ mainbord ASROCK 880GMH ได้ไหมครับ
    CPU ใช้กับ เมนบอร์ดได้ครับดีเลย เร็วกว่าที่ผมใช้อยู่ด้วย แรมใช้ DDR3 นะครับ แรมดีราคาประหยัด ผมใช้เมนบอร์ดตระกูลนี้อยู่พอดี

Comment

• Originally posted by Newman009 View Post
      CPU ใช้กับ เมนบอร์ดได้ครับดีเลย เร็วกว่าที่ผมใช้อยู่ด้วย แรมใช้ DDR3 นะครับ แรมดีราคาประหยัด ผมใช้เมนบอร์ดตระกูลนี้อยู่พอดี
      ขอบคุณครับ คือต้องเปลี่ยนram เป็น ddr3 แค่นี้ใข่ปะครับ

Comment

• Originally posted by diowdry View Post
        ขอบคุณครับ คือต้องเปลี่ยนram เป็น ddr3 แค่นี้ใข่ปะครับ
        ครับผมของผมใช้รุ่น ASROCK 880GM-LE แรม DDR3 1333 ครับ

Comment

• Originally posted by oNuKuBo View Post
          ขอบคุณมากครับผม พอดีผมไปเจอคลิปทดสอบเกมด้วยสเปคที่ใกล้ๆเคียงกะที่ผมจัดไว้ เลยเอามาแบ่งกันดู

http://www.youtube.com/watch?v=o-gVPaa5tN0

ต่างกันกับที่ผมจัดไว้ แค่ M/B (เขาใช้ Gigabyte ผมเลือก ASROCK) ,VGA (เข้าใช้ 5670 ผมเลือก 5770) กะ PSU (เขาใช้ 500W ผมเปลี่ยนไปเลือก 630W)

เท่าที่เห็นเล่นได้แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ หุหุ
          หุๆ ครับผม ถ้าเราไม่ได้เป็นประเภท เข้าขั้นว่าภาพต้องสวยใสกิ้งไม่มีสะดุดเนียนเรียบทุกเฉดสีมุมมองขนาดนั้น
          ใช้แค่ 5770 นี่มันก็ครอบครุมทุกเกมส์ในปัจจุบนจนถึง2ปีหน้าเลยแหละครับ แบบปรับกลางๆนะครับ ปรับสุดก็น่าจะหยุดอยู่แค่ปีนี้ = =' เพราะดูจาก Crysis2 5770 คงได้แค่ High เท่านั้น
          ครับ นอกนั้นก็ok เลยครับ ผลที่ออกมา เวิร์คไหมยังไงซื้อมาแล้ว มาลงให้ดูกันมั่งนะครับ
          จะได้เป็นวิทยาทาน ศึกษากับท่านต่อๆไปได้ครับผม ขอบคุณครับผม
          Originally posted by diowdry View Post
          RAM ของผมเปน DDR2bus800 ใช้กับ mainbord ASROCK 880GMH ได้ไหมครับ และก็ CPU ผมเปนPhenom II X4 965 ใช้กับ mainbord ASROCK 880GMH ได้ไหมครับ

Originally posted by Newman009 View Post

Originally posted by diowdry View Post

Originally posted by Newman009 View Post
          ครับผมของผมใช้รุ่น ASROCK 880GM-LE แรม DDR3 1333 ครับ
          ตามท่าน Newman009 เลยครับผม
          และขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับผมท่าน Newman009

ผมเพิ่งสอบกลับมายังอึนๆมึนๆอยู่เลย X.X ทำข้อสอบไม่ค่อยได้ เศร้าใจยิ่งนักฮื้อๆ

Comment

• ม.ไร
            ข้อสอบไม่ยากนะปีนี้ โรงเรียนผมอ่ะ สอบเสร็จมา 3สัปดาห์แล้วอ่ะ

Comment

• Originally posted by arm132265 View Post
              ม.ไร
              ข้อสอบไม่ยากนะปีนี้ โรงเรียนผมอ่ะ สอบเสร็จมา 3สัปดาห์แล้วอ่ะ
              ออ พระจอมเกล้าพระนครเหนือครับ
              ข้อสอบไม่ถึงกับยากหรอกครับ แต่ผมทำไม่ค่อยได้หน่ะครับ
              ข้อสอบ Web Technology สอบแบบข้อเขียนครับ มันไม่ได้ยากหรอกครับ ถ้าทำโดยมีคอม แต่ให้ไปเขียนโค๊ดสดในกระดาษนี่ ก็เนือยๆอยู่นะครับ คอนเน็คดาต้าเบส คำสั่งดาต้าเบส เขียนโปรแกรมคำนวนเลขJavaScript เขียนโค๊ดล๊อคอินผ่านเว็ปPHP ลงในกระดาษ ถ้าจะเขียนเป๊ะๆหมดก็คงเป็นไปไม่ได้ครับ ผมไม่ได้เขียนเวปทุกวันขนาดนั้น
              เลยเขียนพวกสุโด้โค๊ดผสมลงไปซะเยอะ อาจารย์ก็คงหักคะแนนตามส่วนแหละครับ = ='

Comment

• ช่วยคอมเม้นหน่อยครับ มือให่มครับ

-cpu 1156 i3 540 3.06 Ghz.
                -m/b 1156 gigabyte ga-p55-ud3l
                -ddr3 4/1600 kingston hyper-x
                -hd 500 Gb 7200 rpm seagate
                -vga asus en8400gs/di 512 MB DDR2
                -dvd-rw lg 24x

Comment

• Originally posted by bundit0239 View Post
                  ช่วยคอมเม้นหน่อยครับ มือให่มครับ

-cpu 1156 i3 540 3.06 Ghz.
                  -m/b 1156 gigabyte ga-p55-ud3l
                  -ddr3 4/1600 kingston hyper-x
                  -hd 500 Gb 7200 rpm seagate
                  -vga asus en8400gs/di 512 MB DDR2
                  -dvd-rw lg 24x
                  ดีหมดแล้วครับ ยกเว้นการ์ดจอ อย่าเอามาเชียวนะครับ ไม่เวิร์คอย่างแรงเลย
                  ถ้าจะเอาการ์ดจอ แนะนำค่าย Nvidia ก็ 440 ขึ้นไป หรือค่ายแดง 4670 ครับ
                  การ์ดจอแนะนำตามนี้นะครับ
                  PALIT GTS 440 1GB DDR5 2950
                  SAPPHIRE 4670 1GB D3 2150
                  HIS HD5670 1GB D5 2790
                  HIS HD4670 ICE Q 1GB DDR3 2150

ตามนี้เลยครับ แรงๆ คุ้มค่ากว่าซื้อ 8400 เยอะเป็นวาเลย ยอมเพิ่มอีกหน่อเพื่อนสิ่งที่ดีกว่าครับผม

Comment

• มีคำถามมาถาม(อีกแล้วครับ)

1.RAM single channel กับ dual channel ความเร็วต่างกันมากรึเปล่าครับ

2.RAM KINGSTON 2/1333 DDR3 2 ตัว สามารถนำมาทำ dual channel ได้รึเปล่าครับ

3.จากข้อ 2 ถ้าได้ นำมาเทียบกับ G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 ความเร็วต่างกันมากรึเปล่าครับ เพราะ ถ้าเปรียบเทียบราคาแล้วราคาต่างกันไม่มาก

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by kokoroboyz View Post
                      มีคำถามมาถาม(อีกแล้วครับ)

1.RAM single channel กับ dual channel ความเร็วต่างกันมากรึเปล่าครับ

2.RAM KINGSTON 2/1333 DDR3 2 ตัว สามารถนำมาทำ dual channel ได้รึเปล่าครับ

3.จากข้อ 2 ถ้าได้ นำมาเทียบกับ G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 ความเร็วต่างกันมากรึเปล่าครับ เพราะ ถ้าเปรียบเทียบราคาแล้วราคาต่างกันไม่มาก

ขอบคุณครับ
                      ยินดีตอบทุกเมื่อเลยครับผม(ถ้าผมได้มาหน่ะนะ)^^
                      1.Single Channel 4GB กับ Dual Channel 2GBx2 2ตัวจะเร็วกว่าหน่อยครับ เพราะเหมือนมีตัวทำงานช่วยกันแยกกัน2ตัวสุดท้ายได้งานเท่ากัน แต่มีคนช่วยเยอะก็ไวกว่าครับ ไม่เหมือนเจ้าตัว4Gกล้ามๆใหญ่ๆแบกภาระคนเดียว ครับผม
                      2.ได้หมดครับผม KINGMAX2 ตัว เสียบเข้าไปในแถวของแรม ก็กลายเป็น Dual Channel แล้วครับ
                      ทั้งนี้ทั้งนั้น เสียบตัวที่มันสีแถวสีเดียวกันด้วยนะครับในบอร์ดหน่ะเพื่อให้มันเกิดเป็น DualChannel ที่สมบูรณ์
                      3.ส่วนตัวใช้งานจริงไม่ได้ต่างกันเลยครับ ถ้าวัดคะแนน ตัวที่ทำออกมาคู่กันอยู่แล้วและรุ่นที่ดีกว่า ก็จะได้คะแนนเยอะกว่าครับ (เคยลอง เอาKINGMAX KINGSTON GEIL มาลองๆ เล่นเกมส์ เล่นเน็ต ไรต์หนังอะไร ผมก็ได้ความรู้สึกเดิมๆ ไม่ได้รู้สึกว่ามันเร็วขึ้น) แต่ถ้าเอาไปOC มีต่างแน่นอนครับ แต่ผมก็ไม่เซียนOCซะด้วยสิ ขออภัยครับ หวังว่าคำตอบทั้งหมด จำช่วยท่านได้ไม่มากก็น้อยครับ

มีอะไรถามได้อีกเลยนะครับ ยินดีตอบครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                        ดีหมดแล้วครับ ยกเว้นการ์ดจอ อย่าเอามาเชียวนะครับ ไม่เวิร์คอย่างแรงเลย
                        ถ้าจะเอาการ์ดจอ แนะนำค่าย Nvidia ก็ 440 ขึ้นไป หรือค่ายแดง 4670 ครับ
                        การ์ดจอแนะนำตามนี้นะครับ
                        PALIT GTS 440 1GB DDR5 2950
                        SAPPHIRE 4670 1GB D3 2150
                        HIS HD5670 1GB D5 2790
                        HIS HD4670 ICE Q 1GB DDR3 2150

ตามนี้เลยครับ แรงๆ คุ้มค่ากว่าซื้อ 8400 เยอะเป็นวาเลย ยอมเพิ่มอีกหน่อเพื่อนสิ่งที่ดีกว่าครับผม
                        อีกนิดครับ เวลาต่อ ต่อ ช่องดีซับสีฟ้าหรือ hdmi ครับ เพิ่งถ่อยจอ LED ของLG ให้สายมาสองสายอะครับ

Comment

• ใช้ได้ทั้ง2ครับ แล้วแต่ชอบเลยครับผม ขึ้นกับการ์ดจอด้วยว่ามีมั้ย ซึ่งทั้ง4ตัวก็มีทั้ง2แบบให้เลือกอยู่แล้ว

Comment

• รบกวน จัดสเปค และราคา เอาไว้ เล่น เกม pes + เกมออนไลน์นิดหน่อย
                            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by mrpichit View Post
                              รบกวน จัดสเปค และราคา เอาไว้ เล่น เกม pes + เกมออนไลน์นิดหน่อย
                              ขอบคุณครับ
                              มีงบเท่าไหร่ครับผม และอยากเอาราคาไม่เกินเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่มากก็ตามนี้เลยนะครับผม
                              AMD ATHLON II X3 445 2340
                              ASROCK 880GM-LE 1950////ASROCK M3A785GM-LE 1900
                              SAMSUNG 500GB (502HJ) 1220
                              KINGSTON 2/1333 DDR3 790
                              DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                              Case+PSU 1000 บาท
                              รวม7850 บาทครับผม แรงแบบไม่ต้องเพิ่มอะไร เล่นเกมส์ออนไลน์สบายๆครับผม ประหยัดเงินมากๆ ถ้าจะเพิ่มก็เพิ่ม การ์ดจอเข้าไป HIS4670 ตัวละ 2150 บาทครับแรง~

Comment

• แวะมาขอความช่วยเหลืออีกแล้วครับ
                                พอดีผมมีโน๊ตบุคเครื่องเดิมอยู่ ว่าจะปล่อยขายแต่ไม่รู้ว่าราคาเท่าไรดี+ถ้าได้รู้ว่าราคาประมานเท่าไร
                                จะได้ตัดสินใจถูกว่าเก็บไว้ หรือ ปล่อยขายไปดีน่ะครับ

NB Compaq C301TU
                                สเป็คคร่าวๆ ของเครื่องครับ
                                cpu 1.6
                                ram 2gb (เพิ่มเอง ของเก่า 512)
                                HD 60gb
                                แบตเสื่อม

รบกวนด้วยนะครับ

ปล. ข่อให้สอบผ่านได้ A+ ทุกวิชานะครับ

Comment

Working...
                                X