Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่่น พวก เกมออฟไลน์ อาทิ Gta iv / call of duty black op / crisis อะไรพวกนี้น่ะครับ

Comment

• แล้วอีกอย่าง ราคาของPhenom มันก้อไม่ต่างกันด้วย ผมเคยได้ยินมาว่า ถึงแม้จะเสียบได้แต่ก็บางครั้งก้อแสดงประสิทธิภาพไม่ได้อย่างเต็มที่ด้วย น่ะครับ

Comment

• Originally posted by indyssss View Post
        สวัสดีครับ อยากสอบถามเรื่อง Notebook หน่อยนะครับ ท่านพอจะมีความรู้มั่งไหมครับ ผมอยากได้แบบราคาต่ำกว่าหมื่น เพราะว่ากะจะใช้งานแค่พกพาออกไป ตจว. โปรแกรมที่ใช้ก็คงพวก Word,Excel ไว้ทำ report แค่นี้อะครับ หลักๆที่จะใช้ ถ้าทำอย่างอื่นได้ด้วยก็ถือเป็นกำไร ^ ^ อยากรู้ว่าที่ต่ำกว่าหมื่นนี่ในตลาด Notebook Intel หรือ AMD ตัวไหนน่าเล่นกว่า เพราะผมลองหาดูแล้วไม่ค่อยเจอ ถ้างบซัก 12000-15000 นี่จะหาได้ค่อนข้างง่ายหน่อย
        ทำงานพิมพ์งานอะไรแนะนำเน้นจอใหญ่ๆไว้ก่อนครับความแรงไว้ทีหลัง จอใหญ่คีย์บอร์ดมันจะใหญ่ตามครับ 55+

Comment

• ขอสเปคคอมไว้เล่นเกมหน่อยได้ไหมครับ งบไม่เกิน20000 เอาไว้เล่นเกมGta iv รวมจอได้จะดีมากเลยครับ ขอ
          ของค่ายAMDนะครับได้ยินกิตติศัพท์เขามานาน ขอบคุณมากนะครับ

Comment

• Originally posted by first20029 View Post
            ขอสเปคคอมไว้เล่นเกมหน่อยได้ไหมครับ งบไม่เกิน20000 เอาไว้เล่นเกมGta iv รวมจอได้จะดีมากเลยครับ ขอ
            ของค่ายAMDนะครับได้ยินกิตติศัพท์เขามานาน ขอบคุณมากนะครับ
            Athlon II X3 445 - 2350
            Asrock 880GM-LE - 1950
            Kingmax 4GB/1333 - 1450
            HIS HD 5670 512MB - 2490
            WD 500GB Blue - 1190
            Case+Power Delux - 1300
            Acer S221HQLBD - 4390
            รวมจอได้เท่านี้ แหล่ะครับแต่กับ GTA4 ปรับได้ไม่เท่าไหร่

Comment

• Originally posted by runshana View Post
              มีงบเท่าไหร่ครับผม และอยากเอาราคาไม่เกินเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่มากก็ตามนี้เลยนะครับผม
              AMD ATHLON II X3 445 2340
              ASROCK 880GM-LE 1950////ASROCK M3A785GM-LE 1900
              SAMSUNG 500GB (502HJ) 1220
              KINGSTON 2/1333 DDR3 790
              DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
              Case+PSU 1000 บาท
              รวม7850 บาทครับผม แรงแบบไม่ต้องเพิ่มอะไร เล่นเกมส์ออนไลน์สบายๆครับผม ประหยัดเงินมากๆ ถ้าจะเพิ่มก็เพิ่ม การ์ดจอเข้าไป HIS4670 ตัวละ 2150 บาทครับแรง~
              สเปคนี้สามารถเล่น วินนิ่ง ได้ไหม

Comment

• สบายๆครับ
                เพราะเพื่อนผม
                athlonx2 4670 แรม 4 เล่นได้ปรับสุด จอ 19 นิวส์ครับ

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
                  ทำงานพิมพ์งานอะไรแนะนำเน้นจอใหญ่ๆไว้ก่อนครับความแรงไว้ทีหลัง จอใหญ่คีย์บอร์ดมันจะใหญ่ตามครับ 55+
                  ออ ครับผมก็ไม่ได้นึกถึงตรงจุดนี้ด้วย ถ้ามันไม่หนักเพิ่มขึ้นมากก็ดีครับ ขอบคุณท่านมากครับ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by first20029 View Post
                      ดัน หน่อย
                      ขอบคุณครับ
                      Originally posted by first20029 View Post
                      งบไม่เกิน 15000
                      Athlon II X4 640 3.0 GHz. 3,150 ///////////I3-540 3.06 GHz. 3,270
                      ASROCK M3A785GM-LE 1,750 //////////ASROCK H55M-LE 2,020
                      500 GB. PC HITACHI 1,150
                      2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 720 *2=1440
                      LG (GH-22NS50) B/P 490
                      550 W POWER MONSTER (PM550W) 550 W 490 +Case600 รวม 1090
                      HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 3,190
                      รวม 12260 ///////////12650บาท
                      Comment : เสป็คนี้(AthlonX4) เป็นเสป็คที่ราคาไม่ถึง 12500 ที่ตอนช่วงกลับไปปีใหม่ ได้ประกอบเครื่องให้เพื่อน ผลที่ออกมานั้น ผมรู้สึกได้ว่ามันเกินคาดมากครับ เพราะมันเร็วและแรงดีจริงๆ ในงบเท่านี้ เข้าCrysis ปรับสุดจอ1600 ในแต่ละด่านใช้เวลาโหลดเพียง10วินาทีเท่านั้น อาการกระตุกนั้นไม่มีให้พบเห็นแม้แต่นิดเดียวครับ ทดสอบใช้งานจริงโดย เปิดเวป10แทปมียูทูปเปิดไ้ว้2แทป(Firefox) โหลดบิทไว้(Utorrent) โหลดตรงไว้(Orbit) ออนเอมไว้2เอ็ม ลงAntivirusKaspersky2011(ผลทดสอบส่วนใหญ่ไม่ชอบลงพวกKaspersky หรือAntivirus ที่กินเครื่องหนักๆ) และเล่นเกมส์ปรับสุด มันน่าประทับใจสำหรับผมมากๆครับผม เพราะฉนั้น Spec นี้รับประกันความแรงแจ่มแน่นอนครับ ในทุกๆด้านการใช้งานตั้งแต่เล่นเกมส์ยันโหลดหนัง เอามาเพิ่ม HDD ไว้เก็บหนังสักหน่อย งบก็ไม่เกิน15000 ครับผม^^

อยากถามว่าเล่นGta iv ปรับสุดจอได้ไหมครับ
                      การ์ดจอตัวนี้ เล่น GTA 4 ปรับสุด มีหน่วงหน่อยๆครับ แต่ถ้าจอ 1024 ลื่นๆเลย

Originally posted by first20029 View Post
                      Athlon II X4 640 3.0 GHz. 3,150 ///////////I3-540 3.06 GHz. 3,270
                      ASROCK M3A785GM-LE 1,750 //////////ASROCK H55M-LE 2,020
                      500 GB. PC HITACHI 1,150
                      2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 720 *2=1440
                      LG (GH-22NS50) B/P 490
                      550 W POWER MONSTER (PM550W) 550 W 490 +Case600 รวม 1090
                      HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 3,190
                      รวม 12260 ///////////12650บาท

เอ่อ ลืมถามครับ คือเปลี่ยนCpu เป็น Phenom II X4 ได้ไหมครับ แล้วถ้าได้ ท่านคิดว่าจะ เร็วขึ้นมากไหมครับ กรุณาตอบ ข้าน้อย ด้วยครับท่าน
                      เปลี่ยนได้ครับ แต่ว่า ไม่เร็วขึ้นมากหรอกครับ เอาไปอัพ PSU กับ การ์ดจอดีกว่าเยอะครับผม
                      Originally posted by indyssss View Post
                      สวัสดีครับ อยากสอบถามเรื่อง Notebook หน่อยนะครับ ท่านพอจะมีความรู้มั่งไหมครับ ผมอยากได้แบบราคาต่ำกว่าหมื่น เพราะว่ากะจะใช้งานแค่พกพาออกไป ตจว. โปรแกรมที่ใช้ก็คงพวก Word,Excel ไว้ทำ report แค่นี้อะครับ หลักๆที่จะใช้ ถ้าทำอย่างอื่นได้ด้วยก็ถือเป็นกำไร ^ ^ อยากรู้ว่าที่ต่ำกว่าหมื่นนี่ในตลาด Notebook Intel หรือ AMD ตัวไหนน่าเล่นกว่า เพราะผมลองหาดูแล้วไม่ค่อยเจอ ถ้างบซัก 12000-15000 นี่จะหาได้ค่อนข้างง่ายหน่อย
                      งบราคา ต่ำกว่าหมื่น คงแนะนำ แต่ พวก Netbook ครับผม Notebook นี่จะเอาเจ๋งๆหน่อยก็ 13900 แล้วTT_TT"
                      Netbook สมัยนี้ ใช้ทำ Word Excel PowerPoint สบายๆครับผม
                      (AMD) ACER AOD522-C5CKK/C006 AMD C-50 1.0GHz. • 10.1 • 2GB/1066 • 500GB • ATI Share 1 ปี 8,990
                      ตัวนี้เหมาะสมที่สุดในตอนนี้ครับผม ^^" ชอบๆ CPU ไม่แรง แต่ได้แรมและ HDD พอเพียงสำหรับทำงานที่เกี่ยวกับ เอกสารทุกอย่างเลยครับ ดูหนังก็พองามไม่ถึงกับPerfect แต่ภาพรวมยอดเยี่ยมกว่า Intel ATOM N550(ไม่ใช่ turion N550 ของAMDนะ) ครับผม การ์ดออนบอร์ด รองรับramที่ 4GBถือว่าครบมากๆครับ
                      เสียดายแค่มันไม่มีช่อง DVDแค่นั้นแหละ
                      http://****************/web/?p=63650 <<< ดู Spec ได้ครับ
                      Originally posted by indyssss View Post
                      เปลี่ยนเป็น Phenom II x4 น่าจะไม่มีปัญหานะครับ ปัญหาน่าจะอยู่ที่งบ+การใช้งานของท่านมากกว่า คือ ตอนนี้ยังไม่ทราบว่าท่านเอาไปใช้งานแบบไหนนะครับ ถ้าท่านบอกลักษณะการใช้งานของท่านมาด้วยมันจะง่ายต่อการแนะนำนะครับ เช่น ใช้โปรแกรมอะไรมั่ง เล่นเกมแบบไหน online หรือ offline เปิด browser แบบรัวๆหลายๆ tab รึเปล่าประมาณเนี่ยอะครับ เพราะถ้าท่านไม่ได้ใช้งานอะไรที่ต้องใช้ cpu สูงๆ ซื้อ Phenom II x 4 ไปก็อาจจะใช้ไม่คุ้มก็ได้ครับ แต่ที่ผมอ่านๆมาก่อนหน้านี้เห็น 4 หัวแท้แนะนำ Athlon แต่ถ้าอยากลุ้นเค้าก็จะซื้อ Phenom แบบ 2 หัวมาลุ้นเปิดเอาผมจำชื่อรุ่นไม่ได้นะครับ ส่วนใหญ่เห็น Phenom ไม่ซื้อ 2 หัวก็จัดแบบ 6 หัวไปเลย แต่ผมใช้ Athlon II x 4 อยู่ตอนนี้ก็รู้สึกเพียงพอแล้วครับ
                      ขอบพระคุณที่ช่วยตอบนะครับผม มาแน่นๆเลย
                      อ๋อ เล่นเกมครับ ขอบคุณ นะครับ ที่ตอบ จากใจเลยนะเนี่ย 555

เล่่น พวก เกมออฟไลน์ อาทิ Gta iv / call of duty black op / crisis อะไรพวกนี้น่ะครับ
                      5670 พอเพียงสำหรับเกมส์ที่ว่ามาครับ แต่ไม่ใช่ปรับสุดนะครับ
                      เกมส์ที่่ามา ใช้ CPU AthlonX3 ก็เพียงพอทั้งหมดแล้วครับ
                      แล้วอีกอย่าง ราคาของPhenom มันก้อไม่ต่างกันด้วย ผมเคยได้ยินมาว่า ถึงแม้จะเสียบได้แต่ก็บางครั้งก้อแสดงประสิทธิภาพไม่ได้อย่างเต็มที่ด้วย น่ะครับ
                      จำนวนหัว สำคัญกว่าจำนวน Cache ครับผม ยิ่งหัวเยอะ ก็ยิ่งดี (พูดถึง CPU ในยี่ห้อเดียวกัน Gen เดียวกันนะครับ)
                      Originally posted by umbrella View Post
                      ฮาๆ นั่นก็เหมาะสำหรับ คนชอบจอใหญ่ครับ
                      พกพา เอาตัวที่ผมว่าก็พอแล้ว
                      ขอสเปคคอมไว้เล่นเกมหน่อยได้ไหมครับ งบไม่เกิน20000 เอาไว้เล่นเกมGta iv รวมจอได้จะดีมากเลยครับ ขอ
                      ตามท่าน Umbrella เลยครับ แหล่มๆ แรงๆ
                      Originally posted by umbrella View Post
                      Athlon II X3 445 - 2350
                      Asrock 880GM-LE - 1950
                      Kingmax 4GB/1333 - 1450
                      HIS HD 5670 512MB - 2490
                      WD 500GB Blue - 1190
                      Case+Power Delux - 1300
                      Acer S221HQLBD - 4390
                      รวมจอได้เท่านี้ แหล่ะครับแต่กับ GTA4 ปรับได้ไม่เท่าไหร่
                      ขอบพระคุณที่ช่วยตอบครับผม
                      Originally posted by mrpichit View Post
                      สเปคนี้สามารถเล่น วินนิ่ง ได้ไหม
                      ตามท่านUmbrella เลยครับผม
                      สบายๆครับ
                      เพราะเพื่อนผม
                      athlonx2 4670 แรม 4 เล่นได้ปรับสุด จอ 19 นิวส์ครับ
                      ขอบคุณอีกครั้งครับผม
                      ออ ครับผมก็ไม่ได้นึกถึงตรงจุดนี้ด้วย ถ้ามันไม่หนักเพิ่มขึ้นมากก็ดีครับ ขอบคุณท่านมากครับ
                      ฮาๆ ตามที่ผมแนะนำไปครับ ถ้ายังไง เปลี่ยนใจเอาตัวใหญ่ก็แนะนำ3 ตัวนี้ครับ
                      (INTEL) ACER AS4745G-382G50Mnks/C045 i3 380M 2.53GHz. • 14 • 2GB/1066 • 500GB • DVD • ATI 5650 1 ปี 15,900 <<<< แรงครบมากๆ
                      (AMD) ACER AS4552G-N662G50MN/C005 N660 3.0GHz. • 14.1 • 2GB/1066 • 500GB • DVD • ATI 6470 1 ปี 14,900 <<< อันนี้ราคาเบาลงมา
                      (AMD) ACER AS4253-E352G50Mnkk/C004 E-350 1.60GHz. • 14.1 • 2GB/1066 • 500GB • DVD • ATI 6310 1 ปี 13,900 <<< สุดท้ายครับ แรงกำลังดีพอใช้ครับ

ขอโทษครับที่แนะนำ Acer อย่างเดียว TT_TT" สำหรับผม ผมชอบเพราะมันถูกดีแรงดี(ฮา)
                      ขอบคุณครับ
                      ^^ ครับ ต้องขอขอบคุณท่าน Umbrella กับท่าน indyssss มากๆครับที่ช่วยตอบ
                      Last edited by runshana; 7 Mar 2011, 01:22:08.

Comment

• ขอบคุณบ่อยจังเขิลล

Comment

• คนมีน้ำใจต้องขอบคุณ ขอบคุณแล้วขอบคุณเล่า แต่ละครั้งที่ขอบคุณแสดงถึงความจริงใจ
                          ผมจริงใจที่จะขอบคุณพวกคุณที่มีน้ำใจครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ พอดีผมจะทำร้านnet แต่ไม่เล่นเกมส์นะครับ จะทำซัก5เครื่องserv อีกหนึ่งตัว กะลังคิดอยู่ว่าจะเอาเป็นแชร์HDD หรือแยกHDD ดีเพื่อประหยัดที่จะต้องลงวินโดว์และสแกนไวรัสแท้อะครับ อยากได้งบอยู่ที่ไม่เกิน9000รวมจอ แต่เครื่องsrevนี่แนะนำเป็นตัวไหนดีครับรบกวนหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
                              ขอบคุณบ่อยจังเขิลล
                              แฮ่ๆ ต้องขอบคุณทุกครั้งที่ มีคนช่วยเหลือสิครับ แฮ่ๆ
                              คนมีน้ำใจต้องขอบคุณ ขอบคุณแล้วขอบคุณเล่า แต่ละครั้งที่ขอบคุณแสดงถึงความจริงใจ
                              ผมจริงใจที่จะขอบคุณพวกคุณที่มีน้ำใจครับ ขอบคุณครับ
                              ขอบคุณเช่นกันครับ แฮะๆ
                              Originally posted by sigumsad View Post
                              ขอสอบถามหน่อยครับ พอดีผมจะทำร้านnet แต่ไม่เล่นเกมส์นะครับ จะทำซัก5เครื่องserv อีกหนึ่งตัว กะลังคิดอยู่ว่าจะเอาเป็นแชร์HDD หรือแยกHDD ดีเพื่อประหยัดที่จะต้องลงวินโดว์และสแกนไวรัสแท้อะครับ อยากได้งบอยู่ที่ไม่เกิน9000รวมจอ แต่เครื่องsrevนี่แนะนำเป็นตัวไหนดีครับรบกวนหน่อยครับ
                              แนะนำ เป็นแบบ DiskLess เลยครับ แชร์HDD ไปเลย เพราะเล่นเน็ต ใช้ทรัพยากรณ์เครื่องแม่ไม่มากหรอกครับ
                              ตามนี้เลยนะครับ
                              LED 20'' ACER (G205HLABD) LED 1600x900 • 5ms • 250 cd/㎡ • DRC : 12M:1 3,490 +เมาส์คีบอร์ดลำโพง 510 = 4000
                              Sempron LE-140 2.70 GHz. 1,140
                              ASROCK 880GMH/USB3.0 R2.0 2,670
                              2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 670
                              550 W POWER MONSTER (PM550W) 550w / Max 2 ปี 490 +Case 510 = 1000
                              รวม 9480 บาท
                              ต้องขอโทษ ที่ราคาเกินมาหน่อยครับ แต่ เวลาเอาเข้าจริง ตอนไปซื้อ ขอลดเรื่อง Case ไปใช้เล็กๆ สีสันสดใสหน่อยก็ ok ครับ เมนบอร์ด เป็นแบบรองรับ USB3 อายุยืนยาว กว่าจะได้เปลี่ยนก็อีกนานเลยครับ ^^ การ์ดออนบอรืดก็แรงพอเพียง จะเล่นเกมส์ออนไลน์ได้ด้วย แม้จะไม่ต้องการครับ ฮา
                              ต่อไป อีกเซ็ทหนึ่งนะครับ ตัวนี้เร่งความแรง CPU ลดบอร์ด
                              LED 20'' ACER (G205HLABD) LED 1600x900 • 5ms • 250 cd/㎡ • DRC : 12M:1 3,490 +เมาส์คีบอร์ดลำโพง 510 = 4000
                              Athlon II X2 245 2.90 GHz. 1,720
                              ASROCK M3A785GM-LE 1,840
                              2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 670
                              550 W POWER MONSTER (PM550W) 550w / Max 2 ปี 490 +Case 510 = 1000
                              รวม9230 บาท
                              ครับ เซ็ทนี้ ก็แรงกว่าเซ็ทแรกในการทำงานครับผม พอเพียงและเพียงพอกับทุกอย่าง แต่บอร์ดไม่มี USB3 นะครับผม ความสามารถ กำลังดี ครับ เช่นเดิม ว่าผมเผื่อค่าเมาส์คีบอร์ดและเคสไปครับ ถ้าลดราคาได้ ก็เท่าทุน หรือต่ำกว่าแน่นอน ยิ่งซื้อ5 เครื่องด้วย สบายๆครับผม

ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ เอา CPU ชุดแรก และ MB ชุด2 ครับ จะมีเงินไปเพิ่มเว็ปแคมไว้ให้สาวๆเล่นสนุกสนานกับเคสน่ารักๆไว้ล่อสาวๆครับผม

มีอะไรสงสัยถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• ขอโทษทีครับพอดีตอนนี้ผมกำลังอยากซื้อ PC ใหม่ รบกวนช่วบจัดสเปกให้ผมทีครับ (ผมไม่ค่อยมีความรู้ใช้เป็นอย่างเดียว - -") รายละเอียดมีดังนี้นะครับ
                                งบประมาณ 25,000 ซื้อใหม่ทุกอย่างตั้งแต่ pc, จอ คีย์บอร์ด เมาท์ แล้วก็ลำโพงครับ โดยผมเน้นการใช้โหลดบิท,เล่นเน็ต,แล้วก็เกมส์โดยที่เล่นบ่อยๆก็ pes ครับ ซึ่งตัวผมอยากได้เป็น i5 แล้วก็หน้าจอสัก 21" พอจะจัดได้ไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

Working...
                                X