Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณครับ พอดีผมPMไปอีกอันรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by kokukung View Post
      ขอโทษทีครับพอดีตอนนี้ผมกำลังอยากซื้อ PC ใหม่ รบกวนช่วบจัดสเปกให้ผมทีครับ (ผมไม่ค่อยมีความรู้ใช้เป็นอย่างเดียว - -") รายละเอียดมีดังนี้นะครับ
      งบประมาณ 25,000 ซื้อใหม่ทุกอย่างตั้งแต่ pc, จอ คีย์บอร์ด เมาท์ แล้วก็ลำโพงครับ โดยผมเน้นการใช้โหลดบิท,เล่นเน็ต,แล้วก็เกมส์โดยที่เล่นบ่อยๆก็ pes ครับ ซึ่งตัวผมอยากได้เป็น i5 แล้วก็หน้าจอสัก 21" พอจะจัดได้ไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
      งบ 25000 จอ 21นิ้ว นี่ ได้ครับผม ตามนี้เลย
      I5 2400 3.10 GHz. 6,190
      GIGABYTE P67A-UD3 4,390 ถ้าของหมด เป็น GIGABYTE H67M-UD2 3,690
      500 GB. PC WESTERN (BLUE 32/MB) 1,490
      LG (GH-22NP21) 570
      600w POWERX STANDARD 600w / 80% 3 ปี 2,190
      GALAXY PCI-E GTS450/1GB 3,790
      4 GB. PC DDR3-1600 KINGSTON HYPER-X (KHX1600C9D3K2) 1,850
      LED 21.5'' ACER (S221HQLBD) LED 1920x1080 • 5ms • 250 cd/㎡ • DCR : 12M:1 3 ปี 4,450
      เมาส์คีบอร์ดลำโพงกล้องหูฟัง 1000 บาท
      รวม 25920 บาท แรงแบบครบๆ ไม่ต้องเพิ่มอะไรอีกแล้ว สำหรับ ความต้องการของท่านครับผม PSU อาจลดเป็น RaidMax 630 Watt หรือ Nox 630Watt ก็ได้ครับผม ถูกกว่า ดีพอกัน เงินที่เกินมานี้ ผมเผื่อราคา พวกหูฟังกล้อง เข้าไปด้วยนะครับผม ต่อเขาลดให้แน่นอนครับ ถ้าไม่ไหวยังไงบอกอีกทีนะครับ
      Originally posted by sigumsad View Post
      ขอบคุณครับ พอดีผมPMไปอีกอันรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
      ครับผม ตอบไปแล้วนะครับ

Comment

• ช่วยดันครับบ + +

Comment

• ขอบคุณครับพอดีผมพึ่งเริ่มจับธุรกิจนี้กะลังจะเคลียร์เรื่องnet ให้เส็ดแล้วจะไปลุยเรื่องร้านกาแฟต่อ เหนื่อยจริง

Comment

• แวะมาช่วยดัน เมื่อไร กระทู้นี้จะปักหมุดสักทีน๊า

Comment

• Originally posted by xerberos View Post
              แวะมาช่วยดัน เมื่อไร กระทู้นี้จะปักหมุดสักทีน๊า
              ผมว่าไม่ปักก็ดีนะ เพราะมังนทำให้กระทู้วิ่งตลอด เป็นที่สังเกตุเห็นได้ง่าย จะได้ดูรู้ด้วยว่ามีความเคลื่อนไหวตลอด

เพราะจัดสเปคคอมมันเปลี่ยนกันอาทิตย์ต่ออาทิตย์เลย คนเลยจะได้อ้างอิงได้ บางทีบางเว็บมีแบบนี้แต่ปักหมุดไว้ไม่เเก้ตั้งแต่ปี 2008 ก็จะทำให้งงๆ

ตามๆกันไป

Comment

• สบายดีไหมครับ (กระทู้นี้ไม่มีตกจรีงๆ)

งานนี้ไม่ได้มาดันมาให้ ช่วยประกอบ PC ใหม่คร้าบ Y)Y (ตัวเก่าพังไปแล้ว)

คือเคยตั้งspec ให้ตัวเอง อะครับ เลยอยากขอความเห็น หน่อย

งบ 50,000 ครับ มีจอ และ key และ mouse แล้ว

ที่อยากได้คือ INTEL แบบ ไม่ต้อง OC นะครับ(หรือจะOC ก็ได้) จุดประสงค์หลักก็คือ ดูหนัง โหลด bit ต้องการที่เก็บไฟล์ในคอมมากๆ (External มีเยอะมากครับ) แล้วก็ขอ การ์ดจอ เขียวด้วยนะครับ (แอบชอบ)
                window 7 ครับ เล่นเกมส์ บ้างครับ แต่ไม่ได้เล่นเกมส์โหด =_= (แค่ พวก NFS Hot pursuit, หนักสุดก็ crisis)

Cpu :I5-760

Mainboard :ASUS P7P55D-E

RAM :G.SKILL DDR3 4RM/1600 (2GBx2) ตัวนี้ยังไม่แน่ใจว่าจะใช้ดีรึปล่าวอะครับ ถ้ามีตัวอื่นแนะนำ บอกได้เลยนะครับ

การ์ดจอ: GIGABYTE PCI-E GTX460/1GB (OC)

PSU :Scythe Strong 700W 80Plus
                CpuCooler :Zalman CNPS10X Extreme
                Case :CM 690 II Plus II
                HDD: WD Green 2.0x1 WD Black 2.0 x1
                Cooler Sys :90 CFM x 3

ไม่มั่นใจว่า spec นี้จะราคา ประมาณ 40,000+ อยู่ไหม (จัดเมือ6 เดือนที่แล้ว )

ถ้าใครจะแนะนำ ที่ดีกว่านี้ บอกเลยนะครับ ผมซื้อวันพฤ นี้แล้ว (10/มีนา/54)

ขอบคุณมากๆเลยครับ
                ปล.อีกนิส อยากทราบว่ามีที่ไหน รับ GTS 450 ไหมครับ (จะขาย) สภาพ ใหม่ ซื้อมาเมื่อ ธันวา 53 ครับ

ปล.2 อ่อครือ ถ้ามันไม่ถึง ก็ไม่ต้องไปทำให้มันถึงนะครับ ^^" แค่ ตรงตาม spec ที่ผม บอกไว้ด้านต้นก็ พอใจแล้วครับ แต่ถ้า ได้ตามนั้นแล้ว แรงด้วยแบบที่ท่า Umbrella บอก แล้วไม่เกินงบ รบกวน จัดให้ซักดอกนะครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้วประกอบใหม่กันทั้งทีก็จัดให้หนักเลยครับ^^
                Last edited by Kinza7; 8 Mar 2011, 23:26:21.

Comment

• Originally posted by Kinza7 View Post
                  สบายดีไหมครับ (กระทู้นี้ไม่มีตกจรีงๆ)

งานนี้ไม่ได้มาดันมาให้ ช่วยประกอบ PC ใหม่คร้าบ Y)Y (ตัวเก่าพังไปแล้ว)

คือเคยตั้งspec ให้ตัวเอง อะครับ เลยอยากขอความเห็น หน่อย

งบ 50,000 ครับ มีจอ และ key และ mouse แล้ว

ที่อยากได้คือ INTEL แบบ ไม่ต้อง OC นะครับ(หรือจะOC ก็ได้) จุดประสงค์หลักก็คือ ดูหนัง โหลด bit ต้องการที่เก็บไฟล์ในคอมมากๆ (External มีเยอะมากครับ) แล้วก็ขอ การ์ดจอ เขียวด้วยนะครับ (แอบชอบ)
                  window 7 ครับ เล่นเกมส์ บ้างครับ แต่ไม่ได้เล่นเกมส์โหด =_= (แค่ พวก NFS Hot pursuit, หนักสุดก็ crisis)

RAM :G.SKILL DDR3 4RM/1600 (2GBx2) ตัวนี้ยังไม่แน่ใจว่าจะใช้ดีรึปล่าวอะครับ ถ้ามีตัวอื่นแนะนำ บอกได้เลยนะครับ

การ์ดจอ: GIGABYTE PCI-E GTX460/1GB (OC)

PSU :Scythe Strong 700W 80Plus
                  CpuCooler :Zalman CNPS10X Extreme
                  HDD: WD Green 2.0x1 WD Black 2.0 x1

ไม่มั่นใจว่า spec นี้จะราคา ประมาณ 40,000+ อยู่ไหม (จัดเมือ6 เดือนที่แล้ว )

ถ้าใครจะแนะนำ ที่ดีกว่านี้ บอกเลยนะครับ ผมซื้อวันพฤ นี้แล้ว (10/มีนา/54)

ปล.อีกนิส อยากทราบว่ามีที่ไหน รับ GTS 450 ไหมครับ (จะขาย) สภาพ ใหม่ ซื้อมาเมื่อ ธันวา 53 ครับ
                  เอ่อออออออเงิน 5หมื่นท่า่นได้เมพกว่านี้เยอะรอท่านอื่นมาจัดครับ

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
                    เอ่อออออออเงิน 5หมื่นท่า่นได้เมพกว่านี้เยอะรอท่านอื่นมาจัดครับ
                    อะนะ รอครับ >< {คือไม่ได้เปลียนมานานมาก นานๆทีก็เลยจัดหนักเลย(มั้ง)} อ่า คือ ถ้ามันไม่ถึงก็ ขอแค่ตาม Spec ที่บอกไว้ด้านบนก็ได้นะครับ ^^"

ขอบคุณมากครับ

Comment

• PSU cooler master 500w นี่ สามารถใช้ GTX 460 ได้ไหมอะครับ แบบว่า ไฟมันพอ หรือป่าว

คือ อยากจะเปลี่ยน การ์ดจอ จากเดิม asus 4770 เป็น GTX 460 อะครับ

Comment

• พอครับ แต่ปิ่มๆ

Comment

• Originally posted by taratorn View Post
                          ช่วยดันครับบ + +
                          ขอบคุณมากๆครับ
                          Originally posted by sigumsad View Post
                          ขอบคุณครับพอดีผมพึ่งเริ่มจับธุรกิจนี้กะลังจะเคลียร์เรื่องnet ให้เส็ดแล้วจะไปลุยเรื่องร้านกาแฟต่อ เหนื่อยจริง
                          พยายามต่อไปครับ สู้ๆ^^
                          Originally posted by xerberos View Post
                          แวะมาช่วยดัน เมื่อไร กระทู้นี้จะปักหมุดสักทีน๊า
                          ฮาๆ อย่างที่ท่าน Umbrella ว่าแหละครับ ได้ปักหมุดก็ไม่มีอะไรดีเท่าการวิ่งไปวิ่งมาของกระทู้ทำให้รู้ว่ามันยังไม่ตายหรอกครับ
                          Originally posted by umbrella View Post
                          ผมว่าไม่ปักก็ดีนะ เพราะมังนทำให้กระทู้วิ่งตลอด เป็นที่สังเกตุเห็นได้ง่าย จะได้ดูรู้ด้วยว่ามีความเคลื่อนไหวตลอด

เพราะจัดสเปคคอมมันเปลี่ยนกันอาทิตย์ต่ออาทิตย์เลย คนเลยจะได้อ้างอิงได้ บางทีบางเว็บมีแบบนี้แต่ปักหมุดไว้ไม่เเก้ตั้งแต่ปี 2008 ก็จะทำให้งงๆ

ตามๆกันไป
                          ตามนั้นเลยครับ
                          Originally posted by Kinza7 View Post
                          สบายดีไหมครับ (กระทู้นี้ไม่มีตกจรีงๆ)

ปล.2 อ่อครือ ถ้ามันไม่ถึง ก็ไม่ต้องไปทำให้มันถึงนะครับ ^^" แค่ ตรงตาม spec ที่ผม บอกไว้ด้านต้นก็ พอใจแล้วครับ แต่ถ้า ได้ตามนั้นแล้ว แรงด้วยแบบที่ท่า Umbrella บอก แล้วไม่เกินงบ รบกวน จัดให้ซักดอกนะครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้วประกอบใหม่กันทั้งทีก็จัดให้หนักเลยครับ^^
                          มาแล้วครับผมเงิน 50000 นี่ สบายๆเลยครับ จากที่อ่าน มีExternal เยอะแล้ว งั้นเอาไวๆไปเลยนะครับ พวกHDD ซื้อแยกข้างนอกเอาเวิร์คกว่า
                          เสป็คนี้จัดเพื่อเน้น เล่นเกมส์นะครับ ดังนั้นกินไฟเอาเรื่องเลยครับผม เดี๋ยวจัดอีกชุดสำหรับดูหนังฟังเพลงโหลดบิท ดีไหมครับ แต่เอาอันนี้งบ 50000 ไปก่อน
                          Core i7 2600K (1155) UNLOCK 10750
                          GIGABYTE GA-P67A-UD3 4390 ////ASUS P8P67 4950
                          EVGA GTX 570 SC 12700
                          WESTERN DIGITAL 1 TB WD1002FAEX SATA 3 / 64MB BLACK 2690*2 (Raid0) = 5380
                          G.SKILL DDR3 4XL/2133 (2GBX2) CL 9-9-9-24 2550
                          DVD-RW LG 24X SATA2 690
                          Case ตามชอบ 2000
                          PSU Scythe Strong 700W Plug-In 80Plus 2,950
                          รวม 41970 บาท
                          อันนี้ เหลือ 8030 ไว้ทำอย่างอื่นได้เยอะเลยครับ 570 ที่ให้ไป เพราะว่าคิดว่าเกินความจำเป็นแล้วครับ แต่ถ้าอยากได้ 580 +PSU 800Watt ก็เต็มงบพอดีครับผม^^
                          หรือถ้าจะOC ก็เอาเมนบอร์ดเทพๆไป แต่ผมคิดว่าเท่านี้พอเพียงแล้วครับ

ต่อไปนะครับ แนะนำชุดที่เหมาะสมและไม่กินพลังงานมาก เท่ากับที่ท่านต้องการ ทำงานครบเครื่องและเหลืองเงินไว้อีกเยอะครับ
                          Core i5 2400 (1155) 6190 <<<ไม่OC
                          ASUS P8H67-M LE 3090 <<<เล็กๆกินไฟไม่มาก
                          PALIT GTS 440 1GB DDR5 2950 <<< เล็กๆประหยัดไฟ เล่นเกมส์พอใช้
                          WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 2250*2 Raid0 = 4500
                          G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1600
                          DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                          Case ตามชอบ 1500
                          PSU Scythe Strong 700W Plug-In 80Plus 2,950
                          รวม 23380 บาท
                          ชุดนี้แรงและกำลังดีสำหรับการทำงานของท่านครับ ถ้ากะซื้อไว้ยาวๆ ก็เอาตัว บอร์ด GIGABYTE GA-P67A-UD3P 5850 แล้วรออัพเกรดยาวๆแทนก็ได้ครับ PSU ก็ 700Watt พร้อมจนถึง 580 อยุ่แล้วครับผม^^ สนใจชุดไหนเลือกเลยครับ อยากแก้ตรงไหนบอกเลย

ราคา TK ครับผม
                          Originally posted by umbrella View Post
                          ฮาๆ ผมเห็นการใช้งานของเขาแล้ว อยากจะให้แค่งบ 18000 จริงๆนะเนี่ย
                          Originally posted by Kinza7 View Post
                          อะนะ รอครับ >< {คือไม่ได้เปลียนมานานมาก นานๆทีก็เลยจัดหนักเลย(มั้ง)} อ่า คือ ถ้ามันไม่ถึงก็ ขอแค่ตาม Spec ที่บอกไว้ด้านบนก็ได้นะครับ ^^"

ขอบคุณมากครับ
                          ตอบแล้วครับ ขอโทษที่ตอบช้าครับผม
                          Originally posted by mooaomsin View Post
                          PSU cooler master 500w นี่ สามารถใช้ GTX 460 ได้ไหมอะครับ แบบว่า ไฟมันพอ หรือป่าว

คือ อยากจะเปลี่ยน การ์ดจอ จากเดิม asus 4770 เป็น GTX 460 อะครับ
                          ได้ครับ ปิ่มๆ ตามที่ท่าน umbrella ว่ามาครับ 460 กินไฟเยอะ ควรกระโดดไป 600 Watt ได้แล้วครับ
                          พอครับ แต่ปิ่มๆ
                          ขอบคุณท่านumbrella ที่ช่วยตอบเช่นเคยนะครับผม

Comment

• ขอเล่านิดหน่อยนะครับ เมื่อวานผมจัดสเปคคอมเสร็จผมก็ไปเดินเลือกซื้อที่ฟอร์จูน
                            (ที่พันทิพไม่ค่อยสะดวกและไม่มีเวลาไปเท่าไหร่)
                            ก็เดินๆไปสำรวจราคาร้านต่างๆเกี่ยวกับสเปคตัวเอง (สเปคอื่นไม่ได้ดูมา)
                            เลยเอาราคามาฝากครับ ราคาของเมื่อวาน

Core i3-540 : 3,650 - 3,890 บาท
                            ASRock H55M-LE : 1,900 - 2,090 บาท
                            Kingston 4G/1333 Dual Ch. : 1,450 - 1,490 บาท
                            WD Blue 320GB SATA II : 1,100 บาท (เท่ากันแทบจะทุกร้าน)
                            VGA อันดับ 1 : HIS HD 5770 IceQ 5 Turbo 1G/DDR5 : ไม่มีครับที่ฟอร์จูน ร้านไหนๆก็ไม่มีขาย
                            Raidmax RX-530SS : 1,450 - 1,550 บาท
                            Case หลัก : ThermalTake V3 BE : ไม่มีครับเช่นกันครับที่ฟอร์จูน
                            DVD LG 22X Box SATA : 650 - 690 บาท
                            VGA สำรอง : Powercolor HD 5770 PCS+ Vortex Edition : 4,870 บาท (ราคาเงินสดบางร้าน) แต่ส่วนใหญ่ขายที่ 4,970 บาท
                            Case สำรอง : Coolermaster Elite 310 : 1,160 บาท - 1,350 บาท

ซึ่งราคาก็ผิดไปจากที่คิดไว้ไม่มากเท่าไหร่ แต่ของหลายอย่างที่จัดสเปคไปตอนแรกก็ไม่มีขาย
                            (และอย่างที่บอก ไอ้ผมเองก็ไม่มีเวลาจะไปพันทิพซะด้วย ไปฟอร์จูนมันใกล้ดี) เมื่อวานเลยได้
                            เคสของ Coolermaster มาในราคา 1,160 บ. มาอย่างเดียว

ทีนี้มาถึงคำถามครับ
                            1. ผมเดินไปถามเรื่อง power supply มาว่ามี Raidmax แบบ 630 วัตต์มั๊ย ซึ่งบางร้านก็ตอบ
                            ว่ามีแต่ 530 วัตต์แล้วก็ข้ามไป 730 วัตต์เลย ผมเลยกะว่าจะเอา 530 วัตต์มาใช้ ไม่ทราบว่ามัน
                            จะพอไหมครับ? (กับสเปคด้านบน)

2. มี พนง.อีกร้านเค้าบอกว่า มีคนซื้อ Raidmax ไปพอสองเดือนเค้าก็เอามาเปลี่ยนเป็นอีกยี่ห้อไป
                            เลย เลยอยากทราบข้อเท็จจริงหน่อยครับ ว่า Raidmax มันดีหรือไม่ดียังไง ?

ขอบคุณครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

Kamsahamnida!! ^^

Comment

• 2. มี พนง.อีกร้านเค้าบอกว่า มีคนซื้อ Raidmax ไปพอสองเดือนเค้าก็เอามาเปลี่ยนเป็นอีกยี่ห้อไป
                                เลย เลยอยากทราบข้อเท็จจริงหน่อยครับ ว่า Raidmax มันดีหรือไม่ดียังไง ?
                                .

สำหรับผมว่าดีนะ ขนาดปลั๊กระเบิดมันยังไม่เป็นอะไรเลย 5555ไอ raidmax 530เหนี่ยครับ

Comment

Working...
                                X