Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by runshana View Post
    ขอบคุณมากๆครับ

พยายามต่อไปครับ สู้ๆ^^

ฮาๆ อย่างที่ท่าน Umbrella ว่าแหละครับ ได้ปักหมุดก็ไม่มีอะไรดีเท่าการวิ่งไปวิ่งมาของกระทู้ทำให้รู้ว่ามันยังไม่ตายหรอกครับ

ตามนั้นเลยครับ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ กระทู้นี้บันไซ!!!

Originally posted by runshana View Post
    มาแล้วครับผมเงิน 50000 นี่ สบายๆเลยครับ จากที่อ่าน มีExternal เยอะแล้ว งั้นเอาไวๆไปเลยนะครับ พวกHDD ซื้อแยกข้างนอกเอาเวิร์คกว่า
    เสป็คนี้จัดเพื่อเน้น เล่นเกมส์นะครับ ดังนั้นกินไฟเอาเรื่องเลยครับผม เดี๋ยวจัดอีกชุดสำหรับดูหนังฟังเพลงโหลดบิท ดีไหมครับ แต่เอาอันนี้งบ 50000 ไปก่อน
    Core i7 2600K (1155) UNLOCK 10750
    GIGABYTE GA-P67A-UD3 4390 ////ASUS P8P67 4950
    EVGA GTX 570 SC 12700
    WESTERN DIGITAL 1 TB WD1002FAEX SATA 3 / 64MB BLACK 2690*2 (Raid0) = 5380
    G.SKILL DDR3 4XL/2133 (2GBX2) CL 9-9-9-24 2550
    DVD-RW LG 24X SATA2 690
    Case ตามชอบ 2000
    PSU Scythe Strong 700W Plug-In 80Plus 2,950
    รวม 41970 บาท
    อันนี้ เหลือ 8030 ไว้ทำอย่างอื่นได้เยอะเลยครับ 570 ที่ให้ไป เพราะว่าคิดว่าเกินความจำเป็นแล้วครับ แต่ถ้าอยากได้ 580 +PSU 800Watt ก็เต็มงบพอดีครับผม^^
    หรือถ้าจะOC ก็เอาเมนบอร์ดเทพๆไป แต่ผมคิดว่าเท่านี้พอเพียงแล้วครับ

ต่อไปนะครับ แนะนำชุดที่เหมาะสมและไม่กินพลังงานมาก เท่ากับที่ท่านต้องการ ทำงานครบเครื่องและเหลืองเงินไว้อีกเยอะครับ
    Core i5 2400 (1155) 6190 <<<ไม่OC
    ASUS P8H67-M LE 3090 <<<เล็กๆกินไฟไม่มาก
    PALIT GTS 440 1GB DDR5 2950 <<< เล็กๆประหยัดไฟ เล่นเกมส์พอใช้
    WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 2250*2 Raid0 = 4500
    G.SKILL DDR3 4XL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 1600
    DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
    Case ตามชอบ 1500
    PSU Scythe Strong 700W Plug-In 80Plus 2,950
    รวม 23380 บาท
    ชุดนี้แรงและกำลังดีสำหรับการทำงานของท่านครับ ถ้ากะซื้อไว้ยาวๆ ก็เอาตัว บอร์ด GIGABYTE GA-P67A-UD3P 5850 แล้วรออัพเกรดยาวๆแทนก็ได้ครับ PSU ก็ 700Watt พร้อมจนถึง 580 อยุ่แล้วครับผม^^ สนใจชุดไหนเลือกเลยครับ อยากแก้ตรงไหนบอกเลย

ราคา TK ครับผม

ขอบพระคุณมากครับ รายละเอียด อยู่ใน PM แล้วครับ ติดใจชุดที่ 2 ขึ้นมาทันใด (50,000 เกินไปจรีงๆ+_+)

Originally posted by runshana View Post
    ฮาๆ ผมเห็นการใช้งานของเขาแล้ว อยากจะให้แค่งบ 18000 จริงๆนะเนี่ย
    อ่าครับ ผมเอางบขึ้นก่อนเลยครับ (กลัวไม่พอ) พึ่งรู้ว่า ตัวเองใช้คอมราคาไม่ถึง 20k =_=

ตอบแล้วครับ ขอโทษที่ตอบช้าครับผม
    ไม่ช้าเลยครับไม่ช้าเลย เร็วสุดขีด >< ขอบคุณครับ

ขอบคุณท่านumbrella ที่ช่วยตอบเช่นเคยนะครับผม
    สุดท้ายนี้ขอ ขอบคุณ ท่าน Runshana กับ ท่าน Umbrella ด้วยนะครับ

ถ้าอีก 3เดือนหลังจากกลับมาจากต่างประเทศรอ ตอนนั้นแล้่วค่อยซื้อดีก่าไหมนี่?

Comment

• Originally posted by oNuKuBo View Post
      ขอเล่านิดหน่อยนะครับ เมื่อวานผมจัดสเปคคอมเสร็จผมก็ไปเดินเลือกซื้อที่ฟอร์จูน
      (ที่พันทิพไม่ค่อยสะดวกและไม่มีเวลาไปเท่าไหร่)
      ก็เดินๆไปสำรวจราคาร้านต่างๆเกี่ยวกับสเปคตัวเอง (สเปคอื่นไม่ได้ดูมา)
      เลยเอาราคามาฝากครับ ราคาของเมื่อวาน

Core i3-540 : 3,650 - 3,890 บาท
      ASRock H55M-LE : 1,900 - 2,090 บาท
      Kingston 4G/1333 Dual Ch. : 1,450 - 1,490 บาท
      WD Blue 320GB SATA II : 1,100 บาท (เท่ากันแทบจะทุกร้าน)
      VGA อันดับ 1 : HIS HD 5770 IceQ 5 Turbo 1G/DDR5 : ไม่มีครับที่ฟอร์จูน ร้านไหนๆก็ไม่มีขาย
      Raidmax RX-530SS : 1,450 - 1,550 บาท
      Case หลัก : ThermalTake V3 BE : ไม่มีครับเช่นกันครับที่ฟอร์จูน
      DVD LG 22X Box SATA : 650 - 690 บาท
      VGA สำรอง : Powercolor HD 5770 PCS+ Vortex Edition : 4,870 บาท (ราคาเงินสดบางร้าน) แต่ส่วนใหญ่ขายที่ 4,970 บาท
      Case สำรอง : Coolermaster Elite 310 : 1,160 บาท - 1,350 บาท

ซึ่งราคาก็ผิดไปจากที่คิดไว้ไม่มากเท่าไหร่ แต่ของหลายอย่างที่จัดสเปคไปตอนแรกก็ไม่มีขาย
      (และอย่างที่บอก ไอ้ผมเองก็ไม่มีเวลาจะไปพันทิพซะด้วย ไปฟอร์จูนมันใกล้ดี) เมื่อวานเลยได้
      เคสของ Coolermaster มาในราคา 1,160 บ. มาอย่างเดียว

ทีนี้มาถึงคำถามครับ
      1. ผมเดินไปถามเรื่อง power supply มาว่ามี Raidmax แบบ 630 วัตต์มั๊ย ซึ่งบางร้านก็ตอบ
      ว่ามีแต่ 530 วัตต์แล้วก็ข้ามไป 730 วัตต์เลย ผมเลยกะว่าจะเอา 530 วัตต์มาใช้ ไม่ทราบว่ามัน
      จะพอไหมครับ? (กับสเปคด้านบน)

2. มี พนง.อีกร้านเค้าบอกว่า มีคนซื้อ Raidmax ไปพอสองเดือนเค้าก็เอามาเปลี่ยนเป็นอีกยี่ห้อไป
      เลย เลยอยากทราบข้อเท็จจริงหน่อยครับ ว่า Raidmax มันดีหรือไม่ดียังไง ?

ขอบคุณครับ
      ในการใช้งานปกติ มันก็พอดีๆใช้ได้ครับแต่เวลาโหลดหนักๆ พวกทำงานหนักๆ แล้ว PSU ดันปล่อย ไฟพิคต่ำสุดไป มันจะเกิดปรากฏการแต๊บได้ครับผม
      เท่าที่คำนวนคร่าวๆมันก็หมดก๊อกพอดีเลยครับ
      จ่ายต่ำสุด 80% ของ 530Watt = 424 Watt
      ตอนฟูลโหลดนะครับ CPU90Watt+Board40Watt+VGA170Watt+Ram20Watt*2+HDD20Watt+DVD20Watt+PSUกินไฟเอง10Watt
      รวม 390
      และพวกสายUSB1 สายที่เสียบเท่ากับ 5watt ก็เมาส์ คีบอร์ด แน่ๆ 2ชิ้น 10Watt เป็น 400 Watt ครับผม

พอดิบพอดีเลย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันคือช่วง FULL LOAD นะครับท่าน ถ้าท่านไม่ได้ใช้ปั่นง่าน3D ส่วนใหญ่ไม่ถึงครับ จึงตอบได้ว่า พอเพียงครับผม ^^ แค่คิดว่าอยากให้เพิ่มอีกหน่อยเท่านั้นเอง แต่ถ้าไม่ได้ 530 Watt ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับผม

Raidmax ผมว่ามันดีนะครับผมไม่เคยเจอปัญหา ใช้งานก็ดีครับ ไม่ได้งอแงหรือมีปัญหาอะไรเลย แต่ถ้าบอกว่ามันสู้พวกScythe ได้มั้ย ก็คงไม่ได้หละครับ(ราคาต่างกันก็เยอะ)
      ต้องถามว่า ร้านค้านั้น เขาพยายามจะขายตัวอื่นให้หรือป่าว หรือเขาแนะนำจากใจจริงๆ ต้องดูที่ของที่เค้าขายด้วยครับผม

ครับสุดท้าย ก็ฝากขอบคุณที่เดินเช็คของที่ฟอร์จูนมาให้มากๆครับ เป็นน้ำใจงามๆที่ได้รับจากท่าน ขอบคุณจริงๆครับ จะได้แนะนำท่านอื่นที่ไปฟอร์จูนต่อได้ ขอบคุณครับ

Originally posted by eddos View Post
      ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

Kamsahamnida!! ^^
      ยินดีครับผม ^^
      ว่าแต่
      Kamsahamnida!! << แปลว่าอะไรหรอครับ =o='

Originally posted by umbrella View Post
      .

สำหรับผมว่าดีนะ ขนาดปลั๊กระเบิดมันยังไม่เป็นอะไรเลย 5555ไอ raidmax 530เหนี่ยครับ
      ใช่ครับ ฮาๆๆ Raidmax ไม่ดี คนบอกอาจจะเจอประสพการณ์ไม่ดีมาก็ได้ครับ ต้องดูท่าทีคนขายอีกทีด้วย
      Originally posted by Kinza7 View Post
      เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ กระทู้นี้บันไซ!!!

ขอบพระคุณมากครับ รายละเอียด อยู่ใน PM แล้วครับ ติดใจชุดที่ 2 ขึ้นมาทันใด (50,000 เกินไปจรีงๆ+_+)

อ่าครับ ผมเอางบขึ้นก่อนเลยครับ (กลัวไม่พอ) พึ่งรู้ว่า ตัวเองใช้คอมราคาไม่ถึง 20k =_=

ไม่ช้าเลยครับไม่ช้าเลย เร็วสุดขีด >< ขอบคุณครับ

สุดท้ายนี้ขอ ขอบคุณ ท่าน Runshana กับ ท่าน Umbrella ด้วยนะครับ

ถ้าอีก 3เดือนหลังจากกลับมาจากต่างประเทศรอ ตอนนั้นแล้่วค่อยซื้อดีก่าไหมนี่?
      ตอบเลยนะครับ
      ขอบคุณท่านครับที่เข้ามาเยี่ยมชม และตอบทุกคำที่ผมตอบไป (ซึ้งมากๆTT^TT ขอบคุณครับ)
      ส่วนคำถามที่ถามว่า ควรซื้อหลังจาก 3เดือนให้หลังมั้ย ก็อยากแนะนำว่า ควรครับ
      เพราะยังไง ซื้อมาตั้งทิ้งไว้ก็มีฝุ่นเข้ามากกว่า ถ้าซื้อมาแล้วใช้งานก็ค่อยซื้อครับผม
      จริงๆที่สำคัญไม่ใช่ฝุ่นแต่เป็น ประกันครับ ประกันมันนับหลังซื้อครับ เสียดายประกันเฉยๆถ้าไม่ได้ใช้ครับผม

ว่าแต่ไปต่างประเทศเลยเหรอครับท่าน O_o
      ขอให้เดินทางปลอดภัยมีแต่ความสุขนะครับผม และขอให้เก็งกิ(สุขภาพดี) ด้วยนะครับ
      Last edited by runshana; 9 Mar 2011, 12:11:07.

Comment

• ผมเข้าห้องนี้จะอ่านที่ปักหมุดก่อนแล้วค่อยอ่านกระทู้ต่างๆครับ ส่วนกระทู้นี้ทำให้ทราบว่้า ถ้าเรามีงบเท่านี้จะได้ประมาณไหน ใช้ทำอะไรได้บ้าง สำคัญมากครับ ยกตัวอย่าง มีช่างคอมแถวบ้านมาเล่าให้ฟังว่า พ่อแม่ไปซื้อคอม 3-4 พันมาให้ลูกเล่น เห็นมือ2ถูกดี(คือพ่อแม่ไม่ค่อยมีกำลังทรัพย์ครับ) ปรากฏว่าสภาพไปไม่ไหวแล้ว ข้างในโบราณทั้งนั้น เด็กก็อยากจะเล่นเกมส์ ช่างเปิดดูหงายท้อง เรียกว่าซื้อไส้ในทั้งหมดเหลือเคสกะPSUติดเคสเท่านั้น สมมตินะครับว่าถ้าพ่อแม่ได้บังเอิญมาอ่านกระทู้นี้ก็คงทราบคร่าวๆว่าต้องมีงบเท่าไหร่ ถึงได้ตามความต้องการ
        ปล. -ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม ผมก็อาศัยเวปนี้แหละครับ
        - runshana เป็นกำลังใจให้นะครับ ซื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่ซื่อครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ คิดว่าน่าจะไหวอยู่
          Last edited by kokukung; 9 Mar 2011, 20:40:27.

Comment

• Athlon II X4 640 3.0 GHz. 3,270
            500 GB. WESTERN (BLUE) 1,190
            2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 670 *2=1340
            DVD-RW ให้งบไม่เกิน 800
            HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 2,790
            รวม 9390

มีงบ 13000 บาท เหลือประมาณ 3000 (เผื่อราคาขึ้นลง)
            เหลือ M/B PSU CASE มีตัวไหนแนะนำมั่งครับ เพราะวันนี้ผมไปเดินพันธ์ทิพย์บางกะปิมา พวก Asrock 880GM-LE หรืออีกตัวที่แนะนำกันมาของขาดอะครับ (แต่ร้านที่ไม่เคยได้ยินมีของแฮะ เช่น ร้าน Pansonic)

รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ แล้วก็ขอหลายๆ แบบ หลายร้าน เพราะว่าชุดหลักนี้จะซื้อที่ JIB ครับมันใกล้บ้านดี

Comment

• ดันฉึกๆ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                ตอบเลยนะครับ
                ขอบคุณท่านครับที่เข้ามาเยี่ยมชม และตอบทุกคำที่ผมตอบไป (ซึ้งมากๆTT^TT ขอบคุณครับ)
                ส่วนคำถามที่ถามว่า ควรซื้อหลังจาก 3เดือนให้หลังมั้ย ก็อยากแนะนำว่า ควรครับ
                เพราะยังไง ซื้อมาตั้งทิ้งไว้ก็มีฝุ่นเข้ามากกว่า ถ้าซื้อมาแล้วใช้งานก็ค่อยซื้อครับผม
                จริงๆที่สำคัญไม่ใช่ฝุ่นแต่เป็น ประกันครับ ประกันมันนับหลังซื้อครับ เสียดายประกันเฉยๆถ้าไม่ได้ใช้ครับผม

ว่าแต่ไปต่างประเทศเลยเหรอครับท่าน O_o
                ขอให้เดินทางปลอดภัยมีแต่ความสุขนะครับผม และขอให้เก็งกิ(สุขภาพดี) ด้วยนะครับ
                ครับ ฮอนโตนี อาริกาโต้ะโคไซมัสสึ (เรียกงี้ป่าวหว่า?) หุหุ

Comment

• Originally posted by saensak View Post
                  ผมเข้าห้องนี้จะอ่านที่ปักหมุดก่อนแล้วค่อยอ่านกระทู้ต่างๆครับ ส่วนกระทู้นี้ทำให้ทราบว่้า ถ้าเรามีงบเท่านี้จะได้ประมาณไหน ใช้ทำอะไรได้บ้าง สำคัญมากครับ ยกตัวอย่าง มีช่างคอมแถวบ้านมาเล่าให้ฟังว่า พ่อแม่ไปซื้อคอม 3-4 พันมาให้ลูกเล่น เห็นมือ2ถูกดี(คือพ่อแม่ไม่ค่อยมีกำลังทรัพย์ครับ) ปรากฏว่าสภาพไปไม่ไหวแล้ว ข้างในโบราณทั้งนั้น เด็กก็อยากจะเล่นเกมส์ ช่างเปิดดูหงายท้อง เรียกว่าซื้อไส้ในทั้งหมดเหลือเคสกะPSUติดเคสเท่านั้น สมมตินะครับว่าถ้าพ่อแม่ได้บังเอิญมาอ่านกระทู้นี้ก็คงทราบคร่าวๆว่าต้องมีงบเท่าไหร่ ถึงได้ตามความต้องการ
                  ปล. -ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม ผมก็อาศัยเวปนี้แหละครับ
                  - runshana เป็นกำลังใจให้นะครับ ซื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่ซื่อครับ
                  ขอบพระคุณมากๆครับ เป็นวิทยาทารได้ดีจริงๆ ผมยินดีตอบทุกเรื่องเลยนะครับ ถ้าผมรู้
                  หวังว่าจะไม่มีคุณพ่อคุณแม่ท่านใดโดนแบบนั้นนะครับ สงสารพวกท่าน
                  Originally posted by kokukung View Post
                  ขอบคุณมากครับ คิดว่าน่าจะไหวอยู่
                  โอเคครับผม สงสัยอะไรถามได้เลยครับ
                  Originally posted by gogogokrit View Post
                  Athlon II X4 640 3.0 GHz. 3,270
                  500 GB. WESTERN (BLUE) 1,190
                  2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 670 *2=1340
                  DVD-RW ให้งบไม่เกิน 800
                  HIS ATI RADEON 5670/1GB (IceQ) 2,790
                  รวม 9390

มีงบ 13000 บาท เหลือประมาณ 3000 (เผื่อราคาขึ้นลง)
                  เหลือ M/B PSU CASE มีตัวไหนแนะนำมั่งครับ เพราะวันนี้ผมไปเดินพันธ์ทิพย์บางกะปิมา พวก Asrock 880GM-LE หรืออีกตัวที่แนะนำกันมาของขาดอะครับ (แต่ร้านที่ไม่เคยได้ยินมีของแฮะ เช่น ร้าน Pansonic)

รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ แล้วก็ขอหลายๆ แบบ หลายร้าน เพราะว่าชุดหลักนี้จะซื้อที่ JIB ครับมันใกล้บ้านดี
                  ครับ งั้นตามนี้เลยนะครับ
                  ASROCK 880GMH/USB3.0 R2.0 2,670 <<<คนละรุ่นกับตัว 880GM-LE นะครับ
                  ASUS M4A88T-M LE 2450
                  ASUS M4A88T-M/USB3 2950
                  ASUS M4A88T-M 2,590
                  ASROCK M3A785GM-LE 1,840
                  ASROCK 870 EXTREME3 2850 <<< ตัวนี้ไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดแต่มี 5670 แล้ว สบายๆ
                  ราคาราวๆนี้เลยครับ ไล่ตามระดับการแนะนำเลยนะครับ ราคาจากร้าน TKและ JIB8รับผม^^
                  Originally posted by Daniel View Post
                  ดันฉึกๆ
                  ขอบคุณมากๆครับผม
                  Originally posted by Kinza7 View Post
                  ครับ ฮอนโตนี อาริกาโต้ะโคไซมัสสึ (เรียกงี้ป่าวหว่า?) หุหุ
                  ครับ เรียกยังงั้นแหละครับ อาริกาโตะโคไซมัส ฮาาา โดโมๆ เช่นกันครับ

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
                    ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวันเพราะงานยุ่งมากๆ

Comment

• เข้ามาเล่าอีกนิดหน่อยครับ เมื่อวานไปเดินฟอร์จูนมาอีกรอบด้วยความหวังว่าจะ
                      ได้ชิ้นส่วนจากสเปคที่ต้องการ ติดไม้ติดมือกลับบ้านไปบ้างซักชิ้นสองชิ้นก็ยังดี
                      (เพราะเมื่อวานซืนซื้อได้แค่เคส) แต่พอไปถึงสรุปเหตุการณ์อย่างย่อได้ว่า

- RAM : Kingston 4GB/1333 (2GB x2 , Dual)
                      ใครจะไปซื้อแรมข้างบนนี้ที่ฟอร์จูน ไม่ต้องเสียเวลาไปนะครับ ผมไปถามมาให้ทุกร้านแล้ว ไม่มีขาย
                      ** มีร้านนึงบอกว่า ถ้าจะซื้อแรมให้รีบซื้อช่วงนี้ อาิทิตย์หน้าราคาแรมจะขึ้น (ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ลองใช้วิจารณญาณกันดูเองนะครับ)

- M/B : ASRock H55M-LE
                      ไม่มีเหมือนกันครับ ร้านติดป้ายไว้แต่ไม่มีของแทบทุกร้าน ทั้ง IT Fever, Banana IT, Hardware House ฯลฯ ดังนั้นใครเล็ง M/B นี้ไว้ไม่ต้องเสียเวลาไปฟอร์จูนช่วงนี้เลยครับ
                      (แต่ ASUS P7H55M-LX เพียบครับ ราคาอยู่ที่ 2490 บ. ใครตั้งใจไปซื้อแล้ว ได้แน่ๆ)

ส่วนอย่้่างอื่นก็พอมีครับ แต่คาดว่าราคาคงแพงกว่าราคาตลาดหรือในเว็บของร้านอื่นๆ ถ้าใครไปที่ฟอร์จูน
                      ก็ลองเลือกดูละกันครับ ส่วนผมคงต้องฝืนใจ เหนื่อยเข้าเมืองไปพันทิพย์อีกแล้ว (แก่แล้วก็แบบนี้)
                      ไว้ไปเมื่อไหร่ จะถามราคาหน้าร้านกลับมาให้ครับ
                      Last edited by oNuKuBo; 10 Mar 2011, 14:20:41.

Comment

• ตรับๆๆๆ เห้ยไม่ใช่ ดันๆๆๆๆๆ เที่ยง

Comment

• มีงบ 18000 (เพิ่มได้) รบกวนช่วยจัด Spec ค็อมเล่นเกม ทำงานกราฟฟิคหน่อย ๆ นะครับ ราคานี้ขอรวม Case(ไม่รวมจอ) และขอเป็น Tkcom หรือ Jib ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

• เรียนท่าน runshana ครับ

ผมว่าตอนนี้ ท่านrunshana น่าจะเอา spec Sandy ของท่านGoldgear มาไว้ที่หน้าแรกตามเดิมได้แล้วนะครับ

เพราะตอนนี้ค่าย mainboard ต่างๆ ก็ต่างทยอยปล่อย mainboard ล๊อตใหม่ที่ผ่านการแก้ไขออกมามากแล้วน่ะครับ
                            นี่ ล่าสุด GIGABYTE Thailand ก็ปล่อยออกมาแล้วน่ะครับ (ดูจาก facebook ของทาง GIGABYTE)

รบกวนหน่อยน่ะครับ สมาชิกท่านอื่นๆที่เข้ามาหา spec จะได้ไม่ต้องไปหาในกระทู้เก่าเอาครับ ^^

Comment

• เมษานี้ อะไรๆ คงจะเปลี่ยนไปละเนอะ...

Comment

• Originally posted by Saimonbkk View Post
                                ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
                                ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวันเพราะงานยุ่งมากๆ
                                ไม่เป็นไรครับ ดีแล้วครับ สนใจงาน งานยุ่งๆแปลว่าเงินกำลังคล่องสินะครับ ^^ ดีเลย
                                Originally posted by oNuKuBo View Post
                                เข้ามาเล่าอีกนิดหน่อยครับ เมื่อวานไปเดินฟอร์จูนมาอีกรอบด้วยความหวังว่าจะ
                                ได้ชิ้นส่วนจากสเปคที่ต้องการ ติดไม้ติดมือกลับบ้านไปบ้างซักชิ้นสองชิ้นก็ยังดี
                                (เพราะเมื่อวานซืนซื้อได้แค่เคส) แต่พอไปถึงสรุปเหตุการณ์อย่างย่อได้ว่า

- RAM : Kingston 4GB/1333 (2GB x2 , Dual)
                                ใครจะไปซื้อแรมข้างบนนี้ที่ฟอร์จูน ไม่ต้องเสียเวลาไปนะครับ ผมไปถามมาให้ทุกร้านแล้ว ไม่มีขาย
                                ** มีร้านนึงบอกว่า ถ้าจะซื้อแรมให้รีบซื้อช่วงนี้ อาิทิตย์หน้าราคาแรมจะขึ้น (ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ลองใช้วิจารณญาณกันดูเองนะครับ)

- M/B : ASRock H55M-LE
                                ไม่มีเหมือนกันครับ ร้านติดป้ายไว้แต่ไม่มีของแทบทุกร้าน ทั้ง IT Fever, Banana IT, Hardware House ฯลฯ ดังนั้นใครเล็ง M/B นี้ไว้ไม่ต้องเสียเวลาไปฟอร์จูนช่วงนี้เลยครับ
                                (แต่ ASUS P7H55M-LX เพียบครับ ราคาอยู่ที่ 2490 บ. ใครตั้งใจไปซื้อแล้ว ได้แน่ๆ)

ส่วนอย่้่างอื่นก็พอมีครับ แต่คาดว่าราคาคงแพงกว่าราคาตลาดหรือในเว็บของร้านอื่นๆ ถ้าใครไปที่ฟอร์จูน
                                ก็ลองเลือกดูละกันครับ ส่วนผมคงต้องฝืนใจ เหนื่อยเข้าเมืองไปพันทิพย์อีกแล้ว (แก่แล้วก็แบบนี้)
                                ไว้ไปเมื่อไหร่ จะถามราคาหน้าร้านกลับมาให้ครับ
                                ขอบพระคุณงามๆเลยครับ ที่แนะนำ จะได้บอกต่อว่าที่ฟอร์จูนช่วงนี้ไม่มีของครับ ส่วนราคาแรมขึ้นลงนี่ ผมบอกตรงๆ มันเหมือนหุ้นดีๆนี่แหละครับ ผมเอาแน่ไม่ได้กับมันจริงๆ แต่เดาว่า ช่วง เมษา - พฤษภาคม ราคาน่าจะแพงขึ้น เป็นแบบนั้นทุกปี
                                ส่วนบอร์ดนั้น ก็ok นะครับ น่าสนใจเช่นกัน ถ้าราคาเท่านั้น
                                ตรับๆๆๆ เห้ยไม่ใช่ ดันๆๆๆๆๆ เที่ยง
                                เอ๊ะๆ เสียงคุ้นๆ
                                Originally posted by sea little View Post
                                มีงบ 18000 (เพิ่มได้) รบกวนช่วยจัด Spec ค็อมเล่นเกม ทำงานกราฟฟิคหน่อย ๆ นะครับ ราคานี้ขอรวม Case(ไม่รวมจอ) และขอเป็น Tkcom หรือ Jib ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
                                งบ 18000 เพิ่มได้เท่าไหร่ครับ เน้นอุปกรณ์อะไรเป็นพิเศษหรือ OC มั้ยครับ ถ้าไม่ตามนี้เลยครับผม
                                Core i3 540 3.06 (1156) 3690
                                ASUS P7H55-M LX (1156) 2300
                                SAMSUNG 500GB (502HJ) 1220
                                KINGSTON 2/1333 DDR3 790*2= 1580
                                DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                                NOX Urano ll 630W 1,950
                                Case ตามชอบ 1200
                                EVGA GTX 460 1GB DDR5 SuperClocked 5900
                                รวม 18440 บาท ครับ
                                งบนี้ ได้ Spec ตามนี้เลยครับ แรงๆ อิ่มๆเลยครับผม เล่นเกมส์ปรับสูงๆได้เกือบทุกเกมส์เลย ^^ ถ้ามีอะไรสงสัยถามได้นะครับ ออร้าน TK นะครับผม
                                Originally posted by the__Nack View Post
                                เรียนท่าน runshana ครับ

ผมว่าตอนนี้ ท่านrunshana น่าจะเอา spec Sandy ของท่านGoldgear มาไว้ที่หน้าแรกตามเดิมได้แล้วนะครับ

เพราะตอนนี้ค่าย mainboard ต่างๆ ก็ต่างทยอยปล่อย mainboard ล๊อตใหม่ที่ผ่านการแก้ไขออกมามากแล้วน่ะครับ
                                นี่ ล่าสุด GIGABYTE Thailand ก็ปล่อยออกมาแล้วน่ะครับ (ดูจาก facebook ของทาง GIGABYTE)

รบกวนหน่อยน่ะครับ สมาชิกท่านอื่นๆที่เข้ามาหา spec จะได้ไม่ต้องไปหาในกระทู้เก่าเอาครับ ^^
                                ขอบคุณมากๆเลยนะครับผม เดี๋ยวจะจัดให้ทันทีเลย
                                Originally posted by XP_armor View Post
                                เมษานี้ อะไรๆ คงจะเปลี่ยนไปละเนอะ...
                                มากๆครับ สิ่งหนึ่งที่หวังให้เปลี่ยนคือ แนวคิดของคนไทยต่อสังคมครับ ..... ไทยกำลังจะจมแล้ว Helppppppp

Comment

Working...
                                X