Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดันอีกแรง ^^

Comment

• กลับมาแล้วครับ TT_TT
      ก่อนเอ่ยเลย ขอกราบขอบพระคุณทุกท่าน ที่เข้ามาช่วยตอบช่วยดันให้กระผมนะครับ ดีใจซึ้งใจมากมายเลยครับ

ตอนนี้ มีPower พร้อมตอบคำถามมากมาย แต่หายไป1เดือนไม่รู้โลกไซเบอร์เป็นยังไงบ้าง ยังมึนๆอยู่เลยครับ ฮาๆ
      กลับบ้านเกิดไร้ซึ่งเน็ต ใช้ชีวิตแบบ Offlineแต่ก็มีความสุขได้เจอหน้าพ่อแม่ญาติ แล้วชื่นใจครับผม

ส่วนราคา +ของ หน้าแรก ขอเวลา ศึกษาข้อมูลอีกหน่อยแล้วจะเริ่มอัพเดทใหม่นะครับผม

สุดท้ายก็ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับที่ เข้ามาเป็นกำลังใจให้เสมอ
      ปล. รูปที่ถ่ายจากกล้องท่าน goldgear แหล่มมากครับ เอิ้กๆ

Comment

• อ่านไม่หมดขอเก็บไว้ก่อนหล่ะกันครับ กับคนดีๆ

Comment

• ช่วยๆๆดัน ...^^

Comment

• ดันไว้ๆ

Comment

• ดันๆๆ ฮิ้วๆๆๆ อยากๆๆๆ

Comment

• Originally posted by reddevils View Post
                อ่านไม่หมดขอเก็บไว้ก่อนหล่ะกันครับ กับคนดีๆ
                ครับผม^^"
                Originally posted by lizardman2 View Post
                ช่วยๆๆดัน ...^^

Originally posted by Monzexxx View Post
                ดันไว้ๆ
                ขอบคุณทุกๆๆท่านที่ช่วยดันครับผม
                Originally posted by littlex1 View Post
                ดันๆๆ ฮิ้วๆๆๆ อยากๆๆๆ

Comment

• ดันให้ครัฟ ตกหน้าหนึ่งแล้ว ^^

Comment

• Originally posted by the__Nack View Post
                    ดันให้ครัฟ ตกหน้าหนึ่งแล้ว ^^
                    ขอบคุณมากๆเลยครับที่ช่วยดัน ซึ้งใจมากมายเลยครับท่าน^^

Comment

• ขอถามหน่อยนะครับพอดีจะชื้อคอม

Set 1

CPU I3 2100 3.10 GHz.
                      Mainboard INTEL DH61WWB3 (B/P)
                      RAM 4 GB. PC DDR3-1333 KINGSTON / Dual
                      HDD 500 GB. PC WESTERN (BLUE)
                      Graphic HIS ATI RADEON 5750/1GB. ICooler IV
                      PSU POWER (FULL) 530W. RAIDMAX
                      Optical Device LG GH22NS 22x SATA
                      Case Cooler Master Elite 310

Set 2
                      CPU AMD Phenom II X2 560
                      Mainboard Gigabyte GA-MA770T-UD3
                      RAM 4 GB. PC DDR3-1333 KINGSTON / Dual
                      Graphic HIS ATI RADEON 5750/1GB. ICooler IV
                      PSU POWER (FULL) 530W. RAIDMAX
                      Optical Device LG GH22NS 22x SATA

สอง เซตนี้ อันไหนดีกว่าอ่ะครับ ดูๆอยู่

ผมใช้แบบไม่ OC เลยอ่าา แบบใช้เล่นเกมเตะบอลพวก PES2011 งี้ แล้วก็เข้าเน็ตทั่วๆไป

บางครั้งก็ตัดหนังบ้าง งานโรงเรียน

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Comment

• Originally posted by zzlovers View Post
                        ขอถามหน่อยนะครับพอดีจะชื้อคอม

Set 1

CPU I3 2100 3.10 GHz.
                        Mainboard INTEL DH61WWB3 (B/P)

Set 2
                        CPU AMD Phenom II X2 560
                        Mainboard Gigabyte GA-MA770T-UD3

สอง เซตนี้ อันไหนดีกว่าอ่ะครับ ดูๆอยู่

ผมใช้แบบไม่ OC เลยอ่าา แบบใช้เล่นเกมเตะบอลพวก PES2011 งี้ แล้วก็เข้าเน็ตทั่วๆไป

บางครั้งก็ตัดหนังบ้าง งานโรงเรียน

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
                        ขอแนะนำเป็นข้อๆครับ
                        1.จากที่ท่านว่ามา 2 Set นี้ I3 2100 มีภาษีเหนือกว่าครับ (ราคาก็สูงกว่า)
                        ถ้าเอามาใช้งานคนละด้านจริงๆ แนะนำ Athlon II X4 ซะมากกว่าครับ เพราะมีหลายหัว ใช้งานหลายๆอย่างพร้อมกันได้ดีกว่าครับ

2.จากที่มองข้างต้น ท่านมีงบประมาณเท่าไหร่หรอครับ แล้วก็ การใช้งาน ถ้าไม่ได้ใช้งานกราฟฟิคสูงๆมากนัก ใช้
                        ใช้เล่นเกมส์ออนไลน์ทั่วไป กับ เล่นเกมส์ ภาพกลางๆ (Crysis2 ปรับกลาง) ลดการ์ดจอลงเหลือ
                        HIS HD4670 ICE Q 1GB DDR3 2150 หรือ HIS HD5670 1GB D5 2790 ก็พอครับผม
                        หรือ ถ้าจะ เอาดีๆไปเลย เพิ่ม PSU เป็น 630 Watt Raidmax แล้วเพิ่มการ์ดจอ เป็น POWERCOLOR 5770 1GB D5 3890 แทนครับ
                        ราคาร้าน JIB นะครับผม
                        ส่วน เมนบอร์ด ของตัว I3 ฝั่งIntel ผมไม่เคยใช้ ไม่รู้ว่ามันดีไหมนะครับ
                        แต่ตัว Mainboard ของ AMD ตัวนี้ เหมาะกับ OC มากกว่า ถ้าจะเอาแบบไม่OCมาใช้งานก็
                        ASROCK 880GM-LE 1,970
                        ASROCK M3A785GM-LE 1,740
                        แต่ถ้าไม่ชอบ Asrock ก็ ASUS M4A88T-M LE 2,390 ตัวนี้ครับ เล็กๆกระทัดรัด และมีชิพเซ็ตการ์ดจอสำรองในตัว
                        แต่ลองไปดูของจริงที่ร้าน อีกทีก็ok ครับผม

มีอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                          ขอแนะนำเป็นข้อๆครับ
                          1.จากที่ท่านว่ามา 2 Set นี้ I3 2100 มีภาษีเหนือกว่าครับ (ราคาก็สูงกว่า)
                          ถ้าเอามาใช้งานคนละด้านจริงๆ แนะนำ Athlon II X4 ซะมากกว่าครับ เพราะมีหลายหัว ใช้งานหลายๆอย่างพร้อมกันได้ดีกว่าครับ

2.จากที่มองข้างต้น ท่านมีงบประมาณเท่าไหร่หรอครับ แล้วก็ การใช้งาน ถ้าไม่ได้ใช้งานกราฟฟิคสูงๆมากนัก ใช้
                          ใช้เล่นเกมส์ออนไลน์ทั่วไป กับ เล่นเกมส์ ภาพกลางๆ (Crysis2 ปรับกลาง) ลดการ์ดจอลงเหลือ
                          HIS HD4670 ICE Q 1GB DDR3 2150 หรือ HIS HD5670 1GB D5 2790 ก็พอครับผม
                          หรือ ถ้าจะ เอาดีๆไปเลย เพิ่ม PSU เป็น 630 Watt Raidmax แล้วเพิ่มการ์ดจอ เป็น POWERCOLOR 5770 1GB D5 3890 แทนครับ
                          ราคาร้าน JIB นะครับผม
                          ส่วน เมนบอร์ด ของตัว I3 ฝั่งIntel ผมไม่เคยใช้ ไม่รู้ว่ามันดีไหมนะครับ
                          แต่ตัว Mainboard ของ AMD ตัวนี้ เหมาะกับ OC มากกว่า ถ้าจะเอาแบบไม่OCมาใช้งานก็
                          ASROCK 880GM-LE 1,970
                          ASROCK M3A785GM-LE 1,740
                          แต่ถ้าไม่ชอบ Asrock ก็ ASUS M4A88T-M LE 2,390 ตัวนี้ครับ เล็กๆกระทัดรัด และมีชิพเซ็ตการ์ดจอสำรองในตัว
                          แต่ลองไปดูของจริงที่ร้าน อีกทีก็ok ครับผม

มีอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ
                          ขอบคุณครับ สรุปน่าจะเอา i3-2100 คงเล็ง HD5670 แหละ 5750 หมด - -"

วันนี้ไปดูราคา @JIB มาแล้ว รวมหมด 18000+ เลยยังไม่ได้ชื้อ

แต่ทำไมฮาร์ดดิสก์แพงจังอ่ะ - - ตั้ง 2470 บาทแน่ะ แอบงง -*-

อืมม ขอบคุณมากๆนะครับ แต่มีอีกอย่างนึงจะถามคือ WD Green ดีไหมอ่าาา

Comment

• รบกวนสอบถามเรื่อง case Delux หน่อยครับ พอดีว่าจะซื้อคอมที่ร้าน JIB ตอนแรกเล็งcase Gview VIVA(550W) แต่ว่าที่ร้าน JIB ไม่มีขาย มีแต่case Delux เลยอยากถามว่า

1.case Delux รุ่น MF432 , รุ่น MF435 และรุ่น MF858 แตกต่างกันยังไงครับ

2.เห็นที่เวปร้านมีแต่PSUติดcase Delux450 Watt (มันรองรับการ์ดจอแยกค่ายATI สูงสุดคือตัวไหนครับ)

3.เห็นมีกระทู้แนะนำในเวปว่ามีPSUติดcaseDelux 500Wattด้วย เลยสงสัยว่าcase Deluxมีให้เลือกPSUด้วยหรือเปล่าว่าจะเอา450Wattหรือ500Watt(ถ้ามี500Wattมันรองรับการ์ดจอแยกค่ายATIสูงสุดคือตัวไหนครับ)

4.ช่วยเปรียบเทียบcase Gview Viva 550Watt กับ case Delux 450Watt (500Watt)ด้วยครับว่าน่าเล่นตัวไหน

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by zzlovers View Post
                              ขอบคุณครับ สรุปน่าจะเอา i3-2100 คงเล็ง HD5670 แหละ 5750 หมด - -"

วันนี้ไปดูราคา @JIB มาแล้ว รวมหมด 18000+ เลยยังไม่ได้ชื้อ

แต่ทำไมฮาร์ดดิสก์แพงจังอ่ะ - - ตั้ง 2470 บาทแน่ะ แอบงง -*-

อืมม ขอบคุณมากๆนะครับ แต่มีอีกอย่างนึงจะถามคือ WD Green ดีไหมอ่าาา
                              มันเป็น SATA3 ครับ ใช้คู่กับบอร์ดที่ไม่มีSATA3 ไม่ได้นะครับ ตัว HDD ที่แพงหน่ะครับ
                              ส่วน WD Green ถามว่าดีไหม มันก็ไม่เวิร์คถ้าเราจะเอามารันข้อมูลแบบเรียลไทม์ครับ เพราะมันจะประหยัดไฟซะมากกว่า
                              นึกภาพง่ายๆ ก็ อันนึงช้าแต่ประหยัดไฟ (มีกระตุกตอนเล่นเกมส์เลยทีเดียว) กับ อันนึงปกติครับผม
                              Originally posted by Jobi- View Post
                              รบกวนสอบถามเรื่อง case Delux หน่อยครับ พอดีว่าจะซื้อคอมที่ร้าน JIB ตอนแรกเล็งcase Gview VIVA(550W) แต่ว่าที่ร้าน JIB ไม่มีขาย มีแต่case Delux เลยอยากถามว่า

1.case Delux รุ่น MF432 , รุ่น MF435 และรุ่น MF858 แตกต่างกันยังไงครับ

2.เห็นที่เวปร้านมีแต่PSUติดcase Delux450 Watt (มันรองรับการ์ดจอแยกค่ายATI สูงสุดคือตัวไหนครับ)

3.เห็นมีกระทู้แนะนำในเวปว่ามีPSUติดcaseDelux 500Wattด้วย เลยสงสัยว่าcase Deluxมีให้เลือกPSUด้วยหรือเปล่าว่าจะเอา450Wattหรือ500Watt(ถ้ามี500Wattมันรองรับการ์ดจอแยกค่ายATIสูงสุดคือตัวไหนครับ)

4.ช่วยเปรียบเทียบcase Gview Viva 550Watt กับ case Delux 450Watt (500Watt)ด้วยครับว่าน่าเล่นตัวไหน

ขอบคุณครับ
                              1.ผมไม่ค่อยทราบเรื่องรุ่นของเคสนักครับ เพราะไปที่ร้าน อันไหนถูกใจคนอยากประกอบ ก็หยิบมาครับผม หรือถ้า ไม่เกี่ยงอะไรมาก ซื้อเคสถูกๆ ก็300-500 แล้วซื้อ PSU มาใส่เพิ่มก็ได้ครับ แนะนำของ Power Monster นะครับ ใช้ได้ดีเลย ในระดับของPSUราคาต่ำ
                              2.450Watt ต้องดูส่วนประกอบอื่นด้วยครับ แต่คร่าวๆ น่าจะ ใช้ได้จน 5670 ครับ
                              3.ครับ มันแล้วแต่รุ่นของเคสครับผม
                              4.ถ้าท่านไม่เกี่ยงเรื่องเคสมากนัก ก็ซื้อตัวใดก็ได้ แต่ถ้าเอาคุณภาพหน่อย เขาว่า Vivaครับผม

ปล.ส่วนตัวผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องเคสหน่ะครับ เพราะ Spec ไม่ได้High อะไร เรื่องความร้อนก็ไม่ค่อยมีปัญหา ถ้ามีปัญหากับความร้อน ตอนนั้น เคสค่อยสำคัญครับผม

สงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยครับ

Comment

• Originally posted by thapakornx View Post
                                ตามมาถามต่อ
                                ชุดนี้

Phenom II X6 1090T 3.2/9MB/125W 6890
                                ASROCK 880GM-LE 1850
                                500 GB. PC HITACHI 1,150
                                2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 720
                                LG (GH-22NS50) B/P 490
                                550 W POWER MONSTER (PM550W) 550 W
                                490 +Case300 รวม 1090
                                HIS HD4670 ICE Q 1GB DDR3 2400
                                เพิ่ม PSU : Scythe Stronger 600W ===== 2,250

สเปคนี้ รวมการ์ดจอ 14590 บาท ตัดการ์ดจอออกไปก่อน เพิ่ม psu 14440บาท

อนาคตอันยาวไกล จะเป็นอย่างไรครับ
                                ชุด cpu และ mb จะเอามา oc ได้ยาวไกลแค่ไหนครับ
                                ตั้งใจจะลงชุดน้ำพร้อมการ์ดจอครับ เปลี่ยนแรมด้วย

เดือนนี้หมดเท่านี้แล้วครับ งบน้อย

ปล.ทำไม psu มันแพงจังครับ

Originally posted by ice12653 View Post
                                RaidMax 630Watt 1700บาท
                                ใช้ตัวนี้ก็ได้ครับ แร้วเอาเงินที่เหลือไปลง vga ดีกว่า
                                ผมไปซื้อ มาแล้วนะครับ ร้าน M&D ชั้น 4 พันทิพย์ตูน้ำ
                                พอดีไปแว๊ปดูห้อง AMD เลย จัดการ์ดจอมาก่อน ลด CPU แทน ตอนแรกกะเอา phenom x6
                                ไปถึงที่ร้าน เลยจัด athlon II x2 250 มาแทนครับ

CPU โหด การ์ดจอไม่โหด เล่นเกมส์ไม่หนุก แต่ CPU ไม่โหด การ์ดจอโหด เล่นเกม สนุกกว่า
                                เลยลงการ์ดจอก่อน

CPU / Athlon II x2 250 3.0 ghz = 1890 .-
                                MB / GIGABYTE 880GA-UD3H USB 3 = 3350 .-
                                RAM / KINGSTON HYPER X 4GB/1600 = 1800 .-
                                HDD / WD Blue = 1250 .-
                                VGA / HIS 6850 *2 CrossFire = 11000 .-
                                PSU / RaidMax 630Watt = 1800 .-
                                DVD / LITEON = 690 .-

= 21,780 บาท ไม่รวมเคส

Case / Cooler Master 690 = 2500 .-

= 24,280 บาท

ไปแพงที่ เคส กับ เมนบอร์ดครับ เพราะหา 2 slot pci ไม่ได้ครับ ที่ร้านก็ยุให้เอา usb3 ก็เลย
                                เอามาเผื่ออนาคตด้วย ถ้าใช้ บอร์ด ถูกกว่านี้ กับเคสถูกก็จะลด ไปได้อีก หลายพันครับ

ตอนแรก ไปซื้อ กะจะไม่เอาเคส และเอาการ์ดจอมาตัวเดียวก่อน
                                พอมาถึงห้อง ประกอบเสร็จแล้ว ปรากฏว่า จะลงวินโดวส์อย่างไรเนี่ย ไม่มีไดร์ท DVD

เลยไป พันทิพย์ งามวงศ์วาน ไปซื้อไดรท์ DVD กะ การ์ดจออีกตัวเลย ยืมตังเพื่อนเอา ร้าน JIB
                                แล้ว เคสนี้ ก็ไม่มีตัวใหญ่ ที่ถูกกว่านี้แล้ว เลยได้ตัวนี้มา
                                ที่ร้าน มีตัวใหญ่มาก 4900 กว่าบาทเลย ไม่กล้าซื้อร้านอื่น กลัวโดนหลอก ไม่ค่อยรู้เรื่อง -*-

งบเลย บานปลายไปมากเลย จาก 15000 .-

แรงมากเลยครับ ไว้มีตัง คงจะเปลี่ยน เป็น phenom x6 แต่ต้องเก็บตังคืนเพื่อนก่อน
                                athlon ตัวนี้ เอามา OC ก็แรงขึ้นมาอีก นิด ก็เล่นเกมโหดๆ ได้ชิว อยุ่

http://3dmark.com/3dm11/1074000

ถ้าไม่ OC ความเร็ว Stock จากโรงงาน
                                ได้คะแนน ประมาณนี้

สุดท้ายนี้ก็ ขอบคุณพี่ๆ มากเลย ที่ช่วยตอบคำถามผม มากมาย
                                จนได้คอมที่ถูกใจ ครับ ใช้อีกยาวเลยทีนี้

ขอบคุณมากๆเลยครับ
                                Last edited by thapakornx; 23 Apr 2011, 17:06:42.

Comment

Working...
                                X