Announcement

Collapse
No announcement yet.

Specคอม ราคาต่างๆ ตามการใช้งาน(สำหรับผู้ต้องการประกอบเครื่องใหม่ อ่านก่อนโพสนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by thapakornx View Post
    ผมไปซื้อ มาแล้วนะครับ ร้าน M&D ชั้น 4 พันทิพย์ตูน้ำ
    พอดีไปแว๊ปดูห้อง AMD เลย จัดการ์ดจอมาก่อน ลด CPU แทน ตอนแรกกะเอา phenom x6
    ไปถึงที่ร้าน เลยจัด athlon II x2 250 มาแทนครับ

CPU โหด การ์ดจอไม่โหด เล่นเกมส์ไม่หนุก แต่ CPU ไม่โหด การ์ดจอโหด เล่นเกม สนุกกว่า
    เลยลงการ์ดจอก่อน

CPU / Athlon II x2 250 3.0 ghz = 1890 .-
    MB / GIGABYTE 880GA-UD3H USB 3 = 3350 .-
    RAM / KINGSTON HYPER X 4GB/1600 = 1800 .-
    HDD / WD Blue = 1250 .-
    VGA / HIS 6850 *2 CrossFire = 11000 .-
    PSU / RaidMax 630Watt = 1800 .-
    DVD / LITEON = 690 .-

= 21,780 บาท ไม่รวมเคส

Case / Cooler Master 690 = 2500 .-

= 24,280 บาท

ไปแพงที่ เคส กับ เมนบอร์ดครับ เพราะหา 2 slot pci ไม่ได้ครับ ที่ร้านก็ยุให้เอา usb3 ก็เลย
    เอามาเผื่ออนาคตด้วย ถ้าใช้ บอร์ด ถูกกว่านี้ กับเคสถูกก็จะลด ไปได้อีก หลายพันครับ

ตอนแรก ไปซื้อ กะจะไม่เอาเคส และเอาการ์ดจอมาตัวเดียวก่อน
    พอมาถึงห้อง ประกอบเสร็จแล้ว ปรากฏว่า จะลงวินโดวส์อย่างไรเนี่ย ไม่มีไดร์ท DVD

เลยไป พันทิพย์ งามวงศ์วาน ไปซื้อไดรท์ DVD กะ การ์ดจออีกตัวเลย ยืมตังเพื่อนเอา ร้าน JIB
    แล้ว เคสนี้ ก็ไม่มีตัวใหญ่ ที่ถูกกว่านี้แล้ว เลยได้ตัวนี้มา
    ที่ร้าน มีตัวใหญ่มาก 4900 กว่าบาทเลย ไม่กล้าซื้อร้านอื่น กลัวโดนหลอก ไม่ค่อยรู้เรื่อง -*-

งบเลย บานปลายไปมากเลย จาก 15000 .-

แรงมากเลยครับ ไว้มีตัง คงจะเปลี่ยน เป็น phenom x6 แต่ต้องเก็บตังคืนเพื่อนก่อน
    athlon ตัวนี้ เอามา OC ก็แรงขึ้นมาอีก นิด ก็เล่นเกมโหดๆ ได้ชิว อยุ่

http://3dmark.com/3dm11/1074000

ถ้าไม่ OC ความเร็ว Stock จากโรงงาน
    ได้คะแนน ประมาณนี้

สุดท้ายนี้ก็ ขอบคุณพี่ๆ มากเลย ที่ช่วยตอบคำถามผม มากมาย
    จนได้คอมที่ถูกใจ ครับ ใช้อีกยาวเลยทีนี้

ขอบคุณมากๆเลยครับ
    โอ้ววว ยินดีด้วยนะครับที่ได้คอมแล้ว ^^ แรงปรื๊ดๆเลยทีเดียว ขอให้สนุก แวะเข้ามาทักทายบ้างนะครับ
    และขอบคุณ ท่าน thapakornx กับท่าน ice12653 ที่่ช่วยตอบให้นะครับผม

Comment

• รบกวนสอบถามครับ กำลังสนใจชุดนี้จะจัดให้น้อง ใช้งานทั่วไป เล่นเนต เปิดหลายๆหน้า
      ชุด งบ 9K
      CPU Athlon II X2 265 3.3 GHz. 2260
      M/B ASUS M4A88T-M 2420
      VGA onboard HD 4250
      RAM 4GB( 2x2GB) DDRIII-1333 KINGMAX 1300
      HDD 500GB. PC WESTERN (BLUE) (3-Y) 1250
      DVD LG [GH-22NS50] BOX 590
      CASE+PSU POWER MONSTER (650W) 990+Case400 1390

Total 9120

แต่อยากจะเปลี่ยน 2 รายการคือ
      จาก M/B ASUS M4A88T-M >>>เป็น ASROCK 880GM-LE
      และ CPU Athlon II X2 265 3.3 GHz. >>>เป็น Athlon II X3 440 ราคา 2290 เอง จะคุ้มไหมครับ ไม่ OC และกะจะใช้ยาวๆเลย

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by 123go View Post
        รบกวนสอบถามครับ กำลังสนใจชุดนี้จะจัดให้น้อง ใช้งานทั่วไป เล่นเนต เปิดหลายๆหน้า
        ชุด งบ 9K
        CPU Athlon II X2 265 3.3 GHz. 2260
        M/B ASUS M4A88T-M 2420
        VGA onboard HD 4250
        RAM 4GB( 2x2GB) DDRIII-1333 KINGMAX 1300
        HDD 500GB. PC WESTERN (BLUE) (3-Y) 1250
        DVD LG [GH-22NS50] BOX 590
        CASE+PSU POWER MONSTER (650W) 990+Case400 1390

Total 9120

แต่อยากจะเปลี่ยน 2 รายการคือ
        จาก M/B ASUS M4A88T-M >>>เป็น ASROCK 880GM-LE
        และ CPU Athlon II X2 265 3.3 GHz. >>>เป็น Athlon II X3 440 ราคา 2290 เอง จะคุ้มไหมครับ ไม่ OC และกะจะใช้ยาวๆเลย

ขอบคุณครับ
        คุ้มค่าครับผม เปลี่ยนได้เลยครับ ผมก็ชอบใช้เช่นกัน 2ตัวนั้น ^^ เวลาแนะนำ ก็ชอบแนะนำ2ตัวนั้นแหละครับ
        มีอะไรอยากจะสอบถาม ถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Comment

• Originally posted by runshana View Post
          คุ้มค่าครับผม เปลี่ยนได้เลยครับ ผมก็ชอบใช้เช่นกัน 2ตัวนั้น ^^ เวลาแนะนำ ก็ชอบแนะนำ2ตัวนั้นแหละครับ
          มีอะไรอยากจะสอบถาม ถามเพิ่มได้เลยนะครับผม
          ขอบคุณครับ เหลือแค่ให้มัน ( น้อง ) ไปเลือกเคสและจอครับ

Comment

• จัด spec ให้หน่อยครับ งบ ไม่เกิน 8000 รวมจอด้วยครับ (VGA on board นะครับ , Hardisk 250 ก็ดีคับ ไม่เน้นความจุ)

ไม่เน้นเครื่องแรงมากครับ ไม่เล่นเกมหนักๆ เน้นแค่เล่นเน็ต เปิดหลายเว็บได้ ไม่ค้าง อ่ะครับ ขอบคุณครับ!!!

ปล. ขอเป็น intel นะครับ
            Last edited by goodsky; 24 Apr 2011, 01:05:30.

Comment

• Originally posted by 123go View Post
              ขอบคุณครับ เหลือแค่ให้มัน ( น้อง ) ไปเลือกเคสและจอครับ
              ครับผม ยินดีครับ มีอะไรถามเพิ่มเติมได้เลยครับผม
              Originally posted by goodsky View Post
              จัด spec ให้หน่อยครับ งบ ไม่เกิน 8000 รวมจอด้วยครับ (VGA on board นะครับ , Hardisk 250 ก็ดีคับ ไม่เน้นความจุ)

ไม่เน้นเครื่องแรงมากครับ ไม่เล่นเกมหนักๆ เน้นแค่เล่นเน็ต เปิดหลายเว็บได้ ไม่ค้าง อ่ะครับ ขอบคุณครับ!!!

ปล. ขอเป็น intel นะครับ
              เอ .... ฟังจากที่ต้องการสเป็คและงบแล้ว ลำบากหน่อยนะครับที่จะเอา 8000 บาท ก่อนอื่น อยากแนะนำ NetBook ก่อนครับ เพราะใช้งานแค่เล่นเกมสืเล่นเน็ต
              (INTEL) ACER AOD255E-13Ckk/C067 N455 1.66GHz. ? 10.1 ? 1GB/1066 ? 320GB ? GMA 1 ปี 7,990
              นี่ครับผม ราคาJIB
              แต่ถ้ายังไงก็ต้องใช้PCจริงๆ มันอาจจะต้องเกินนะครับ เพราะรวมจอเข้าไปด้วย ที่ประกอบมายังไม่ค่อยรองรับอนาคตด้วยครับ นี่Specครับผม

D-430 1.80 GHz. 1,220
              ASROCK G41M-S3 1,450
              2 GB. PC DDR3-1333 KINGMAX 690
              500 GB. PC HITACHI 1,170
              DVD 22X 600
              LED 18.5'' AOC (E940SW) LED 1366 x 768 ? 5ms ? 250 cd/m ? DCR : 2M:1 3 ปี 2,890
              รวม 8020 บาท นี่เกินมานิดหน่อยแต่ได้Spec แต่ได้สรรถนะ ดีมากๆแล้วครับ ในมือ1 HDD ก็ 500GB เลยทีเดียว แรม 2GB DDR3 สบายๆเลยครับผม พร้อมจออีกด้วย แต่ยังไม่ได้เมาส์คีบอร์ดลำโพง ซึ่งราคาอยู่ที่ราวๆ รวมๆกัน 500 บาทครับ แต่ไปซื้อที่ร้าน ไดมอนด์ ในหลืบชั้น4พันทิพท์ จะพบเมาส์+คีบอร์ดราคา 159 บาท กับลำโพง80บาทเท่านั้นครับ ประหยัดงบไปอีก ถ้าไม่ไหวจริงๆ ลดHDD เหลือ 250 GB. PC SEAGATE 990 บาทแทนครับ ก็จะได้พอดีๆ ทั้งนี้ ผมไม่อยากจะแนะนำ Spec นี้เท่าไหร่นะครับ เพราะไม่เหมาะกับปัจจุบันเลย แต่ถ้าจะเอาก็ok ครับผม มีอะไรสอบถามเพิ่มได้เลยนะครับ

Comment

• ชุดที่3 AMD X4 กับ การใช้งานแบบครบเครื่อง
                Phenom II X4 955 BLACK EDITION 4970
                ASROCK 880GM-LE/USB3 2300
                SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690
                2 GB. PC DDR3-1600 Kingmax 1150*2 = 2300
                DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                Caseตามชอบ 1400
                600w DELUX (DLP-R600) 600w / 80% 1,890
                POWERCOLOR 5770 1GB D5 4850
                รวม 20000 บาท
                Comment งบนี้ ได้ทั้ง HDDเยอะ USB3.0 การ์ดจอ ที่แรงเล่นได้ทุกเกมส์ในการปรับสูง รายละเอียดจอ 1366x768 (ยกเว้นที่ใช้ ฟิสิกซ์Xหน่ะนะ) และCPU Phenomx4 ราคา 20000 พร้อมใช้งานทุกสถานการณ์^^"

คือผมอยากถามจิงๆจังๆเลยนะคับ
                มีคนบอกว่า
                1.AMD ร้อนใช้ไปนานๆเสียไวเครมช้าเล่นไปซักปีกว่าอาการเริ่มมา
                2.กาดจอราคาแพงๆเวลาเสียเครมโครตช้าเพราะของมันน้อยไม่ค่อยสั่งมาเก็บไว้ในสต๊อกผมอยุ่ ตจว. ด้วยบางคนบอกเป็นเดือน
                3.เครื่องประกอบ เมนบอด-กาดจอ-CPU มันไม่เข้ากันถ้าต่างค่าย สมมุติ เมนบอดGIGABYTEก็ให้ใช้กาดจอGIGABYTE

ต่างคนต่างบอกใส่หูมา
                ไม่รู้จะเอายังไงดีเป็นคนคิดมากซะด้วยเวลาจะซื้ออะไรซักอย่างคือต้องเอาให้คุ้มแล้วก็ใช้ได้นาน

Comment

• Originally posted by Toeyyy View Post
                  ชุดที่3 AMD X4 กับ การใช้งานแบบครบเครื่อง
                  Phenom II X4 955 BLACK EDITION 4970
                  ASROCK 880GM-LE/USB3 2300
                  SAMSUNG 1TB (103SJ) 1690
                  2 GB. PC DDR3-1600 Kingmax 1150*2 = 2300
                  DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
                  Caseตามชอบ 1400
                  600w DELUX (DLP-R600) 600w / 80% 1,890
                  POWERCOLOR 5770 1GB D5 4850
                  รวม 20000 บาท
                  Comment งบนี้ ได้ทั้ง HDDเยอะ USB3.0 การ์ดจอ ที่แรงเล่นได้ทุกเกมส์ในการปรับสูง รายละเอียดจอ 1366x768 (ยกเว้นที่ใช้ ฟิสิกซ์Xหน่ะนะ) และCPU Phenomx4 ราคา 20000 พร้อมใช้งานทุกสถานการณ์^^"

คือผมอยากถามจิงๆจังๆเลยนะคับ
                  มีคนบอกว่า
                  1.AMD ร้อนใช้ไปนานๆเสียไวเครมช้าเล่นไปซักปีกว่าอาการเริ่มมา
                  2.กาดจอราคาแพงๆเวลาเสียเครมโครตช้าเพราะของมันน้อยไม่ค่อยสั่งมาเก็บไว้ในสต๊อกผมอยุ่ ตจว. ด้วยบางคนบอกเป็นเดือน
                  3.เครื่องประกอบ เมนบอด-กาดจอ-CPU มันไม่เข้ากันถ้าต่างค่าย สมมุติ เมนบอดGIGABYTEก็ให้ใช้กาดจอGIGABYTE

ต่างคนต่างบอกใส่หูมา
                  ไม่รู้จะเอายังไงดีเป็นคนคิดมากซะด้วยเวลาจะซื้ออะไรซักอย่างคือต้องเอาให้คุ้มแล้วก็ใช้ได้นาน
                  ตอบข้อ1นะครับ
                  AMD กับ Intel นั้น ในปัจจุบัน มันไม่ต่างกันเท่าไหร่แล้วหละครับในเรื่องคุณภาพ + ความร้อน
                  ในยุคนี้ เหลือแค่เรื่องปัจจัยเทคโนโลยี และราคาความแรงครับผม
                  ถ้างบไม่มากนัก เอาAMD คุ้มค่ากว่า แต่ถ้า งบเยอะ เอาIntel ก็OKครับ
                  เพราะยุคนี้ I5 I7Gen2 ชนะกลุ่มAthlon กับ Phenom ในเรื่องของคะแนนที่เขาวัดๆกันในเวปเยอะครับ
                  แต่เอามาใช้งานจริงๆ ของมนุษย์ทั่วไป (เล่นเกมส์ เปิดบิท เปิดเวปหลายๆหน้า เปิดเอ็ม คุยสไกป์ ใช้โหลดIDMพร้อมๆกัน) ผมว่า มันก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ ตอนลองกับ I3 540เดิม กับ AthlonII X3 กับX4 โดยถ้าเทียบกับราคา AthlonII X3 นั้นจะประหยัดเงินกว่าเยอะมากๆครับ
                  แต่ถ้าเอามาOC นี่ เขาว่าฝั่งIntel ตอนนี้ชนะขาดครับ
                  สรุป : เราก็ต้องเลือกเองครับ ว่าเราเป็นพวกหัวนิยมไหมว่าเราชอบฝั่งใดจนไม่อยากใช้อีกฝั่งหรือป่าว ถ้าไม่ ก็เปลี่ยนมาเลือกตามงบและความต้องการใช้งานแทนครับ เช่นมีงบ20000 อยากได้สเป็คในการทำหนัง ไม่ได้เล่นเกมส์มากก็เอาเงินไปลง CPU เยอะหน่อยเอาของIntel ไปเลย หรือ อยากได้ เสป็คเล่นเกมส์ก็ ลดCPUมาเอาฝั่งAMD แล้วไปเพิ่มการ์ดจอให้แรงๆแทน เป็นต้นครับ

ตอบข้อ2
                  ต้องยอมรับว่า อาจจะจริงครับผม ในข้อนั้น มีบางคนโดนไป1เดือนครึ่ง รอจนชักตายไปข้าง ถ้าซื้อ ก็ซื้อพวกที่มีศูนย์ตรงในจังหวัด จะเพอเฟ็คกว่าครับ ไม่เกิน2สัปดาห์ซะส่วนใหญ่

ตอบข้อ3
                  ไม่เกี่ยวครับ จะการ์ดจอASUS เมนบอร์ดASROCK ฮาร์ดดิสAcer แรมApacer ซีพียูAMD ก็ไม่ต่างกันครับ มันแล้วแต่เราจะเลือกมาใส่ และคุณภาพของอุปกรณ์ชิ้นนั้นๆครับ
                  ยกเว้นว่า เขาทำมาเพื่อให้มันเสริมกันเอง อันนั้นก็okครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่มีหรอกครับผม สบายใจได้

เป็นเช่นนี้แหละครับ ผมหวังว่าจะช่วยท่านได้ไม่มากก็น้อย และถ้าสนใจตรงไหน ถามเพิ่มได้ตลอดเลยนะครับยินดีตอบครับผม
                  ปล.ผมตอบแบบเป็นกลางนะครับไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใด ฮา

Comment

• Originally posted by runshana View Post
                    ตอบข้อ1นะครับ
                    AMD กับ Intel นั้น ในปัจจุบัน มันไม่ต่างกันเท่าไหร่แล้วหละครับในเรื่องคุณภาพ + ความร้อน
                    ในยุคนี้ เหลือแค่เรื่องปัจจัยเทคโนโลยี และราคาความแรงครับผม
                    ถ้างบไม่มากนัก เอาAMD คุ้มค่ากว่า แต่ถ้า งบเยอะ เอาIntel ก็OKครับ
                    เพราะยุคนี้ I5 I7Gen2 ชนะกลุ่มAthlon กับ Phenom ในเรื่องของคะแนนที่เขาวัดๆกันในเวปเยอะครับ
                    แต่เอามาใช้งานจริงๆ ของมนุษย์ทั่วไป (เล่นเกมส์ เปิดบิท เปิดเวปหลายๆหน้า เปิดเอ็ม คุยสไกป์ ใช้โหลดIDMพร้อมๆกัน) ผมว่า มันก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ ตอนลองกับ I3 540เดิม กับ AthlonII X3 กับX4 โดยถ้าเทียบกับราคา AthlonII X3 นั้นจะประหยัดเงินกว่าเยอะมากๆครับ
                    แต่ถ้าเอามาOC นี่ เขาว่าฝั่งIntel ตอนนี้ชนะขาดครับ
                    สรุป : เราก็ต้องเลือกเองครับ ว่าเราเป็นพวกหัวนิยมไหมว่าเราชอบฝั่งใดจนไม่อยากใช้อีกฝั่งหรือป่าว ถ้าไม่ ก็เปลี่ยนมาเลือกตามงบและความต้องการใช้งานแทนครับ เช่นมีงบ20000 อยากได้สเป็คในการทำหนัง ไม่ได้เล่นเกมส์มากก็เอาเงินไปลง CPU เยอะหน่อยเอาของIntel ไปเลย หรือ อยากได้ เสป็คเล่นเกมส์ก็ ลดCPUมาเอาฝั่งAMD แล้วไปเพิ่มการ์ดจอให้แรงๆแทน เป็นต้นครับ

ตอบข้อ2
                    ต้องยอมรับว่า อาจจะจริงครับผม ในข้อนั้น มีบางคนโดนไป1เดือนครึ่ง รอจนชักตายไปข้าง ถ้าซื้อ ก็ซื้อพวกที่มีศูนย์ตรงในจังหวัด จะเพอเฟ็คกว่าครับ ไม่เกิน2สัปดาห์ซะส่วนใหญ่

ตอบข้อ3
                    ไม่เกี่ยวครับ จะการ์ดจอASUS เมนบอร์ดASROCK ฮาร์ดดิสAcer แรมApacer ซีพียูAMD ก็ไม่ต่างกันครับ มันแล้วแต่เราจะเลือกมาใส่ และคุณภาพของอุปกรณ์ชิ้นนั้นๆครับ
                    ยกเว้นว่า เขาทำมาเพื่อให้มันเสริมกันเอง อันนั้นก็okครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่มีหรอกครับผม สบายใจได้

เป็นเช่นนี้แหละครับ ผมหวังว่าจะช่วยท่านได้ไม่มากก็น้อย และถ้าสนใจตรงไหน ถามเพิ่มได้ตลอดเลยนะครับยินดีตอบครับผม
                    ปล.ผมตอบแบบเป็นกลางนะครับไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใด ฮา

ตอนนี้ผมมีงบ20000เอามาเล่นเกมออฟไลพวกกินกาดจอๆสูง
                    สเปคที่ผมยกมาไอเมนบอด Asrock เค้าว่าชอบมีปัญหาจิงหรือป่าวคับ

กาดจอนี่พอเล่นเกม ครายซิสได้ยังคับ
                    แล้วเรื่องจอนี่ กี่นิ้วดีคับที่กาดจอพอจะไหว
                    Last edited by Toeyyy; 24 Apr 2011, 14:39:02.

Comment

• Originally posted by Toeyyy View Post
                      ตอนนี้ผมมีงบ20000เอามาเล่นเกมออฟไลพวกกินกาดจอๆสูง
                      สเปคที่ผมยกมาไอเมนบอด Asrock เค้าว่าชอบมีปัญหาจิงหรือป่าวคับ

กาดจอนี่พอเล่นเกม ครายซิสได้ยังคับ
                      แล้วเรื่องจอนี่ กี่นิ้วดีคับที่กาดจอพอจะไหว
                      การ์ดจอ 5770 พอเพียงสำหรับ การเล่นเกมส์ยุคปัจจุบันนี้ครับ ถ้าท่านไม่ต้องการความแรงแบบสวยสุดๆ แค่ปรับกลางๆค่อนสูง จอ1600 ก็okแล้วครับ
                      อย่างCrysis 2 ปรับกลางจอ1024 นี่ 4670 ก็เล่นสบายๆแล้วนะครับ

Asrock เท่าที่ผมใช้มายังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ประกอบให้คนอื่นไปก็หลายท่าน ยังสบายๆอยู่เลย
                      Asrock สมัยนี้เค้าก็มีคุณภาพพอตัวนะครับผม อย่าไปยึดติดกับความคิดแบบเก่าๆครับผม

งบ20000 สบายๆเลยครับ เล่นเกมส์ในปัจจุบันได้ทุกเกมส์เลยครับ
                      ถ้าจะปรับเปลี่ยนSpecใหม่ยังไงสอบถามได้นะครับผม

Comment

การ์ดจอ 5770 พอเพียงสำหรับ การเล่นเกมส์ยุคปัจจุบันนี้ครับ ถ้าท่านไม่ต้องการความแรงแบบสวยสุดๆ แค่ปรับกลางๆค่อนสูง จอ1600 ก็okแล้วครับ
                        อย่างCrysis 2 ปรับกลางจอ1024 นี่ 4670 ก็เล่นสบายๆแล้วนะครับ

Asrock เท่าที่ผมใช้มายังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ประกอบให้คนอื่นไปก็หลายท่าน ยังสบายๆอยู่เลย
                        Asrock สมัยนี้เค้าก็มีคุณภาพพอตัวนะครับผม อย่าไปยึดติดกับความคิดแบบเก่าๆครับผม

งบ20000 สบายๆเลยครับ เล่นเกมส์ในปัจจุบันได้ทุกเกมส์เลยครับ
                        ถ้าจะปรับเปลี่ยนSpecใหม่ยังไงสอบถามได้นะครับผม

AMD Phenom II X4 840 3.2 GHz >>> 3400
                        Asrock 880GM-LE >>> 1950
                        Kingston DDR3 RAM GB Bus 1333 X2 (4GB) >>> 1460
                        Gigabyte HD6850 1 GB DDR5 >>> 5790
                        HDD 1 TB SATA-II Samsung >>> 1680
                        LG DVD-RW SATA II 22X >>> 600
                        PSU Scythe Stronger 500W >>> 1950
                        Case ThermalTake V3 Black Edition >>> 1200
                        LED 21.5'' ACER (S221HQLBD) >>> 4450

ผมว่าจะเอาสเปคนี้เหละคับ
                        ไม่ทราบว่า ok ยังคับ PSU ไฟพอปะคับถ้าจะเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นจะต้องเอาวัตต์ขึ้นต่ำเท่าไหร่คับ
                        ไม่ทราบว่ามีอีเมลหรืออะไรก็ได้ที่ติดต่อกันได้สะดวกกว่านี้มั้ยคับ
                        Last edited by Toeyyy; 25 Apr 2011, 00:50:19.

Comment

AMD Phenom II X4 840 3.2 GHz >>> 3400
                          Asrock 880GM-LE >>> 1950
                          Kingston DDR3 RAM GB Bus 1333 X2 (4GB) >>> 1460
                          Gigabyte HD6850 1 GB DDR5 >>> 5790
                          HDD 1 TB SATA-II Samsung >>> 1680
                          LG DVD-RW SATA II 22X >>> 600
                          PSU Scythe Stronger 500W >>> 1950
                          Case ThermalTake V3 Black Edition >>> 1200
                          LED 21.5'' ACER (S221HQLBD) >>> 4450

ผมว่าจะเอาสเปคนี้เหละคับ
                          ไม่ทราบว่า ok ยังคับ PSU ไฟพอปะคับถ้าจะเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นจะต้องเอาวัตต์ขึ้นต่ำเท่าไหร่คับ
                          ไม่ทราบว่ามีอีเมลหรืออะไรก็ได้ที่ติดต่อกันได้สะดวกกว่านี้มั้ยคับ
                          แนะนำให้เพิ่ม PSU เป็น 600Watt ครับผม แล้วSPEC นี้จะ สมบูรณ์แบบมากทีเดียวครับผม ^^
                          อีเมลมีครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ออนเลยครับผม เพราะไม่ค่อยว่าง ต้องขออภัยนะครับผม

Comment

• รบกวนแนะนำหน่อยครับ คือ ใช้ทำงานด้านตัดต่อวีดีโอ แล้วก็ใช้งานทั่วไป งบ3หมื่น ครับอยากได้ทั้งชุด ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

แนะนำให้เพิ่ม PSU เป็น 600Watt ครับผม แล้วSPEC นี้จะ สมบูรณ์แบบมากทีเดียวครับผม ^^
                              อีเมลมีครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ออนเลยครับผม เพราะไม่ค่อยว่าง ต้องขออภัยนะครับผม
                              600 วัตต์นี้ของยี่ห้อไหนอะคับ
                              แนะนำให้ผมซักยี่ห้อสิครับ
                              ผมดูไม่เป็นซะด้วยวัตต์แท้ไม่แท้

Comment

• Originally posted by pakorn_3d View Post
                                รบกวนแนะนำหน่อยครับ คือ ใช้ทำงานด้านตัดต่อวีดีโอ แล้วก็ใช้งานทั่วไป งบ3หมื่น ครับอยากได้ทั้งชุด ช่วยแนะนำหน่อยครับ
                                รับทราบครับผม
                                จริงๆ ถ้าทำงานด้านตัดต่อVDO +งานทั่วไป ใช้งบแค่ 25000 ก็okครับผม แต่เดี๋ยวจัดให้นะครับอาจเกิน 25000 บาทมาหน่อย
                                งบ25000
                                Core i7 2600 (1155) 9550(แบบไม่ได้OCนะครับ)
                                ASUS P8H67-M (R3) 3490
                                HIS HD5670 1GB D5 2790(ที่ไม่ได้เอาการ์ดจอแรงมาก เพราะการตัดต่อVDO ใช้ CPUซะเยอะกว่า)
                                WESTERN DIGITAL 1 TB WD10EALX SATA 3 / 32MB BLUE 1990(1TBเผือเยอะๆไว้ ก็เอา1TB*2 ครับ ต่อRaid0 ช่วยให้ไวขึ้นด้วย)
                                G.SKILL DDR3 4XH/1333 (2GBX2) CL 7-7-7-21 1800*2(8GB)=3600
                                DVD-RW LG 24X SATA2 690
                                Scythe Strong 600W 80Plus 2,250
                                Case ตามชอบ 1500
                                รวม 25860 บาท
                                แค่เท่านี้ ก็พอเพียงสำหรับความต้องการของท่าน ในการทำงานที่ครบเครื่องสำหรับงานทั่วไป เปลืองไฟไม่มาก และ ตัดต่อVDO ได้เป็นอย่างดีแล้วครับผม
                                ส่งสัยหรืออย่างจะใช้งบให้หมดยังไง หรืออยากลดเพิ่มตรงไหน จะOC มั้ย นั้น ถามเพิ่มได้เลยนะครับผม

Originally posted by Toeyyy View Post
                                600 วัตต์นี้ของยี่ห้อไหนอะคับ
                                แนะนำให้ผมซักยี่ห้อสิครับ
                                ผมดูไม่เป็นซะด้วยวัตต์แท้ไม่แท้
                                อืม วัตแท้ ดูง่ายๆ ที่สุดก็ ฉลากครับ ถ้ามี 80PLUS ก็แท้ครับ แต่ต้องดูพวกตัวจ่ายไฟเฟสต่างๆอีกที
                                ส้วน PSU ก้ Scythe Strong 600W 80Plus 2,250 นี่ครับพอเพียงยัน 6870เลย แต่หมด ไม่รู้ว่าของมาหรือยัง
                                ถ้าไม่มีเอา ของ Icute ก็ok ครับ iCute PLATINUM 700W A 2,450
                                เลือกตามชอบเลยครับผม แพงมาหน่อยแต่ก็ยาวๆ

Comment

Working...
                                X