Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Hang998 View Post
    @poomnakub

ลองดูกระทู้นี้

เกี่ยวกับ winsat.exe

http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php/880548
    ขอบคุณครับ

Comment

หวัดดีครับ สาวก asus เช่นกัน

แต่มีปัญหาตรงที่ ผมใช้ Asus K42Jc มันไม่แสดงผล Nvidia 310M เลย
      ต้องทำไง ครับ บอกที (ใครที่ใช้รุ่นนี้ ทดลองมาแล้วใช้งานได้บอกด้วยนะ)

ข้อมูลเบื้องต้น ของผมนะครับ

ผมลง windows7 ultimate 64 bit [OEM] for asus (เพราะว่ามันรองรับ driver ทุกตัวที่แผ่น ติดมากับตัวเครื่อง)

ลองเข้าเกมส์ เปิดหนัง ฟังเพลง และ อัพโหลด มันก้อยัง แสดงผลออนบอร์ด Intel graphic HD เช่นเดิม

ลองวิธีจาด กระทู้แบไต๋ และ notebookspace ก้อบอกให้อัพเดทเวอร์ชั่นล่าสุด ผมก้อลอง ยิ่งเวอร์ชั่น 260.99

ลงไป เครื่องค้าง ต้องลงวินโดว์ใหม่อีก ลองอีกที ทั้งโหลด จาก nvidia โดยตรง และ เว็บไซต์ ของ asus

เหมือนเดิม แก้ไม่ได้สักที

ขอความช่วยเหลือ จากทุกคน ครับ ช่วยผมที

ผมชื้อมาตั้ง 29 พ.ย. 53 (ราคา 23800 บาท บอกตรงว่าตอนนี้ เสียดายเงินมากเลย)

ปล. โทรไปถามฝ่ายข้อมุลเทคนิค ศูนย์ asus 02-6798367-70 สายไม่ว่าง เซ็งอีก (ถ้ารุ่นนี้ ไม่สามารถทำได้ เราสามารถเปลี่ยนเป้นรุ้นใหม่ได้ไหมครับ น่าคิดนะ)

สเปคเรื่อง
      14” HD (1366x768) LED Backlight, Glare-type
      Intel Core i3-380M 2.53GHz, 3MB L3 Cache, FSB 1066MHz.
      2GB DDR3 1066MHz (2GB*1)
      500GB-5400RPM
      nVidia G310M
      1GB DDR3 VRAM
      8x Super Multi Double Layer
      802.11b/g/N(ASUS), Bluetooth 2.1+EDR
      Dos
      0.3M WebCam
      6 Cell Battery
      2 Years / 1 Year
      2.2 Kg.

Comment

Originally posted by udomo View Post

แต่มีปัญหาตรงที่ ผมใช้ Asus K42Jc มันไม่แสดงผล Nvidia 310M เลย
        ต้องทำไง ครับ บอกที (ใครที่ใช้รุ่นนี้ ทดลองมาแล้วใช้งานได้บอกด้วยนะ)

ผมลง windows7 ultimate 64 bit [OEM] for asus (เพราะว่ามันรองรับ driver ทุกตัวที่แผ่น ติดมากับตัวเครื่อง)

ลองเข้าเกมส์ เปิดหนัง ฟังเพลง และ อัพโหลด มันก้อยัง แสดงผลออนบอร์ด Intel graphic HD เช่นเดิม

ลองวิธีจาด กระทู้แบไต๋ และ notebookspace ก้อบอกให้อัพเดทเวอร์ชั่นล่าสุด ผมก้อลอง ยิ่งเวอร์ชั่น 260.99

ลงไป เครื่องค้าง ต้องลงวินโดว์ใหม่อีก ลองอีกที ทั้งโหลด จาก nvidia โดยตรง และ เว็บไซต์ ของ asus

ขอความช่วยเหลือ จากทุกคน ครับ ช่วยผมที

ผมชื้อมาตั้ง 29 พ.ย. 53 (ราคา 23800 บาท บอกตรงว่าตอนนี้ เสียดายเงินมากเลย)

ปล. โทรไปถามฝ่ายข้อมุลเทคนิค ศูนย์ asus 02-6798367-70 สายไม่ว่าง เซ็งอีก (ถ้ารุ่นนี้ ไม่สามารถทำได้ เราสามารถเปลี่ยนเป้นรุ้นใหม่ได้ไหมครับ น่าคิดนะ)

สเปคเรื่อง
        14” HD (1366x768) LED Backlight, Glare-type
        Intel Core i3-380M 2.53GHz, 3MB L3 Cache, FSB 1066MHz.
        802.11b/g/N(ASUS), Bluetooth 2.1+EDR
        Dos
        0.3M WebCam
        2.2 Kg.
        ก็น่าจะปกติแหละครับที่คุณนั้นยังใช้ไม่เกินขีดความสามารถของIntel HD Graphic มันก็เลยไม่เปลี่ยนให้ครับ ลองหาเกมส์มาเล่นดูครับ เปลี่ยนแน่ๆ

ปล.ทั้งหมดผมวิเคราะห์เอานะครับ ยังไม่เคยใช้ อิอิ ^^

Comment

<หน้าแรก>

วิธีทดสอบว่ามีการสลับการ์ดจอหรือไม่? (NVIDIA Test Tool)

Comment

Originally posted by udomo View Post

สเปคเรื่อง
            Dos
            0.3M WebCam
            2.2 Kg.
            มี2วิธี
            1. add โปรแกรมหรือเกมส์ เข้าไปไว้ในโปรไฟล์แล้วตั้ง ให้มันรันการ์ดจอแยกnvidia
            2. คลิกขวาที่ตัวชอตคัทของโปรแกรมหรือเกมส์ แล้วเลือกรันบน nvidia

Comment

Originally posted by pankungZ View Post
              ก็น่าจะปกติแหละครับที่คุณนั้นยังใช้ไม่เกินขีดความสามารถของIntel HD Graphic มันก็เลยไม่เปลี่ยนให้ครับ ลองหาเกมส์มาเล่นดูครับ เปลี่ยนแน่ๆ

ปล.ทั้งหมดผมวิเคราะห์เอานะครับ ยังไม่เคยใช้ อิอิ ^^
              โห... ขนาดยังยังไม่เต็ม อีก หราครับ เอานะ ผมจะอธิบายให้คุณฟังอีกรอบแบบแจกแจงเลย
              1. ผมได้ เปิด เพลงmp3 ผ่านวินแอม
              2. เปิดเล่น เกมส์ fifaonline
              3. เปิดหนังไฟลื dvd ผ่าน powerdvd10
              เท่านนี้ผมก่อว่า มันหนักแล้วนะ นำซ้ำ ตัวanti ก้อรันอีก มันยังไม่สัลบเลย เล่นจะเครื่องค้างไปเลยนะ

Comment

Originally posted by xsamuraix View Post
                มี2วิธี
                1. add โปรแกรมหรือเกมส์ เข้าไปไว้ในโปรไฟล์แล้วตั้ง ให้มันรันการ์ดจอแยกnvidia
                2. คลิกขวาที่ตัวชอตคัทของโปรแกรมหรือเกมส์ แล้วเลือกรันบน nvidia
                **วิธีของท่าน ผมลองแล้วครับ ตอนคลิดขวา ไม่มีคำว่า คำสั่งรันบน nvidia เลยครับ

Comment

รายงานตัว U45JC คับ อิอิ

Comment

โห... ขนาดยังยังไม่เต็ม อีก หราครับ เอานะ ผมจะอธิบายให้คุณฟังอีกรอบแบบแจกแจงเลย
                    1. ผมได้ เปิด เพลงmp3 ผ่านวินแอม
                    2. เปิดเล่น เกมส์ fifaonline
                    3. เปิดหนังไฟลื dvd ผ่าน powerdvd10
                    เท่านนี้ผมก่อว่า มันหนักแล้วนะ นำซ้ำ ตัวanti ก้อรันอีก มันยังไม่สัลบเลย เล่นจะเครื่องค้างไปเลยนะ
                    ที่ท่าน pankungZ บอกว่าไม่หนัก หมายถึง เรียกใช้งานกราฟฟิกไม่หนักครับ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ CPU เพราะ antivirus มันไม่ได้ใช้กราฟฟิกทำงานแต่อย่างใด

ผมว่าท่านลองปรับที่ Nvidia Control Panel ดูก่อนดีไหม ให้มันรันแต่ 310M ไม่ให้รัน Intel อะ

คลิกขวาที่พื้น Desktop เลือก Nvidia Control Panel ขึ้นมา แล้วไปตามที่รูปผมลงไว้อะครับ

Comment

ของคุณ udomo ไปแอดโปรแกรมใน ตัว Control ของ Nvidia เลยก้ได้คับ
                      PS ผมยังลง 260.99 ไม่ได้เลย มันหาไม่เจอ อิอิ ทำไงดีหว่า

Comment

**วิธีของท่าน ผมลองแล้วครับ ตอนคลิดขวา ไม่มีคำว่า คำสั่งรันบน nvidia เลยครับ
                        ลองดูตามนี้ครับ

ขออนุญาตอ้างอิงจากแหล่งที่มาอื่น เพื่อให้เครดิตกับเจ้าของบทความนะครับ
                        วิธีเปิดใช้NVIDIA&#174; Optimus™ technologyเเบบบ้านๆ

Comment

Originally posted by scala333 View Post
                          ของคุณ udomo ไปแอดโปรแกรมใน ตัว Control ของ Nvidia เลยก้ได้คับ
                          PS ผมยังลง 260.99 ไม่ได้เลย มันหาไม่เจอ อิอิ ทำไงดีหว่า
                          จากข้อความเดิมของกระทู้คลับเก่า ท่าน V-FrieNd เคยสอนลง Driver แบบ โมนิดหน่อย ก็ลงได้แล้วครับ ผมขออนุญาตอ้างอิงกระทู้ของเค้าให้ท่านลองอ่านดูแล้วกันครับ

[Optimus] ไดร์เวอร์การ์ดจอ Intel 15.​17.​12.​64.​2226 และ Nvidia 260.99

Comment

Originally posted by Optimus>| View Post

ปัญหาไม่สลับการ์ดจอ (โปรดอ่าน)

ปัญหานี้เจอกันมากมาย เพราะ Windows Ghost

ที่ใช้วิธี Ghost All Chip เพื่อ copy ลงเครื่องอื่น

แบบเร่งด่วน ค่อยมาแก้ไขไดรเวอร์ไม่เข้ากันทีหลัง

เพื่อให้เครื่องนั้นบูทติด โชว์ว่าเครื่องทำงานได้

แต่วิธีนี้!ทำให้ระบบ Optimus ไม่สลับการ์ดจอ

ฉะนั้น ซื้อมาแล้ว ลง Windows ใหม่ดีที่สุด...

โดนมากับตัวเลยครับ

Comment

Originally posted by l2ashies View Post
                              ที่ท่าน pankungZ บอกว่าไม่หนัก หมายถึง เรียกใช้งานกราฟฟิกไม่หนักครับ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ CPU เพราะ antivirus มันไม่ได้ใช้กราฟฟิกทำงานแต่อย่างใด

ผมว่าท่านลองปรับที่ Nvidia Control Panel ดูก่อนดีไหม ให้มันรันแต่ 310M ไม่ให้รัน Intel อะ

คลิกขวาที่พื้น Desktop เลือก Nvidia Control Panel ขึ้นมา แล้วไปตามที่รูปผมลงไว้อะครับ

ณ วันที่ 23 ธ.ค. 53 เวลา 01.20 น.

ในที่สุด นับตั้งแต่ ชื้อมา ก้อได้เห็นเสียทีครับ การแสดงผลของการ์ดจอ nvidia 310m

ผมก้ออยากจะอธิบายนะว่าได้ยังงัย ผมก้อ งงๆเหมือนกัน เพราะทดลองเอง ตามกระทู้ที่ถามไป เรามีคนบอกมา

อยุ่ๆๆ ก้อได้เอง

แต่ปรากฎ ว่า ไม่เปงที่น่าพอใจสำหรับเกมส์ ดูกระตุกๆๆๆ ไม่ไหลเลื่อน อย่างที่เราคิดไว้ว่า การ์ดจอ ระดับ 1 GB

ไม่สามารถ แสดงผล เกมส์ Fifaonline02 และ ZhuXian2 ได้ไหลเลื่อน เลย (เอ๊ะ หรือเรายังทำไม่ถูก..ช่างมันไหนๆๆ ก้อแสดงผลแหละ)

ขอบอกผิดหวังที่..จำไม่ได้แหละ แต่เสียเงินจริงๆๆ ชื้อมาแล้วทำใจใช้ๆๆ ไป กรรมของเราแต่ๆๆ

Comment

์Nvidia 310m ก็ได้เท่านี้แหละครับ มันเป็นตัวไม่แรงมากครับผม ถ้าตัวแรงที่เกมส์ที่คุณเล่นไม่กระตุกต้องNvidia 335m 425m ครับผม

Comment

Working...
                                X