Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ยองยองซอย View Post
    -ลองคลิกขวาที่ไอคอน แล้วเลือกใช้การ์ดจอแยก หายมั้ย? (ก่อนเข้าเกมส์) เข้าเกมส์แล้วสังเกตไฟว่าสีฟ้า หรือสีขาว... เพราะบางเกมส์มันก็เอ๋อเหมือนกัน

อย่าง shift2 ก็ใช้การ์ดจอออนบอร์ดได้ รันได้ แต่เล่นไม่ได้

-ถ้าไม่หาย ลองโหลด crack ตัวใหม่ๆดูครับ ของตัวเกมส์

แล้วเกมส์อื่นๆ มีปัญหาไรมั้ย
    NFS shift2 ผมก้อเล่นได้ปกตินะครับ

การ์ดจอได้สลับให้รึเปล่าครับ ลองดูอีกที

Comment

• Originally posted by [Lp]lOve View Post
      ใช้ NVIDIA Optimus Test Tools เปนตัว Test ครับ

ต้องดูว่าท่าน ใช้ WIn7 x32 หรือ x64

สามารถโาวโหลดได้ที่ หน้า แรกครับป๋ม
      ขอบคุณมากครับ

Comment

• ช่วยดูให้ผมทีนะครับ ของผมใช้ asus x43sv GT540M น่ะครับ ไม่ทราบว่ามีระบบ Optimus หรือเปล่า เพราะมันไม่มีสติ๊กเกอร์ติดว่า Optimus แต่พอลองเทสกับ OptimusTest แล้ว มันก็ขึ้น On ตลอดน่ะครับ ไม่ทราบว่าOn นั่นหมายถึงใช้การ์ดจอแยก หรือว่าออนบอร์ดครับ

แล้วต้องทำยังไงถึงให้มันใช้ Optimus ครับ เพราะผมเพิ่งซื้อใหม่ให้ช่างลง window ให้(แบบโกสต์)เป็น win7 64 bit แล้วผมก็ไม่รู้ว่าลงไดร์เวอร์การ์ดจอหรือยัง หรือว่าลงไดร์เวอร์ Optimus หรือยัง

แต่ก็เข้าไปดูใน nVidia control panel ได้ แล้วก็ไปดูใน system information driver version เป็น 266.19 แต่ตอนนี้็ก็ยังไม่ได้ทดลองเกมอะไร เพียงแต่ดู youtube ทุกความละเอียดก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่กังวลว่ามันจะยังไม่ Optimus น่ะครับ ช่วยผมทีนะครับ

Comment

• Originally posted by BasterX View Post
          ช่วยดูให้ผมทีนะครับ ของผมใช้ asus x43sv GT540M น่ะครับ ไม่ทราบว่ามีระบบ Optimus หรือเปล่า เพราะมันไม่มีสติ๊กเกอร์ติดว่า Optimus แต่พอลองเทสกับ OptimusTest แล้ว มันก็ขึ้น On ตลอดน่ะครับ ไม่ทราบว่าOn นั่นหมายถึงใช้การ์ดจอแยก หรือว่าออนบอร์ดครับ

แล้วต้องทำยังไงถึงให้มันใช้ Optimus ครับ เพราะผมเพิ่งซื้อใหม่ให้ช่างลง window ให้(แบบโกสต์)เป็น win7 64 bit แล้วผมก็ไม่รู้ว่าลงไดร์เวอร์การ์ดจอหรือยัง หรือว่าลงไดร์เวอร์ Optimus หรือยัง

แต่ก็เข้าไปดูใน nVidia control panel ได้ แล้วก็ไปดูใน system information driver version เป็น 266.19 แต่ตอนนี้็ก็ยังไม่ได้ทดลองเกมอะไร เพียงแต่ดู youtube ทุกความละเอียดก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่กังวลว่ามันจะยังไม่ Optimus น่ะครับ ช่วยผมทีนะครับ
          ถ้า Optimus Test Tools ขึ้น ON

แสดงว่าใช้การ์ดจอ GT540M อยู่คับ

Comment

• ช่วยบอกวิธีทำให้มัน Optimus หน่อยนะครับ เอาขั้นตอนโดยละเอียดเลยคับ

Comment

• Originally posted by BasterX View Post
              ช่วยบอกวิธีทำให้มัน Optimus หน่อยนะครับ เอาขั้นตอนโดยละเอียดเลยคับ
              Optimus เป็นชื่อเทคโนโลยีคับ

Comment

• Originally posted by Hang998 View Post
                Optimus เป็นชื่อเทคโนโลยีคับ
                อยากให้มันสลับการ์ดจอน่ะ

Comment

• N53 มีไฟบอกสถานะการใช้การ์ดจอ ไม่ต้องโหลดโปรแกรมไรซักตัว

ไฟด้านขวาของปุ่ม power

คริๆ ขาว กับ น้ำเงิน

Comment

อยากให้มันสลับการ์ดจอน่ะ
                    มันสลับให้อัตโนมัติครับ แต่โปรแกรมไหนไม่สลับ ก็ลองไปตั้ง ใน NVIDIA control panel ดูนะครับ (คลิกขวาที่หน้าจอนะ)

Comment

• Originally posted by wongsathornp View Post
                      มันสลับให้อัตโนมัติครับ แต่โปรแกรมไหนไม่สลับ ก็ลองไปตั้ง ใน NVIDIA control panel ดูนะครับ (คลิกขวาที่หน้าจอนะ)

ไม่ครับๆ ของผมมันใช้ GT540M ตลอดเลยน่ะครับ อยากให้มันใช้ตัวออนบอร์ดบ้างเวลาเล่นเว็บ จะได้ประหยัดไฟน่ะ ซื้อ Optimus ก็อยากใช้ให้มันคุ้ม ต้องทำไงอะครับ
                      Last edited by BasterX; 9 Apr 2011, 14:09:08.

Comment

ไม่ครับๆ ของผมมันใช้ GT540M ตลอดเลยน่ะครับ อยากให้มันใช้ตัวออนบอร์ดบ้างเวลาเล่นเว็บ จะได้ประหยัดไฟน่ะ ซื้อ Optimus ก็อยากใช้ให้มันคุ้ม ต้องทำไงอะครับ
                        รุ่นนี้ไม่มี Optimus งะ

http://nb-today.blogspot.com/2011/04...sv-vx013d.html

ถ้าลง Windows เป็น

แนะนำลงใหม่ทั้งหมด

รวมทั้งลงไดรเวอร์ด้วย

เพื่อมีลุ้นเรื่องสลับการ์ด

ปล.แค่นี้ลุ้น ไม่ยืนยัน+
                        Last edited by Hang998; 9 Apr 2011, 14:14:05.

Comment

• Originally posted by Hang998 View Post
                          รุ่นนี้ไม่มี Optimus งะ

http://nb-today.blogspot.com/2011/04...sv-vx013d.html

ถ้าลง Windows เป็น

แนะนำลงใหม่ทั้งหมด

รวมทั้งลงไดรเวอร์ด้วย

เพื่อมีลุ้นเรื่องสลับการ์ด

ปล.แค่นี้ลุ้น ไม่ยืนยัน+

เอะ เท่าที่ผมรู้ GT540M มันมี Optimus ทุกตัวไม่ใช่หรอครับ หรือว่ายังไง

แล้วก็พนักงานขายบอกว่า ตัวนี้มีออนบอร์ดกะตัวแยกซึ่งสลับใช้กันได้ เผื่อต้องการประหยัดพลังงาน

Comment

เอะ เท่าที่ผมรู้ GT540M มันมี Optimus ทุกตัวไม่ใช่หรอครับ หรือว่ายังไง

แล้วก็พนักงานขายบอกว่า ตัวนี้มีออนบอร์ดกะตัวแยกซึ่งสลับใช้กันได้ เผื่อต้องการประหยัดพลังงาน
                            ลองอ่านในลิ้งที่แปะไว้ ผมอธิบายไปหมดแล้ว

Optimus ขึ้นกับการออกแบบในรุ่นนั้นๆด้วย

ฟังพนักงานขายหมดไม่ได้หรอก

หาใน google ยังละเอียดกว่า
                            Last edited by Hang998; 9 Apr 2011, 14:45:19.

Comment

ลองอ่านดู อาการเดียวกันเปะ

ซึ่งคล้ายวิธีที่มีโพสต์ในคลับ

ลองทำตามดูก่อนคับ เพื่อได้!

ครับนั่นมู้ของผมเองงับ ทำตามหมดแล้วงับ ยังไม่ได้เลย

http://www.fm-thai.com/board/index.p...pic=92459&st=0

http://www.fm-thai.com/board/index.p...ic=92459&st=20
                              ครับนั่นกระทู้ของผมเองครับ ทำตามคำแนะนำของหลายๆคนแล้วยังไม่หายเลยงับ

Comment

• Originally posted by ยองยองซอย View Post
                                -ลองคลิกขวาที่ไอคอน แล้วเลือกใช้การ์ดจอแยก หายมั้ย? (ก่อนเข้าเกมส์) เข้าเกมส์แล้วสังเกตไฟว่าสีฟ้า หรือสีขาว... เพราะบางเกมส์มันก็เอ๋อเหมือนกัน

อย่าง shift2 ก็ใช้การ์ดจอออนบอร์ดได้ รันได้ แต่เล่นไม่ได้

-ถ้าไม่หาย ลองโหลด crack ตัวใหม่ๆดูครับ ของตัวเกมส์

แล้วเกมส์อื่นๆ มีปัญหาไรมั้ย
                                ลองทำแล้วครับ มะคืนลองลง DOT A เล่นดูก้อเล่นได้ปกติครับ เกม ออนไล เช่น IRIS online ก้อเล่นได้ครับ แปลกใจเหมือนกันครับ เล่นไม่ได้เฉพาะ fm2011 ผมลงfm2011 ในเครื่องเพื่อนอีกเครื่องนึงรุ่น ASUS A42J ก้อเล่นได้ปกติครับซึ่งขั้นตอนการลงเหมือนกันหมด แต่เครื่อง ผมN53SV ดันเล่นไม่ได้

Comment

Working...
                                X