Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pikky_potter View Post
    ถ้าเราใช้ ระบบoptimus สลับการ์ดจอgf ไปใช้ onboard intel จะทำให้แบตเตอรี่ใช้ได้นานขึ้นมั๊ยครับ
    ถ้าได้นานขึ้นจะได้นานกว่าเดิมซักเท่าไหร่ครับ (ปล. เปิดเว็บ เล่นเนต ทำงานธรรมดา ไม่เล่นเกมส์) จะได้ไปหาซื้อรุ่นที่มีมาใช้มั่ง ^ ^
    กะเป็นระยะเวลาคงยากครับ แต่ใช้ได้นานขึ้นกว่าเดิมเยอะพอสมควร
    อย่างเครื่องผม Asus - U45JC ถ้าสั่งให้ nvidia ทำงานตลอด แบตผมจะอยู่ได้ประมาณ 4 ชม. ไม่เล่นเกมส์นะคับ(จะเปิดทำไม) แต่ถ้าใช้ intel จะอยู่ได้ประมาณ 6 ชม.

Originally posted by noonid93 View Post
    พี่ ๆ ครับ ช่วยผมด้วยครับ ผม Y460 480M I5 nvidia gt425 เล่มเกมไม่ได้เลย บางเกมเล่นแล้วเด็งออก ครับ ทำไงดีช่วยด้วยครั
    ตอนนี้ผมใช้ 275.27 ครับมีวิธีแก้ไหมครับ
    โหลดไดร์เวอร์จากไหนครับ ลองดาวโหลดจาก http://www.laptopvideo2go.com/drivers ดูครับ
    เล่นไม่ได้หมายความว่ายังไงหว่า กระตุก หรือทำไรไม่ได้เลย -*- คำถามแบบเร่งรีบ จะให้คำตอบยังไงดีหง่ะ

Comment

• ใครลง Nvidia Display Driver 275.33 WHQL ได้บอกด้วยนะครับ .... ผมลงไม่ได้

Comment

• Originally posted by tidaz View Post
        ใครลง Nvidia Display Driver 275.33 WHQL ได้บอกด้วยนะครับ .... ผมลงไม่ได้
        ผมโหลดลง Nvidia Display Driver 275.33 WHQLเมื่อกี่ลงได้ครับ ดัชนีการใช้งาน จาก 3.8 เพิ่มขึ้นเป็น 4.2 เลยครับ

Comment

• โหลด แล้วครับเป็นตัวเดียวกันครับ แต่เกม PES 2011 เล่นได้ครับ แต่เกมอื่น( ARMA.2. กับ Operation Flashpoint Red River ) เล่นแล้วค้างหน้าจอมืดแต่มีเสียงของเกมอยู่ ครับ
          Last edited by noonid93; 2 Jun 2011, 09:43:09.

Comment

• Originally posted by l2ashies View Post
            กะเป็นระยะเวลาคงยากครับ แต่ใช้ได้นานขึ้นกว่าเดิมเยอะพอสมควร
            อย่างเครื่องผม Asus - U45JC ถ้าสั่งให้ nvidia ทำงานตลอด แบตผมจะอยู่ได้ประมาณ 4 ชม. ไม่เล่นเกมส์นะคับ(จะเปิดทำไม) แต่ถ้าใช้ intel จะอยู่ได้ประมาณ 6 ชม.

โหลดไดร์เวอร์จากไหนครับ ลองดาวโหลดจาก http://www.laptopvideo2go.com/drivers ดูครับ
            เล่นไม่ได้หมายความว่ายังไงหว่า กระตุก หรือทำไรไม่ได้เลย -*- คำถามแบบเร่งรีบ จะให้คำตอบยังไงดีหง่ะ
            โหลด แล้วครับเป็นตัวเดียวกันครับ แต่เกม PES 2011 เล่นได้ครับ แต่เกมอื่น( ARMA.2. กับ Operation Flashpoint Red River ) เล่นแล้วค้างหน้าจอมืดแต่มีเสียงของเกมอยู่ ครับ

Comment

• สวัสดีครับเพื่อนๆ พอดีผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ในห้องนี้ เพราะว่าเพิ่งจะมี notebook ที่มีตัว optimus มาครอบครอง

ผมใช้ N43SL - VX096D CPU: core i5-2410M 2.30GHz Ram: 4GB VGA: Nvidia 540M GT(2 GB DDR3)

ผมศึกษาการใช้งาน optimus จากห้องนี้มาระยะนึงแล้ว และก็พบว่า มันไม่น่าจะยากอย่างที่คิด และไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมาก หากว่ามีการศึกษามาอย่างดีแล้ว

แต่เมื่อนำมาใช้งานจริง ผมกลับพบปัญหาสองอย่างที่ผมไม่สามารถแก้ไขได้ครับ จึงอยากให้เพื่อนๆ รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ

1. ผมพบว่า หากผมเลือกให้ global setting เป็น Inter HD แล้ว ตัวตั้งค่าต่างๆ ที่อยู่ใน box setting ข้างล่างจะเป็นสีเทาหมดเลย ทำให้ผมไม่สามารถปรับตั้งค่าพวก alias, ambient occlusion, CUDA-GPUs หรือค่าอื่นๆได้ ................. อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ

2. ในส่วนของพวก program setting พบว่า ในบางโปรแกรม เช่น PowerDVD10 และ Power YouCam ในตัว select preferred graphic process for this program มันเป็นตัวสีเทา และถูกเลือกไว้ที่ Intel HD ซึ่งเป็นค่า default เลย และไม่อนุญาตให้ผมปรับไปใช้ตัวการ์ดจอแยกได้เลย

จากที่ผมสังเกต พบว่า โปรแกรมส่วนใหญ่ที่จะไม่สามารถปรับได้ จะเป็นโปรแกรมที่ตัว nvidia มันตรวจพบให้เองโดยอัตโนมัติ และตั้งค่าให้เอง เช่น PowerDVD10 และ YouCam ที่ผมพบว่ามีปัญหา ไม่สามารถปรับมาใช้ High performance GPU ได้นะครับ ............... ไม่ทราบว่าผมต้องทำยังไง เพื่อที่จะให้สามารถปรับค่าการใช้การ์ดจอ ของสองโปรแกรมนี้ได้บ้างครับ

ผมลองกลับไปอ่านของเพื่อนๆ ที่เขียนไว้ในห้องนี้ อย่างเช่นในหน้า 34 ก็มีคนถามถึงปัญหานี้ แต่ไม่มีคนมาตอบให้เค้าเลยครับ

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ช่วยให้คำตอบผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ป.ล. เพิ่งลง driver 275.33 whql ไปเมื่อคืน ตอนแรกก็ลงไม่ได้ แต่ไปโหลกตัว INF จากในหน้าแรกมาแล้วทำตามขั้นตอนก็ลงได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

• ใช้ asus n53sv-sx188d อยู่อ่ะครับไม่รู้ว่าทำไมกล้องมันกระตุกใครรู้ช่วยหน่อยได้ไหมครับไม่รู้ว่าใช้ไดร์เวอร์ตัวไหนดีตอนนี้ใช้ตัวที่วินโดวมันหาให้ตอนเปิดกล้องใช้งาน

Comment

• Originally posted by coonismile View Post
                  สวัสดีครับเพื่อนๆ พอดีผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ในห้องนี้ เพราะว่าเพิ่งจะมี notebook ที่มีตัว optimus มาครอบครอง

ผมใช้ N43SL - VX096D CPU: core i5-2410M 2.30GHz Ram: 4GB VGA: Nvidia 540M GT(2 GB DDR3)

ผมศึกษาการใช้งาน optimus จากห้องนี้มาระยะนึงแล้ว และก็พบว่า มันไม่น่าจะยากอย่างที่คิด และไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมาก หากว่ามีการศึกษามาอย่างดีแล้ว

แต่เมื่อนำมาใช้งานจริง ผมกลับพบปัญหาสองอย่างที่ผมไม่สามารถแก้ไขได้ครับ จึงอยากให้เพื่อนๆ รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ

1. ผมพบว่า หากผมเลือกให้ global setting เป็น Inter HD แล้ว ตัวตั้งค่าต่างๆ ที่อยู่ใน box setting ข้างล่างจะเป็นสีเทาหมดเลย ทำให้ผมไม่สามารถปรับตั้งค่าพวก alias, ambient occlusion, CUDA-GPUs หรือค่าอื่นๆได้ ................. อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ

2. ในส่วนของพวก program setting พบว่า ในบางโปรแกรม เช่น PowerDVD10 และ Power YouCam ในตัว select preferred graphic process for this program มันเป็นตัวสีเทา และถูกเลือกไว้ที่ Intel HD ซึ่งเป็นค่า default เลย และไม่อนุญาตให้ผมปรับไปใช้ตัวการ์ดจอแยกได้เลย

จากที่ผมสังเกต พบว่า โปรแกรมส่วนใหญ่ที่จะไม่สามารถปรับได้ จะเป็นโปรแกรมที่ตัว nvidia มันตรวจพบให้เองโดยอัตโนมัติ และตั้งค่าให้เอง เช่น PowerDVD10 และ YouCam ที่ผมพบว่ามีปัญหา ไม่สามารถปรับมาใช้ High performance GPU ได้นะครับ ............... ไม่ทราบว่าผมต้องทำยังไง เพื่อที่จะให้สามารถปรับค่าการใช้การ์ดจอ ของสองโปรแกรมนี้ได้บ้างครับ

ผมลองกลับไปอ่านของเพื่อนๆ ที่เขียนไว้ในห้องนี้ อย่างเช่นในหน้า 34 ก็มีคนถามถึงปัญหานี้ แต่ไม่มีคนมาตอบให้เค้าเลยครับ

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ช่วยให้คำตอบผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ป.ล. เพิ่งลง driver 275.33 whql ไปเมื่อคืน ตอนแรกก็ลงไม่ได้ แต่ไปโหลกตัว INF จากในหน้าแรกมาแล้วทำตามขั้นตอนก็ลงได้ไม่มีปัญหาครับ
                  ตอบข้อ 1.ถ้าคุณเลือกเป็น intel HD มันจะใช้กราฟฟิคในตัวคือ ออนบอร์ดครับ ก็ปรับไม่ได้สิครับเพราะไม่ได้เลือกการ์ดnvidiaก็คือ global หรือ High performace นั้นละ

ตอบข้อ 2.เป็นเหมือนกันครับ youcam กับ PowerDVD10 ปรับไม่ได้เหมือนกันคงเพราะไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอเลยมั่งครับหลายๆโปรแกรมไม่จำเป็นจะต้องใช้การ์ดจอเลยครับ ลองใช้โปรแกรม nvidia test tool ที่หน้าแรกนะครับ ผมลองเปิด PowerDVD แล้ว มัน ON อัตโนมัติเลยครับถึงจะปรับไม่ได้เป็นสีเท่าตามที่บอกมาแต่มันก็ ON ให้เองเลยนะครับ

ปล.จากประสบการณ์อันน้อยนิด

รูปก่อนเปิด PowerDVD

รูปหลังเปิด PowerDVD

หวังจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนพี่ๆ ที่พบปัญหานี้
                  Last edited by sagsan007; 2 Jun 2011, 17:59:32.

Comment

• Originally posted by thanawath View Post
                    ใช้ asus n53sv-sx188d อยู่อ่ะครับไม่รู้ว่าทำไมกล้องมันกระตุกใครรู้ช่วยหน่อยได้ไหมครับไม่รู้ว่าใช้ไดร์เวอร์ตัวไหนดีตอนนี้ใช้ตัวที่วินโดวมันหาให้ตอนเปิดกล้องใช้งาน
                    น่าจะลงไดร์เวอร์ที่มากับแผ่นะครับ
                    ใช้โปรแกรมอะไรเปิดกล้องเหลอครับ ถ้าใช้ cyberlink youcam ให้ปรับความละเอียดลงมานะครับ
                    ผมเคยลองปรับความละเอียดสูงสุดกระตุกเหมือนกันแต่ปรับเพื่อถ่ายรูปเล่น
                    อยากรู้อีกอย่างครับคือที่มันกระตุกใช้งานกับอะไรครับ MSN camfrog หรืออะไรเอ่ย

Comment

• Originally posted by sagsan007 View Post
                      ตอบข้อ 1.ถ้าคุณเลือกเป็น intel HD มันจะใช้กราฟฟิคในตัวคือ ออนบอร์ดครับ ก็ปรับไม่ได้สิครับเพราะไม่ได้เลือกการ์ดnvidiaก็คือ global หรือ High performace นั้นละ

ตอบข้อ 2.เป็นเหมือนกันครับ youcam กับ PowerDVD10 ปรับไม่ได้เหมือนกันคงเพราะไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอเลยมั่งครับหลายๆโปรแกรมไม่จำเป็นจะต้องใช้การ์ดจอเลยครับ ลองใช้โปรแกรม nvidia test tool ที่หน้าแรกนะครับ ผมลองเปิด PowerDVD แล้ว มัน ON อัตโนมัติเลยครับถึงจะปรับไม่ได้เป็นสีเท่าตามที่บอกมาแต่มันก็ ON ให้เองเลยนะครับ

ปล.จากประสบการณ์อันน้อยนิด

รูปก่อนเปิด PowerDVD

รูปหลังเปิด PowerDVD

หวังจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนพี่ๆ ที่พบปัญหานี้

ขอบคุณคุณ Sagsan007 มากมายเลยนะครับ ที่มาตอบคำถามให้ผมหายข้องใจซะที ไม่งั้นมันอยู่ไม่สุขจริงๆ นั่งหาข้อมูลทั่วไปหมด ใน internet ก็ไม่เจอเหตุผลเลย

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

• มีใครลง Driver 275.33 บน Windows 7 SP1 x64 แล้วใช้ Visual Studio 2010 SP1 บ้างครับ รบกวนลอง เพิ่มโปรแกรมลงในส่วนตั้งค่า 3D ของโปรแกรมใน NVIDIA Control Panel โดยตั้งให้เป็น Intel GPU ทีครับ ของผม set แล้วมันหายไปเฉยเลยตอนปิด Control Panel แล้วเปิดใหม่ก็ไม่อยู่ละ ไม่รู้เป็นเพราะลง Driver ต่อจากตัว 275.27 beta หรือเปล่า มันเลยมั่วๆ

Comment

• ของผมเจอปัญหากับไดร์เวอร์ตัวล่าสุดครับ add บางโปรแกรมให้ใช้การ์ดจอแยกไม่ได้ (เช่น Google Sketchup)
                          เซ็ทเสร็จเรียบร้อย กด Apply พอเปิดใหม่ก็หายไป ทำให้ต้องเซ็ท Global เป็นการ์ดแยก
                          แต่พอเซ็ทเสร็จ เวลาเล่น MSN ตัว Plus จะหายไป ใช้การไม่ได้
                          พอกลับไปเซ็ทเป็น Auto detect หรือ intel HD ตัว MSN Pus มันกลับโผล่มาซะงั้น (น่างงดีมั้ยครับ)
                          แต่ก็ทำให้ใช้โปรแกรมที่ใช้ทำงานไม่ได้อยู่ดี -*-
                          กำลังตัดใจกลับไปใช้ไดร์เวอร์ตัวเก่าแล้วครับ ใครรู้วิธีแก้ปัญหารบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ ...

Comment

• Originally posted by joejoejoe View Post
                            ของผมเจอปัญหากับไดร์เวอร์ตัวล่าสุดครับ add บางโปรแกรมให้ใช้การ์ดจอแยกไม่ได้ (เช่น Google Sketchup)
                            เซ็ทเสร็จเรียบร้อย กด Apply พอเปิดใหม่ก็หายไป ทำให้ต้องเซ็ท Global เป็นการ์ดแยก
                            แต่พอเซ็ทเสร็จ เวลาเล่น MSN ตัว Plus จะหายไป ใช้การไม่ได้
                            พอกลับไปเซ็ทเป็น Auto detect หรือ intel HD ตัว MSN Pus มันกลับโผล่มาซะงั้น (น่างงดีมั้ยครับ)
                            แต่ก็ทำให้ใช้โปรแกรมที่ใช้ทำงานไม่ได้อยู่ดี -*-
                            กำลังตัดใจกลับไปใช้ไดร์เวอร์ตัวเก่าแล้วครับ ใครรู้วิธีแก้ปัญหารบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ ...
                            หายแล้วครับ ใช้วิธีลบออกแล้วลงใหม่แบบคลีนๆ ครับ ...

Comment

• 275.33 ดีไหมครับ จาได้ลง

Comment

• มารายงานผล 275.33 ทำได้ดีมากครับ ดีกว่า 270.61 อีกครับ เท่าที่ดูเล่นเกมลืนกว่าเดิมมากๆๆ ผมลองกับเกม shift 2 ดูนะครับเพระเกมนี้เวลารถวิ่งเร็วๆๆจาไช้สเปกสูงมากๆๆ ผมปลับ เต็มระดับสูงหมด
                                ถือว่าดีมากๆๆ แก้ข้อเสียมาดีมากๆ

Comment

Working...
                                X