Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ CLUB NVIDIA+Optimus™ ] คลับแห่งการแบ่งปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Comment

• Originally posted by sagsan007 View Post
      ลงวินโดว์เองเป็นไหมครับลงใหม่เลยครับน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

ขอบพระคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by Hang998 View Post
        ขอบพระคุณอีกท่านครับผม สงสัยงานนี้คงจะลง Windows ใหม่เหมือนทุกท่านบอกจริง ๆ อิอิ

Comment

• Originally posted by Hang998 View Post

ง่ะยังเล่นPB SF ไม่ได้เลย

Comment

• Originally posted by coonismile View Post
            อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
            ที่แรกๆ เล่นเกมส์ได้สบาย แล้วภาพสวยด้วย อาจจะเนื่องมาจาก เพิ่งจะเปิดเริ่มเกมส์ การทำงานของ CPU และ GPU ยังไม่หนักมาก ความร้อนยังไม่สูง สามารถทำให้เล่นเกมส์ได้สบาย

แต่พอเล่นไปซักพัก บอกว่าภาพเริ่มกระตุก นั่นก็อาจจะเป็นเพราะ ความร้อนสะสมในตัว CPU และ GPU มันเพิ่มสูงขึ้น จึงทำให้ การทำงานอาจจะมีการลดประสิทธิภาพลงไปบ้าง

ดังนั้น ผมขอลองแนะนำการแก้ไขเบื้องต้นคือ ให้เล่นในสภาพแวดล้อมที่ค่อนข้างเย็น เช่นในห้องที่มีการปรับอากาศ และยกใต้ท้องเครื่องให้สูงกว่าปกติ รวมทั้งใช้พัดลมตั้งโต๊ะเป่าช่วยในการระบายความร้อนสามารถทำได้รวดเร็วขึ้น อีกทั้ง หากว่าสามารถหา notebook cooler ดีๆ ซักตัวด้วยได้ จะดีมากๆ

ยังไงลองดูก่อนนะครับ notebook เวลาเล่นเกมส์ ผมมักจะทำแบบนี้
            ผมลองซื้อ แท่นวางราคาถูกมาลอง แต่ไม่ได้ผล พันลมเบา
            ผมคงต้องหาอันใหม่
            ไม่ทราบว่าพอจะมียี่ห้อที่แนะนำบ้างไม๊ครับ

Comment

• รบกวนหน่อยคับ

ตอนนี้ของผมใช้ 525m กับไดร์เวอร์ 275.33 อยู่คับ ในDell n5110
              ก็ใช้ได้ปกติน่ะแต่พอลงเปิดใช้โปรแกรม after effect Cs5 แล้วใส่ effect ลงไปในงาน
              มันฟ้องว่า driver มีปัญหา กัน OpenGL erroe code 7 ไม่ทราบว่าผมต้องแก้ไขตรงนี้ยังไงคับ
              ขอบคุณคับ

Comment

• Originally posted by nathapol31 View Post
                ผมลองซื้อ แท่นวางราคาถูกมาลอง แต่ไม่ได้ผล พันลมเบา
                ผมคงต้องหาอันใหม่
                ไม่ทราบว่าพอจะมียี่ห้อที่แนะนำบ้างไม๊ครับ
                ถ้าจะให้ผมแนะนำ โดยส่วนตัว ผมจะไม่แนะนำให้ใช้ แท่นวางแบบราคาถูกเลยครับ เพราะเหตุผลหลายอย่าง ที่สำคัญคือ ผมซื้อ notebook มาเครื่องละหลายหมื่น แค่แท่นวางอีกพันสองพัน ที่จะช่วยยืดอายุการใช้งานของคอมที่ผมซื้อ ผมยอมลงทุนครับ

สำหรับยี่ห้อก็มีหลายยี่ห้อครับ เช่น Zalman, cooler master, logitech เท่าที่เห็นว่ามีขายในเมืองไทยนะครับ ส่วนยื่ห้ออื่นๆ อาจจะต้องลองหาดู

จริงๆแล้ว มีกระทู้ใน overclockzone นี่ ที่มีคนนำเอา notebook cooler ดีๆ เจ๋งๆ มาขายกันนะครับ แล้วก็มี review ให้ดูกันหลายตัวด้วย ยังไงก็ลองหาข้อมูลดูก็ดีนะครับ

Comment

• เล่น call of duty back ops ลื่นบ้างกระตุกบ้าง ใช้ y570 แก้ยังไงคับ

Comment

• Originally posted by coonismile View Post
                    ถ้าจะให้ผมแนะนำ โดยส่วนตัว ผมจะไม่แนะนำให้ใช้ แท่นวางแบบราคาถูกเลยครับ เพราะเหตุผลหลายอย่าง ที่สำคัญคือ ผมซื้อ notebook มาเครื่องละหลายหมื่น แค่แท่นวางอีกพันสองพัน ที่จะช่วยยืดอายุการใช้งานของคอมที่ผมซื้อ ผมยอมลงทุนครับ

สำหรับยี่ห้อก็มีหลายยี่ห้อครับ เช่น Zalman, cooler master, logitech เท่าที่เห็นว่ามีขายในเมืองไทยนะครับ ส่วนยื่ห้ออื่นๆ อาจจะต้องลองหาดู

จริงๆแล้ว มีกระทู้ใน overclockzone นี่ ที่มีคนนำเอา notebook cooler ดีๆ เจ๋งๆ มาขายกันนะครับ แล้วก็มี review ให้ดูกันหลายตัวด้วย ยังไงก็ลองหาข้อมูลดูก็ดีนะครับ
                    หรือผมควรลองลง windows ใหม่
                    เพราะว่า win 7 32bit ที่ทำงานผมเห็น ram 4 gb
                    แต่ของผมเห็นแค่ 2.92 GB
                    อาจจะเป็นเพราะที่ร้านมัน ghost มารึเปล่า

Comment

• ดันหน่อย
                      ตกไปซะไกล...

Comment

• ลงวินโดว์ใหม่ เริ่มใหม่เลยจะง่ายสุดครับ ถ้าพึ่งซื้อเครื่องมา ลงเองตั้งแต่แรก เราจะรู้ว่าเราลงอะไรยังไงบ้าง ถึงตรงไหน

@nathapol31 เห็นแรมแค่ 2.92GBจ่าจะเป็นเพราะการ์ดจอแชร์แรมไปครับ ผมเคยเป็นตอนแรกเห็นแรม 2.3GB (GT540m)
                        ลง 64bit ก็หายครับ เห็นแรมที่ 3.4GB

ส่วนเกมส์ออนไลน์ทีเล่นแล้วเด้ง ผมเคยใช้ Kaspersky เล่น PB แล้วเด้งนะครับ เวป PB.in.th ก็ตั้งค่าให้ KAV 2011 ไม่ได้
                        KAV แถมมากับเครื่งตอนซื้อครับ แท้ ใช้ได้ 1 ปี.. ตอนนี้ลง NOD32 แทน เกมไม่มีปัญหากับ nod ครับ

ปล.ตอนนี้ไม่เล่น PB แล้วครับ เจอเทพเจ้าบัตรทรูเข้าไป เลยซื้อเกมกล่องมาเล่นออนไลน์แทนแล้ว เท่าเทียมในอุปกรณ์ดีครับ

Comment

• ช่วยด้วยครับผมทำจนไม่รู้จะทำไงแล้ว

คือว่า การ์ดจอผม NVIDIA GEFORCE 310M ลงไดร์เวอร์การ์ดจอไม่ได้อะครับ
                          ลองทุกวิธีแล้ว โหลด nvwi.inf ไปทับก็ไม่ได้ผล ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว โน็ตบุ๊คผม ASUS A42JC

Comment

• หลังจากติดตั้ง Windows เรียบร้อย ใน Device Manager พบ กาดจอ แค่ตัวเดียวอะคับ -*-

Comment

• Originally posted by armnogo View Post
                              หลังจากติดตั้ง Windows เรียบร้อย ใน Device Manager พบ กาดจอ แค่ตัวเดียวอะคับ -*-
                              ลง driver กาสจอยังละครับ ผมจาเนะนำไห้นะ ถ้าลงวินโด้ไหม่ ไห้ลง ไดร์เวอร์ กาสจอเเยกก่ออนครับ เเล้วค่อยลงของ อินเทล ครับ มันจาได้เจอง่ายๆๆๆ อะ

Comment

• Originally posted by plam258 View Post
                                คือว่า การ์ดจอผม NVIDIA GEFORCE 310M ลงไดร์เวอร์การ์ดจอไม่ได้อะครับ
                                ลองทุกวิธีแล้ว โหลด nvwi.inf ไปทับก็ไม่ได้ผล ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว โน็ตบุ๊คผม ASUS A42JC
                                ลงไดร์เวอร์เวอร์ชั่นอะไรครับ
                                ลองหาไดร์เวอร์ที่เค้าโมไว้ จากนี่ ครับ http://www.laptopvideo2go.com/drivers

Originally posted by eakapop1 View Post
                                ลง driver กาสจอยังละครับ ผมจาเนะนำไห้นะ ถ้าลงวินโด้ไหม่ ไห้ลง ไดร์เวอร์ กาสจอเเยกก่ออนครับ เเล้วค่อยลงของ อินเทล ครับ มันจาได้เจอง่ายๆๆๆ อะ
                                ปกติผมจะลง Intel ก่อน แล้วลง nVidia ตามครับ แต่ถ้าแบบนี้ใช้ได้ ก็ลองทำตามดูแล้วกันครับ
                                optimus ถ้าลงวินเสร็จใหม่ๆ จะเห็นแค่ intel ตัวเดียว ถูกแล้วครับ เสร็จแล้วค่อยลงไดร์เวอร์ nvidia ถึงจะเห็น

ปล. windows xp ใช้ optimus ไม่ได้นะครับ

Comment

Working...
                                X