Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by helena View Post
    จะเอา UBIQUITI ไปเป็น AP แทน ตอนนี้ใช้ GL อยู่ อยากได้แรงๆ ไกลๆ
    ช่วยแนะนำผมหน่อยว่า จะใช้ตัวไหนดี .....

ตัว tplink ผมปิด wireless ครับ
    client ที่ใช้ wireless ประมาณ 8 เครื่อง
    pc กับ wireless client คนล่ะวงน่ะ

รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยน่ะคราบ

Last edited by CXSORIOUS; 16 Feb 2011, 18:34:25.

Comment

• สวัสดีครับ ผมมือใหม่ทางด้านนี้อยากได้คำชี้แนะจากพวกพี่ๆครับ
      ผมมีคำถามว่า ถ้าผมจะใช้อินเตอร์เน็ตไร้สาย จากร้านเกมส์ยิงมาบ้านพัก ภายในระยะ 1-2 กิโลเมตร ผมควรเลือกใช้อุปกรณ์แบบไหนดีครับ ทั้ง ต้นทางและปลายทาง ราคาประมาณเท่าไหร่ สำหรับอุปกรณ์
      ขอบคุณครับ

Comment

• ผมไม่ได้กวนนะ...เริ่มอ่านหน้าแรกมาครับแล้วก็เจอคำตอบ

Comment

• Originally posted by delirant View Post
          สวัสดีครับ ผมมือใหม่ทางด้านนี้อยากได้คำชี้แนะจากพวกพี่ๆครับ
          ผมมีคำถามว่า ถ้าผมจะใช้อินเตอร์เน็ตไร้สาย จากร้านเกมส์ยิงมาบ้านพัก ภายในระยะ 1-2 กิโลเมตร ผมควรเลือกใช้อุปกรณ์แบบไหนดีครับ ทั้ง ต้นทางและปลายทาง ราคาประมาณเท่าไหร่ สำหรับอุปกรณ์
          ขอบคุณครับ
          รุ่น Nano Loco M ก็น่าจะเพียงพอครับ ในที่โล่ง+ระยะสายตามองเห็นกันและกัน ซื้อต้นทางมาก่อนก็ได้ครับแล้วลองเอา NB รับดูว่ารับได้มั้ย

ถ้าสัญญาณอ่อนก็ลองหา USB Wireless แบบมีเสา รับดูก่อง ราคาถูกดี แต่ถ้าไม่ไหวก็คงต้องซื้อ 2 ตัวครับ ^^

Comment

• ท่านหัวหน้า ถ้าจะทำ ยูบิ N+G คงต้องลงทุน 2 ต่อแบบท่านชินคอม ที่กระทู้ผม

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
              ขอบคุณคราบ

แต่ผมอยากให้แนะนำรุ่นอ่ะ

ว่าควรใชรุ่นไหนดี

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by helena View Post
                ขอบคุณคราบ

แต่ผมอยากให้แนะนำรุ่นอ่ะ

ว่าควรใชรุ่นไหนดี

ขอบคุณครับ
                กระจายรอบตัว มี Bullet M2(2.4Ghz) HP แล้วก็ซื้อเสา Omni มาใส่ครับ รองรับลูกข่ายได้มากถึง 100+ เพราะมีแรมในตัว 32 MB โหมด B,G,N

หรือ

Rocket M2(2.4Ghz) มาซื้อเสา Indoor หรือ Outdoor สัก1คู่เอามามาใส่ // ไอตัว Rocket นี้มันสำหรับยิงจดต่อจุด แต่เอามาทำรอบตัวเนี้ย ก็น่าจะดีอยู่ รองรับลูกข่ายได้มากถึง 150+ เพราะมีแรมในตัว 64 MB โหมด B,G,N

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                  กระจายรอบตัว มี Bullet M2(2.4Ghz) HP แล้วก็ซื้อเสา Omni มาใส่ครับ รองรับลูกข่ายได้มากถึง 100+ เพราะมีแรมในตัว 32 MB โหมด B,G,N

หรือ

Rocket M2(2.4Ghz) มาซื้อเสา Indoor หรือ Outdoor สัก1คู่เอามามาใส่ // ไอตัว Rocket นี้มันสำหรับยิงจดต่อจุด แต่เอามาทำรอบตัวเนี้ย ก็น่าจะดีอยู่ รองรับลูกข่ายได้มากถึง 150+ เพราะมีแรมในตัว 64 MB โหมด B,G,N
                  2 ตัวนี้มิลลิวัตต์ ต่างกันเยอะรึป่าวอ่ะครับ

แล้ว Bullet ใส่ Omni 8dbi ในที่โล่งมันไกลรึป่าวครับ ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    2 ตัวนี้มิลลิวัตต์ ต่างกันเยอะรึป่าวอ่ะครับ

แล้ว Bullet ใส่ Omni 8dbi ในที่โล่งมันไกลรึป่าวครับ ^^
                    8dBi ดูตามเสาครับว่าได้กี่เมตร น่าจะสัก 300-500 เมตรน่ะ 20dBm เดิมๆ

Bullet น่าจะ 630mW เท่ากันกับ Rocket ครับ

Comment

• เซ็งๆๆๆ เน็ตโดนตัด 555 อาจเงียบหายไปสัก วัน สี่วันน๊า

ตอนนี้เก็บเงินมีโครงการจะซื้อ MB ATOM ทำ miniServer Authen สัก 1 เครื่องเอาแบบประหยัดไฟสุดๆ *0* งบ 5000 ไหวป่าวหว่า O_o

Comment

เซ็งๆๆๆ เน็ตโดนตัด 555 อาจเงียบหายไปสัก วัน สี่วันน๊า

ตอนนี้เก็บเงินมีโครงการจะซื้อ MB ATOM ทำ miniServer Authen สัก 1 เครื่องเอาแบบประหยัดไฟสุดๆ *0* งบ 5000 ไหวป่าวหว่า O_o
                        ผมเพิ่งขายไป อิอิ แนะนำ 510mo ครับผม แรงที่สุดละ ตอนนั้นผมเอามา ทำ serv เหมือนกัน

ถ้าของใหม่เลย ตัวบอร์ด 2400 เคส 1100 แรม DDR2 8000 แระมาณ 1000 บาท HDD 160 ก็น่าจะพอแระ ไม่เกิน 1000 ก็คงราวๆนี้อ่ะครับ

สนใจ การ์ด การ์ดแลน realtek 10/100 บอกผมนะครับ มีตัวที่ถอดออกจากอะตอมอ่ะครับ บอร์ดอะตอมมันใส่ได้เพิ่มแค่ตัวเดียว ^^

Comment

8dBi ดูตามเสาครับว่าได้กี่เมตร น่าจะสัก 300-500 เมตรน่ะ 20dBm เดิมๆ

Bullet น่าจะ 630mW เท่ากันกับ Rocket ครับ
                          แล้วทำแบบ PTMP ตัวไหนน่าสนกว่ากันอ่ะครับ 2 เสา กับ เสาเดียว ผมดูๆแล้ว อยากได้ Bullet อ่ะครับ แต่ คิดไปคิดมา Rocket แต่ Rocket เหมาะสำหรับติดจาน ส่งไกล เป็น 10ๆ กมอ่ะคับ แต่ Bullet ก็นะ คิดไม่ตกเลยเอาอันไหนดี ตัวรับของผม เป็น 1วัตต์ อ่ะครับ แรงมากๆ

Comment

• Atom ของผมที่ขายไป หุหุ

ฝากรูป

ถ้าใช้เคสแบบนี้ แนะนำ วาง HDD ตามรูปครับผม อุณหภูมิหายไปตั้ง 10 กว่าๆองศาอ่ะครับ อุณหภูมิห้องนะ เคยใช้มาละ ^^

Comment

• ค๊าบบ ผมขาดแต่บอร์ดกับ แรม 55+ มี HDD NB 320 อยู่ เห้ออ

ว่าแต่ว่ามันรองรับ Authen ได้กี่คนหว่า นั่งโหลด Gigazaa ม.บูรพา มาลองลงเล่นดู -..-

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                                แล้วทำแบบ PTMP ตัวไหนน่าสนกว่ากันอ่ะครับ 2 เสา กับ เสาเดียว ผมดูๆแล้ว อยากได้ Bullet อ่ะครับ แต่ คิดไปคิดมา Rocket แต่ Rocket เหมาะสำหรับติดจาน ส่งไกล เป็น 10ๆ กมอ่ะคับ แต่ Bullet ก็นะ คิดไม่ตกเลยเอาอันไหนดี ตัวรับของผม เป็น 1วัตต์ อ่ะครับ แรงมากๆ
                                ดีทั้งสองแบบครับ ฮ่าๆ Bullet M วิ่งสุด 150(MCS7) Rocket M วิ่งสุด 300(MCS15) แต่ว่ามันเอาไปใช้งานแปปจุดต่อจุด แต่**** ผมเอามันมาใส่เสา Omni Indoor มันก็ Work น่ะ (ใช้งานผิดประเภท ฮ่าๆ)

Comment

Working...
                                X