Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลอดขาด เป็นไปได้ไหม

Comment

• Originally posted by joeza View Post
      POE 24 มีปัญหา ไฟสถานะ ช่อง LAN ไม่ติด มีวิธีแก้ยังไง บ้างครับ ช่อง Power ติดปกตินะครับ

ปล.เพื่อนฝากมาถามนะครับ ขอบคุณนะครับ
      เสียบไฟเข้า ไฟดิตสถานะ Power แต่ไฟ LAN ไม่ติด ลองเปลี่ยนสายแล้วก็เหมือนเดิม ลองเอา POE ตัวอื่นมาเสียบดูก็ไม่ติด

ควรเข้าปีะกันเลยครับ ^^ ของผมก็เป็นที่ตัว AP เคลมไปครั้งนึก ตอนนี้ใช้ยาวเลย ไม่มีปัญหาอ่ะไรแล้ว เพราะที่0 เค้าบอกว่า POE (Ver.เก่า) ไฟมันกระชากครับ

Comment

• สวัสดีครับ แวะมาทักทายชาว ubnt หลังจากผมศึกษาข้อมูลเองซักพักละ (ข้อมูลเยอะมาก มึนน)

ทีนี้ผมเกิดความสนใจขึ้นมาว่า หากจะนำ ubnt ไปใช้กับงานโปรเจคของลูกค้าบริษัท ในลักษณะต่างๆ ประมาณนี้
        จะเหมาะกับตัว product ใดบ้าง
        มันจะตอบโจทย์ได้ดีมากน้อยแค่ไหน
        ใครที่มีความรู้ช่วยมาแชร์ทีละกันนะครับ

1. งานวางระบบ wireless หอพัก ตามโรงแรม หรืออาคาร ที่ต้องใช้ AP จำนวนมาก ทำ wds กันเพื่อกระจายสัญญาณไปยังจุดต่างๆทั่วอาคารทุกชั้น
        2. งานติดตั้งระบบเครือข่ายระหว่างอาคาร โรงงาน ที่มีพื้นที่กว้าง
        3. งานออกแบบระบบเครือข่าย ในแหล่งชุมชน เช่น ใจกลางเมือง ที่ขนาบด้วยตึกสูง

ปกติบริษัทผมมีงานโปรเจคลักษณะนี้มาเป็นประจำ ผมต้องการ solution ที่ครอบคลุมและลดภาระค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด

ยกตัวอย่างเช่น site ลูกค้าเป็นอาคารพาณิชย์ สูง 8ชั้น ต้องการวางระบบ internet แบบไร้สายในทุกๆชั้น แยกจากกัน ชั้นละ 3จุด เป็นต้น

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ขออีกเรื่องนึง คือ ในลักษณะการใช้งานในบ้านพัก (ของผมเอง) ปกติผมใช้ high gain usb adapter เป็นตัวรับสัญญาณ wireless จากแหล่งสาธารณะ

ซึ่้งก็พอใช้ได้อยู่ ถ้าผมจะซื้อพวก nsm2 มาติดตั้งไว้บนหลังคาบ้าน (โยงเสาสูงขึ้นไปอีก) แล้วเชื่อมต่อลงมายัง AP อีกตัวกลางบ้านเพื่อแชร์เน็ต ในกรณีนี้

จะให้ผลที่ดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนครับ

(ปล ปกติ บ้านผมอยู่ใจกลางเมือง กทม เขตคลองเตย ขนาบด้วยตึกช่อง 3

โดยที่***งไปประมาณ 300เมตร มีศูนย์องค์การโทรศัพท์ TOT อยู่ และในระยะ 100-150เมตร มีจุดกระจายสัญญาณ ทั้ง 3BB Truewifi กระจายอยู่ทั่วไปหมด)

ณ ปัจจุบัน ในบ้านผมใช้ wifi รับสัญญาณจาก true ได้เต็ม 5 ขีด 3bb ไม่เห็นเลย ถ้าผมติดตั้ง ubi ผมควรเลือกแบบไหนมาใช้ครับ เพื่อให้ใช้งาน wifi ได้ครอบคลุมทั้งหมดในระยะ อย่างมีประสิทธิภาพ

และต้องติดตั้งอย่างไร)

ขอบคุณครับ

Comment

• ท่านหัวหน้าน่าจะเอากริดมาเล่นซักชุด 24 ก็ดีนะ แรงสุดๆ

Comment

• กริดตัวนี้ท่านบอลสอยมาเท่าไหร่อ่ะครับ มันพุ่งไปแนวเส้นตรงดี รับจุดต่อจุดคงจะเวิร์ก

Comment

• แรงดีนะพี่ แอร์แมกซ์มาเกือบเต็ม

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                  เสียบไฟเข้า ไฟดิตสถานะ Power แต่ไฟ LAN ไม่ติด ลองเปลี่ยนสายแล้วก็เหมือนเดิม ลองเอา POE ตัวอื่นมาเสียบดูก็ไม่ติด

ควรเข้าปีะกันเลยครับ ^^ ของผมก็เป็นที่ตัว AP เคลมไปครั้งนึก ตอนนี้ใช้ยาวเลย ไม่มีปัญหาอ่ะไรแล้ว เพราะที่0 เค้าบอกว่า POE (Ver.เก่า) ไฟมันกระชากครับ
                  ผมควรส่งเคลมทั้ง ตัว AP หรือว่า PoE ดีครับ แต่ AP ใช้งานได้ปกตินะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                    ผมควรส่งเคลมทั้ง ตัว AP หรือว่า PoE ดีครับ แต่ AP ใช้งานได้ปกตินะครับ
                    มีประกันอยู่ก็ส่งแค่ POE ก็ได้ครับ

Comment

• Originally posted by Inspiral View Post
                      สวัสดีครับ แวะมาทักทายชาว ubnt หลังจากผมศึกษาข้อมูลเองซักพักละ (ข้อมูลเยอะมาก มึนน)

ทีนี้ผมเกิดความสนใจขึ้นมาว่า หากจะนำ ubnt ไปใช้กับงานโปรเจคของลูกค้าบริษัท ในลักษณะต่างๆ ประมาณนี้
                      จะเหมาะกับตัว product ใดบ้าง
                      มันจะตอบโจทย์ได้ดีมากน้อยแค่ไหน
                      ใครที่มีความรู้ช่วยมาแชร์ทีละกันนะครับ

1. งานวางระบบ wireless หอพัก ตามโรงแรม หรืออาคาร ที่ต้องใช้ AP จำนวนมาก ทำ wds กันเพื่อกระจายสัญญาณไปยังจุดต่างๆทั่วอาคารทุกชั้น
                      2. งานติดตั้งระบบเครือข่ายระหว่างอาคาร โรงงาน ที่มีพื้นที่กว้าง
                      3. งานออกแบบระบบเครือข่าย ในแหล่งชุมชน เช่น ใจกลางเมือง ที่ขนาบด้วยตึกสูง

ปกติบริษัทผมมีงานโปรเจคลักษณะนี้มาเป็นประจำ ผมต้องการ solution ที่ครอบคลุมและลดภาระค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด

ยกตัวอย่างเช่น site ลูกค้าเป็นอาคารพาณิชย์ สูง 8ชั้น ต้องการวางระบบ internet แบบไร้สายในทุกๆชั้น แยกจากกัน ชั้นละ 3จุด เป็นต้น

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
                      Product ที่ทาง UBNT ทำมาสำหรับงาน Outdoor โดยเฉพาะครับ ส่วนใหญ่เอาไปใช้ยิงระยะทางไกลๆหลายๆกิโลพวก PtP, PtMP ครับ บางตัวก็เอามาทำ Hotspots ได้อย่างเช่น PicoStation M, Bullet M ครับ
                      แต่ถ้าเอาไปใช้ลิงค์ระหว่างอาอารต่ออาคาร ก็จะเป็ยพวก NanoStation M, Nanostation Loco M 1เครื่อง เครื่องสามารถรองรับเครื่องลูกข้างได้มากถึง 100 เครื่อง เพราะมี Ram และ CPU ค่อนข้างจะเร็วครับ

Comment

• Originally posted by Inspiral View Post
                        ขออีกเรื่องนึง คือ ในลักษณะการใช้งานในบ้านพัก (ของผมเอง) ปกติผมใช้ high gain usb adapter เป็นตัวรับสัญญาณ wireless จากแหล่งสาธารณะ

ซึ่้งก็พอใช้ได้อยู่ ถ้าผมจะซื้อพวก nsm2 มาติดตั้งไว้บนหลังคาบ้าน (โยงเสาสูงขึ้นไปอีก) แล้วเชื่อมต่อลงมายัง AP อีกตัวกลางบ้านเพื่อแชร์เน็ต ในกรณีนี้

จะให้ผลที่ดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนครับ

(ปล ปกติ บ้านผมอยู่ใจกลางเมือง กทม เขตคลองเตย ขนาบด้วยตึกช่อง 3

โดยที่***งไปประมาณ 300เมตร มีศูนย์องค์การโทรศัพท์ TOT อยู่ และในระยะ 100-150เมตร มีจุดกระจายสัญญาณ ทั้ง 3BB Truewifi กระจายอยู่ทั่วไปหมด)

ณ ปัจจุบัน ในบ้านผมใช้ wifi รับสัญญาณจาก true ได้เต็ม 5 ขีด 3bb ไม่เห็นเลย ถ้าผมติดตั้ง ubi ผมควรเลือกแบบไหนมาใช้ครับ เพื่อให้ใช้งาน wifi ได้ครอบคลุมทั้งหมดในระยะ อย่างมีประสิทธิภาพ

และต้องติดตั้งอย่างไร)

ขอบคุณครับ
                        ถ้าเน้นเอาไว้รับก็น่าจะเป็นพวก NanoStation M หรือ Loco ก็ได้ครับ ทิศทางในการยิงก็ไปจากด้านหน้า หรือจะเอาพวก PicoStation M มาใส่กับเสา Grid เอาไว้รับสัญญาณก็ได้ครับ *-*
                        ไม่แนะนำให้เอาเสา Omni ไปรับน่ะครับ เพราะมันจะไม่เสถียร Grid ดีที่สุดครับ เพราะบีแคบและเล็กที่สุด จะทำให้สัญญาณยิงได้ไกลยิ่งขึ้นครับ เปรียบก็เหมือนสายยางที่ฉีดน้ำอ่ะครับป๋ม

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                          ถ้าเน้นเอาไว้รับก็น่าจะเป็นพวก NanoStation M หรือ Loco ก็ได้ครับ ทิศทางในการยิงก็ไปจากด้านหน้า หรือจะเอาพวก PicoStation M มาใส่กับเสา Grid เอาไว้รับสัญญาณก็ได้ครับ *-*
                          ไม่แนะนำให้เอาเสา Omni ไปรับน่ะครับ เพราะมันจะไม่เสถียร Grid ดีที่สุดครับ เพราะบีแคบและเล็กที่สุด จะทำให้สัญญาณยิงได้ไกลยิ่งขึ้นครับ เปรียบก็เหมือนสายยางที่ฉีดน้ำอ่ะครับป๋ม
                          ถ้าเป็นผม เดิมๆรับสัญญาณได้ขนาดนี้
                          ผมคงเอา Omni ขึ้นไปเพื่อ Roaming ได้หลายเสา กรณีเสาใดเสาหนึ่งล่ม ^^"

Comment

มีประกันอยู่ก็ส่งแค่ POE ก็ได้ครับ
                            ครับ ผม ไม่ทราบว่า เคลม นี้กว่าจะได้ ของกลับ กี่วันได้นะครับ ผม เห็นเพื่อน บ่นๆๆว่า ต้องรีบใช้นะครับเพราะ ใช้ตัวเดียว ทั้งบ้านนะครับ

Comment

ครับ ผม ไม่ทราบว่า เคลม นี้กว่าจะได้ ของกลับ กี่วันได้นะครับ ผม เห็นเพื่อน บ่นๆๆว่า ต้องรีบใช้นะครับเพราะ ใช้ตัวเดียว ทั้งบ้านนะครับ
                              ถ้าที่ร้านมีของเค้าน่าจะเปลี่ยนให้เลยน่ะครับ ต้องดูจากรับประกันครับ

Comment

• ง่วงแล้ว
                                edit ต่อให้
                                สำหรับคนที่กำลังตัดสินใจระหว่าง nsm2 10.4 dBi 630 mW และ locom2 8 dBi 200 mW

ap ตัวเดียวกัน ไฟติด 3 หลอด แต่ตำแหน่งหลอดที่บอกระดับความแรงของ 2 รุ่นไม่ตรงกันเน้อ ตามท่านล่างกล่าว

NSM2 ตัวแรงก่อน

เพียบ

ได้ 2 ค่านี้ครับ สลับกัน ส่วนใหญ่ไปจอดที่ตัวล่าง

3bb 4 เมก เดือนล่ะ 100

Last edited by tomodify; 17 May 2011, 12:34:18. Reason: เพิ่มรูป

Comment

Working...
                                X