Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ก็เรา ๆ ท่าน ๆ รีวิว ซะเห็นประสิทธิภาพขนาดนั้น ใครเข้ามาอ่าน ก็คง ร้อง โอ้ว เป็นไปด้าย งาย อิ นี ฉานน ม่าย เชืื่อ ต้อง ทด สอบดู...

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      ก็เรา ๆ ท่าน ๆ รีวิว ซะเห็นประสิทธิภาพขนาดนั้น ใครเข้ามาอ่าน ก็คง ร้อง โอ้ว เป็นไปด้าย งาย อิ นี ฉานน ม่าย เชืื่อ ต้อง ทด สอบดู...
      หึหึ เมพของจริง อิอิ

Comment

• ผมว่าบอร์ดนี้รูปแบบมันอ่านง่าย เข้าใจดีครับ

Comment

• เคยสอบถามไปแล้ว พื้นที่พัทยา สุขุมวิท 87 (ซอยหนองกระบอก) พอดีที่บ้านสวนโจรชุกชุมมาก ที่บ้านไม่มีคนอยู่กว่าจะกลับกันก็ค่ำๆ ติดกล้องวงจรปิดเอาไปแล้ว ไปขอติดตั้ง internet พวกจะเอาค่าลากสายเพิ่มกัน 2500-3000 บาทแหนะ และที่ร้านตึกในเมืองมีเน็ท 12+13 M 2 เส้นอยู่แล้ว เลยอยากลองทำ PTP ดูบ้าง แต่ผมอยากทราบว่ามีคนในพื้นทีรับติดตั้งไหม ขอราคามิตรภาพหน่อยแหะๆ ผมพอมีความรู้บ้างนิดหน่อย เพราะที่บ้านใช้ clearos ทำ dual wan อยู่แต่ที่กลัวที่สุดคือ
          ผมจะหาโปรแกรมหรืออะไรเพื่อให้ทราบว่าระหว่างร้านที่เป็นตึก 8 ชั้นยิงสัญญาณไปที่บ้านสวนผมจะไม่มีอะไรบัง มองด้วยสายตามองไม่เห็นจริงๆคับ แต่ที่ขับผ่านมีตึกสูงๆอยู่หลายตึกเหมือนกัน ระยะทางวัดด้วย google map ประมาณ 4 กม

1.อยากทราบว่าเน้นประสิทธิภาพควรเล่นรุ่นไหน + เสาตัวไหน (ความเร็วจะวิ่งได้ประมาณเท่าไหร่คับค่าประมาณ เพราะที่ร้านผมเซิฟวเอร์แชร์หนังด้วย ^^)ความต้องการไม่รู้มากไปหรือเปล่า แชร์เน็ท + ดูกล้องวงจรปิด + แชร์หนัง
          2.ราคาอุปกรณ์โดยรวมทั้งหมด
          3.ถ้ามีคนในพื้นที่รับติดตั้ง PM หาหน่อยคับผม

ขอบพระคุณทุกท่านคร้าบ
          Last edited by shikuva; 24 May 2011, 19:17:05.

Comment

• Originally posted by mballx View Post
            พี่ครับ เซตเตอร์ ยูบิแท้ หรือ เทียบ
            มันไม่เหมือนในเว็ป
            +1 จริงด้วย ไม่เห็นเหมือนเลย ตอนสั่งซื้อรู้ก่อนเปล่าว่าไม่ใช่ เซตเตอร์ ยูบิแท้

Comment

• Originally posted by pich09 View Post
              +1 จริงด้วย ไม่เห็นเหมือนเลย ตอนสั่งซื้อรู้ก่อนเปล่าว่าไม่ใช่ เซตเตอร์ ยูบิแท้
              ครับ ผมสั่งจากท่าน rock เขาบอกแล้วครับว่าเป็นงานของไต้หวัน ครับ แต่อยากลอง

Comment

• Originally posted by shikuva View Post
                เคยสอบถามไปแล้ว พื้นที่พัทยา สุขุมวิท 87 (ซอยหนองกระบอก) พอดีที่บ้านสวนโจรชุกชุมมาก ที่บ้านไม่มีคนอยู่กว่าจะกลับกันก็ค่ำๆ ติดกล้องวงจรปิดเอาไปแล้ว ไปขอติดตั้ง internet พวกจะเอาค่าลากสายเพิ่มกัน 2500-3000 บาทแหนะ และที่ร้านตึกในเมืองมีเน็ท 12+13 M 2 เส้นอยู่แล้ว เลยอยากลองทำ PTP ดูบ้าง แต่ผมอยากทราบว่ามีคนในพื้นทีรับติดตั้งไหม ขอราคามิตรภาพหน่อยแหะๆ ผมพอมีความรู้บ้างนิดหน่อย เพราะที่บ้านใช้ clearos ทำ dual wan อยู่แต่ที่กลัวที่สุดคือ
                ผมจะหาโปรแกรมหรืออะไรเพื่อให้ทราบว่าระหว่างร้านที่เป็นตึก 8 ชั้นยิงสัญญาณไปที่บ้านสวนผมจะไม่มีอะไรบัง มองด้วยสายตามองไม่เห็นจริงๆคับ แต่ที่ขับผ่านมีตึกสูงๆอยู่หลายตึกเหมือนกัน ระยะทางวัดด้วย google map ประมาณ 4 กม

1.อยากทราบว่าเน้นประสิทธิภาพควรเล่นรุ่นไหน + เสาตัวไหน (ความเร็วจะวิ่งได้ประมาณเท่าไหร่คับค่าประมาณ เพราะที่ร้านผมเซิฟวเอร์แชร์หนังด้วย ^^)ความต้องการไม่รู้มากไปหรือเปล่า แชร์เน็ท + ดูกล้องวงจรปิด + แชร์หนัง
                2.ราคาอุปกรณ์โดยรวมทั้งหมด
                3.ถ้ามีคนในพื้นที่รับติดตั้ง PM หาหน่อยคับผม

ขอบพระคุณทุกท่านคร้าบ
                เวลาดูใช้ google earth ดูได้ครับ หันทิศทางไรดูใน google earth ง่ายกว่า google map ครับผม

ถ้าตึกที่ท่านเห็นตามทางไม่อยู่ระหว่างกลางของสถานที่ที่ท่านจะเชื่อมต่อ น่าจะไม่มีปัญหา

แต่ถ้าตึกมันอยู่ตรงกลางพอดีพูดลำบากมากครับ ก่อนอื่นท่านต้องขับรถไปดูหน้างานก่อนกว่าตึกมันขวางอยู่รึเปล่า

ถ้าดูแล้วมั่นใจว่าไม่ขวาง งานนี้ถือว่าสำเร็จไปกว่า 90% แล้วครับ ^ ^

ความเร็วในการใช้ แชร์เน็ต ดูกล้องวงจรปิด ไม่ใช่ปัญหาครับ

แต่แชร์หนังต้องดูตอนเชื่อมต่อว่าคุณภาพสัญญาณ ok รึเปล่าครับ

ราคาโดยรวมเฉพาะอุปกรณ์สำหรับเชื่อมต่อไม่น่าเกินหมึ่น ทั้ง Ubi เสาสัญญาณ สายLan

Comment

• ทุกท่านครับ ต้นสงสัย มีลูกค้า 25 คน ใช้ อะไรเก็บ log ได้มั่งอ่ะครับ ค่าเน็ต เดือนละ 300 เอง ^^

Mikrotik 750 ไหวมั้ยย

ตามที่ต้นเข้าใจ แบบนี้รึป่าว

แบบนี้นะครับ ADSL >> Thomson st536 >> Mikrotik 750 >> RocketM2
                  Last edited by ton_secmu; 25 May 2011, 12:28:56.

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ทุกท่านครับ ต้นสงสัย มีลูกค้า 25 คน ใช้ อะไรเก็บ log ได้มั่งอ่ะครับ ค่าเน็ต เดือนละ 300 เอง ^^

แบบนี้นะครับ ADSL >> Thomson st536 >> Mikrotik 750 >> RocketM2
                    ผมให้30คนเลย เเต่ห้ามโหลดบิตนะ ผมมีลูกค้าอยู่25คนก็ใช้ตัวนี้นะ(กะเเค่เอาค่าเน็ทคืนเเค่นั้น เขามากันเองเยอะถ้าหายไปกะไม่ตามเยอะวุ่นวาย ผมเอาเเค่เดือนละ200บ.เดือนเเรก300บ.) ผมลองเเล้วใช้ได้ ถ้าเกิน30ใช้RB450Gดีกว่าชัวๆ

Comment

• ปัญหาคือ log ถ้าจะทำที่เก็บ log ต้องมีเครื่อง คอม ตั้งเอาไว้เก็บอีกต่างหาก ใน บอร์ดของ mikrotik มีวิธีทำอยู่นะครับ แต่ผมเห้นแล้ว เอาคอมมาทำเซิร์ฟเวอร์ดีกว่า รับได้เยอะกว่า แถมเก็บ log ด้วย

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                        ทุกท่านครับ ต้นสงสัย มีลูกค้า 25 คน ใช้ อะไรเก็บ log ได้มั่งอ่ะครับ ค่าเน็ต เดือนละ 300 เอง ^^

เครื่องสำหรับเก็บ log ก็ Atom เลยครับ ประหยัดไฟดี
                        ตอนนี้ผมก็กำลังลองเอาเครื่อง Atom ทำเป็นระบบ Authen.. (phpwifi) มันรวมหมดทั้ง Authen.. squid log ลองลงกับ Ubuntu11.04server เร็วดีเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าจะรับ client ได้สักกี่เครื่อง

ถามนิดนะครับ ปล่อยความเร็วให้ลูกค้า dl/ul คนละเท่าไหร่เหรอครับ

Comment

• 2m/512อ่ะครับ ผมปล่อยไปเท่านี้ฟังวิทยุไม่กระตุก ก็ถือว่า ok

Comment

• เมื่อก่อนผมใช้ 450g แต่พอปล่อยความเร็ว เยอะๆ หน่อย แล้วต่อเน็ต 2 เส้น และคุมความเร็ว มันกิน cpu มากๆ ทำให้หนืดๆ ไป

ตอนนี้ใช้ RouterOS ลงบน Server แท้ แล้วใช้ Atom ลง Ubuntu เก็บ Log แล้วใช้ Server กลางจัดการ User

Comment

• ที่ระยะเส้นแรก 450 เมตร บ้านผู้ดูแลระบบอยากใช้อินเตอร์เนต
                              และเส้นที่สอง 200 เมตรบริเวณหอพักที่ไกลที่สุด
                              และบริเวรเส้นสีเขียวโดยรอบอยากให้สามารถให้ใช้อินเตอร์เนตได้

จะเลือกใช้อย่างอุปกรณ์แบบใดครับ

ที่โรงเรียนมี3ชั้น มี wrt54GL ต่ออยู่ชั้นละ 2 ตัว รวมเป็น 6 ตัว
                              มีเซพเวอร์ทำเองดัดแปลงจากคอมธรรมดา ใช้โอเอสคลากคอนเนค ใช้ซอฟแวร์ของ seedsoft เป็นตัวจัดการ
                              Last edited by kkob; 25 May 2011, 16:31:00.

Comment

• พอดีว่า ต้น เอาแค่ ได้ค่าเน็ต คืนอ่ะครับ ลงทุน ซื้อ Atom มากมาย คงไม่ไหวละ อยากได้อะไรมาเก้บ log แบบไม่ต้องเปลืองไฟ อ่ะครับ 6M / 15 คน ต้นว่า กำลังดีนะ เหอๆ เอาค่า UBI ค่า 750G คืนด้วยมั้ง เพราะตัว RK มันเก็บ log ได้แค่หน่อยเดียวเองอ่ะครับ เปิด Atom ตลอด 24 ชั่วโมงค่าไฟ บานแน่ๆ (25 * 300 ) - ( ค่าเน็ต + ค่าอุปกรณ์ - ค่าไฟอุปกรณ์ ) คงอีกนานแน่อ่ะครับ กว่าจะหมด เหอๆ และก็ ต้นบอกค้าไปด้วยว่า ถ้า ช่วยกันจ่าย ค่าอุปกรณ์ ครบ ต้นขอค่าเน็ต ค่าไฟ เดือนละ 100 บาท เอง เหอๆ

Comment

Working...
                                X