Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tonpowerga View Post
    สัญญาน4ขีด อยู่ใกล้ๆเสา เวลาping youtube.com มี timeout ประมาณ5นาทีเจอ1ครั้ง

นี้แปลกป่าวครับ
    ISP ลอง Ping ดูเว็บไทยด้วยคร๊าบ

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
      สัญญาน4ขีด อยู่ใกล้ๆเสา เวลาping youtube.com มี timeout ประมาณ5นาทีเจอ1ครั้ง

นี้แปลกป่าวครับ
      ลองเช็ก Ping เป็นทอดๆ จะได้รู้ว่าเป็นที่ตรงไหน
      - Ping Notebook to AP ทางไวเลสดูก่อน แล้วค่อย Ping เว็บครับ

Comment

• สัญญาน5ขีดอยู่ ข้างๆเสา ลองpingเข้าrocket จับเวลา5นาที
        timeout 3 ครั้ง
        มี time 420 1ครั้ง
        time 1 เยอะ
        time 2 ไม่้เยอะมาก
        time 3-4 นานๆที

ช่วยวิเคาะห์ทีครับ

Comment

• ปกติ

Comment

• แปลกมากครับ วันนี้ผมเจอปัญหาแปลกๆ คืออย่างนี้นะครับ
            ผมมีrk2เครื่ือง

rk1 และ rk2 ต่อเข้า==> Switch ==> server linux ==> internet
            ผมอยู่ใตเสาสัญญาณ5ขีดทั้งสองเสา
            ผมต่อจากrk2ครับ เล่นเน็ทไปสักพักพบว่า เข้าเน็ทไม่ได้เลย จึงลองpingเข้าrk2 ก็ปิงได้ปกติ แต่เข้าเน็ทไม่ได้ ผมจึงเปลี่ยนไปเข้าจากrk1 ปรากฏว่าเข้าเน็ทได้ จึงลองสลับ poe เปลี่ยน switch ก็ไม่หาย ย้ำหัวlanใหม่ ก็ยังไม่หาย เลยตัดสินใจเปลี่ยน card lan ที่ server ปรากฎว่า เป็นปกติ ครับ

คือมันไม่น่าจะเป็นไปได้นะ การ์ด lan ใบเดียวกันที่ต่อจาก rk1 และrk2

Comment

• วันนี้ผมลองทดสอบสัญญาณโดยนำ BL ต่อกับเสา omni 8dbi ตั้งไว้ระเบียงสูงจากพื้นประมาณ 4 เมตร ปรับกำลังส่ง 17 dbm
              ส่วนในบ้านมี 54GL เสาเดิมๆปรับกำลังส่ง 251mW ลองเดินสำรวจสัญญาณซอยแถวๆ้บ้านมีต้นไม้ก่ะบ้านตึกบังสายตาในระยะ 100 เมตร
              ใช้ตัวรับทดสอบสัญญาณ netbook + Alfa 1w ในระยะ 100เมตร 54GL สัญญาณแรงกว่า +10ถึง+15% ตัว Alpha รับได้ที่75-80%
              คุณภาพสัญญาณ 55-65% แ่ต่็ก็แปลกอีกที่ไม่สามารถ connect ได้เลยทั้งคู่

รบกวนถามพี่ๆครับว่าจากข้อมูลด้านบนมีปัจจัยอะไรเข้ามาเกี่ยวข้องบ้างครับ
              - ทำไม 54GL ถึงแรงว่าทั้งๆที่ตัว 54GL อยู่ในบ้านมีผนังปูนกั้น 1 ชั้น ส่วน BL อยู่ระเบียงบ้านโล่งๆและกำลังส่งแรงกว่า 1 เท่า
              - Alpha 1W รับสัญญาณได้เยอะแต่ไม่สามารถ connect ได้ ทั้งๆที่รัศมี***งจาก AP ประมาณ 100เมตรเท่านั้นเอง T T

จากประสบการณ์พี่ๆที่ให้บริการ Hostpot ส่วนใหญ่ลูกบ้านที่ connect เข้ามาเค้าใช้อะไรในการรับสัญญาณครับ พวก usb hi power
              หรือติดตั้งเสา outdoor ครับ ขอที่เป็นลูกบ้านในรัศมี 1-300เมตรนะครับ / ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by iamtang View Post
                วันนี้ผมลองทดสอบสัญญาณโดยนำ BL ต่อกับเสา omni 8dbi ตั้งไว้ระเบียงสูงจากพื้นประมาณ 4 เมตร ปรับกำลังส่ง 17 dbm
                ส่วนในบ้านมี 54GL เสาเดิมๆปรับกำลังส่ง 251mW ลองเดินสำรวจสัญญาณซอยแถวๆ้บ้านมีต้นไม้ก่ะบ้านตึกบังสายตาในระยะ 100 เมตร
                ใช้ตัวรับทดสอบสัญญาณ netbook + Alfa 1w ในระยะ 100เมตร 54GL สัญญาณแรงกว่า +10ถึง+15% ตัว Alpha รับได้ที่75-80%
                คุณภาพสัญญาณ 55-65% แ่ต่็ก็แปลกอีกที่ไม่สามารถ connect ได้เลยทั้งคู่

รบกวนถามพี่ๆครับว่าจากข้อมูลด้านบนมีปัจจัยอะไรเข้ามาเกี่ยวข้องบ้างครับ
                - ทำไม 54GL ถึงแรงว่าทั้งๆที่ตัว 54GL อยู่ในบ้านมีผนังปูนกั้น 1 ชั้น ส่วน BL อยู่ระเบียงบ้านโล่งๆและกำลังส่งแรงกว่า 1 เท่า
                - Alpha 1W รับสัญญาณได้เยอะแต่ไม่สามารถ connect ได้ ทั้งๆที่รัศมี***งจาก AP ประมาณ 100เมตรเท่านั้นเอง T T

จากประสบการณ์พี่ๆที่ให้บริการ Hostpot ส่วนใหญ่ลูกบ้านที่ connect เข้ามาเค้าใช้อะไรในการรับสัญญาณครับ พวก usb hi power
                หรือติดตั้งเสา outdoor ครับ ขอที่เป็นลูกบ้านในรัศมี 1-300เมตรนะครับ / ขอบคุณครับ
                17dbm คือ 50 mW
                54GL เสาเดิมๆปรับกำลังส่ง 251mW

ต่างกัน 5.02เท่า ก็หมายความว่า bl คุณตั้งค่าส่ง โดยแรงส่ง น้อยกว่า 5 เท่า
                ก็ไม่แปลกครับ ทำไม wrt54gl แรงกว่า ^^

--------------
                ก่อนใช้ alfa จับ ลอง รับโดยตรงกับ notebook ก่อนครับจะได้ทราบสาเหตุ

dBm Watts
                0 1.0 mW
                1 1.3 mW
                2 1.6 mW
                3 2.0 mW
                4 2.5 mW
                5 3.2 mW
                6 4 mW
                7 5 mW
                8 6 mW
                9 8 mW
                10 10 mW
                11 13 mW
                12 16 mW
                13 20 mW
                14 25 mW
                15 32 mW
                16 40 mW
                17 50 mW
                18 63 mW
                19 79 mW
                20 100 mW
                21 126 mW
                22 158 mW
                23 200 mW
                24 250 mW
                25 316 mW
                26 398 mW
                27 500 mW
                28 630 mW
                29 800 mW
                30 1.0 W
                31 1.3 W
                32 1.6 W
                33 2.0 W
                34 2.5 W
                35 3.2 W
                36 4.0 W
                37 5.0 W
                38 6.3 W
                39 8.0 W
                40 10 W
                41 13 W
                42 16 W
                43 20 W
                44 25 W
                45 32 W
                46 40 W
                47 50 W

Comment

• ต้นใช้แค่ 26 dBm เอง 28 ไปไกลจริง แต่ เน็ตไม่ไหล ยังไงไม่รู้ เหอๆ

Comment

• เจอสัญญาณแต่ต่อไม่ได้ ลองเช็คตามนี้
                    bl เอา airmax ออกหรือยัง
                    set channel width เป็น 20 mhz หรือยัง
                    ตั้ง ช่อง 6 2437 น่าจะดี
                    RTS Threshold กับ Fragmentation Threshold เอา off ออก
                    ตั้งระยะ ให้ใกล้ความจริงที่ใช้งาน

Comment

• ขอบคุณครับท่าน :R: และท่าน mballx
                      เห็นตาราง dbi เทียบกับค่ากำลังส่ง ถึงบางอ้อเลย.. 17dbi = 50mW ป๊าดดโธ่
                      ผมดันไปคิดเอาเองไปเทียบเอาเองว่า 28dbi = 650mW และ 17dbi = 400mW ^^
                      เดี๋ยวจะลองตั้งค่าตามที่บอกแล้ว survey ใหม่ครับ

Comment

• มารายงานตัวครับ อ่านทั้งหมด 89 หน้าจบ จำได้บ้างไม่ได้บ้าง ลืมไปแล้วก็มี

ขอบอกว่ามีสาระมากจริง ๆ ว่าแล้วขอยิงคำถามครับ พอดีไม่แน่ใจว่าที่อ่านมา

มันมีพูดเกี่ยวกับ WDS ที่จะถามหรือเปล่าด้วยสาระที่เยอะจริง ๆ มันก็อาจจะ

ลืมไปแล้ว คำถามมีอยู่ว่า ผมอยากจะเอา WRT ทำ WDS กับ Bullet M2

มันทำต่างยี่ห้อกันได้หรือเปล่าครับ (อ่านจนลืม) ถ้าได้ต้องทำอย่างไรครับ

พอดีลองทำแล้วแบบมั่ว ๆ งง ไปหมด

อีกคำถามครับสงสัย.... ปกติเราต่อ Poe เข้าไปที่ ubi เนือ่งจากสะดวกไม่

ต้องเดินสายไฟเพราะไฟไปพร้อมกับสายแลนด์ แล้วถ้าเราใช้สายแลนด์สั้น

1 เมตร ต่อตรงโดยไม่ผ่าน poe จะเป็นอย่างไรบ้างครับ
                        Last edited by chin177; 3 Jun 2011, 13:02:15.

Comment

• Originally posted by iamtang View Post
                          ขอบคุณครับท่าน :R: และท่าน mballx
                          เห็นตาราง dbi เทียบกับค่ากำลังส่ง ถึงบางอ้อเลย.. 17dbi = 50mW ป๊าดดโธ่
                          ผมดันไปคิดเอาเองไปเทียบเอาเองว่า 28dbi = 650mW และ 17dbi = 400mW ^^
                          เดี๋ยวจะลองตั้งค่าตามที่บอกแล้ว survey ใหม่ครับ
                          dBm คือค่ากำลังส่งของ Accress Point

ส่วนค่า dBi คือค่ากำลังขยายของเสา ครับ *-*

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                            ปกติเราต่อ Poe เข้าไปที่ ubi เนื่องจากสะดวกไม่

ต้องเดินสายไฟเพราะไฟไปพร้อมกับสายแลนด์ แล้วถ้าเราใช้สายแลนด์สั้น

1 เมตร ต่อตรงโดยไม่ผ่าน poe จะเป็นอย่างไรบ้างครับ
                            ตอบข้อสองละกันครับ ข้อแรกผมไม่มีเครื่องลอง

สาย LAN ต่อตรงเข้า AP แล้วไฟที่ไปเลี้ยง AP จะมายังไงละครับ -..-*

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                              ตอบข้อสองละกันครับ ข้อแรกผมไม่มีเครื่องลอง

สาย LAN ต่อตรงเข้า AP แล้วไฟที่ไปเลี้ยง AP จะมายังไงละครับ -..-*
                              ผมเข้าใจว่า ปกติไฟจ่ายไปแล้วตาม pin แต่เนื่องจาก ถ้าสายยาวไปไม่พอจึงต้องเอา poe

มาช่วย แสดงว่ามี pin เหลือไว้ให้ไฟวิ่งนี่เอง ขอบคุณครับ ยังรอคำถามแรกอยู่ครับ

Comment

• เมื่อคืนเจอของดีเข้า server chilli โดนแฮค เพราะ ดันเปิด port22 ทิ้งไว้ ซึ่งง่ายต่อการโดน เจาะมากๆ งามใส้กันเลยทีเดียว

Comment

Working...
                                X