Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คลับ ubiqutoมีแล้ว ใครอยากได้คลับ mikrotik wisp บ้าง^^

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
      ขอความเห็นหน่อยคับ
      เสา 10 เมตรสำหรับ Loco ตัวเดียว
      ใช้วัสดุอะไรดีอ่ะ
      ท่อเหล็กประปาก็ OK นะครับ เส้นผ่านศูนย์กลางขนาด 2 นิ้วครึ่ง...ท่อนนึงยาว 6 เมตร ส่วนที่ขาดก็ใช่ท่อขนาด 2 นิ้วต่อเอาครับ..สวมลงมาและก็เจาะน็อตยึดเลย...งบประมาณทั้งชุดไม่เกิน 1000 บาท
      Last edited by rock26; 6 Jun 2011, 07:58:19.

Comment

• Originally posted by chincom View Post
        คลับ ubiqutoมีแล้ว ใครอยากได้คลับ mikrotik wisp บ้าง^^
        จัดไปเลยครับผม แต่ผมยังไม่มีอ่ะเจ้า Mikro ^^ แต่อยากเรียนรู้เผื่อไว้ก็ดีเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by chincom View Post
          คลับ ubiqutoมีแล้ว ใครอยากได้คลับ mikrotik wisp บ้าง^^
          เอาเลยครับ...รอท่านผู้จัด

Comment

จัดไปเลยครับเท่าที่ไปดูใน Mikrotic Club ดูเหมือนว่าถ้าใครไม่ซื้อของเขาแล้วไปตั้ง

กระทู้ไว้ ไม่ค่อยมีใครมาตอบให้สังเกตุเห็นอยู่หลายหัวข้อล่ะ พอดีกำลังเล็งอยู่เหมือน

กันแต่จะหาข้อมูไว้ก่อน เท่าที่รู้เจ้าตัวนี้ไม่ค่อยเป็นมิตรกับมือใหม่เอาเสียเลย....

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
              จัดไปเลยครับเท่าที่ไปดูใน Mikrotic Club ดูเหมือนว่าถ้าใครไม่ซื้อของเขาแล้วไปตั้ง

กระทู้ไว้ ไม่ค่อยมีใครมาตอบให้สังเกตุเห็นอยู่หลายหัวข้อล่ะ พอดีกำลังเล็งอยู่เหมือน

กันแต่จะหาข้อมูไว้ก่อน เท่าที่รู้เจ้าตัวนี้ไม่ค่อยเป็นมิตรกับมือใหม่เอาเสียเลย....
              ปีที่แล้วปล่อย Mikrotik ชุด Wireless ออกไปพอสมควร...เมื่อวานลูกค้าโทรมาปรึกษาอุปกรณ์ตอบไม่ค่อยถูกละ..เมนูเยอะจัด..จำไม่ค่อยได้ ++

Comment

• เรียนท่านประธาน
                ผมมีข้อข้องใจเรื่อง VLAN ครับ คือไม่เข้าใจเลยแหละ คืองี้ ผมมีระบบประมาณนี้นะครับ
                Internet ----Switch ----- AP-WDS 1 -------- Station WDS 1--- AP1 ------------- บ้านลูกค้า
                : --- AP 2 ------------- บ้านลูกค้า
                ------AP WDS 2 --------- Station WDS 2 ---- AP 1 ------------ บ้านลูกค้า
                : ---- AP 2 ----------- บ้านลูกค้า

ตามความเข้าใจผมนะครับ ผิดถูกตรงไหนแก้เติมเสริมให้ผมด้วยนะครับ
                เมื่อทำการ Add VLAN เข้าไปในระบบปั๊บ Firmware ทั้งระบบจะต้องรองรับการทำ VLAN ด้วย
                รวมไปจนถึงบ้านลูกค้า ไม่อย่างงั้น จะมองไม่เห็นกัน ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ
                แต่มั้นขัดแย้งกับความคิดผมเองคือ ในเมื่อเรา set ip ให้มันอยู่วงเดียวกันแล้ว ยังจะต้อง Add VLAN ไปทำไม (ตามในเวปบอร์ดของ ubnt)
                งงแท้.....

Comment

สนใจเหมือนกันครับ แฮะๆ

Comment

• ว่าง..แวะมาช่วยตอบ

Originally posted by wifija View Post
                    เรียนท่านประธาน
                    ผมมีข้อข้องใจเรื่อง VLAN ครับ คือไม่เข้าใจเลยแหละ คืองี้ ผมมีระบบประมาณนี้นะครับ
                    Internet ----Switch ----- AP-WDS 1 -------- Station WDS 1--- AP1 ------------- บ้านลูกค้า
                    : --- AP 2 ------------- บ้านลูกค้า
                    ------AP WDS 2 --------- Station WDS 2 ---- AP 1 ------------ บ้านลูกค้า
                    : ---- AP 2 ----------- บ้านลูกค้า

ตามความเข้าใจผมนะครับ ผิดถูกตรงไหนแก้เติมเสริมให้ผมด้วยนะครับ
                    เมื่อทำการ Add VLAN เข้าไปในระบบปั๊บ Firmware ทั้งระบบจะต้องรองรับการทำ VLAN ด้วย
                    รวมไปจนถึงบ้านลูกค้า ไม่อย่างงั้น จะมองไม่เห็นกัน ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ
                    แต่มั้นขัดแย้งกับความคิดผมเองคือ ในเมื่อเรา set ip ให้มันอยู่วงเดียวกันแล้ว ยังจะต้อง Add VLAN ไปทำไม (ตามในเวปบอร์ดของ ubnt)
                    งงแท้.....
                    หากอุปกรณ์ของคุณทั้งหมดเป็น Bridge Mode ก็ไม่ต้องไปยุ่งกับ VLAN ครับ....VLAN ทำมาสำหรับใช้งานร่วมกับ Mode TRUNK ของ Switch มากกว่า...

Comment

• Originally posted by wifija View Post
                      เรียนท่านประธาน

งงแท้.....
                      สงสัยว่าทำไมอยากทำ VLAN
                      เพื่อไม่ให้ลูกค้ามองเห็นกัน ??

Comment

• เดาว่าคงกันไม่ให้ข้ามวง.. อาจจะจัดกรุ๊ปลูกค้าตาม profile เป็นวงๆ เพื่อรักษาข้อมูลเผื่อเดาวงได้แล้ว
                        ทะลวงเข้าไปตรงๆ ผมอาจจะคิดมากไป 55

Comment

• VLAN ที่ผมเห็นใช้กันเยอะๆ
                          คือเอาไว้แบ่ง IP ให้แต่ละแผนก
                          เช่นผู้บริหารวง .1 บัญชีวง .2 marketing .3 อะไรแบบนี้

กับเอาไว้เพื่อลด Traffic ในระบบ

ถ้าไม่ให้ลูกค้ามองเห็นกัน เปิด Client Isolation ก็ได้ครับ

Comment

• ลองทดสอบเสาแบบง่าย ๆ ก่อนไปเทสตามจุดต่าง ๆ ค่อยย้ายไปสถานที่จริง

Bullet M2 + Tactio 9 dbi

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                              ลองทดสอบเสาแบบง่าย ๆ ก่อนไปเทสตามจุดต่าง ๆ ค่อยย้ายไปสถานที่จริง

Bullet M2 + Tactio 9 dbi
                              จาน PSI ไม่บังสัญญาณ หรอครับนั้น -.-

Comment

Working...
                              X