Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
    VLAN ที่ผมเห็นใช้กันเยอะๆ
    คือเอาไว้แบ่ง IP ให้แต่ละแผนก
    เช่นผู้บริหารวง .1 บัญชีวง .2 marketing .3 อะไรแบบนี้

กับเอาไว้เพื่อลด Traffic ในระบบ

ถ้าไม่ให้ลูกค้ามองเห็นกัน เปิด Client Isolation ก็ได้ครับ
    ตามนั้นคราบบ *-*

Comment

• ถ้าเกิดมีจริงๆ เสา TV รับไหวมั้ย ^^

คงจะหนักน่าดู O_o

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
        จาน PSI ไม่บังสัญญาณ หรอครับนั้น -.-
        อยู่***งกันประมาณ 2 เมตรครับ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
          จาน PSI ไม่บังสัญญาณ หรอครับนั้น -.-
          น่าจะดีขึ้นนะ เพราะของเค้า ชัดล้าน% อิอิอิ

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
            อยู่***งกันประมาณ 2 เมตรครับ
            ***งๆอีกหน่อยน่าจะดีนะครับ เคยได้ยินหลักการแพร่คลื่นครั้งแรกควรจะดีที่สุด จุดตั้งเสารอบๆเสาควรจะโล่งมากๆน่ะครับ

Comment

• ตั้งเสาสูงขึ้นไปอีกครับ เลยจานซัก 3 เมตรขึ้น

Comment

• ลองติดตั้งเล่น ๆ ครับ ตรงนี้ไม่ใช่ที่จริงที่จะติดตั้งแต่เกิดคันมือ

ติดเล่น ๆ แล้วเดินวัดสัญญาณไปเรื่อย ๆ ครับไว้ติดจริงจะเอารูป

มาฝากครับ

Comment

• รบกวนถามหน่อย มีใคเคยลองงานจริงระหว่าง power bride กับ rocketm5 sectorปะครับ ptmp เปรียบเทียบกันตัวไหนจะดีกว่า เพราะผมจะทำยโบบาย 5 g เต็มตัวละ ไม่อยาก เอาตัวส่ง2.4 ไปฝากไว้หลายๆที ดูแลยาก เลยจะทำ5ghzอย่างเดียวเลยดีกว่า ใช้คู่กะ air os ตรจจับเครือข่ายได้ง่ายอีกต่างหาก
                  - - ฝากกระทู้นี้ด้วยเลย

http://www.overclockzone.com/forums/...ะกัย

ubiquti nanostation m2 ดีๆมีประกัน พิเศษ สมาชิกบอร์ด ubi เอาไป1คู่ 5พันถ้วนเท่านั้น
                  Last edited by chincom; 7 Jun 2011, 23:24:17.

Comment

• ตอนนี้กำลังทำสัญญาเช่าเสา120 เมตร เดี๋ยวติดตั้งเสร็จเทส rocket m5 1คู่ผลเป็นยังไง เดี๋ยวลงข้อมูลกับ mikrotik เลยทีเดียว

Comment

• Originally posted by rock26 View Post
                      ว่าง..แวะมาช่วยตอบ

หากอุปกรณ์ของคุณทั้งหมดเป็น Bridge Mode ก็ไม่ต้องไปยุ่งกับ VLAN ครับ....VLAN ทำมาสำหรับใช้งานร่วมกับ Mode TRUNK ของ Switch มากกว่า...
                      vlanก็น่าทำน่ะครับ ไม่จำเป็น ต้องciscoก็ได้ ใช้ 450g+wsd-800 vlan management 8port จบที่ราคา7,000

vlanของผมทำเพื่อ 1. ดู traffic ในแต่ละจุด
                      2. เอามาใช้งาน ร่วมกับ menu cilent issolotion
                      3. ลดปัญหา boadcast ในระบบได้บ้าง เพิ่มเป็น sicurityนิดหน่อย
                      4. หากต้องการต่อนเน็ต 6เส้นขึ้นไป

ไม่รู้สิครับ mode cileunt issolotion ผมเอามาลองแล้วถ้าใช้ swit ธรรมดาเหมือนไม่ได้ใช้คุณสมบัตรของมันยังไงไม่รู้
                      Last edited by chincom; 7 Jun 2011, 23:09:14.

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                        จัดไปเลยครับเท่าที่ไปดูใน Mikrotic Club ดูเหมือนว่าถ้าใครไม่ซื้อของเขาแล้วไปตั้ง

กระทู้ไว้ ไม่ค่อยมีใครมาตอบให้สังเกตุเห็นอยู่หลายหัวข้อล่ะ พอดีกำลังเล็งอยู่เหมือน

กันแต่จะหาข้อมูไว้ก่อน เท่าที่รู้เจ้าตัวนี้ไม่ค่อยเป็นมิตรกับมือใหม่เอาเสียเลย....
                        ลองไปเล่น web mikrotik นอกดูก็ได้ครับ มีคำถาม+คำตอบเยอะเกินกว่าที่เราต้องการ

ผมถามไปเยอะเหมือนกันเรื่อง mikrotikใน บอร์ด เล่นไปเรื่อย ยิ่งน่าค้นหาเจ้าตัวเนี้ย

Comment

• Originally posted by chincom View Post
                          รบกวนถามหน่อย มีใคเคยลองงานจริงระหว่าง power bride กับ rocketm5 sectorปะครับ ptmp เปรียบเทียบกันตัวไหนจะดีกว่า เพราะผมจะทำยโบบาย 5 g เต็มตัวละ ไม่อยาก เอาตัวส่ง2.4 ไปฝากไว้หลายๆที ดูแลยาก เลยจะทำ5ghzอย่างเดียวเลยดีกว่า ใช้คู่กะ air os ตรจจับเครือข่ายได้ง่ายอีกต่างหาก
                          - - ฝากกระทู้นี้ด้วยเลย

http://www.overclockzone.com/forums/...ะกัย

ubiquti nanostation m2 ดีๆมีประกัน พิเศษ สมาชิกบอร์ด ubi เอาไป1คู่ 5พันถ้วนเท่านั้น
                          ^ ^ Point to multipoint ก็ต้อง Rocket + Sector ครับ Beam 120 และ 90 องศา( ของมาแล้ว ) ส่วนเจ้า Power Bridge เหมาะใช้เป็น Backhual มากกว่านะ เพราะ BEAM มันแคบเน้นทางตรง.. รัศมีหวังผลของ Sector จะมากกว่าครับ
                          ระยะหวังผลระหว่าง Base Station กับตัวลูก
                          - ตัวรับ LOCOM5 ระยะทาง 4 km
                          - ตัวรับ NanoM5 ระยะทาง 6 km.
                          ของผมแนะนำระยะที่ Sure พายุมาสัญญาณไม่หลุด.ประมาณนี้ครับ...ของใครไกลกว่าก็ไม่ว่ากัน ^^

Comment

• Originally posted by chincom View Post
                            ไม่รู้สิครับ mode cileunt issolotion ผมเอามาลองแล้วถ้าใช้ swit ธรรมดาเหมือนไม่ได้ใช้คุณสมบัตรของมันยังไงไม่รู้
                            Isolation จะอนุญาตให้ผ่านจาก WLAN->LAN หรือ LAN->WLAN เท่านั้นครับ
                            จาก WLAN->WLAN จะผ่านไม่ได้เลย

แต่กรณีที่เราต่อ AP หลายตัว
                            ก --WLAN-- AP1 --LAN-- AP2 --WLAN-- ข
                            แบบนี้ ก จะ ping หา ข ได้ เพราะผ่าน WLAN->LAN , LAN->WLAN

แต่ตามด้านบน ผมเข้าใจว่าเค้าพยายามทำ vlan ให้แต่ละ user ไง (เดาเอา) ^^"

Comment

• Originally posted by rock26 View Post
                              - ตัวรับ NanoM5 ระยะทาง 6 km
                              LocoM5 4km นี่ได้ speed ซักประมาณไหนอ่ะ 30 ??

Comment

^ ^ Point to multipoint ก็ต้อง Rocket + Sector ครับ Beam 120 และ 90 องศา( ของมาแล้ว ) ส่วนเจ้า Power Bridge เหมาะใช้เป็น Backhual มากกว่านะ เพราะ BEAM มันแคบเน้นทางตรง.. รัศมีหวังผลของ Sector จะมากกว่าครับ
                                ระยะหวังผลระหว่าง Base Station กับตัวลูก
                                - ตัวรับ NanoM5 ระยะทาง 6 km.
                                ของผมแนะนำระยะที่ Sure พายุมาสัญญาณไม่หลุด.ประมาณนี้ครับ...ของใครไกลกว่าก็ไม่ว่ากัน ^^
                                ขอบคุณมากครับ พอดีมี m5+rocket 2 คู่แล้วอะครับ

Comment

Working...
                                X