Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by X1950Pro View Post
    ใครคือ ดาบเจไดครับ -0-

ขอของมือสองก็ได้นะครับ ***งกัน 3-400M ครับผม ต้องการแค่นั้นครับ

มีรุ่นใดถูกๆกว่านี้ไหม

ไอ้ BL มันก็ 4000+ - -"
    เสามันอวบอว้นเหมือนดาบของเจได (ดาบเลเซอร์) ในเรื่อง star wars

Comment

• มาฉลองหน้าที่ 100

Comment

• Originally posted by renaw View Post
        เสามันอวบอว้นเหมือนดาบของเจได (ดาบเลเซอร์) ในเรื่อง star wars
        มันคือเสา Omni คร๊าบบ ^^

Comment

• Originally posted by sornuk View Post
          มาฉลองหน้าที่ 100
          เอ้า..เฮ้!!! *0*

Comment

• Originally posted by renaw View Post

ดาบเจได ใช้กับRocketM2 ต้องใช้กี่เล่มครับ Omni outdoor 2ต้นคู่เลยหรอ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
              ดาบเจได ใช้กับRocketM2 ต้องใช้กี่เล่มครับ Omni outdoor 2ต้นคู่เลยหรอ
              Omni Outdoor ตัวใหญ่ 1 ตัว เอาไว้รับส่งไกลๆ เพราะบีมเล็กทำองศาระดับแนวดิ่งได้น้อยกว่า

Omni indoor ตัวเล็ก 9dBi อีก 1 ตัว เอาไว้รับส่งระยะทางไกล้ๆครับ เพราะบีมจะใหญ่และกว้างกว่า

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                Omni Outdoor ตัวใหญ่ 1 ตัว เอาไว้รับส่งไกลๆ เพราะบีมเล็กทำองศาระดับแนวดิ่งได้น้อยกว่า

Omni indoor ตัวเล็ก 9dBi อีก 1 ตัว เอาไว้รับส่งระยะทางไกล้ๆครับ เพราะบีมจะใหญ่และกว้างกว่า
                Omni indoor ตัวเล็ก 9dBi เอาไว้ภายนอกมันจะไม่เสียหรือครับหรือว่ามีวิธี

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                  ใครคือ ดาบเจไดครับ -0-

ขอของมือสองก็ได้นะครับ ***งกัน 3-400M ครับผม ต้องการแค่นั้นครับ

มีรุ่นใดถูกๆกว่านี้ไหม

ไอ้ BL มันก็ 4000+ - -"
                  ไปดูที่ไหน มา ตั้ง 4000+ ซื้อขายใน OVZ 3200+ บาทเอง ในหน้าแรกของ คลับ มีคนขายอยู๋ครับ ไปเลือกคนขายได้เลย จากด้านหน้า ราคาไม่แพงขนาดนั้น

Originally posted by parnudon View Post
                  Omni indoor ตัวเล็ก 9dBi เอาไว้ภายนอกมันจะไม่เสียหรือครับหรือว่ามีวิธี
                  ก็ เอา ท่อ PVC ครอปไว้อีกที ไงครับ

มันจะได้ไม่กรอบ

Comment

• อ่ะ งบ 7000

ได้มั๊ยครับ เอาให้มันใช้ได้พร้อมเสา

หรือจะบานปลายไปกว่านี้ เอารุ่นใดดีครับ Pico ที่มันรับ Wireless N ได้ด้วย

ดีมั๊ยครับจะได้ไม่เปลืองงบ ใช้เสาเดิม

Comment

• แผนผังผมทำแบบนี้ครับ

บ้านหลังแรก แชร์เน็ต Modem DSL2640T Bridge Mode >>>> ใช้ Pico M2HP (ราคาเท่าไหร่นะ) ต่อแบบ PPPoE แล้วตั้งให้มันเป็น AP Mode ได้มั๊ย >>>>ยิงยาว 300-400 เมตร >>> ตัวรับก็ใช้ Pico M2HP รับ ใช้เป็นโหมด Repeater ให้รับสัญญานมา แล้วให้เป็น Client AP ด้วยได้ไหม คือให้ใช้ทั้ง Wireless ทั้ง สาย ครับ

Comment

อ่ะ งบ 7000

ได้มั๊ยครับ เอาให้มันใช้ได้พร้อมเสา

หรือจะบานปลายไปกว่านี้ เอารุ่นใดดีครับ Pico ที่มันรับ Wireless N ได้ด้วย

ดีมั๊ยครับจะได้ไม่เปลืองงบ ใช้เสาเดิม
                        ทุกรุ่นในหน้าแรกผม เป็น B,G,N ทั้งหมดครับ โดยสังเกตุชื่อรุ่นตามด้วย M เพราะ M คือตัวที่บอกว่ามีโหมด N ด้วยเช่น Pico Station M, Bullet M, Rocket M

Bullet 1 เครื่อง+POEแล้ว ราคาก็ 3200-3700 บาท
                        ก็ต้องใส่เสา Omni 1 ต้น ราคาเสาอีก 1100-1800 บาท
                        รวมๆ 4300-4800 ไม่น่าจะเกินนั้นครับ

หรือว่า...

Rocket 1 เครื่อง+POEแล้ว ราคาก็ 3200-3700 บาท
                        ก็ต้องใส่เสา Omni 1 ต้นก็จบครับ ราคาเสาอีก 1100-1800 บาทแล้วก็ต้นเล็กอีก 1 ต้น 400-800 บาท
                        รวมๆ 4800-5200 ไม่น่าจะเกินนั้นครับ

* เสา Omni ไว้รับส่งไกล 1 ต้น รับส่งไกล้อีก 1 ต้นครับ เพราะว่าบีมมันจะขนาดไม่เท่ากัน
                        Last edited by CXSORIOUS; 17 Jun 2011, 14:33:40.

Comment

แผนผังผมทำแบบนี้ครับ

บ้านหลังแรก แชร์เน็ต Modem DSL2640T Bridge Mode >>>> ใช้ Pico M2HP (ราคาเท่าไหร่นะ) ต่อแบบ PPPoE แล้วตั้งให้มันเป็น AP Mode ได้มั๊ย >>>>ยิงยาว 300-400 เมตร >>> ตัวรับก็ใช้ Pico M2HP รับ ใช้เป็นโหมด Repeater ให้รับสัญญานมา แล้วให้เป็น Client AP ด้วยได้ไหม คือให้ใช้ทั้ง Wireless ทั้ง สาย ครับ
                          ตอนนี้ผมเอา Rocket M2 ต่อบริดจ์กับ ADSL ที่แถมมากับ 3BB อยู่ ก็โอเคน่ะครับ PPOE เลือก AP ให้เป็นโหมด Router > PPPOE แล้วให้มันเป็น AP ได้ครับ ยิงยาว 300-400เมตร *ต้นไม่บังนิดหน่อยแรงก็ไม่ตกครับ ถ้าเห็นในระยะสายตาน่ะ*

ส่วน Repeater ตอนนี้ยังไม่มีครับส่วนมาก Firmware จะออกแบบให้มาแต่ WDS ครับ ต้องซื้อ AP อีก 1 ตัวเอามา WDS กันครับ

หรือว่าจะต่อแบบ ADSL เปิด DHCP 1 พอร์ต LAN ลากเข้าคอม และ อีก 1 พอร์ต LAN ลากขึ้น AP ครับ
                          ถ้า ADSL ต่อได้ 1 Port LAN ก็ต้องหา Switch มาต่อร่วมอีกครับ
                          แล้วก็ QOS เอา ให้เราใช้เต็ม ส่วน AP เลือก QOS ดาวน์โลดสปีด/อับสปีด ไว้ จะได้ไม่ดึงเน็ตเรามาก *-*

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            ก็ เอา ท่อ PVC ครอปไว้อีกที ไงครับ

มันจะได้ไม่กรอบ
                            ผมว่ามันก็อยู่ได้นานน่ะ 1 ปีน่าจะลดลง 40% จาก 100% เสาผุก็ซื้อใหม่ 300-800 บาทครับ
                            เอาเสา PVC ครอบ น่าจะดรอปนิดๆหน่อยครับ แต่ก็กันฝนได้ 100%

Comment

• มาลงชื่อหน้า 100

ทันดาบเจไดพอดี เดี๋ยวจะงง ไม่รู้จัก

Comment

• ลงชื่อ หน้า100 ด้วย.....ฝนตกทั้งวัน

Comment

Working...
                                X