Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สั่ง RKM2 อีก 2 ตัว พร้อม ออมนี่ ใน 8 dbi และ ออมนี่ นอก 9 dBi ^^

Comment

• Originally posted by winny01 View Post
      แจ้งนิดนึงครับ ผมลองซื้อ rocket m2 มาใช้งานสองตัวเชื่อมระบบ wdsกัน ว่างๆ ก็เลยได้ลองเอาตัวเก่าๆมาเล่นดู
      จากที่เคยอ่านว่าคนละชิพ คนละเฟิร์มแวร์ ไม่น่าทำwds สรุปลองแล้วได้หมดเลยครับ linksys wrt54gl(v24 mini)
      แถมตัวที่ไม่เคยคิดว่ามันไม่ค่อยแรง พอได้สัญญาณแรงๆจะยูบิ เช่นตัว wrt300n และ 320N (v24 sp2 mini)เชื่อมระบบ wds เหมือนกัน
      ทำได้ดีครับนิ่งดีครับ tx/rx 130/130
      ไม่ได้ตั้งอะไรพิเศษ ปิดair max เลือก 20mhz ใช้ channelเดียวกัน และก็แลก mac กันแบบปรกติ ก็ใช้งานได้เลยครับนิ่งดีด้วยครับ
      ตอนแรกบอกตรงๆว่าไม่พอใจตัวยูบิเท่าไหรเพราะลองแล้วเทียบกับ engenius ecb3500แล้วใช้สำหรับในบ้านผนังปูนเยอะๆ ecb3500 สัญญาณดีกว่าครับ
      แต่ยิ่งใช้ยูบิ เซทช่วงแรกๆงงว่าทำไมมันไม่แรง แต่ใช้ไปเรื่อยๆยิ่งชอบครับ

ผมอ่านข้อความชุดนี้บอกว่า ubi สามารถทำ wds กับตัวต่างกันเช่น linksys wrt54 gl ได้ใช่หรือเปล่าครับ เห็นอ่านในนี้บอกว่ามันคนละ ชิพกัน 9ล9 ทำไม่ได้ สรุปว่าอันไหนชัวร์ครับเพราะผมก็เคยไปลองทำแล้วมันใช้ได้แต่ช้ามาก ๆ เดี๋ยวต้องลองไปทำดุอีกสักที
      Last edited by archab; 12 Jul 2011, 13:56:04.

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
        ไม่เคยลองต่อแฮะ
        แต่ว่าสายใหม่ดีกว่ามั้ง
        คือร้อยท่อไปแล้วอ่ะครับ ทีนี้พอต้องเปลี่ยนจุดตั้งอุปกรณ์ สายดันไม่ถึง หุๆ

Comment

• Originally posted by archab View Post
          ผมอ่านข้อความชุดนี้บอกว่า ubi สามารถทำ wds กับตัวต่างกันเช่น linksys wrt54 gl ได้ใช่หรือเปล่าครับ เห็นอ่านในนี้บอกว่ามันคนละ ชิพกัน 9ล9 ทำไม่ได้ สรุปว่าอันไหนชัวร์ครับเพราะผมก็เคยไปลองทำแล้วมันใช้ได้แต่ช้ามาก ๆ เดี๋ยวต้องลองไปทำดุอีกสักที
          ไม่ใช่ว่าใช้ไม่ได้นะครับ
          แต่เป็นความเข้ากันได้ของอุปกรณ์มากกว่า

ซิปเดียวกัน อุปกรณ์รุ่นเดียวกัน ปัญหาจะน้อยกว่า

ไม่ค่อยแนะนำให้ทำ WDS ต่างยี่ห้อ ต่างรุ่น ต่าง firmware กัน เพราะอาจจะมีบางจุดที่ไม่ compatibility กัน ซึ่งอาจจะทำให้ WDS Connection ทำงานไม่สมบูรณ์ได้
          ยูบิ airmax+airmax=เย็นมากจนหนาวววว

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
            ไม่ใช่ว่าใช้ไม่ได้นะครับ
            แต่เป็นความเข้ากันได้ของอุปกรณ์มากกว่า

ซิปเดียวกัน อุปกรณ์รุ่นเดียวกัน ปัญหาจะน้อยกว่า

ยูบิ airmax+airmax=เย็นมากจนหนาวววว

นี่เลยครับ ผู้รู้จริง ระหว่าง ubi และ GL ผมลองหมดทุกท่าแล้วไม่ได้นะครับ จะไปได้กับ พวก engenius พวกแพงด้วยกัน

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
              งี้ตัวต่อสายแลยแบบปกติธรรมดา จะใช้ได้ไหมครับ
              อ้อที่หมายถึงคือ จะต่อให้สายฝั่ง POE ยาวขึ้นโดยไม่ต้องเปลี่ยนสายใหม่ทั้งหมดใชั้มั้ยครับ

ได้ครับเอาตัวนี้มาต่อได้ครับ สายต้องเข้าหัวเหมือนกันนะครับ แบบตรงก็แบบตรง แบบไขว้ก็ต้องแบบไขว้เหมือนกัน *-*

นึกว่าจะทำ Adaptor POE เอาเอง -..-

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                นี่เลยครับ ผู้รู้จริง ระหว่าง ubi และ GL ผมลองหมดทุกท่าแล้วไม่ได้นะครับ จะไปได้กับ พวก engenius พวกแพงด้วยกัน
                แต่ท่าน winny ทำได้นะพี่

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                  แต่ท่าน winny ทำได้นะพี่
                  คุณบอลทำได้มั๊ยครับ เด๋วลองใหม่ ....อิอิ

Comment

• ผมทำไม่ได้

Comment

• ผมปิด wireless security ด้วยนะครับ ทำได้ทุกตัวเลย

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                        ผมทำไม่ได้
                        ปิด Airmax

ตั้ง Rate Auto รึยังค๊าบบ

Comment

• ตั้งแต่ ใช้มายังไม่เคยเลยแหะ WDS

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                            ต้นไม่ใบทึปๆนี่ตัวดีเลยครับ ผมซื้อlocoM2มายิงใส่ RocketM2 RocketM2ต้องตั้งเสาOutdoor15dbด้วยไม่งั้นมันจะรับส่งสัญญาณกันไม่ได้เลย นี่ขนาดฝนตกปลอยๆนะถ้าฝนตกหนักๆจะขนาดใหน

อาจจะต้องขายlocoM2ออกซื้อมาได้ไม่ถึงอาทิตย์เลย กะจะไปเล่นNanoM2 แทนครับเห็นว่ากำลังส่งมันสูงกว่าหวังว่ามันคงทะลุทะลวงดีกว่านะ
                            จากภาพสัญญาณของ locoM2ครับ ถ้าไปเล่น NanoM2 มันจะดีกว่านี้มากมั้ย ไม่อยากยกเสาสูงๆ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                              จากภาพสัญญาณของ locoM2ครับ ถ้าไปเล่น NanoM2 มันจะดีกว่านี้มากมั้ย ไม่อยากยกเสาสูงๆ
                              RX Rate วางตำแหน่งเดิมก็ได้ใกล้เคียงของเดิมครับ
                              TX Rate เพิ่มเพราะ Nano กำลังส่งสูงกว่า
                              อยากได้ Signal Strength เยอะๆ ต้องเปลี่ยนตำแหน่งตัวต้นทาง

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                                RX Rate วางตำแหน่งเดิมก็ได้ใกล้เคียงของเดิมครับ
                                TX Rate เพิ่มเพราะ Nano กำลังส่งสูงกว่า
                                อยากได้ Signal Strength เยอะๆ ต้องเปลี่ยนตำแหน่งตัวต้นทาง
                                ลองขยับตัวต้นทางให้สูงขึ้นหรือต่ำลงแล้วครับ สัญญาณแย่กว่าเดิมอีก
                                งั้นถ้าจะเอาSignal เยอะๆ เปลี่ยนอุปกรณ์ไปก็ไม่ค่อยได้ผลใช้มั้ยครับ ต้องยกเสาขั้นให้สูง ทั้งต้นทางและปลายทางถึงจะได้ Signal เยอะๆใช่มั้ย

Comment

Working...
                                X