Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยังไม่ได้ปล่อยครับ คาดว่าเดือนหน้าเริ่มงานครับ
    มีลงทะเบียนไปแล้ว10กว่าคน 512k/2048k
    กำลังหาทาง block IDM ใน mokrotik อยู่ ไม่รู้ทำได้รึปล่าวเนอะ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      ยังไม่ได้ปล่อยครับ คาดว่าเดือนหน้าเริ่มงานครับ
      มีลงทะเบียนไปแล้ว10กว่าคน 512k/2048k
      กำลังหาทาง block IDM ใน mokrotik อยู่ ไม่รู้ทำได้รึปล่าวเนอะ
      ตอนนี้ใช้server Authent + เก็บ log หรือเปล่าครับ
      แนะนำหน่อยว่าตัวใหนดีระบบนิ่ง อยากจะทดลองทำบ้าง

Comment

• Originally posted by renaw View Post
        แรงมันนอ้ยครับ แค่ 200mW ถ้าอยู่ใกล้คงรับได้ แต่ถ้าไกลมากๆ คงหมดสิทธิ์ เพราะของผมใช้ Nano Station m2 แรง 630 mW รับ 3bb ได้ แต่ถ้าปรับลดลงเหลือเท่า loco m2 200mW ก็รับไม่ได้ ก็เซ็ตตามหน้าแรกเลยครับ ว่าแต่อยู่ไกลแค่ไหน ของผมไกลราวๆ 300 เมตรเห็นจะได้และมีหลังคาบ้านบัง ขึ้นสูงสักนิด จะรับได้ดีขึ้น

ตอนนี้ยกพ้นหลังคามั้ยครับมีสิ่งกรีดขวางหรือเปล่า อยากรู้ว่าถ้าปลับลดลงมาที่ 200mw โดยไม่มีสิ่งกีดขวางจะรับได้มั้ย

Comment

• ไม่ได้ใช้ server พอดีไม่เก่งถึงขนาดนั้นเลยจริงๆ
          กะแค่ใช้ kiwi syslog บน window นี่ล่ะครับ ดูท่าจะง่ายสุดละ

Comment

• Originally posted by ZaBeY View Post
            อ่า ใส่ dns ตรงแล้วครับ ^^
            ใส่ DNS ของอะไร ครับ ผมใช้ DNS ของเน็ต ที่ใช้ เวลา ก็ยังไม่ตรงนะครับ หรือให้ใส่ ของกูเกิ้ลนะครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
              ใส่ DNS ของอะไร ครับ ผมใช้ DNS ของเน็ต ที่ใช้ เวลา ก็ยังไม่ตรงนะครับ หรือให้ใส่ ของกูเกิ้ลนะครับ ขอบคุณนะครับ
              8.8.8.8 ลองดูครับ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                ตอนนี้ยกพ้นหลังคามั้ยครับมีสิ่งกรีดขวางหรือเปล่า อยากรู้ว่าถ้าปลับลดลงมาที่ 200mw โดยไม่มีสิ่งกีดขวางจะรับได้มั้ย

ถ้าไม่ยกเสา ไม่พ้นหลังคา รับได้ไม่ดีครับ พอเกาะได้ ถ้าปรับ ลดลงมาที่ 200mw แสกนเจอ hotspot แต่ค่า tx/rx ไม่มา
                ถ้าไม่ขึ้นเสาได้ตามรูปบน ถ้าขึ้นเสาได้ตามรูปล่าง
                ถ้าขึ้นเสาได้ตามนี้ครับ อันนี้พ้นหลังคาที่บัง แต่มีต้นไม่ใหญ่บังกลางทาง

Last edited by renaw; 22 Jun 2011, 17:59:49.

Comment

• ถ้าแยกเครื่องแยกเสา น่าจะได้อีก

Comment

• Originally posted by ZaBeY View Post
                    8.8.8.8 ลองดูครับ
                    ลองดูไม่ได้นะครับ

ใส่ช่องไหนนะครับ มีรูปไหมครับ ท่าน ZaBeY เพราะ มีช่อง DNS 3 ช่องนะครับ ช่องไหนครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

• ตัว Gateway DNS ผมก็ใส่ 8.8.8.8 เหมือนกันนะครับ
                      Attached Files

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                        ลองดูไม่ได้นะครับ

ใส่ช่องไหนนะครับ มีรูปไหมครับ ท่าน ZaBeY เพราะ มีช่อง DNS 3 ช่องนะครับ ช่องไหนครับ ขอบคุณนะครับ
                        ต้องถามก่อนนะครับว่าต่อระบบ network แบบไหนเพราะเห็นมีประกาศขาย WiFi hotspot ด้วย ถ้าทำเป็นระบบ Authen แบบที่ยูสเซอร์ต้องล็อกอินก่อนใช้งาน เราต้องเซท Bypass ให้ไอพีของตัว ubi ด้วยครับ มันถึงจะสามารถซิงค์เวลากับ ntp ได้

ถ้าใช้ MikroTik พอจะแนะนำได้ครับ แต่ถ้าใช้เป็น Smile authen , phpWifi ยังทำไม่เป็นเพราะยังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ (แต่เท่าที่ลองคิดไว้ คิดว่าตั้ง ntp sever ไว้ที่เซิฟเวอร์ แล้วก็ให้พวก ubi เข้ามาซิงค์เวลา น่าจะง่ายกว่าทำ bypass)

Comment

• Originally posted by skunkman View Post
                          ต้องถามก่อนนะครับว่าต่อระบบ network แบบไหนเพราะเห็นมีประกาศขาย WiFi hotspot ด้วย ถ้าทำเป็นระบบ Authen แบบที่ยูสเซอร์ต้องล็อกอินก่อนใช้งาน เราต้องเซท Bypass ให้ไอพีของตัว ubi ด้วยครับ มันถึงจะสามารถซิงค์เวลากับ ntp ได้

ถ้าใช้ MikroTik พอจะแนะนำได้ครับ แต่ถ้าใช้เป็น Smile authen , phpWifi ยังทำไม่เป็นเพราะยังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ (แต่เท่าที่ลองคิดไว้ คิดว่าตั้ง ntp sever ไว้ที่เซิฟเวอร์ แล้วก็ให้พวก ubi เข้ามาซิงค์เวลา น่าจะง่ายกว่าทำ bypass)
                          ต้องเซท Bypass ยังไงครับ ผม ทำเชฟเวอร์นะครับ ไม่ได้ ใช้ ไมโครติก ครับท่าน ขอยคุณนะครับ

Comment

ต้องเซท Bypass ยังไงครับ ผม ทำเชฟเวอร์นะครับ ไม่ได้ ใช้ ไมโครติก ครับท่าน ขอยคุณนะครับ
                            มันจะมีฟังก์ชัน MAC Allow อยู่น่ะครับ ลองไปศึกษาดู หรือจะใช้วิธีเพิ่มใน firewall.iptable ทั้งสองแบบนี้มีพูดถึงใน http://www.linuxthai.org ครับ (หัวข้อจะประมาณว่าเกี่ยวกับการเซทสำหรับ Dreambox)

แนะนำได้ประมาณนี้แหละครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้มีความรู้ถึงขั้นนั้นครับ พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน ตอนนี้เซิฟเวอร์ก็ไม่ได้อยู่ที่ตัวด้วยครับ ก็เลยไม่ได้ศึกษาต่อ

Comment

• Originally posted by skunkman View Post
                              มันจะมีฟังก์ชัน MAC Allow อยู่น่ะครับ ลองไปศึกษาดู หรือจะใช้วิธีเพิ่มใน firewall.iptable ทั้งสองแบบนี้มีพูดถึงใน http://www.linuxthai.org ครับ (หัวข้อจะประมาณว่าเกี่ยวกับการเซทสำหรับ Dreambox)

แนะนำได้ประมาณนี้แหละครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้มีความรู้ถึงขั้นนั้นครับ พึ่งหัดเล่นเหมือนกัน ตอนนี้เซิฟเวอร์ก็ไม่ได้อยู่ที่ตัวด้วยครับ ก็เลยไม่ได้ศึกษาต่อ
                              ขอบคุณนะครับเดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ

Comment

ขอบคุณนะครับเดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ
                                ิัby pass ใน chilli ครับ...มีวิธีอยู่ google เจอแน่นอน...

Comment

Working...
                                X