Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by izone View Post
    ิัby pass ใน chilli ครับ...มีวิธีอยู่ google เจอแน่นอน...
    หาเจอแล้วแต่ลอง ทำไม่ได้ นะคับ ยังเวลา ไม่ตรงเหมือนเดิมนะครับ เลย ว่า ไม่ทำแล้วนะครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

• มีเรื่องรบกวนผู้รู้ช่วยไขปัญหาให้ด้วยครับ ด่วนครับ

11111.jpgมีอุปกรณ์อยู่ 7 ตัวครับ.
      1.tp link modem adsl wireless router.
      2.ต่อผ่าน hub 24 port 10/100/1000.
      3.เดินสาย cat6 outdoor link 40 เมตร เข้าไปที่ wireless UBNT BULLET M2HP ตั้งค่าให้เป็นแบบไหนครับ
      4.nano m2hp รับ-ส่งสัญญานกับ bullet ตั้งค่ายังไงครับ
      5.pico m2hp รับ-ส่งสัญญานกับ bullet ตั้งค่ายังไงครับ
      คือที่ถามเพราะผมอยากให้สามารถใช้ wireless ระยะไม่เกิน 1 กิโลเมตร แบบสัญญานไม่หลุดครับ โดยรวมสิ่งกีดขวางไม่เยอะครับ ตัว bullet เองก็ส่งได้ 500-800 เมตรครับ เสา 15 dbi แต่เมื่อเราเดินอาจจะหลุดบ้าง(loss)เลยเพิ่มเอา nano และ pico มาใช้เพิ่ม แต่ไม่เข้าใจเรื่องตั้งค่าทั้ง 3 ตัว รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ มือใหม่ ubnt อุดรธานี ครับ
      แล้วจะทำ roaming ยังไงครับเนี๊ยะ
      Attached Files
      Last edited by bethofen; 30 Jun 2011, 18:01:02.

Comment

• ช่วยหน่อยครับ

ต้นทางและปลายทางเป็น Accesspoint WDS ทั้งคู่ ต้นทาง 1 : ปลายทาง6

เป็นการกระจายสัญญาณ แบบไร้สาย

ขอถามนะครับ
        1. สามารถ wds ได้มากกว่า 6 หรือไม่ ถ้าได้ ต้องเปลี่ยนโหมดตัวต้นทาง หรือปลายทาง

เช่น ต้นทาง Ap wds ปลายทาง Station wds ใช่หรือไม่ กรณีนี้จะได้มากกว่า 6 ตัวใช่มั้ย

2. ในรูป ต้นทางและปลายทางตั้งเป็น ap wds ทั้ง 7 ตัว ต้นทาง 1 ปลายทาง 6 ผมตั้งค่าตามในรูปถูกต้องมั้ยครับ multicast data , Extra report ,sensitive thres และ aggreregation ต้องเอาออกมั้ย หากตั้งเป็นโหมดนี้

ข้อสองที่ผมถาม เพราะผมเคยตั้งค่ามาที แล้วจำไม่ได้ว่าเริ่มต้นมันต้องตั้งยังไงบ้าง

อยากได้คำแนะนำว่า ซื้อเครื่องมา ท่านปรับแต่งอะไรบ้าง นอกนอก เอา Airmax ออก และปรับเป็น 20mhz ครับ

Comment

• ช่วยหน่อยครับ

ต่อครับ รูปที่ 2 ที่วงกลมแดงไว้ ในโหมด ap wds ทั้ง สองตัว

Channal shifting ต้อง enable มั้ย

antenna gain ต้องใส่มั้ย เพราะผมซื้อเสา 10 มา เห็นบางคนบอกไม่ต้องก็ได้

Output power ต้องปรับให้ต่ำมั้ย เพราะเจอเคส ตั้งเสาในห้องลูกค้า ลูกค้าใช้โน๊ตบุคที่มี โหมด n รับในห้อง ได้ความเร็วแค่ 1 mbps ตอนแรกมัน กรณีนี้ แสดงว่าผมตั้งอะไรผิดพลาดใช่มั้ย หรือเป็นที่ตัวโน๊ตบุค หรือว่ามันใกล้ไป (ประมาณ 5 เมตรจากเสา) แต่ห้องอื่นก็ไม่เป็นนะ เพราะห้องอื่นที่ผมไปติดก็ติดในห้องเขาทุกห้อง

Output power ยิ่งปรับน้อย ความเร็วยิ่งสูงใช่มั้ยครับ

max tx rate ตั้ง auto หรือระบุค่าต่ำๆ เพื่อให้ความเร็วสูงขึ้น ใช่มั้ยครับ

------------------------

ที่ผมมาถามเพราะเจอปัญหา ดังนี้
          1. อยู่ไม่ไกลจากเสา แต่ ค่า Tx/rx (ดูจาก pico) ของเครื่องที่มาเชื่อมต่อบางเครื่อง Tx ได้ 65 แต่ rx ได้ แค่ 1 มันก็จะโชที่เครื่องลูกค้าว่า ความเร็ว 1 mbps

2. ค่า rts threshold กับ fragment threshold และปรับ distance ให้เป็น 0 ผมเคยเอาออก มันจะทำให้พวก ipad sumsung galaxy โหลดเร็วและดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่บางคนบอก ให้มัน off ไว้

3. สัญญาณไม่ดี ทั้งที่อยู่ใกล้เสา ขึ้นไป 1 ชั้น เสาอยู่ที่ระเบียง อีกชั้น เล่นกลางห้อง มีระเบียง ที่สัญญาณเข้ามาได้

4. ถ้าติดกับกำแพงตึก สัญญาณจะไปได้ไม่ไกล ก็เลยต้องหาท่อพีวีซี ต่อยื่นออกไปนอกตึก เพื่อให้มุมสัญญาณมันทะลุเข้าระเบียงห้องคนอื่นได้ง่าย

5. ใช้ alfa 500 mw และเปลี่ยนมาเป็น 1000mw ช่วย ก็ยังรับสัญญาณได้พอๆกับโน๊ตบุค สำหรับบางห้อง

กรณีนี้เป็น ตัวแม่ rocket ตัวลูก picom2hp ทั้งหมดครับ หรือว่า เสา pico มันทะลุทะลวงกำแพงตึกได้ไม่ดี ผมเคยเอาเสา alfa ไปติดที่ pico มันก็ไม่ดีเหมือนเดิมครับ หรือเป็นเพราะมันเป็นเสาoutdoor

6 เสา out door omni เอามาปล่อยสัญญาณ มันจะทะลุทะลวงกำแพงดีมั้ยครับ

Comment

• ต้องปรับลดแรงส่ง ลงดูนะครับ หาเราส่งแรง เกินไป เครื่องที่อยู่ใกล้ ๆ มันก็เหมือนกับ Over ล้นออกหมด เหมือนเราตะโกน ใส่หูคนอยู่ใก้ล ๆ แทนที่จะพอดี กลับหูอื้อ คลื่นเสียงก็คงเหมือน ๆ กันแหล่ะครับ หาก เครื่องลูกรับแล้วได้ ความเร็วแกว่งเกินไป จนเหลือ 1 m ต้องลดแรงส่ง ของเครื่องส่งลง ความเร็วก็จะมาเอง แต่หาเราลดแรงส่งลง ก็จะส่งได้ไม่ไกล แต่ข้อดี คือ ความเร็วจะค่อนข้างนิ่ง ไม่แกว่ง มาก

แต่ที่เห็น ข้อความโหมด N รับได้ 1mbps นั่น แถมอยู่ใกล้ ๆ อีก มันไม่ใช่ธรรมดาซะแล้วครับ ลองลด แรงส่งของ Pico ลง ดูนะครับ ปรับ คือ ปรับ ระยะทาง ตามจริงด้วย

Rocket M2 ของผมได้มา จะไม่ปรับในโหมด 630mw ผมจะปรับ แค่ 500mW แกว่ง บ้าง แต่ไม่ถึงกับเห็น 1mbps ที่เห็นก็ 11 24 36 ก็รับได้ครับ ถ้าหาก เหลือ 1mbps หล่ะก็ สัญญาณ จะแรงแค่ไหน ก็เน่าครับ โหลดอะไรก็จะอืดไปหมด

Comment

• เงียบเลย
              ถามเพิ่มเลยละกันครับ pico m2hp + lowloss=150cm+15dbi omni สัญญานไม่ไกล ประมาณ100m หายเลย เปลี่ยน lowloss แล้ว

Comment

• Originally posted by bethofen View Post
                เงียบเลย
                ถามเพิ่มเลยละกันครับ pico m2hp + lowloss=150cm+15dbi omni สัญญานไม่ไกล ประมาณ100m หายเลย เปลี่ยน lowloss แล้ว
                ปรับกำลังส่งไว้ที่เท่าไหร่ครับ

Comment

• Originally posted by Buzdy View Post
                  1.สามารถ wds ได้มากกว่า 6 หรือไม่ ถ้าได้ ต้องเปลี่ยนโหมดตัวต้นทาง หรือปลายทาง

เช่น ต้นทาง Ap wds ปลายทาง Station wds ใช่หรือไม่ กรณีนี้จะได้มากกว่า 6 ตัวใช่มั้ย
                  ทำได้ แต่ต้อง edit เองครับ
                  โหลดไฟล์ config มาแก้ด้วยมือ แล้วอัพกลับเข้าไป

http://ubnt.com/forum/showthread.php?t=12508

You need to download the configuration file from the unit, find the WDS peer section nd add more in using the same sytax as whats in there. Once done, you re-upload it and it will accept them.

You never want to use Auto Mode if you have more then 1 peer as you will loop your network.

อยากได้คำแนะนำว่า ซื้อเครื่องมา ท่านปรับแต่งอะไรบ้าง นอกนอก เอา Airmax ออก และปรับเป็น 20mhz ครับ
                  ปิด AirMAX แถม WDS ไป 6 ตัว ถ้าคนใช้พร้อมกัน เนตไม่อืดหมดหรอ - -"

Comment

• Output power ต้องปรับให้ต่ำมั้ย เพราะเจอเคส ตั้งเสาในห้องลูกค้า ลูกค้าใช้โน๊ตบุคที่มี โหมด n รับในห้อง ได้ความเร็วแค่ 1 mbps ตอนแรกมัน กรณีนี้ แสดงว่าผมตั้งอะไรผิดพลาดใช่มั้ย หรือเป็นที่ตัวโน๊ตบุค หรือว่ามันใกล้ไป (ประมาณ 5 เมตรจากเสา) แต่ห้องอื่นก็ไม่เป็นนะ เพราะห้องอื่นที่ผมไปติดก็ติดในห้องเขาทุกห้อง
                    เช็คอุปกรณ์ไฟฟ้าบ้างรึเปล่าครับ
                    ผมเคยเจอกับ LCD TV เปิดปุ๊ป speed ตกเหลือ 1 ทั้งที่สัญญาณเต็ม พอปิดแล้วกลับมาเหมือนเดิม

ถ้าติดกับกำแพงตึก สัญญาณจะไปได้ไม่ไกล ก็เลยต้องหาท่อพีวีซี ต่อยื่นออกไปนอกตึก เพื่อให้มุมสัญญาณมันทะลุเข้าระเบียงห้องคนอื่นได้ง่าย
                    งงว่าติดแบบไหน

เสา out door omni เอามาปล่อยสัญญาณ มันจะทะลุทะลวงกำแพงดีมั้ยครับ
                    เสาไหนก็ไม่ทะลุ มันต้องยิงโล่งๆ - -"
                    เอาแบบจิ้มหากำแพงแล้วไปไกลที่สุดน่าจะ Yagi มั้ง
                    แต่คลาดนิดเดียวหาไม่เจอเลย

Outdoor หลักๆคือวัสดุหุ้มทนแดดทนฝนกว่า
                    ไม่ควรเอาเสา Outdoor แพงๆไปเทียบกับเสา Omni จากจีนครับ - -"

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                      ถ้าไม่ยกเสา ไม่พ้นหลังคา รับได้ไม่ดีครับ พอเกาะได้ ถ้าปรับ ลดลงมาที่ 200mw แสกนเจอ hotspot แต่ค่า tx/rx ไม่มา
                      ถ้าไม่ขึ้นเสาได้ตามรูปบน ถ้าขึ้นเสาได้ตามรูปล่าง
                      ถ้าขึ้นเสาได้ตามนี้ครับ อันนี้พ้นหลังคาที่บัง แต่มีต้นไม่ใหญ่บังกลางทาง

ขอบคุณครับ
                      มีสิ่งกีดขวางแบบนี้ ต้องไปเล่นตัว LocoM2 ไม่น่าเล่นตัวNanoM2เลยกำลังส่งมันน้อย ตอนนี้ผมคิดจะupgradก็สายไปแล้ว ใช้มันแบบนี้แหละ

Comment

• ใครเคยลองReflector dish บ้าง เอาจานแดงมาทำจะแรงมั้ย

Reflector dish and j-pole mount for Ubiquiti Nano and Loco

Reflector can be used with the Loco2/5 and NS2/5 using Vertical or Horizontal Polarity
                        System Gain with Reflector
                        24dBi @ 5.8GHz
                        18dBi @ 2.4GHz

http://www.mowinet.com/MoWiNetReflector.pdf
                        http://www.mowinet.com/MoWiNet_diagram.pdf
                        http://www.mowinet.com/nanostation_reflector.html

Comment

• ^
                          ^
                          ที่บ้านมีจานเหลือๆ 2-3 ใบ น่าสนใจ ^^

Comment

• แบบนี้ พวกที่เคยโม can antenna เค้าบอกว่า แบบมีจาน แรงที่สุด แรงอันดับ 1 เลย แต่ต้องคำนวณ จุดตัด ตกกระทบ ให้ได้ตำแหน่งที่ดี ๆ มันถึงจะแรง พุ่งเป็นเส้นตรงไปเลย เหมาะกับงาน จุด ต่อ จุด

Comment

• จานแดง-เหลืองนั่นแหล่ะครับ เลื่อนเข้าเลือ่นออก เดี๋ยวก็เจอ จะทำแต่ยังเวลาว่างไม่ได้

Comment

• Wifi ครั้งแรกในชีวิต
                                กับ Loco M2 ครับ + สาย Link outdoor 30 เมตร+เสาอลูมิเนียมกลวง
                                สูง 3 เมตร สัญญาณมาจากไหนไม่รู้เต็มไปหมด
                                ดู youtube ลื่นๆ ผมก็พอใจแล้ว

Comment

Working...
                                X