Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีทำให้ nano st m2 เป็น repeater ครับ ผมจะใช้ตัวส่งเป็น bullet m2 ต่อสายแลนเข้าฮับและเล้าเตอร์ ต้องตั้งค่ายังไงครับ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      ถามหน่อยครับผม
      เราจะทำไงให้เข้าตัว rk2 โดยที่เข้าเน็ตทางไวเลสได้ด้วยอ่าครับ
      ก็คือตอนนี้วงแลนผม แจกไอพีจาก mikrotik 192.168.88.2-245 แล้วผมก็เอา rk2 มาต่อ bridge
      ทีนี้เวลาผมจะเข้าเซ็ต rk2 ก็ต้องมาเปลี่ยนไอพีไวเลสเป็น 192.168.1.100 ถึงจะเข้าเซ็ต rk2
      แต่ก็ทำให้เข้าเน็ตไม่ได้ ไม่รู้ว่ามีวิธีไม๊ครับ ช่วยสอนมือใหม่ทีครับ
      เปลี่ยน Class Subnet หรือเอา RK เข้าไปอยู่ในวงเดียวกับ Mikrotik ครับ

Comment

• ใครเป็นแบบนี้บ้าง ตอนแรกก็เข้าไปเซ็ตค่าได้ปกติ ทั้ง firefox และ ie ได้ แต่ตอนนี้มันแปลกๆ (ถ้าเข้าดว้ย opera ไม่มีปัญหา) ก็แล่นเน็ตได้ไม่มีปัญหานะ
        ผมตั้งค่าให้เข้าไปเซ็ตค่าทางแลน 192.168.10.1 กอ่นหน้านี้ ก็เข้าไปเซ็ตค่าที่หน้าเมนู NS M2 ได้ตลอด ดว้ย ทั้ง firefox และ ie แต่มาวันนี้ ดันเข้าดว้ย ie ไม่ได้ ดันขึ้น Internet Explorer cannot display the webpage ซะงั้น
        ถ้าจะเข้าดว้ย firefox จะขึ้นหน้า login ให้ใส่ user/password แต่พอใส่ user/password ก็ดันอยู่หน้า login นั่นแหละ ไม่ไปไหน
        แต่ถ้ากอ็บลิ้ง http://192.168.10.1/index.cgi หรือ ลิ้งหน้าอื่นๆ ยกเว้น หัวข้อ wireless มาวางใส่ firefox หลังจากที่ใส่ user/password ก็กดเข้าไปได้ หน้าอื่นๆก็เข้าไปได้ยกเว้นหน้า http://192.168.10.1/link.cgi (หัวข้อ wireless) ซึ่ง firefox จะเข้าไม่ได้จะกลายเป็นหน้า login นั่นแหละ(http://192.168.10.1/login.cgi?uri=/) ลองเรียก backup เซ็ตค่า ค่าที่เคยตั้งไว้แล้ว ก็เป็นเหมือนเดิม คือเข้าไม้ได้ ทั้ง ie firefox ยกเว้น operaเข้าได้ปกติ (แต่ยังไม่เรียกค่า default เพราะ มันยังเข้าดว้ย opera ได้ ขี้เกียจตั้งใหม่ ตอนแรกจะปีนไปจิ้มตูดอยู่แล้วเชียว ลองเข้าดว้ย opera ดันเข้าได้) ก็ยังเข้าเน็ตได้ตามปกติ ก็เลยปล่อยเลยตามเลย

Comment

• ด้านบน เป็นไปได้สูงว่า ค่าต่าง ๆ นั้น IE และ Firefox จำค่า เอาไว้ ผมก็เคยเป็น พอใช้ Chrome google ดันเข้าได้ ต้องล้าง แคซ ต่าง ๆ ซะเกลี้ยงเกลา ถึงจะเข้าได้

Comment

• ผมก็เหมือนท่าน renaw เลยครับ วันนี้เอ๋อๆทั้งวันเลย
            กะจะเข้าไปเปลี่ยน ip ตามที่ท่าน NeoXeoN7....ยังทำไม่สำเร็จสักทีเนี่ย - -*

Comment

• ลองเทสดู ของผมปกตินะ
              อาการด้านบนเหมือน malware

Comment

• สมาชิกใหม่ แอบดูมานานแล้วครับ อยากได้เพื่อนคุยทาง m เผื่อปรึกษาเรื่องต่างๆเกี่ยวกับ Ubi หรือ อื่นๆเกี่ยวกับ WIFI
                ท่านใดพอกรุณาเพิ่มผมเป็นเพื่อนสักคนได้ไหมครับ.... izone_boyแอดhotmail.com

ขอบคุณมากครับ เพราะตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องบนอากาศอยู่ บนดินศึกษาพอควรแล้วครับ(serv) อิอิ..

Comment

• Firefox ผม พออัพเป็น v.5 เข้าหน้าล๊อกอินได้แต่ล๊อกอินเข้ายูบิไม่ได้ ส่วน ie ยังปกติดีอยู่ ใครเป็นเหมือนผมบ้าง

Comment

• Originally posted by sornuk View Post
                    Firefox ผม พออัพเป็น v.5 เข้าหน้าล๊อกอินได้แต่ล๊อกอินเข้ายูบิไม่ได้ ส่วน ie ยังปกติดีอยู่ ใครเป็นเหมือนผมบ้าง
                    เหมือนกันเลยครับ ต้องไปใช้ie แทน

Comment

• fox5 ยังมีบั๊กกับหลายเว็ป

Comment

• เพิ่งได้ RK M2 มาเมื่อวาน ทดลองเรียบร้อย สัญญาณถือว่านิ่งพอควร ปรับที่ 20dBm

คืนนี้ไปทดสอบเรื่องทะลุทะลวง กว่าจะเสร็จเกือบตี 1 ง่วงมากมาย

Comment

• อยากลองใช้ AirMax บ้าง นอกจากเอาไว้คุยกัน 2 คน มี isp ไหนใช้ Airmax บ้างไหม
                          ซื้อมาทั้งทีไม่ได้ใช้ น่าเสียดาย

Comment

• จากที่ลองตามภาพด้านบนเลย ก่อนหน้านี้ใช้ Router อีกรุ่นนึงปล่อยไป รับสัญญาณได้ 4 ขีด

เทสเน็ต 7 Mbps รู้สึกหน่วงแบบเห็นได้ชัด หลังจากต่อ Ubi เข้าไปตอนนี้เทสแบบไม่ต้องรอ

Ping ลดลงไปเหลือ 20+ นิดหน่อย ก่อนเปลี่ยน Ping อยู่ 5-60+

ภาพนี้สำหรับท่านที่เป็นขาบิทและท่านที่ชอบดูกล้องวงจรปิดจากนอกสถานที่

Forward port ง่ายมากครับ ก่อนหน้านี้ใช้ Router มาหลายยี่ห้อ ไม่เคยทำรอบเดียวได้

อันนี้ Ubi ตั้งค่ารอบเดียวเอาไปเสียบกับ Router เปิดบิทมาเป็น Yes เลย

Comment

• เป็นงัย 5 กิ๊ก ลงหลุมได้เลยพี่

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                                เป็นงัย 5 กิ๊ก ลงหลุมได้เลยพี่
                                ตอนนี้ 5 G ยังอยู่ในตู้ ^ ^

Comment

Working...
                                X