Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอเป็นสมาชิกด้วยคนเด้อ เด็กใหม่ยูบิ

Comment

• แต่ละท่าน พอได้ลองใช้ ubi แล้ว ค่อนข้าง เงียบ หายไปกันเกือบหมดเลยนะครับ นิ่งซะแบบว่า ถ้ามัน แฮงค์นี่คงต้องมีเคลมหล่ะ เพราะมันหาคำว่าแฮงค์แทบไม่มี(แต่ผมเห็นว่ามีคนใช้ PICO M2 แฮงค์นะครับ ถือว่าแปลกหรือเปล่า)

Comment

• ขอถามพี่ๆหน่อยนะครับ loco m2 ทำไมเข้าไปเซ็ตไม่ได้ครับ
        ยูส พาส ก็ใส่ถูก มันเหมือนจะเข้าแล้วก็กลับมาให้ใส่ใหม่ เป็นอย่างนี้ตลอดครับ

Comment

• Originally posted by Angle View Post
          ขอถามพี่ๆหน่อยนะครับ loco m2 ทำไมเข้าไปเซ็ตไม่ได้ครับ
          ยูส พาส ก็ใส่ถูก มันเหมือนจะเข้าแล้วก็กลับมาให้ใส่ใหม่ เป็นอย่างนี้ตลอดครับ
          ถ้าใช้ firefox 5 มันก็จะเป็นเช่นนั้น ลองใช้ตัวอื่นดู ก็น่าจะใช้ได้ opera,Chrome

Comment

• firefox5 ต้องกดclear cach ก่อนที่จะlogin เข้าubiครับ

Comment

• Originally posted by renaw View Post
              ถ้าใช้ firefox 5 มันก็จะเป็นเช่นนั้น ลองใช้ตัวอื่นดู ก็น่าจะใช้ได้ opera,Chrome
              Originally posted by parnudon View Post
              firefox5 ต้องกดclear cach ก่อนที่จะlogin เข้าubiครับ
              เข้าได้แล้วครับ ใช้Chrome ได้เลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• ถามใหม่ ถ้าทำแบบนี้จะ work ไหมครับ

station 1
                RKM2 + Omni 15 dBi กระจายรอบตัว + Panel 14 dBi ยิงไปที่ station 2

station 2
                RKM2 + Omni 15 dBi กระจายรอบตัว + Panel 14 dBi ยิงไปที่ station 3

station 3
                RKM2 + Omni 15 dBi กระจายรอบตัว + Panel 14 dBi ยิงไปที่ station 4

แบบนี้ client ที่เกาะที่ station หลังๆ จะอึดมากไหมครับ

ตั้งเสาสูงสัก 10เมตร เอาแค่พ้นหลังคาบ้าน 2ชั้น
                Last edited by pathomphong; 9 Jul 2011, 14:57:33.

Comment

• Originally posted by pathomphong View Post
                  ถามใหม่ ถ้าทำแบบนี้จะ work ไหมครับ

station 1
                  RKM2 + Omni 15 dBi กระจายรอบตัว + Panel 14 dBi ยิงไปที่ station 2

station 2
                  RKM2 + Omni 15 dBi กระจายรอบตัว + Panel 14 dBi ยิงไปที่ station 3

station 3
                  RKM2 + Omni 15 dBi กระจายรอบตัว + Panel 14 dBi ยิงไปที่ station 4

แบบนี้ client ที่เกาะที่ station หลังๆ จะอึดมากไหมครับ

ตั้งเสาสูงสัก 10เมตร เอาแค่พ้นหลังคาบ้าน 2ชั้น
                  ก็เหมือนการต่อ Switch 3 ตัวครับ
                  ping จากตัวที่ 3 จะเยอะหน่อย ถ้า client ที่ตัว 3 ไม่เยอะ จะพอเล่นได้ครับ
                  ถ้าว่ากันตามหลักการแล้ว ต้องตอบว่าไม่ work ครับ ทำให้ระบบอืด

Cisco Problem Install 1.html

Comment

• Originally posted by pathomphong View Post
                    ถามใหม่ ถ้าทำแบบนี้จะ work ไหมครับ

station 1

station 2

station 3

Ubi ไม่มีโหมด repeater นะครับ ยังไง Station 2 กับ 3 ต้องมีอีกตัวที่ทำหน้าที่เป็นโหมด Station เพื่อรับสัญญาณแล้วส่งต่อทางสายแลนให้ RKM2 ที่ท่านวางไว้อีกที

Comment

• ขออนุญาตินะครับ วันนี้ได้ไปลองใช้ เสา พาแนล14 dbi 2 ต้นกับเจ้า rk m2 มา (ยิงไปทิศทางเดียวกัน) น่าผิดหวังเล็กน้อย เมื่อเทียบกับสัญญาณของ Omni 15 dbi+10 dbi ครับ ตอนนี้เลยใช้เจ้าตัวนี้ไปก่อน ส่งไปยัง station 3 ตัว (nano ล้วน)ระยะประมาณ 550 - 650 เมตร ยอดตึก ทั้งสามตัวรับสัญญาณสบาย โดยอยู่ที่ 57-65 ความเร็ว 90/120 120/150 ประมาณ นี้ ส่วน station ที่ 4 กำลังขึ้น ดันชะโงกหน้าดูปรากฎว่า หลังคาตึกบังมิด เทสแล้วไม่มีสัญญาณ กรำเศร้า แต่จะขออนุญาติ ถามหน่อย ตอนนี้สัญญาณได้ประมาณที่บอก ถ้าเอาเจ้า Mimo Sector 120 องศา 2 Ghz Made for Airmax = 4800 บาท มาใส่จะดีกว่าไหม มีพี่ๆ น้องๆ ท่านใดลองแล้วมั้ง เพราะอยากได้แรงกว่านี้ครับ

รบกวนด้วยครับ งบหมดไปเยอะกับการเลง เจ้า ขาวอวบ นี้

Comment

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
                        ขออนุญาตินะครับ วันนี้ได้ไปลองใช้ เสา พาแนล14 dbi 2 ต้นกับเจ้า rk m2 มา (ยิงไปทิศทางเดียวกัน) น่าผิดหวังเล็กน้อย เมื่อเทียบกับสัญญาณของ Omni 15 dbi+10 dbi ครับ ตอนนี้เลยใช้เจ้าตัวนี้ไปก่อน ส่งไปยัง station 3 ตัว (nano ล้วน)ระยะประมาณ 550 - 650 เมตร ยอดตึก ทั้งสามตัวรับสัญญาณสบาย โดยอยู่ที่ 57-65 ความเร็ว 90/120 120/150 ประมาณ นี้ ส่วน station ที่ 4 กำลังขึ้น ดันชะโงกหน้าดูปรากฎว่า หลังคาตึกบังมิด เทสแล้วไม่มีสัญญาณ กรำเศร้า แต่จะขออนุญาติ ถามหน่อย ตอนนี้สัญญาณได้ประมาณที่บอก ถ้าเอาเจ้า Mimo Sector 120 องศา 2 Ghz Made for Airmax = 4800 บาท มาใส่จะดีกว่าไหม มีพี่ๆ น้องๆ ท่านใดลองแล้วมั้ง เพราะอยากได้แรงกว่านี้ครับ

รบกวนด้วยครับ งบหมดไปเยอะกับการเลง เจ้า ขาวอวบ นี้
                        Mimo Sector 120 องศา 2 Ghz Made for Airmax ของเค้าเอง น่าจะดีครับ ลองเลยผมก็อยากลองเหมือนกัน

Comment

• อยากลองมาก แต่งบหมด งิงิ รอถามผู้รู้อยู่ พอกับเงิน ที่บ้านกล่องอุปกรณ์เป็นตั้งเมียด่าแล้ว

Comment

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
                            ขออนุญาตินะครับ วันนี้ได้ไปลองใช้ เสา พาแนล14 dbi 2 ต้นกับเจ้า rk m2 มา (ยิงไปทิศทางเดียวกัน) น่าผิดหวังเล็กน้อย เมื่อเทียบกับสัญญาณของ Omni 15 dbi+10 dbi ครับ ตอนนี้เลยใช้เจ้าตัวนี้ไปก่อน ส่งไปยัง station 3 ตัว (nano ล้วน)ระยะประมาณ 550 - 650 เมตร ยอดตึก ทั้งสามตัวรับสัญญาณสบาย โดยอยู่ที่ 57-65 ความเร็ว 90/120 120/150 ประมาณ นี้ ส่วน station ที่ 4 กำลังขึ้น ดันชะโงกหน้าดูปรากฎว่า หลังคาตึกบังมิด เทสแล้วไม่มีสัญญาณ กรำเศร้า แต่จะขออนุญาติ ถามหน่อย ตอนนี้สัญญาณได้ประมาณที่บอก ถ้าเอาเจ้า Mimo Sector 120 องศา 2 Ghz Made for Airmax = 4800 บาท มาใส่จะดีกว่าไหม มีพี่ๆ น้องๆ ท่านใดลองแล้วมั้ง เพราะอยากได้แรงกว่านี้ครับ

Mimo Sector 120 องศา 2 Ghz Made for Airmax ตัวนี้ไม่ใช่ของ Ubiquiti นะครับ น่าจะเป็นของไต้หวัน คุณภาพน่าจะต่างจากของแท้อย่างแน่นอน

Comment

• กรำใหญ่ งานจะเข้าเอา สรุป ตัวเดิมดีกว่า

Comment

เดิมๆไม่มีสัญญาณก็ไม่น่าต่างจากเดิมครับ
                                อยากให้ถึงคงต้องสั่งจากนอกรุ่น 900 MHz

ใช้วิธีเปลี่ยนเสา ควรระวัง ต้องคิดเป็นคู่ เปลี่ยนต้นทาง-ปลายทาง ไม่งั้นไม่มีประโยชน์ งบก็เบิ้ลคูณสองไป

ยิงสามเหลี่ยมจะง่ายกว่า เพิ่ม AP WDS เข้าไปซักตัว

Comment

Working...
                                X