Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by freedomlin View Post
    สอบถามนิดนึงครับ การ UP FW ทำผ่าน Wireless ได้รึเปล่าครับ

กลัวอัพไปครึ่งทางเดี้ยงเหมือน 54GL ครับผม ^ ^
    ขออนุญาตินะครับ
    อัพได้นะครับ ผมอัพผ่าน WDS พออัพเสร็จแล้ว ค่าที่คอนฟิกไว้ครั้งล่าสุดยังคงอยู่ (ip ไม่เปลี่ยนและค่าอื่นๆด้วย)
    แต่ระวังเรื่องไฟก็ดีครับ ถ้าไม่ชัวร์ ก็......

Comment

• ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ ^ ^

คุณ rock26 สงสัยโดนไล่ที่ ขายดีจัดไปบังร้านอื่นรึเปล่าครับ ^ ^

Comment

• PicoStation M2HP กับ Bullet M2 HP ตัวใหนน่าเล่นกว่ากันครับ ถ้าเอามาต่อเสา omni

ยืมรูปหน่อยนะครับ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
          PicoStation M2HP กับ Bullet M2 HP ตัวใหนน่าเล่นกว่ากันครับ ถ้าเอามาต่อเสา omni

ยืมรูปหน่อยนะครับ
          ผมเชียร์ Bullet เพราะตัดเรื่อง loss ของสายไปได้เลยเพราะจะต่อตรงเข้ากับ Omni ได้เลย (สำหรับ Omni outdoor นะ) ส่วนเรื่องกำลังส่งไม่ทราบเท่ากันรึป่าว ยังไงก็ส่งไปได้ไกลกว่า client ที่จะสามารถส่งกลับมาได้อยู่แล้ว (อันนี้มองว่าถ้าทำขาย เครื่องรับส่วนมากคงไม่พ้น notebook)

Comment

• ถ้าไม่กังวลเรื่องสายต่อ จากที่ผมลองความแรง พิโค เหนือกว่านิดๆ แต่ทั้งคู่ ปรับได้ 28ดีบี เหมือนกัน

Comment

• ตอนแรก ผมก็เล็งๆเจ้า2ตัวนี้อยู่เหมือนกัน
              แต่ไปๆมาๆ ก็มาลงที่ RK M2 อีกตัวจนได้

Comment

• หวัดดีครับ สอบถามเล็กน้อยครับ ผมจะเอา NanoStation M2 มาทำเป็น AP แล้วใช้ WiFiStation-Ext มาเป็นตัวรับ ระยะทาง ๖๐๐ เมตร มีต้นไม้ใหญ่บ้าง จะมีปัญหามั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                  หวัดดีครับ สอบถามเล็กน้อยครับ ผมจะเอา NanoStation M2 มาทำเป็น AP แล้วใช้ WiFiStation-Ext มาเป็นตัวรับ ระยะทาง ๖๐๐ เมตร มีต้นไม้ใหญ่บ้าง จะมีปัญหามั๊ยครับ
                  ยากตรงต้นไม้ พวกใบเยอะนี่อย่าพยายามยิงตรงๆเลย
                  ลอดใต้ต้นไม้หรือขึ้นสูงให้พ้นไปซะเลย
                  ในงบเท่าๆกัน LocoM2 ซักคู่น่าจะให้ผลลัพธ์ดีกว่า Nano+WifiStation

Comment

• ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้มาก่อน ขอรบกวนสอบถามว่า ถ้าผมจะยิงสัญาณ wifi ของเนต adsl จากบ้านญาติที่อยู่หางจากบ้านผมประมาณ

5-10 กม. มาที่บ้าน แล้วต่อเป็นแบบลายแลนเข้าเครื่องคอม ประมาณ 10-20 เครื่อง เป็นร้านเนตนะครับ จะต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมมีความรู้ด้าน network ไม่มากนัก ไม่ทราบว่าผมพอจะซื้อของมาทำเองได้มั้ย

ตอนนี้ใช้เนต cdma อยู่อืดมาก

Comment

• Originally posted by alg12345 View Post
                      ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้มาก่อน ขอรบกวนสอบถามว่า ถ้าผมจะยิงสัญาณ wifi ของเนต adsl จากบ้านญาติที่อยู่หางจากบ้านผมประมาณ

5-10 กม. มาที่บ้าน แล้วต่อเป็นแบบลายแลนเข้าเครื่องคอม ประมาณ 10-20 เครื่อง เป็นร้านเนตนะครับ จะต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมมีความรู้ด้าน network ไม่มากนัก ไม่ทราบว่าผมพอจะซื้อของมาทำเองได้มั้ย

ทำได้ครับ แต่ผมว่าลงทุนติดเนตที่บ้าน(ที่เป็นร้านเนต)สัก2เส้นแล้วใช้ MikroTik ทำโหลดบาลานซ์แยกเนต/เกมส์ดีกว่านะครับ เพราะเป็นร้านเนตต้องการความแน่นอนมั่นคงและลื่นไหล เดี๋ยวลูกค้าจะบ่นเอา เพราะส่งไวเลสไกลๆให้นิ่งต้องลงทุนสูงเวลามีปัญหาก็อาจจะแก้ไขได้ลำบากกว่าติดตั้ง Fix line ด้วย
                      ครับ หาซื้อของพอทำเองได้ตามเวบนี้และเวบอื่นที่เกี่ยวของได้ไม่ยากครับ มีผู้รู้ใจดีมาสอนไว้เพียบ
                      ***นอกเสียจากว่ามีเหตุผลบางประการ หรือหลายประการ ที่ทำไม่ให้สามารถติดตั้ง ADSL ที่ร้านเนตได้***
                      ก็ทำได้ตามที่ท่านต้องการ ผมลองคิดเล่นๆดูนะครับ(ไม่เคยทำเองนะครับ แต่มีประการณ์ด้านเนตเวิร์คนิดหน่อย)
                      เชื่อมต่อแบบ จุดต่อจุด ระยะทาง 10 km

อุปกรณ์
                      1.ตั้งเสาสูงที่บ้านทั้ง2หลังไม่ให้มีไรบัง
                      2.ใช้RocketM5(3400บาท)+Rocket Dish(7,600 บาท) สองชุด หรือ

3.ที่บ้านหลังแรกติดเนตแรงๆสัก2เส้น + MikroTikทำโหลดบาลานซ์แยกเนตแยกเกมส์ให้เรียบร้อย
                      4.ที่ร้านเกมส์ซื้อ switch24port ต่อ uplink จาก Ubi ลงมากระจายให้เครื่องเล่นเนต
                      5.เครื่องคิดตังและคุมร้าน
                      6.สายแลนและอื่นๆ

*** ไม่รู้จะเวิร์คและคุ้มค้าลงทุนรึป่าว รอท่านอื่นที่เคยทำมาช่วยคิดต่อนะครับ***
                      Last edited by I_SpY; 13 Jul 2011, 02:09:25.

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                        หวัดดีครับ สอบถามเล็กน้อยครับ ผมจะเอา NanoStation M2 มาทำเป็น AP แล้วใช้ WiFiStation-Ext มาเป็นตัวรับ ระยะทาง ๖๐๐ เมตร มีต้นไม้ใหญ่บ้าง จะมีปัญหามั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
                        จัด ns m2 ทั้งคู่ครับ

Comment

• Originally posted by alg12345 View Post
                          ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้มาก่อน ขอรบกวนสอบถามว่า ถ้าผมจะยิงสัญาณ wifi ของเนต adsl จากบ้านญาติที่อยู่หางจากบ้านผมประมาณ

Originally posted by I_SpY View Post
                          ทำได้ครับ แต่ผมว่าลงทุนติดเนตที่บ้าน(ที่เป็นร้านเนต)สัก2เส้นแล้วใช้ MikroTik ทำโหลดบาลานซ์แยกเนต/เกมส์ดีกว่านะครับ เพราะเป็นร้านเนตต้องการความแน่นอนมั่นคงและลื่นไหล เดี๋ยวลูกค้าจะบ่นเอา เพราะส่งไวเลสไกลๆให้นิ่งต้องลงทุนสูงเวลามีปัญหาก็อาจจะแก้ไขได้ลำบากกว่าติดตั้ง Fix line ด้วย
                          ครับ หาซื้อของพอทำเองได้ตามเวบนี้และเวบอื่นที่เกี่ยวของได้ไม่ยากครับ มีผู้รู้ใจดีมาสอนไว้เพียบ
                          ***นอกเสียจากว่ามีเหตุผลบางประการ หรือหลายประการ ที่ทำไม่ให้สามารถติดตั้ง ADSL ที่ร้านเนตได้***
                          ก็ทำได้ตามที่ท่านต้องการ ผมลองคิดเล่นๆดูนะครับ(ไม่เคยทำเองนะครับ แต่มีประการณ์ด้านเนตเวิร์คนิดหน่อย)
                          เชื่อมต่อแบบ จุดต่อจุด ระยะทาง 10 km

อุปกรณ์
                          1.ตั้งเสาสูงที่บ้านทั้ง2หลังไม่ให้มีไรบัง
                          2.ใช้RocketM5(3400บาท)+Rocket Dish(7,600 บาท) สองชุด หรือ

3.ที่บ้านหลังแรกติดเนตแรงๆสัก2เส้น + MikroTikทำโหลดบาลานซ์แยกเนตแยกเกมส์ให้เรียบร้อย
                          4.ที่ร้านเกมส์ซื้อ switch24port ต่อ uplink จาก Ubi ลงมากระจายให้เครื่องเล่นเนต
                          5.เครื่องคิดตังและคุมร้าน
                          6.สายแลนและอื่นๆ

*** ไม่รู้จะเวิร์คและคุ้มค้าลงทุนรึป่าว รอท่านอื่นที่เคยทำมาช่วยคิดต่อนะครับ***
                          ทำได้ตามด้านบนครับ
                          แต่ระยะทางถึง 10 Km ping อาจจะมากหน่อย ซึ่งอาจมีผลกับเกมส์ออนไลน์ FPS(ไม่แน่ใจนะ ต้องลอง)
                          ถ้าแค่เล่นเนตธรรมดา ไม่น่ามีปัญหา
                          คิดถึงการใช้งาน ติดเนตเองน่าสนใจกว่า
                          แต่เดาว่าติดไม่ได้เลยใช้ CDMA ใช่ไหมครับ

Comment

• ถ้ายิงแล้วเปิดโหมด airmax จะได้ความเร็วเกือบเท่าสายแลน 90Mbps+ ซึ่งก็เร็วกว่าเน็ทบ้านทั่วไป 7/512Mbps

เครื่องลูก 10-20 เน็ท 12/1Mbps ก็เพียงพอครับ ถ้าจะเล่นเน็ทอย่างเดียว และลงตัวจัดการ QOS ดี ๆ ไม่มีหน่วงครับ ผมลองแล้วออนพร้อมกัน 30 คน เน็ท 12/1Mbps 3BB จัดการ QOS พวกชอบโหลด youtube เน็ท ยังเหลือ ๆ เลยครับ

เคย monitor ดู พร้อมกัน 30 คน เน็ทจะวิ่งไม่ถึง 9Mbps ครับ จัดการ บีบแบนวิดส์โดย Squid Proxy ให้ บีบ ไฟล์ที่เกี่ยวกับ มัลติมีเดียว เช่น flv mpeg mpg mp3 mp4 แต่ถ้าเป็นเน็ทเป็น swf ปล่อยเต็ม ๆ ครับ ไม่บีบ จะทำให้เข้าหน้าเว็ปไม่หน่วง ลื่น สบาย ๆ 30 คน AP 3 ตัว ตัวหลัก RKM2 1 ตัวและใช้ wrt54gl ช่วย ลื่น ๆ ครับ ส่วน RKM2 อีกตัว ปลดลง รอไปติดตั้งวันที่ 16 กค 54 นี้ จะได้ผ่อนเบาภาระ RK อีกตัว

Comment

• โอพอดีเลย ปัญหาเดียวกับผมเลย เพราะที่บ้าน เนตเข้าไม่ถึง ใช้ cdma อยู่ เป็นร้านเนตอยู่บ้านนอก

กำลังคิดจะทำแบบนี้อยู่พอดี ยังไงถ้าเริ่มทำแล้วติดปัญหา วานท่านทั้งหลายช่วยแนะผมด้วยนะครับ

คิดว่าจะเริ่มทำช่วงปีใหม่รอทุนก่อน ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

Comment

• Originally posted by rock26 View Post
                                อุปกรณ์ไปแล้วมั้งครับ ^ ^ ขอประชาสัมพันธิ์ ร้าน TOMAHAWK จะย้ายร้านหนีขึ้นพันทิพย์บางกะปิ แล้วครับ COMMING SOON
                                สงสัยอุปกรณ์เน่าจริงๆ ส่งเครมโลดชุดนี้ ซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์เรย ( ความจริงน่าร้านน่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้เน๊อะ เซงเฮ้อ จะปิดงานแล้วเชียว รอ..ร๊อ...รอ )
                                โปรเจคหน้า ต้องอุดหนุนท่าน rock26 มั้งล่ะครับ งานหน้า ยิงขึ้นดอย อุอุ

Comment

Working...
                                X