Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by STPCOM View Post
    สงสัยอุปกรณ์เน่าจริงๆ ส่งเครมโลดชุดนี้ ซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์เรย ( ความจริงน่าร้านน่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้เน๊อะ เซงเฮ้อ จะปิดงานแล้วเชียว รอ..ร๊อ...รอ )
    โปรเจคหน้า ต้องอุดหนุนท่าน rock26 มั้งล่ะครับ งานหน้า ยิงขึ้นดอย อุอุ
    จัดไปครับ TOMAHAWK เปลี่ยนตัวใหม่โลด ..ของคุณยังน้อยกว่าผม วันก่อน SET Wireelss เสร็จหมดละ กำลังเข้าได้เข้าเข็ม PORT LAN Notebook พัง !! จบ...>>> เตรียมพบกันที่ พันทิพย์บางกะปิ <<<<

Comment

• โทษนะครับ ใช้ rk m2 เป็นตัวปล่อย ตัวรับ nano m2 รับ 3 ตัว ตอนนี้เจอปัญหาแบบนี้ครับ

เหมือนมีการหลุดของการแจก IP จาก server ครับ ลองใช้ ap ที่ต่อตรงจาก sever (ผ่าน switch) ไม่มีปัญหาครับ
      แต่ถ้าไปใช้ AP ที่ผ่าน wds ปรากฎว่า มีการขาดการแจก IP เป็นห้วงๆ ทำให้เหมือนหลุด หรือต้องต่อเน็ท log in ใหม่
      1. หรือเป็นเพราะการเซ็ท WDS เซ็ทตามที่แนะนำในเวปครับ
      2. หรือเป็นที่ server ใช้ TLOG 2.0 ในการหน่วยวงเวลาหรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
        โทษนะครับ ใช้ rk m2 เป็นตัวปล่อย ตัวรับ nano m2 รับ 3 ตัว ตอนนี้เจอปัญหาแบบนี้ครับ

เหมือนมีการหลุดของการแจก IP จาก server ครับ ลองใช้ ap ที่ต่อตรงจาก sever (ผ่าน switch) ไม่มีปัญหาครับ
        แต่ถ้าไปใช้ AP ที่ผ่าน wds ปรากฎว่า มีการขาดการแจก IP เป็นห้วงๆ ทำให้เหมือนหลุด หรือต้องต่อเน็ท log in ใหม่
        1. หรือเป็นเพราะการเซ็ท WDS เซ็ทตามที่แนะนำในเวปครับ
        2. หรือเป็นที่ server ใช้ TLOG 2.0 ในการหน่วยวงเวลาหรือเปล่าครับ
        น่าจะเป็นที่เซิร์ฟเวอร์นะครับ ของผมใช้ IBG 4.1 นิ่งมากครับ ใช้ RK_M5+Sector 120ํ องศา เป็น AP เอา NanoLOCO_M5 เป็นตัวรับ โหมด Station ไม่มีปัญหาเรื่องการหลุดเลย นอกจาก TOT จะเน่า เพราะตัวอุปกรณ์ทำลิ้งได้ดีมาก

Comment

• ขอคำปรึกษาหนอ่ยคับ
          ผมใช้ RK M2 ตัวปล่อย
          เพิ่งซื้อ Pico Station2 มาจะให้เป็นตัวขยายสัญญาณ

ตัวรับ-ส่ง set modeไหน
          ลองสักพักละไม่ได้ งง ครับ

Comment

• Originally posted by rattasan View Post
            ขอคำปรึกษาหนอ่ยคับ
            ผมใช้ RK M2 ตัวปล่อย
            เพิ่งซื้อ Pico Station2 มาจะให้เป็นตัวขยายสัญญาณ

ตัวรับ-ส่ง set modeไหน
            ลองสักพักละไม่ได้ งง ครับ
            หากต้องการให้เป็นทั้งตัวรับและตัวส่ง ให้ตั้งเป็น MODE AccessPoint WDS ทั้งคู่ และแลก MAC กัน. ถ้าจะใส่ Security ด้วยให้เลือก WEP ครับ

Comment

• ถามอีก

ไม่ทราบว่า PicoStation M2 HP ถ้าเอามากระจายเน็ตห้องแถว หรืออพาร์ตเม้นท์ ระยะ Indoor หวังผลเท่าไหร่ครับ (ใช้พวก Notebook) ธรรมดารับครับ
              ทีแรกออกแบบไว้ว่าใช้ Pico 5 ตัว ติดตามจุดต่าง ๆ (ห้องพักแถว ๓ ชั้น ยาว ๖๐ เมตร ๑ หลัง และ ห้องแถว ๑ ชั้น ยาว ๔๐ เมตร ๔ แถว) ***งกัน ๒๐-๓๐ เมตรได้ แต่รู้สึกว่าเปลืองมาก ก็กะว่าจะลด Pico เป็นติดตรงห้องแถว ตรงกลางระหว่างแถวที่ ๒ และ ๓ จำนวน ๑ ตัว และติด Pico ที่ตึก ๓ ชั้น อีก ๒ ตัวครับ ไม่ทราบว่าจะเวิร์คหรือเปล่าครับ

จะใช้ MikroTik เป็น HotSpot ด้วยครับ แล้ว POE 24 ของ Ubi จ่ายบนสายแลนธรรมดาได้ไกลเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• วาดรูปดีไหม ^^"

Comment

• งานเข้า อัพเฟริม์แวร์ Pico2 เป็น 3.6.1 อัพเสร็จเข้าคอนฟิกส์ไม่ได้
                  ลองแกะใส้ในดูมันคือ BL2 ต่างกันแค่ข้อต่อเสา เจ้งโป๋คามืออีกละ ช่วงนี้ดวงตก

Comment

• แอบมาเก็บข้อมูล ต้นกำลัง จะทำ เสาใหม่ อีกต้นนึง ตอนนี้มีว่าที่ลูกค้า มาติดต่อ เยอะละ

อยากเล่น Pico หรือ Bl แต่ คิดไปคิดมา RK เหมือนเดิม น่าจะดีกว่า เหอๆ

ไม่มีเงินเยอะเหมือนพี่ๆ ก็เลย ไม่กล้า ลอง ^^

Comment

• Originally posted by rattasan View Post
                      งานเข้า อัพเฟริม์แวร์ Pico2 เป็น 3.6.1 อัพเสร็จเข้าคอนฟิกส์ไม่ได้
                      ลองแกะใส้ในดูมันคือ BL2 ต่างกันแค่ข้อต่อเสา เจ้งโป๋คามืออีกละ ช่วงนี้ดวงตก
                      Reset ก่อนครับแล้วรอซักพัก ลองเข้าใหม่ดู

Comment

งานเข้า อัพเฟริม์แวร์ Pico2 เป็น 3.6.1 อัพเสร็จเข้าคอนฟิกส์ไม่ได้
                        แม่นแล้ว pico-bullet มันคือร่างเดียวกัน
                        พิโค มีซิ้งภาค rf ไหมครับ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                          แอบมาเก็บข้อมูล ต้นกำลัง จะทำ เสาใหม่ อีกต้นนึง ตอนนี้มีว่าที่ลูกค้า มาติดต่อ เยอะละ

อยากเล่น Pico หรือ Bl แต่ คิดไปคิดมา RK เหมือนเดิม น่าจะดีกว่า เหอๆ

ไม่มีเงินเยอะเหมือนพี่ๆ ก็เลย ไม่กล้า ลอง ^^
                          เอารูปมาให้ดูด้วยนะครับ ผมก็กำลังจะปีนไปเปลี่ยนเสาเป็น 3 ง่าม

Comment

• อยากถามเพื่อนๆที่ทำ hotspot ขายกัน
                            1. ตั้งแพ็คเก็ตยังไงกันบ้างหรอครับ
                            2. ราคาแพ็คเก็ตเท่าไหร่
                            3. ใช้เนตกี่เมก กี่เส้น

ขอบคุณมากครับ

ขอบผมที่ลองคิดๆไว้เป็นแนวนี้อะครับ

รายจ่ายเน็ตต่อเดือน
                            ค่าเนต 3เมก/512เค 600บาท (490+107)
                            ค่าเนต 6เมก/512เค 700บาท (590+107)
                            ค่าเนต 9เมก/1เมก 1000บาท (890+107)
                            ค่าเนต 12เมก/1เมก 1600บาท (1490+107)
                            ค่าเนต 15เมก/1เมก 2200บาท (2090+107)
                            ค่าไฟ ประมาณเดือนละ xxx บาท

* ช่วงแรกอาจจะเอา6เมก มาก่อน ลูกค้าเพิ่มแล้วค่อยอัพเป็น 9เมก ถ้ามากกว่านี้ คงเพิ่มสาย 9เมกอีกเส้น จะได้เพิ่มค่าอัพอีก1เมกด้วย

รายชั่วโมง (เความเร็ว 1เมก/128เค)
                            60ชม./เดือน 150บาท (ชม.ละ2.5บาท)
                            100ชม./เดือน 200บาท (ชม.ละ2บาท)

รายเดือน
                            512เค/64เค 200บาท (วันละ6บาท)
                            1เมก/128เค 250บาท (วันละ8บาท)
                            2เมก/128เค 350บาท (วันละ11บาท)
                            2เมก/256เค 450บาท (วันละ15บาท)
                            Last edited by pathomphong; 14 Jul 2011, 10:52:42.

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                              ถามอีก

ไม่ทราบว่า PicoStation M2 HP ถ้าเอามากระจายเน็ตห้องแถว หรืออพาร์ตเม้นท์ ระยะ Indoor หวังผลเท่าไหร่ครับ (ใช้พวก Notebook) ธรรมดารับครับ
                              ทีแรกออกแบบไว้ว่าใช้ Pico 5 ตัว ติดตามจุดต่าง ๆ (ห้องพักแถว ๓ ชั้น ยาว ๖๐ เมตร ๑ หลัง และ ห้องแถว ๑ ชั้น ยาว ๔๐ เมตร ๔ แถว) ***งกัน ๒๐-๓๐ เมตรได้ แต่รู้สึกว่าเปลืองมาก ก็กะว่าจะลด Pico เป็นติดตรงห้องแถว ตรงกลางระหว่างแถวที่ ๒ และ ๓ จำนวน ๑ ตัว และติด Pico ที่ตึก ๓ ชั้น อีก ๒ ตัวครับ ไม่ทราบว่าจะเวิร์คหรือเปล่าครับ

จะใช้ MikroTik เป็น HotSpot ด้วยครับ แล้ว POE 24 ของ Ubi จ่ายบนสายแลนธรรมดาได้ไกลเท่าไหร่ครับ
                              ขอบคุณครับ
                              ขอตอบส่วนนี้นะคัรบ ผมใช้ RK M2 + POE24 สาย Cat5e Outdoor ยี่ห้อ Link ใช้งาน 80เมตร ยังไม่เจอปัญหาครับ

Comment

• 2048/256 มีแต่รายวัน ครับ รายชั่วโมงไม่ทำ เหมาจ่ายรายวันเลย (วัน/บาท) 1/25, 7/90, 15/150, 30/250

แล้วแต่ที่ด้วยครับในเมือง หอพัก เด็ก ๆ ไม่ค่อยมีกะตังค์กัน ก็เลย เอาแบบนี้ละกัน เน็ทก็ 12/1Mbps ของ 3BB 1เส้น รอทาง cat on net มาติดตั้งให้อีกรอบ ค่อยไปลด 3BB เหลือ 6/512เท่าเดิม user 30+-5 คนครับ

Comment

Working...
                                X