Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    อู้ววว์ ของต้น 6M 300 ต่อเดือน ไม่มีการ จัดการแบนวิธเลย ลูกค้า 15 คน ไม่บ่นเลยนะ นั่งๆ ดู สูงสุด เล่นพร้อมกัน 12 เครื่อง ไม่เห็นว่ามีใครบ่นเน็ตช้าเลย

ตอนนี้ศึกษา ระบบ จัดการอยู่ จะเก็บ log ด้วยเหอๆ แต่ ทั้งระบบ รวมไปถึง RK ของต้นมันดับตี 3 ครึ่ง ถึงตี 4 ครึ่งเท่านั้นเอง ^^
    อยากใช้ด้วยจัง 6 เมค 300 บาท ยิงมาอุบลได้มั๊ยครับ

Comment

• Originally posted by rattasan View Post
      ทำไงหรอคับให้มันดับตอนตี3 เปิดตี4
      ใช้ไทม์เมอร์ ตั้งเวลาครับ ตัวละ 175-220.-

Comment

• โอ้ ของผมปิดไม่ได้เลยครับ ช่วงเวลา ตี 1 เป็นต้นไป ขาเกมออนไลน์ รอตั้งแต่ 5 ทุ่มแล้วครับ เล่นยันเช้า นอนซักหน่อย ไปเรียน บ่ายโมง - -* ไม่นึกเลยว่าจะมีคนเหมือนเราเมื่อก่อนติดเกมออนไลน์ชอบเล่นเวลานี้ แล้วลักษณะพฤติกรรมเหมือนผมเด๊ะเลย เรียนเลิก 1 - 2 ทุ่มนอนต่อนิดหน่อย ตืนมา ก็ 5 ทุ่มพอดี อีก เป็นวัฎจักร ไปเรื่อย ๆ...

Comment

• ถ้าใช้ RB750 แล้วเก็บล๊อกด้วย Syslog Watcher 4 โดยเน็ตบุ๊คตัวนี้น่าจะได้ใช่ไหมครับ น่าจะประหยัดไฟดี

? BRAND : ASUS
          ? MODEL : Eee PC
          ? CODE : 1015B
          ? PROCESSOR
          # CPU
          - AMD C-50 (1.00 GHz, 1 MB L2 Cache)
          ? MAIN MEMORY
          # DDR3 2 GB
          ? STORAGE
          # 320 GB 5400 RPM

หรือมีตัวอื่นแนะนำไหมครับ

Comment

• Originally posted by pathomphong View Post
            ถ้าใช้ RB750 แล้วเก็บล๊อกด้วย Syslog Watcher 4 โดยเน็ตบุ๊คตัวนี้น่าจะได้ใช่ไหมครับ น่าจะประหยัดไฟดี
            เปิด24ชม. ไม่ไหวมั้งครับท่าน - -*

Comment

• ไปเจอเจ้าตัวนี้มา ยั่งโหด สงสัยว่าถ้าเอา RK M2 มาเสียบ Omni 15 dBi 2ต้น ถ้าจะเวิร์คแน่ๆ
              ใครงบเหลือๆลองให้ที ^_^

http://www.wavionnetworks.com/WBS240...FRc2egodTXwNCw
              Attached Files

Comment

• ระยะ1กม ใช้คู่ไหนครับ แนะนำหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by pathomphong View Post
                  ถ้าใช้ RB750 แล้วเก็บล๊อกด้วย Syslog Watcher 4 โดยเน็ตบุ๊คตัวนี้น่าจะได้ใช่ไหมครับ น่าจะประหยัดไฟดี

? BRAND : ASUS
                  ? MODEL : Eee PC
                  ? CODE : 1015B
                  ? PROCESSOR
                  # CPU
                  - AMD C-50 (1.00 GHz, 1 MB L2 Cache)
                  ? MAIN MEMORY
                  # DDR3 2 GB
                  ? STORAGE
                  # 320 GB 5400 RPM

หรือมีตัวอื่นแนะนำไหมครับ
                  ไม่แนะนำให้ใช้เน็ตบุ๊คเลยครับ เพราะมันต้องเปิดตลอด ถ้าห่วงเรื่องประหยัดไฟ ไปทาง Atom ดีกว่าครับ ฮาร์ดดิส PC ก็เร็วกว่าเป็น 7200 rpm
                  ต่อจอแค่ตอนลงระบบ หลังจากนั้นถอดออกหมดเหลือแต่สายแลน กับสาย power แล้วก็ค่อยรีโมทเข้าไปจัดการ
                  ตอนนี้ผมทดสอบเอา Atom ลง Ubuntu11.04+Squid3+Syslog-ng ใช้รีโมทผ่าน SSH เข้าไปเปลี่ยนค่าหรือดูlog เพราะงงๆอยู่ว่าตามพรบ.จริงๆเค้าต้องการข้อมูลแค่ไหนยังไงบ้าง ก็พยายามลองปรับ config ของ syslog-ng ให้เก็บเฉพาะค่าที่ต้องการจะได้ไม่เปลืองพื้นที่ HDD (แค่ทำทดสอบนะครับ ยังไม่ได้เอาลงไซท์จริง รอเพื่อนที่พึ่งทำคอนโดใหม่อยู่ว่าจะให้ทำให้รึป่าว ตอนแรกเค้าไปตกลงกับคนรู้จักให้ทำเซิฟเวอร์ให้ ทำไปทำมาเหมือนติดปัญหาเรื่อง loadbalance ตอนนี้ก็รอดูว่าเค้าตกลงกันยังไง)

จะใช้ RB750 มีคนใช้งานกี่คนเหรอครับ ยอมกระโดดขึ้นมาอีกหน่อยเป็น RB750G จะได้ CPU เร็วกว่านะครับ เผื่อเจอพวกโหลดบิทคอนเนคชั่นเยอะๆ ยิ่งถ้าอยากจะเซท QOS ให้มันด้วย CPU% จะพุ่งปรี้ดเลยครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                    ไปเจอเจ้าตัวนี้มา ยั่งโหด สงสัยว่าถ้าเอา RK M2 มาเสียบ Omni 15 dBi 2ต้น ถ้าจะเวิร์คแน่ๆ
                    ใครงบเหลือๆลองให้ที ^_^

http://www.wavionnetworks.com/WBS240...FRc2egodTXwNCw
                    ตัวนี้หลายตัง....ขาย Project อย่างเดียว...รูปแบบการทำงานคล้าย Cirrus

Comment

• Originally posted by tanpup View Post
                      ระยะ1กม ใช้คู่ไหนครับ แนะนำหน่อยครับ
                      LOCO M2 , M5 ก็พอครับ...ราคาคุยกันหลังบ้าน

Comment

• Originally posted by rattasan View Post
                        ไม่มีซิงค์ครับ จะมีซิงค์เล็กๆตรงRF บริเวณแผ่นแพล็ตใหญ่ๆครับ
                        ทำไงดีปลุกไม่ตื่นเลย ping ก็ไม่เจอ ขายจะได้เท่าไหร่เนี้ย ยังใหม่ๆอยู่เลย
                        ไฟแลนติดมั้ยครับ....หากทำไมได้ส่งมาเดี๋ยวปลุกให้...ขอแค่ LAN กับ Power ติดเป็นพอ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                          ใช้ไทม์เมอร์ ตั้งเวลาครับ ตัวละ 175-220.-
                          นี่แหละ ต้นฉบับ ที่ต้นแอบคัดลอก ลิขสิทธิ์ พี่เค้ามาอีก ที เย้ๆ

Comment

• Originally posted by skunkman View Post
                            ไม่แนะนำให้ใช้เน็ตบุ๊คเลยครับ เพราะมันต้องเปิดตลอด ถ้าห่วงเรื่องประหยัดไฟ ไปทาง Atom ดีกว่าครับ ฮาร์ดดิส PC ก็เร็วกว่าเป็น 7200 rpm
                            ต่อจอแค่ตอนลงระบบ หลังจากนั้นถอดออกหมดเหลือแต่สายแลน กับสาย power แล้วก็ค่อยรีโมทเข้าไปจัดการ
                            ตอนนี้ผมทดสอบเอา Atom ลง Ubuntu11.04+Squid3+Syslog-ng ใช้รีโมทผ่าน SSH เข้าไปเปลี่ยนค่าหรือดูlog เพราะงงๆอยู่ว่าตามพรบ.จริงๆเค้าต้องการข้อมูลแค่ไหนยังไงบ้าง ก็พยายามลองปรับ config ของ syslog-ng ให้เก็บเฉพาะค่าที่ต้องการจะได้ไม่เปลืองพื้นที่ HDD (แค่ทำทดสอบนะครับ ยังไม่ได้เอาลงไซท์จริง รอเพื่อนที่พึ่งทำคอนโดใหม่อยู่ว่าจะให้ทำให้รึป่าว ตอนแรกเค้าไปตกลงกับคนรู้จักให้ทำเซิฟเวอร์ให้ ทำไปทำมาเหมือนติดปัญหาเรื่อง loadbalance ตอนนี้ก็รอดูว่าเค้าตกลงกันยังไง)

จะใช้ RB750 มีคนใช้งานกี่คนเหรอครับ ยอมกระโดดขึ้นมาอีกหน่อยเป็น RB750G จะได้ CPU เร็วกว่านะครับ เผื่อเจอพวกโหลดบิทคอนเนคชั่นเยอะๆ ยิ่งถ้าอยากจะเซท QOS ให้มันด้วย CPU% จะพุ่งปรี้ดเลยครับ

ขออนุญาติ นะครับ ตอนนี้นี้ผมก็ใช้ atom อยู่เช่นกัน เจอปัญหาอย่างเดียวเมนบอร์ด ผมมี 1 lan 1 pci จึงทำโหลดบาลานไม่ได้ ต้องอาศัย rb750 ตัว 750g ความเร็วน่าจะเท่ากัน (CPU) ต่างกันตรงความเร็ว lan ครับ ถ้าผิดก็ขออภัย ส่วนตัว ผมลอง Cent OS +chilli+ม.บูรพา ปัญหาคือ User ค้าง หน้าจัดการน้อย มาลอง Tlog 2.0 ปัญหาคือ user มีการดีดออกออก เพราะ user time check ครับ ส่วนดีก็มีเยอะนะครับ เหมาะกับผู้ที่ปล่อย AP ไม่ผ่าน WDS ตอนนี้กำลังจะมาลอง ClearOS+smile authen คล้ายกับ ม.บูรพา แต่มีฟังชั่นเยอะขึ้น ทำโหลดบาลานได้ มีคู่มือให้ด้วย เพื่อนท่าใดสนใจ เดี๋ยวผมจะเอา link มาฝากครับ
                            Last edited by plaboo57I7; 14 Jul 2011, 22:46:57.

Comment

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
                              ขออนุญาติ นะครับ ตอนนี้นี้ผมก็ใช้ atom อยู่เช่นกัน เจอปัญหาอย่างเดียวเมนบอร์ด ผมมี 1 lan 1 pci จึงทำโหลดบาลานไม่ได้ ต้องอาศัย rb750 ตัว 750g ความเร็วน่าจะเท่ากัน (CPU) ต่างกันตรงความเร็ว lan ครับ ถ้าผิดก็ขออภัย ส่วนตัว ผมลอง Cent OS +chilli+ม.บูรพา ปัญหาคือ User ค้าง หน้าจัดการน้อย มาลอง Tlog 2.0 ปัญหาคือ user มีการดีดออกออก เพราะ user time check ครับ ส่วนดีก็มีเยอะนะครับ เหมาะกับผู้ที่ปล่อย AP ไม่ผ่าน WDS ตอนนี้กำลังจะมาลอง ClearOS+smile authen คล้ายกับ ม.บูรพา แต่มีฟังชั่นเยอะขึ้น ทำโหลดบาลานได้ มีคู่มือให้ด้วย เพื่อนท่าใดสนใจ เดี๋ยวผมจะเอา link มาฝากครับ
                              สนใจ ^^

Comment

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
                                ขอโทษนะครับผมหมายถึงใช้ RB750G เป็นทั้ง Loadbalance ทั้ง hotspot server เลยครับ แล้วใช้ Atom เป็นแค่ตัวเก็บ Log ซึ่งส่งออกมาจาก RB750G หรืออาจจะพ่วง Squid proxy เข้าไปด้วยในเครื่องเดียว
                                ***ผมดูจากคำถามเค้าถามว่าจะเอา Syslog Watcher 4 มาเก็บ log ก็แสดงว่าเค้าต้องการให้ mikrotik ทำหน้าที่เป็นตัว Hotspot server หรือผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้ครับ***

ส่วนเรื่อง CPU
                                RB750 400MHz http://routerboard.com/RB750
                                RB750G 680MHz http://routerboard.com/RB750G

ถ้าจะเอา Atom เป็น Loadbalance พร้อมกับ Authen ก็ซื้อการ์ดแลนที่เป็น Dual port มาใส่ครับ ก็จะกลายเป็นทั้งหมด 3 port(รวมออนบอร์ด) ราคาก็ราวๆพันเศษ

ปล.
                                ส่วนถ้าสนใจจะทำเซิฟเวอร์ Authen ลองดูกระทู้นี้ครับ
                                http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=19739.0
                                มีหมดทั้ง Authen+Squid proxy+Log ในเครื่องเดียว
                                เห็นเหลือติดปัญหาแค่การตัดวันนะครับ คนในบอร์ด Ubi นี่ก็ใช้กันหลายคน
                                Last edited by skunkman; 14 Jul 2011, 23:45:28.

Comment

Working...
                                X