Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
    ใช้ครับ ลองแล้วเช่นกัน นิ่งดี แต่ของผมผู้ใช้ออนไลน์ ไม่แสดง เก็บ log ได้หรือเปล่า การรีจิส น่าจะลองการยืนยันจากเรา ก่อนใช้ (ตอนนี้ใช้ได้เลย เข้ากลุ่ม iuternet หรือผมเซ็ดผิด) และอยากให้มีหน้าเคลียร์ log in เองของผู้ใช้ กัน user ค้างตอนเราไม่อยู่ และบางครั้ง CPU ของผมมันวิ่งเต็มสปีดเลย เป็นเหมือนผมรึเปล่าครับ ถ้ายังงัยชี้แนะด้วยนะครับ วันนี้ผมติดธุระเลยไม่มีลองแบบเต็มสปรดครับ
    ผมก็ลองแล้วเช่นกัน ครั้งแรกลงเสร็จ register ให้ user แล้วทดลอง login ไม่เข้า เลยลงใหม่อีกรอบ ครั้งนี้ลงทะเบียนผ่าน login เข้าใช้ง่นได้แต่
    ผู้ใช้ออนไลน์ ไม่แสดง เป็นเหมือนกันเลยครับ อีกปัญหาตอนที่จะสร้าง User ผมได้ทดลองสร้างกลุ่มผู้ใช้งานขึ้นมาใหม่ มันมี error ฟ้องเกี๋ยวกับ pk ของ database นี่แหละ แต่ก็ยังใช้งานได้นะ อีกปัญหา Cpu วิ่งหนักกว่าเดิม log file ที่เจ้าของเค้า review ให้ดูได้แบบรายบุคคลครับ แต่ผมยังหาเมนูไม่เจอะเลย
    การรีจิส น่าจะลองการยืนยันจากเราก่อน - ตั้งค่าได้นะครับมีอยู่ในเมนู
    สรุปปัญหาเยอะเหมือนกันนะเนีย
    Last edited by parnudon; 16 Jul 2011, 11:20:36.

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
      ผมก็ลองแล้วเช่นกัน ครั้งแรกลงเสร็จ register ให้ user แล้วทดลอง login ไม่เข้า เลยลงใหม่อีกรอบ ครั้งนี้ลงทะเบียนผ่าน login เข้าใช้ง่นได้แต่
      ผู้ใช้ออนไลน์ ไม่แสดง เป็นเหมือนกันเลยครับ อีกปัญหาตอนที่จะสร้าง User ผมได้ทดลองสร้างกลุ่มผู้ใช้งานขึ้นมาใหม่ มันมี error ฟ้องเกี๋ยวกับ pk ของ database นี่แหละ แต่ก็ยังใช้งานได้นะ อีกปัญหา Cpu วิ่งหนักกว่าเดิม log file ที่เจ้าของเค้า review ให้ดูได้แบบรายบุคคลครับ แต่ผมยังหาเมนูไม่เจอะเลย
      การรีจิส น่าจะลองการยืนยันจากเราก่อน - ตั้งค่าได้นะครับมีอยู่ในเมนู
      สรุปปัญหาเยอะเหมือนกันนะเนีย
      ไปอ่านในกระทู้ครับ เค้าบอกวิธีและ

ตา R น่าจะลอง อันนี้นา ง่ายดี ไม่ยุ่งยาก

Comment

• ผมขอถามอะไรหน่อยนะครับอ่านมานานละ
        คือคอมที่พี่ๆทุกท่านนำมาทำเครื่อง server นี้สเปคเป็นยังไงบ้าง เพราะตอนนี้ ที่ผมทำอยู่ไม่มี server จัดการอะไรเลยปล่อยเต็มๆอยู่ตอนนี้
        คือตอนแรกคิดว่าจะใช้ RB750 คิดไปคิดมา มันคงไหวแค่ช่วงแรกๆเพราะมีแน้วโน้มจะมีคนใช้เพิ่มขึ้น เลยจะคิดทำเครื่อง server มันไปเลย แต่ตอนนี้ผมใ้ช้แค่ 54gl 3 ตัว ไม่มีอะรไรมาจัดการทั้งนั้นปล่อยเต็ม เน็ต 6/1 ช่วงเลิกเรียนมามีคนใ้ช้งานอยู่ 15 คนพร้อมกันแต่ไม่มีใครบ่นแต่ผมรู้สึกเน็ตมันอืดได้ใจเลย เลยคิดว่าอีกไม่นานคงมีคนบ่นอย่างแน่แท้ คิดว่าตอนต้นเดือนมีตังจะอัพมาเล่น RK M2+sever กับเข้าบาง

Comment

• ซ้ายมือ ทำมาเนียนมากๆ เห็นแล้วชอบเลยซื้อจาก wifi4you เสา Omni outdoor 15dbi ของ alfa ครับ สุดยอดมาก ๆ ตัวนี้มีตัวรองมาให้แค่คล้องเหล็กขันน็อตใช้ได้เลย
          ขวามือ ของ คุณ freedom (ตี๋) ซื้ออันที่สองแล้ว ยังแจ่มจรัดเหมือนเดิม

----------
          เอา Panel 14Db ออก ใส่ omni 15db เพิ่มไป 2 เส้น เพื่อแบ่งเบาภาระ RocketM2 ตัวเก่าที่ทำงานหนัก

ไม่ผิดหวังครับ ไปไกลเท่ากันเท่ากัน และตัวต่อตรง ๆไม่ผ่านสาย มีอัตราสัญญาณดีกว่าครับ บางที หาอันเก่า ได้ 2 ขีด ตัวต่อตรงจะได้ 2-3ขีด ประมาณนี้ครับ ทดสอบโดยการเดินไปวัดยังจุดต่าง ๆ หลายที่กัน รัศมี 200-400 เมตรโดย Notebook acer TM 6292 Draf N

2ข้าง ของคุณตี๋ ตรงกลาง ต่อตรง โดย ของ wifi4you แบบไม่มี loss ตอนแรก ก็กะจะหาสายมาต่อแต่พอเห็นแล้ว คิดหนัก ต่อตรง ๆ เลยละกัน เทปยางพันละลายจัดหนักตรงขั้วต่อทองเหลือง
          Last edited by -:R:-; 16 Jul 2011, 19:28:55.

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
            ผมขอถามอะไรหน่อยนะครับอ่านมานานละ
            คือคอมที่พี่ๆทุกท่านนำมาทำเครื่อง server นี้สเปคเป็นยังไงบ้าง เพราะตอนนี้ ที่ผมทำอยู่ไม่มี server จัดการอะไรเลยปล่อยเต็มๆอยู่ตอนนี้
            คือตอนแรกคิดว่าจะใช้ RB750 คิดไปคิดมา มันคงไหวแค่ช่วงแรกๆเพราะมีแน้วโน้มจะมีคนใช้เพิ่มขึ้น เลยจะคิดทำเครื่อง server มันไปเลย แต่ตอนนี้ผมใ้ช้แค่ 54gl 3 ตัว ไม่มีอะรไรมาจัดการทั้งนั้นปล่อยเต็ม เน็ต 6/1 ช่วงเลิกเรียนมามีคนใ้ช้งานอยู่ 15 คนพร้อมกันแต่ไม่มีใครบ่นแต่ผมรู้สึกเน็ตมันอืดได้ใจเลย เลยคิดว่าอีกไม่นานคงมีคนบ่นอย่างแน่แท้ คิดว่าตอนต้นเดือนมีตังจะอัพมาเล่น RK M2+sever กับเข้าบาง
            ลองดู RB450G มั้ยครับ ปล่อยเต็มๆ เลยนี่ถ้าเจอคนโหลด bit หนักๆซัก1-2คนรับลองเน่าสนิทแน่ๆ ไม่ก็พวกชอบโหลด4share ถ้าจะทดลองทำเครื่อง server ใช้ PC ธรรมดานี่แหละครับมาทดลองทำดูก่อนว่าworkมั้ย อย่างผมชอบดัดแปลงเพิี่่มนั่นเติมนี่ ทำไปทำมา linux พังซะงั้นและก็เป็นประจำด้วยนี่ขนาดยังไม่มีลูกค้านะ ทำเล่นๆแค่ share ค่าเน็ทกับเพื่อน2คน 555 ลงทุนไปจะหมื่นแล้ว ถ้ามีคอมเครื่องเดียวอยากลองlinux ก็ลองหา VMware Workstation มาลงlinuxเล่นดูก่อนครับยังไม่ต้องรีบหาซื้อเครื่องใหม่ แบบผมตอนนี้มองไปทาง Microtik แล้ว

Comment

• Omni 3 เสา คงตีกันน่าดูเลยน่ะพี่ 555

ตั้ง CH เดียวกันหรา

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post

ซ้ายมือ ทำมาเนียนมากๆ เห็นแล้วชอบเลยซื้อจาก wifi4you เสา Omni outdoor 15dbi ของ alfa ครับ สุดยอดมาก ๆ ตัวนี้มีตัวรองมาให้แค่คล้องเหล็กขันน็อตใช้ได้เลย
                ขวามือ ของ คุณ freedom (ตี๋) ซื้ออันที่สองแล้ว ยังแจ่มจรัดเหมือนเดิม

----------
                เอา Panel 14Db ออก ใส่ omni 15db เพิ่มไป 2 เส้น เพื่อแบ่งเบาภาระ RocketM2 ตัวเก่าที่ทำงานหนัก

ไม่ผิดหวังครับ ไปไกลเท่ากันเท่ากัน และตัวต่อตรง ๆไม่ผ่านสาย มีอัตราสัญญาณดีกว่าครับ บางที หาอันเก่า ได้ 2 ขีด ตัวต่อตรงจะได้ 2-3ขีด ประมาณนี้ครับ ทดสอบโดยการเดินไปวัดยังจุดต่าง ๆ หลายที่กัน รัศมี 200-400 เมตรโดย Notebook acer TM 6292 Draf N

2ข้าง ของคุณตี๋ ตรงกลาง ต่อตรง โดย ของ wifi4you แบบไม่มี loss ตอนแรก ก็กะจะหาสายมาต่อแต่พอเห็นแล้ว คิดหนัก ต่อตรง ๆ เลยละกัน เทปยางพันละลายจัดหนักตรงขั้วต่อทองเหลือง
                3ต้นนี่อลังการงานสร้ามมากๆครับ ถ้าได้มาเพิ่มอีก2 รวมเป็น5นะสุดดดเลย

Omni ของ wifi4you ความแรงพอๆกับ Panel 14Db เลยครับแจ๋วจริงๆ แต่ของคุณ freedom (ตี๋) ผมยังไม่เคยลองครั้งหน้าจะลองดู

ในภาพใช้ Omni 3ต้น 2ต้น+Rocket แล้วอีกตัว 1ต้น+ใช้รุ่นใหนอยู่ครับ

Comment

• เจอตัวอย่าง จากพี่ R อีกแ้ล้ว หึหึ

Comment

• ท่าน R มีใครถามยัง ว่ามันอะไร

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                      ลองดู RB450G มั้ยครับ ปล่อยเต็มๆ เลยนี่ถ้าเจอคนโหลด bit หนักๆซัก1-2คนรับลองเน่าสนิทแน่ๆ ไม่ก็พวกชอบโหลด4share ถ้าจะทดลองทำเครื่อง server ใช้ PC ธรรมดานี่แหละครับมาทดลองทำดูก่อนว่าworkมั้ย อย่างผมชอบดัดแปลงเพิี่่มนั่นเติมนี่ ทำไปทำมา linux พังซะงั้นและก็เป็นประจำด้วยนี่ขนาดยังไม่มีลูกค้านะ ทำเล่นๆแค่ share ค่าเน็ทกับเพื่อน2คน 555 ลงทุนไปจะหมื่นแล้ว ถ้ามีคอมเครื่องเดียวอยากลองlinux ก็ลองหา VMware Workstation มาลงlinuxเล่นดูก่อนครับยังไม่ต้องรีบหาซื้อเครื่องใหม่ แบบผมตอนนี้มองไปทาง Microtik แล้ว
                      ไอ้เรื่องโหลดบิทผมไม่ห่วงหรอกคือคนที่ใช้กันส่วนมากเป็นนักเรียนมัธยมส่วนมากจะเล่น face เลี้ยงหมูประมาณนี้แต่ ก็มีจำพวกหนึ่งดาวโหลดจัดแต่ไม่ใช่บิทส่วนมากจะเข้าใช้ idm จาก 4shareบ้าง youtube นี้แหละคือปัญหา แต่ที่บ้านมีเครื่องโหลดบิทเก่าเก็บอยู่ไม่ได้โหลดมานานละสเปคก็ p4 2.8 478 ram 1g lan on board แล้วซื้อกาดแลนมาใส่เพิ่มจะไหวไหม สักประมาน 30 user ใช้งานพร้อมกัน ไม่ถึง 20 คน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        ทำไม Omni 3 ต้นมาอยู่ที่เดียวกัน - -"

Comment

• คุณ R ผมก็ใช้เสาของคุณตี๋อยู่ตัวหนึ่งติดกับ rk m2 อยู่ ตอนนี้ได้เสาของ wifi4you มาแล้วเช่นกัน กำลังจะลองทฤษฏีนี้ดู เลยถามผู้รู้ คุณ R ด้วย และผู้เคยลองครับ ว่าระหว่าง

1. ชุด rk m2 (ap wds) +เสา 15 DBi ของคุณตึ้+เสา 15 Dbi wifi4you (ต่อเหมือนคุณ R) ส่งไปยัง nano M2 (station wds)
                          2. ชุด rk m2 (ap wds) +เสา 15 Dbi wifi4you +เสา 10 DBi ส่งไปยัง ชุด rk m2 (ap wds) +เสา 15 DBi ของคุณตึ้+เสา 10 DBi (station wds) พอดีตัวนี้จะใช้ traffic เยอะหน่อย

เลยขอถามว่าสัญญาณข้อไหนน่าจะดีกว่ากันครับ ปล. ตัวรับของผมยังมี Nano M2 รอรับอยู่อีก 3 ตัว (station wds)

Comment

• ตามหลักการมั้งเนี่ย 2x2
                            อยากเห็นข้อมูลเพิ่มจังครับ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                              ท่าน R มีใครถามยัง ว่ามันอะไร
                              ฮ่า ๆ ยังไม่มีคนถามครับ เหมือน อาวุธในตำนาน 3 ง่าม...
                              เวลาตั้ง อย่าตั้งความถี่ย่านเดียวกันนะครับตัวสูง ๆ สุด แถวบ้านผม ช่อง 11 มีน้อยมาก รองลงมาก็ช่อง 6

Ubi ต่อตรง ch 11
                              Ubi ต่อ 15+9 ch 6
                              จุดบอด ตอนนี้ตัด wrt54gl ออกไปตัว เอา ubi ขึ้นแบบดังภาพ จุดที่หลุด ๆ ดับ ๆ ติด ๆ หายไปเลย เป็นงง ตอนนี้จึงเหลือ wrt54gl 1 ตัว ช่อง 1 (เอาไว้ตีกับคนข้าง ๆ บ้าน เยอะเหลือเกินช่อง 1)

ผมได้ไอเดียนี้มาเพราะเห็นของทรูครับ ทำ 4 มุม
                              เดินผ่านทุกวันมองทุกวัน ตรงสะพานปิ่นเกล้า ติดสำนักงานท่องเที่ยวฝั่งสนามหลวง

เสา Alfa ทำให้ผมถึงกับอึ้ง
                              ค่อนข้างนิ่งมาก ๆ ครับใต้เสา
                              _____
                              อันนี้ผมว่าเป็นที่เสา omni 9dbi เพราะผมได้โมมัน เมื่อก่อนนิ่งมาก กลับจาก กทม จะหา omni indoor 9 dbi มาด้วยซักตัวมาเปลี่ยน เสาจีนครับต้น 100 กว่าบาท

-----------------------

Originally posted by parnudon View Post
                              3ต้นนี่อลังการงานสร้ามมากๆครับ ถ้าได้มาเพิ่มอีก2 รวมเป็น5นะสุดดดเลย

Omni ของ wifi4you ความแรงพอๆกับ Panel 14Db เลยครับแจ๋วจริงๆ แต่ของคุณ freedom (ตี๋) ผมยังไม่เคยลองครั้งหน้าจะลองดู

ในภาพใช้ Omni 3ต้น 2ต้น+Rocket แล้วอีกตัว 1ต้น+ใช้รุ่นใหนอยู่ครับ
                              RkM2 เดิม Omni 15dbi(คุณตี๋)+indoor 9dbi
                              RkM2 ใหม่ Omni 15dbi(คุณตี๋)+Omni 15dbi(wifi4you)
                              ______
                              Originally posted by plaboo57I7 View Post
                              คุณ R ผมก็ใช้เสาของคุณตี๋อยู่ตัวหนึ่งติดกับ rk m2 อยู่ ตอนนี้ได้เสาของ wifi4you มาแล้วเช่นกัน กำลังจะลองทฤษฏีนี้ดู เลยถามผู้รู้ คุณ R ด้วย และผู้เคยลองครับ ว่าระหว่าง

1. ชุด rk m2 (ap wds) +เสา 15 DBi ของคุณตึ้+เสา 15 Dbi wifi4you (ต่อเหมือนคุณ R) ส่งไปยัง nano M2 (station wds)
                              2. ชุด rk m2 (ap wds) +เสา 15 Dbi wifi4you +เสา 10 DBi ส่งไปยัง ชุด rk m2 (ap wds) +เสา 15 DBi ของคุณตึ้+เสา 10 DBi (station wds) พอดีตัวนี้จะใช้ traffic เยอะหน่อย

เลยขอถามว่าสัญญาณข้อไหนน่าจะดีกว่ากันครับ ปล. ตัวรับของผมยังมี Nano M2 รอรับอยู่อีก 3 ตัว (station wds)
                              wdsผมยังไม่เคยลองเลยซักครั้งนะครับผม เนื่องจาก สถานที่ติดตั้งค่อนข้างจำกัด จะไปติดที่อื่นก็ไม่ได้เพราะเป็นตัวเมือง ก็เลยยังไม่ได้ลอง

ถ้ายิง wds ถามท่าน ball ดีกว่าครับผม

--------------
                              Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                              ทำไม Omni 3 ต้นมาอยู่ที่เดียวกัน - -"
                              เพราะเนื่องจากผมได้วางจุดศูนย์กลางเอาไว้ที่บ้านครับไม่ได้ไปขยายที่อื่น
                              และเนื่องจากเมื่อก่อน จุดนี้เป็น RKM2 เพียงตัวเดียว คนมาเกาะ 40+ คนเล่นจริงๆ จะเห็นจากการเกาะที่จุด RKm2 30 คน แบ่งไปเกาะ wrt54gl 2-3 คนเองครับเนื่องจากนำไปทำเป็นตัวขยาย จุดอับ ใต้บันได

ดังนั้น คนเห็นอาจจะแปลงใจทำไมมาวางไว้ที่เดียว ที่เห็น 3 เสาเพราะ RocketM2 มันต่อได้ 2 เสา และยิ่งมีเสาเยอะ มันก็ยิ่งกรอง ดักจับ จับสัญญาณได้ดีกว่าเสาเดียว ครับ และที่สำคัญ 3 เสานี้ ความถี่คนละช่องกัน ทำให้สัญญาณไม่ทับกันนั่นเองครับ และเพื่อแบ่งเบาภาระให้กับ RKM2 เกา ที่มีคนมาเกาะเยอะ ทั้งปลิง ทั้งลองของ ทำให้หน่วงไปเป็นพัก ๆ พอนำมาเสริม ก็ทำให้ เน็ทลื่น ๆ ดีกว่าเดิมครับ แบ่งภาระอันเก่าได้เยอะครับผม
                              ----
                              3ง่าม

เห็นอันนี้แล้ว สะดุ้งเสาเยอะมาก
                              Last edited by -:R:-; 17 Jul 2011, 15:33:09.

Comment

• ทำไมAirRouterผมใช้lanได้เครื่องเดียว เอาสายlanอีกเครื่องมาต่อเน็ตจะเข้าไม่ได้ทันทีครับแต่ไวเลสก็ยังเล่นเน็ตได้

Comment

Working...
                                X