Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
    - -* เสาเดียว แต่.... เอากำลังขยายของเสา สูงๆจะดีกว่างิ
    มันไม่เหมาะกับงานของผมอะสิครับ คือจะเอา ระยะทางไกล และ คนที่อยู่ที่ฐาน เสา omni outdoor 15db บีมมันแหลม ยังไงก็ไม่ได้อ่ะครับขนาดต่อกับ wrt54gl ยังติด ๆ ดับ ๆ วัดได้แรงแต่ทำไมมันติด ๆ ดับ ๆ หลุด ๆ อยู่ันั่นผมหล่ะงง หรือว่าผมปรับ wrt54gl แรงไป (ปรับไปที่ 200 ปรับเป็น tx rx ด้านขวาทั้งหมด) มันก็ยังหลุด ทีนี้ ผมก็ออกแบบ ดาบเจได เป็นตัวแยก 2 เสา ใช้ตัวแยก แต่เห็นว่ามันจะเหลือกำลังส่งครึ่งเดียว แล้วร้อนอีก ก็เลย พับดีกว่า ไวคราวหน้า ถ้าดี จะเอา rocket ลง แล้วทีนี้ เจได เต็ม ๆ แล้ว nano station เป็นตัวส่ง ให้กระจายรอบตัวไปเลย ปล. เป็นหอหญิงครับ เลยต้องพิถีพิถันเป็นพิเศษ แบบว่า .... ไม่อยากเข้าห้องไปตั้งค่าในห้องสาว ๆ เท่าไหร่ เด๋วเป็นข่าว (ใช้เน็ทฟรีนะพี่ ไรทำนองนี้).....

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      มันไม่เหมาะกับงานของผมอะสิครับ คือจะเอา ระยะทางไกล และ คนที่อยู่ที่ฐาน เสา omni outdoor 15db บีมมันแหลม ยังไงก็ไม่ได้อ่ะครับขนาดต่อกับ wrt54gl ยังติด ๆ ดับ ๆ วัดได้แรงแต่ทำไมมันติด ๆ ดับ ๆ หลุด ๆ อยู่ันั่นผมหล่ะงง หรือว่าผมปรับ wrt54gl แรงไป (ปรับไปที่ 200 ปรับเป็น tx rx ด้านขวาทั้งหมด) มันก็ยังหลุด ทีนี้ ผมก็ออกแบบ ดาบเจได เป็นตัวแยก 2 เสา ใช้ตัวแยก แต่เห็นว่ามันจะเหลือกำลังส่งครึ่งเดียว แล้วร้อนอีก ก็เลย พับดีกว่า ไวคราวหน้า ถ้าดี จะเอา rocket ลง แล้วทีนี้ เจได เต็ม ๆ แล้ว nano station เป็นตัวส่ง ให้กระจายรอบตัวไปเลย ปล. เป็นหอหญิงครับ เลยต้องพิถีพิถันเป็นพิเศษ แบบว่า .... ไม่อยากเข้าห้องไปตั้งค่าในห้องสาว ๆ เท่าไหร่ เด๋วเป็นข่าว (ใช้เน็ทฟรีนะพี่ ไรทำนองนี้).....
      ดาบผมก็สูง 10 เมตร ด้านล่างก็ใช้กันปกตินะครับ มันอาจสะท้อนตึกกลับมาก็ได้
      Last edited by ubonbuy; 23 Feb 2011, 19:51:01.

Comment

• ของผมก็เป็น ขนาดเสา 8 ดีบี ตึก 4 ชั้น มันยังไม่ยอมลงมาเลย ติดๆ ดับ สงสัยจะต้องโดน ubi. wds

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
          ดาบผมก็สูง 10 เมตร ด้านล่างก็ใช้กันปกตินะครับ
          10 เมตรบ้านโล่ง หรือบ้านตึก นอก-ใน
          ของผมแนวดิ่งตรงกันเลย พิ้น 4 ชั้น คอนกรีตแผ่น วางตระแกรงเหล็ก เทปูนทับอีก 10 เซ็นต์ ทุกชั้น

Comment

• เนียะอะครับ พอดีว่า เสา TV เดิมมันตั้ง อยู่ด้านที่ตรงกับรูปพอดีเป๊ะ...มันไม่ได้อยู่ตรงกึ่งกลาง

คือรูปที่ผมวาด ที่จริงมันสูงนะครับ หลังคา มันแหลมลงมาอีก แต่วาดโดยย่อ เป็นแบบนั้นแหล่ะครับ งง สงสัย บีมมันหลม ข้ามหัวไปจริง ๆ อะแหล่ะ

ตอนแรกกะจะสั่ง เจได แล้ว เอา 54gl จากเสา TV เก่า มาติดตรงที่อับสัญญาณ แต่กลัวมันจะเปลือง ต้นทุนอีก ตัดสินใจ สั่ง Rocket ดีกว่า ปัญญหาน่าจะจบ - - Omni outdoor ข้าง Onmi indoor ข้าง
            Last edited by -:R:-; 24 Feb 2011, 07:02:28.

Comment

• ทุกท่าน ช่วยด้วยครับ ผมได้ Rocket m2 มาละ มึนกับมันมากมายยย TT__TT" modem เป็น Thomsan st536 ที่แถมมากับ TOT ครับผม TT___TT"

Comment

• ร่วมก๊วนมาสักพัก แต่ยังไม่เคยรายงานตัว
                ขอรายงานตัวหน่อยละกัน หุๆ
                ตัวส่งใช้ NanoStation M5 และ NanoStation M2 (กำลังจะสั่ง Rocket M5+Sectorมาลองครับ)
                ตัวรับ มีตั้งแต่ NanoStation M5,NanoStation Loco M5,NanoStation M2,NanoStation Loco M2,NanoStation2
                *เคยเอาNanoBridge M5 มาเป็นตัวส่ง แต่มุมส่งมันแคบเลย แกะลงมากองไว้หุๆ
                *อยากเอา Rocket M2 มาลอง แต่ไม่รู้จะใช้กับเสาแบบในให้เหมาะกับระบบที่ใช้
                ใจจิงอยากลองกับ sector แต่เสามันยาวเกิน หุๆ

Comment

• เย่ วันนี้ต้น config จรวดได้แล้ว หุหุ แรงมากกกกกกกกกกกกกกกก จับคู่กับ alfa ของผม ไปไกล ได้ 1.3 กม ยังเหลือ 4 ขีดด้วย เหอๆ

เดี๋ยว ยังไง ถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ^^

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
                    ร่วมก๊วนมาสักพัก แต่ยังไม่เคยรายงานตัว
                    ตัวส่งใช้ NanoStation M5 และ NanoStation M2 (กำลังจะสั่ง Rocket M5+Sectorมาลองครับ)
                    ตัวรับ มีตั้งแต่ NanoStation M5,NanoStation Loco M5,NanoStation M2,NanoStation Loco M2,NanoStation2
                    *เคยเอาNanoBridge M5 มาเป็นตัวส่ง แต่มุมส่งมันแคบเลย แกะลงมากองไว้หุๆ
                    *อยากเอา Rocket M2 มาลอง แต่ไม่รู้จะใช้กับเสาแบบในให้เหมาะกับระบบที่ใช้
                    ใจจิงอยากลองกับ sector แต่เสามันยาวเกิน หุๆ
                    คลังแสง
                    Originally posted by ton_secmu View Post
                    เย่ วันนี้ต้น config จรวดได้แล้ว หุหุ แรงมากกกกกกกกกกกกกกกก จับคู่กับ alfa ของผม ไปไกล ได้ 1.3 กม ยังเหลือ 4 ขีดด้วย เหอๆ
                    เดี๋ยว ยังไง ถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ^^
                    เทสต์ให้สุดทางครับว่าไกลเท่าไร

Comment

• ได้รับสินค้าซะที หึหึ ยำหล่ะทีนี้
                      Last edited by -:R:-; 24 Feb 2011, 10:57:19.

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
                        ร่วมก๊วนมาสักพัก แต่ยังไม่เคยรายงานตัว
                        Rocket M ต้องคู่กับ Rocket Dish ครับ ^^

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          ได้รับสินค้าซะที หึหึ ยำหล่ะทีนี้
                          ได้เหมือนกันอ่ะครับ แต่ผมไม่ได้คู่มือ อิอิ

Comment

• หวังเป็นอย่างยิ่งว่า เฟิร์มแวร์ ตัวต่อไปจะมี.....Forward DHCP ....T.T มันไม่เข้ากับระบบ ที่ผมจะทำ ม.บรพา .... ต้องให้ AP ส่งต่อจาก ต้วเซิร์ฟเวอร์ T.T
                            Last edited by -:R:-; 24 Feb 2011, 17:33:17.

Comment

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า เฟิร์มแวร์ ตัวต่อไปจะมี.....Forward DHCP ....T.T มันไม่เข้ากับระบบ ที่ผมจะทำ ม.บรพา .... ต้องให้ AP ส่งต่อจาก ต้วเซิร์ฟเวอร์ T.T
                              เซ็ตเป็น bridge mode น่าจะได้นะครับ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                                Rocket M ต้องคู่กับ Rocket Dish ครับ ^^
                                Rocket Dish ใหญ่ไป และไม่จำเป็นต้องไกลขนาดนั้น หุๆ
                                วันนี้ได้Rocket M มาเทส ในหน้าคอนฟิกที่ต่างจากพวก NanoStation M คือมี Antenna Gain: , Cable Loss: เพิ่มขึ้นมา
                                ต้องคอนฟิกไหมครับส่วนนี้

DFS คืออะไร ติ๊กแล้วมีประผลดียังไง ใครทราบช่วยบอกหน่อยครับ
                                Last edited by haha250mb; 24 Feb 2011, 19:30:08.

Comment

Working...
                                X