Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ... อันนี้สัญญาณโดยรวมครับ พร้อมคู่แข่งในหมู่บ้าน - -*
    Senao นี่ยี่ห้อเดียวกันกับ EnGenius ใช่ไม๊ครับ.....
    Attached Files

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
      เดี๋ยวกลับบ้านลองให้ครับ ^ ^
      workมั๊ยครับคุณตี๋

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
        ทำไม RK M2 ของผมมันไม่มีให้เปลี่ยนอ่ะเนี่ย บอกวิธีเปลี่ยนทีครับ
        เปลี่ยนตรงชื่องที่ว่า Frequency MHz. อ่ะครับ

Comment

• ถ้าติด rocket m5 หลายจานที่เดียวกันทำเป็นตัวส่ง Frequency MHz เหมือนกันได้ไหม
          Last edited by destinyij; 20 Jul 2011, 22:35:46.

Comment

• Originally posted by destinyij View Post
            ถ้าติด rocket m5 หลายจานที่เดียวกันทำเป็นตัวส่ง Frequency MHz เหมือนกันได้ไหม
            หมายถึงหันไปคนละด้านแต่อยู่จุดเดียวกันรึเปล่า
            แบบนั้นไม่ควรตั้งให้ชนกันครับ
            เช็คช่อง Overlap ตามนี้
            http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...2Fh.2Fj.2Fn.29

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
              workมั๊ยครับคุณตี๋
              ภาพบน เสาเดิม Pico M2 6dBi ภาพล่างเป็น เสา Comfast 13dBi ต่างกันนิดหน่อยครับ

ภาคส่งรู้สึกเท่าเดิม แต่ภาครับดีขึ้นพอสมควรครับ ตัวปลายทางรับได้ดีกว่าเดิมหน่อยนึง

เท่าที่ลองใช้งานความรู้สึกเท่าเดิม เพราะเดิม ๆ มันก็เล่นได้ลื่นอยู่แล้วครับ

เป็นแบบภายในตึกนะ ไม่มีที่โล่งให้เทสครับ ^ ^

เปิดมา 8 วัน 13 ชม. ยังนิ่ง เท่าที่สังเกต เปิดใช้งานวันแรกความร้อนสูงพอสมควร

แต่พอเริ่มวันที่ 4-5 เป็นต้นมาความร้อนน้อยกว่าเดิมครับ ไม่รู้ของคนอื่นเป็นเหมือนกันรึเปล่า

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                หมายถึงหันไปคนละด้านแต่อยู่จุดเดียวกันรึเปล่า
                แบบนั้นไม่ควรตั้งให้ชนกันครับ
                หันไปคนละด้านกันคับ
                ถ้าตั้ง frequency ชนกันแล้วจะให้ ping time มากใช่ปะ ?

Comment

• ขอคำแนะนำครับ ผมจะติดตั้ง WiFi ตามภาพหน่ะครับ ด้านตึกปูน 3 ชั้น ผมใช้ NanoM2 ยิงจากฝั่งตรงข้าม ผลทดสอบสัญญาณแล้วพอไหวครับ แต่มีปัญหาไอ้ห้องแถว 4 แถวนั่นครับ ไม่ทราบว่าจะติดยังไงดีครับ ตามภาพก็วางคร่าว ๆ ดูครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
                    ภาพบน เสาเดิม Pico M2 6dBi ภาพล่างเป็น เสา Comfast 13dBi ต่างกันนิดหน่อยครับ

ภาคส่งรู้สึกเท่าเดิม แต่ภาครับดีขึ้นพอสมควรครับ ตัวปลายทางรับได้ดีกว่าเดิมหน่อยนึง

เท่าที่ลองใช้งานความรู้สึกเท่าเดิม เพราะเดิม ๆ มันก็เล่นได้ลื่นอยู่แล้วครับ

เป็นแบบภายในตึกนะ ไม่มีที่โล่งให้เทสครับ ^ ^

เปิดมา 8 วัน 13 ชม. ยังนิ่ง เท่าที่สังเกต เปิดใช้งานวันแรกความร้อนสูงพอสมควร

แต่พอเริ่มวันที่ 4-5 เป็นต้นมาความร้อนน้อยกว่าเดิมครับ ไม่รู้ของคนอื่นเป็นเหมือนกันรึเปล่า

ขอบคุณมากครับคุณตี๋....

Comment

• Originally posted by destinyij View Post
                      หันไปคนละด้านกันคับ
                      ถ้าตั้ง frequency ชนกันแล้วจะให้ ping time มากใช่ปะ ?
                      ใช่ครับ กรณี AP ไม่มาก ping อาจจะเพิ่ม
                      แต่สมมุติมีซัก 10 ตัวตำแหน่งเดียวกัน Channel เดียวกันหมด อาจจะถึงกับเล่นไม่ได้เลย

สัญญาณความถี่เดียวกันที่ออกมาจาก AP ตัวอื่นก็คือ Noise ครับ
                      เอาแหล่งกำเนิด Noise มาอยู่ใกล้ๆกันนี่ไม่ดีแน่
                      Last edited by NeoXeoN7; 20 Jul 2011, 23:45:29.

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                        ขอคำแนะนำครับ ผมจะติดตั้ง WiFi ตามภาพหน่ะครับ ด้านตึกปูน 3 ชั้น ผมใช้ NanoM2 ยิงจากฝั่งตรงข้าม ผลทดสอบสัญญาณแล้วพอไหวครับ แต่มีปัญหาไอ้ห้องแถว 4 แถวนั่นครับ ไม่ทราบว่าจะติดยังไงดีครับ ตามภาพก็วางคร่าว ๆ ดูครับ

[ATTACH=CONFIG]1260061[/ATTACH]

ขอบคุณครับ
                        สายแลน+AP เว้นระยะเป็นช่วงๆ
                        งานนี้เล่น UBNT ทั้งชุดงบบานแน่ - -"

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                          ขอคำแนะนำครับ ผมจะติดตั้ง WiFi ตามภาพหน่ะครับ ด้านตึกปูน 3 ชั้น ผมใช้ NanoM2 ยิงจากฝั่งตรงข้าม ผลทดสอบสัญญาณแล้วพอไหวครับ แต่มีปัญหาไอ้ห้องแถว 4 แถวนั่นครับ ไม่ทราบว่าจะติดยังไงดีครับ ตามภาพก็วางคร่าว ๆ ดูครับ
                          ขอบคุณครับ
                          ตั้งเสาสูงให้พ้นหลังคา แล้วยิงถึงกัน แล้ว ลากสายแลนมาต่อ ไวเลสเราเตอร์ มาปล่อยต่อในตึก ครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                            ทำไม RK M2 ของผมมันไม่มีให้เปลี่ยนอ่ะเนี่ย บอกวิธีเปลี่ยนทีครับ

คลิ๊ก แล้ว นับเอาว่า อันไหนเป็นช่องไหน 1-11 ช่อง

Comment

• ขอบคุณมากครับ มึนมาตั่งนาน อิอิ
                              เดี๋ยวลองดูว่าจะดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนครับ

Comment

• จริงๆด้วย เปลี่ยนเป็นช่อง6 เต็มสปีดเลยครับ ขอบคุณมาก
                                แต่ว่าพอจะบอกเหตุผลได้รึปล่าว ว่าเพราะอะไรครับ เกี่ยวกับช่องสัญญาณกับความเร็วที่ได้อ่ะครับ
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X