Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by poomalee View Post
    เหมือนเสา TrueWiFi เลยครับ เป็นกล่อง ๆ มีเสาด้านล่าง แล้วต่อกะ PCT Cell Site แล้วของ 3BB มันจะห่วยมั๊ยล่ะครับเนี่ย ถ้ามาิติดแถวบ้าน เอา NanoM2 ปรับแรงสุด ไปยิงใส่ มันจะร่วงมั๊ยครับ อิอิอิอิ
    อุบล เริ่มโฆษณา แล้ว หนาวกันไป แต่ของผมถูกกว่า มาถึงแถวบ้าน จะสมัครโหลดบิทให้กระจายเลย อิอิ

Comment

• Originally posted by tingchitto View Post
      ลักษณะน่าจะเป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ เป็นการเชื่อมต่อแบบ WDS สเถียรกว่า โหมดอื่น ๆ

[ATTACH=CONFIG]1258820[/ATTACH]

ตอนนี้ผมศึกษาระบบนี้อยู่ แต่ต้นทุนในการลงทุนค่อนข้างสูง (มาก)
      ถ้าตัวหลักผม ส่งแบบ Air max แล้ว ตัวรับผม เป็น Nano station เปิด Air max โหมด Station แล้วต่อออก Bullet+Omni โหมด AP จะรับได้เยอะไหมครับ หรือ ถ้า Nano station เปิด Air max โหมด Station WDS แล้วต่อออก Bullet+Omni โหมด AP จะรับเป็นยังไงบ้างครับ รับแบบไหนไปส่งต่อดีครับ

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
        อุบล เริ่มโฆษณา แล้ว หนาวกันไป แต่ของผมถูกกว่า มาถึงแถวบ้าน จะสมัครโหลดบิทให้กระจายเลย อิอิ
        มันมี 2 แบบครับ เป็น 3BB HotSpot อันนี้รู้สึกว่าจะไปติดตาม Node ADSL, ร้านกาแฟ, ปั๊มน้ำมัน, ศูนย์การค้า, เสา AIS และศูนย์บริการ 3BB มังครับ เป็น WiFi HotSpot ธรรมดา

อีกอย่างนึงเ้ป็น 3BB Wireless ครับ เห็นไปหาข้อมูลได้มาว่า เขาจะใช้ AP ตัว 5G. ปล่อยสัญญาณออกมา แล้วตามบ้านที่ติดก็มี AP Station Mode รับแล้วปล่อย LAN เข้าเครื่องอ่ะครับ ทีนี้ผมสงสัยว่า Speed มันจะเป็นไง ถ้าคนใช้แยะ ๆ แล้วเขาจะ Block Bit หรือเปล่าครับ

Comment

• ^
          ^
          Speed เป็นไปตามที่ 3BB กำหนด แต่ไม่เหมาะเอามาโหลดบิทหรอกครับ
          สมมุติ Router ตัวเดียวกัน
          คอม 5 เครื่องโหลดบิทผ่านสายแลน Switch ไม่เป็นไร ทำงานต่อนิ่งๆ
          คอม 5 เครื่องโหลดบิทผ่านไวร์เลส ping กระจาย เผลอๆ AP ค้าง
          ทางแก้ --> Block Bit สิครับ+กำหนดจำนวน session ต่อ User

ถ้าเดินสายแล้วความเร็วไม่ตก เดินสายไปเถอะครับ
          อยากอ่านประสบการณ์ใช้งาน ลองไล่อ่านกระทู้ Airnet,Wi-net ดู
          (ดูแล้ว Wi-net น่าจะโอเคกว่าด้วยซ้ำ คนเสนอโครงการอาจจะทำการบ้านมาดีกว่า รอดูอุปกรณ์ของ 3BB ว่าเอาตัวไหนมา)

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            ^
            ^
            Speed เป็นไปตามที่ 3BB กำหนด แต่ไม่เหมาะเอามาโหลดบิทหรอกครับ
            สมมุติ Router ตัวเดียวกัน
            คอม 5 เครื่องโหลดบิทผ่านสายแลน Switch ไม่เป็นไร ทำงานต่อนิ่งๆ
            คอม 5 เครื่องโหลดบิทผ่านไวร์เลส ping กระจาย เผลอๆ AP ค้าง
            ทางแก้ --> Block Bit สิครับ+กำหนดจำนวน session ต่อ User

ถ้าเดินสายแล้วความเร็วไม่ตก เดินสายไปเถอะครับ
            อยากอ่านประสบการณ์ใช้งาน ลองไล่อ่านกระทู้ Airnet,Wi-net ดู
            (ดูแล้ว Wi-net น่าจะโอเคกว่าด้วยซ้ำ คนเสนอโครงการอาจจะทำการบ้านมาดีกว่า รอดูอุปกรณ์ของ 3BB ว่าเอาตัวไหนมา)
            เห็นภาพเลยครับ wireless ไม่เหมาะกับ loadbit เป็นอย่างยิ่ง ตอนนี้ ais 3bb เจอปัญหานี้หนักเลยครับเพราะเข้าถึงขาบิต ไม่ได้เพราะ เจอพวกโหลด เจอ bandwidth เต็ม ทำให้เครื่องอื่นใช้งานไมไ่ด้ ทางแก้เลย ต้องจำกัดเวลาช่วง peek up ช่วง 18.00-22.00 น. ช่วงนี้คนจะใช้เยอะมาก ๆ ครับ ...

Comment

• ถ้าเอา lan จาก poe 2 ตัวมาจั้มกันมันจะมองเห็นกันไหมอะ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                ถ้าตัวหลักผม ส่งแบบ Air max แล้ว ตัวรับผม เป็น Nano station เปิด Air max โหมด Station แล้วต่อออก Bullet+Omni โหมด AP จะรับได้เยอะไหมครับ หรือ ถ้า Nano station เปิด Air max โหมด Station WDS แล้วต่อออก Bullet+Omni โหมด AP จะรับเป็นยังไงบ้างครับ รับแบบไหนไปส่งต่อดีครับ
                ถ้าจะเอามากระจายต่อ ก็เล่น ร๊อกเก็ต ใส่ กริด ข้างนึง เอาไว้รับ แล้วอีกข้างใส่ ออมนี่ ไว้กระจายต่อ ทำ wds+airmax ก็จบ ไม่ต้องใช้ ns+bl

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                  ถ้าจะเอามากระจายต่อ ก็เล่น ร๊อกเก็ต ใส่ กริด ข้างนึง เอาไว้รับ แล้วอีกข้างใส่ ออมนี่ ไว้กระจายต่อ ทำ wds+airmax ก็จบ ไม่ต้องใช้ ns+bl
                  ขอบคุณมากครับ
                  แล้ว โน๊ตบุคกับมือถือที่ไม่รองรับแอร์แม็กซ์ จะมีปัญหาการใช้งานไหมครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                    ขอบคุณมากครับ
                    แล้ว โน๊ตบุคกับมือถือที่ไม่รองรับแอร์แม็กซ์ จะมีปัญหาการใช้งานไหมครับ
                    ก็ Connect ไม่ได้ไงครับ - -"
                    ต้องการทำอะไรหว่า Repeater รึเปล่า ??

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
                      แรงกว่าด้วย อย่าไปกลัว ^ ^
                      อิๆๆ แรงกว่าอย่าไปกลัว.. หากเป็นยี่ห้อเดียวกันละ ?? ตอนนี้ผู้เล่นรายใหญ่ทุกค่ายเริ่มหันมาเล่น UBIQUITI กันหมดแล้ว..อยู่ที่ใครจะเร่งเต็มที่เพราะ 2.4 Ghz ให้ใช้งานได้แค่ 100mW. ยังไงพวกท่านก็ยังแรงกว่า....ลองมองตามกล่องดูดีๆ หลายจุด ถ้ามีเสาสีขาวโผล่ออกมาละก็ PICOM2 Sure.

Comment

• ubi ดังเพราะ พวกเราเอามายำกันหรือเปล่าครับ ปกติ พวกนี้เค้าจะใช้ EnGenius EOC-1650 Outdoor หรือ wrt54gl กันนะครับ ทรู ก็คงจะเริ่มทยอยเปลี่ยน

อยากเห็นการทดสอบ
                        EnGenius EOC-1650 Outdoor(1W รวมเสา****)
                        กับ
                        Ubi pico จริง ๆ ในความแรงเท่า ๆ กัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          ubi ดังเพราะ พวกเราเอามายำกันหรือเปล่าครับ ปกติ พวกนี้เค้าจะใช้ EnGenius EOC-1650 Outdoor หรือ wrt54gl กันนะครับ ทรู ก็คงจะเริ่มทยอยเปลี่ยน

อยากเห็นการทดสอบ
                          EnGenius EOC-1650 Outdoor(1W รวมเสา****)
                          กับ
                          Ubi pico จริง ๆ ในความแรงเท่า ๆ กัน
                          โห้ eoc1650 1w เลยเหรอครับ

Comment

• จากประสบการณ์ของลูกค้าที่เล่ามานะครับ
                            เค้าว่าของอีกเจ้านึงในหมู่บ้านผม ที่ใช้ engenius senao
                            สัญญาณแรงจริง แต่เล่นแล้วไม่ลื่น หรือสัญญาณไม่ค่อยนิ่ง
                            เทียบกับของ Ubi ตอนนี้ลื่นๆดีครับ... ตามที่เค้าว่ามานะ ไม่รู้จริงแท้แค่ไหน เพราะไม่เคยลองเอง

Comment

• ไม่ถึง 1w หรอกครับ แต่ที่ผมเห็น ในเว็ป บางแห่งมันบอกว่า หากอัพเฟิร์มแวร์และ ใส่เสา จะเป็น 1**รวมเสา

http://thaivarious.com/PD70404-%E0%B...s_Point__.html
                              Last edited by -:R:-; 22 Jul 2011, 08:58:28.

Comment

• อัพเฟิร์มแวร์ ตัวไหนน้อ อยากลองแล้วสิ มีเหลือตัวนึง วานคุณ R แนะนำทีครับ

Comment

Working...
                                X