Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
    โทษนะครับ มีไครเพิ่มเติมไหมครับ
    เลือก 2 เพราะไม่มีไวเลสไปเกาะตัวรับ-ส่ง ถ้ามีมันจะทำงานหนักมาก ปัดภาระไปให้ ap ที่มาต่อดีกว่า...มันเดี้ยงมาตั้งแต่ wds 54gl แรมแค่ 16 เอง เล่นได้แต่หนืดหนับ

Comment

• เลือกแบบ 2เช่นกันครับ WDSอย่าทำเลย

Comment

• ลงทุนลากสายครับ หากไม่เกิน 100 หากเกินนิดหน่อย ใช้ cat 6 แท้ เห็นมีคนเคยทำ ได้ถึง 120+เมตร ...แบบไม่มี lose. แต่หากจะทำจุดต่อจุด
        ควรเป็น

--- ap1--RKM2_Station2 --------airmax----------RKM2_station1---server---ap2

ดูจากกำลังเจ้า RKm2 น่าจะพอแบกภาระได้ไหว แต่ก็ไม่รู้ว่าจะรับได้ซักกี่ client ก็น่าจะขึ้นอยู่กับ Rk

Comment

• Originally posted by mballx View Post
          จุดใต้ตำตอ
          อยากได้แบบหัว SMA ครับ จะเอาไปต่อ RK ครับ แนะนำทีครับท่านบอล

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            EIRP ของประเทศไทย 2.4 รู้สึกจะ 100 mW เกินต้องขออนุญาต -> เพื่อนเยอะไม่ต้องกลัว ^^

dBm กับ dBi ไม่นำมารวมกันครับ
            แล้วถ้า 5Ghz คิดแบบ EIRP ด้วยหรือเปล่า

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
              แล้วถ้า 5Ghz คิดแบบ EIRP ด้วยหรือเปล่า
              E.I.R.P. 5 GHz ของไทยอยู่ที่ 1W ครับ

Comment

• Originally posted by sornuk View Post
                E.I.R.P. 5 GHz ของไทยอยู่ที่ 1W ครับ
                E.I.R.P. 5GHz ที่1W

สมุติว่า RocketM2 กำลังส่ง25dbm + เสา 15dbi = 40

40dBm = 10 W คิดแบบนี้หรือเปล่าE.I.R.P. เกินอยู่ดีงั้นกลับไปใช้2.4G เหมือนเดิมดีกว่า
                Last edited by parnudon; 23 Jul 2011, 10:43:37.

Comment

• อ่านมา 7 วันแล้วเนี่ย ยังไม่หมด - -*

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                    E.I.R.P. 5GHz ที่1W

สมุติว่า RocketM2 กำลังส่ง25dbm + เสา 15dbi = 40

40dBm = 10 W คิดแบบนี้หรือเปล่าE.I.R.P. เกินอยู่ดีงั้นกลับไปใช้2.4G เหมือนเดิมดีกว่า
                    EIRP = PT - Lc + Ga

where EIRP and PT (power of transmitter) are in dBm, cable losses (Lc) is in dB, and antenna gain (Ga) is expressed in dBi, relative to a (theoretical) isotropic reference antenna.

เอามาจาก Wiki ตรงกับวิธีคิดตามที่ท่านว่าไว้นั่นแหละครับ
                    แถมเวปนี้ ลองใช้กันดูครับ

Comment

• ส่วนใหญ่ก็อัดกันแรงสุดมั้ง ^^"
                      สน EIRP กันด้วยหรอ

Comment

• วิจารณ์ให้ด้วยครับ ว่า ขาดเหลืออะไร บ้าง จะได้ไปเชิงพานิชย์สักที ทดลองออกอากาศมานาน

ที่วงไว้เป็น 56g ห่ า งจากเสาส่ง 800 ม. นั่งเล่นในบ้าน
                        อีกอันเป็น notebook acer aspire 4730ZG ห่ า ง 20 ม.
                        Last edited by TPMPS; 23 Jul 2011, 12:11:34.

Comment

• ตัวที่วงไว้ ลองปรับสัญญาณให้ CCQ ดีขึ้นกว่านี้ครับ

ตัวที่ไม่ได้วงไว้ แจ๋วเลย CCQ 100% วิ่งลื่นเลยครับ

Comment

• ส่งอย่างเดียว ตั้งเป็น ap ธรรมดาพอครับ ล๊อก wep น่าจะอยู่จะได้ไม่หน่วง
                            ตั้งช่อง 2437
                            ปรับ distance ให้ใกล้จริงที่ไกลที่สุดรับได้

Comment

• ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ แบบนี้ต้องลอง

Comment

• Rocket m2 ใหม่แกะกล่อง เสียบpoeแล้วrkไฟกระพริบทุกดวง poeไปติดสีม่วงกระพริบของเพื่อนผมก็เป็นเหมือนกัน เป็นไรหรอครับ ไม่มั่นใจล๊อตที่ไม่มีพ๊อตusbแล้วละสิครับบบบบ------รบกวนผู้รู้ครับผมขอบคุณมาก

Comment

Working...
                                X