Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by parnudon View Post
    สายที่ต่อระหว่าง POE กับ RK ต้องเป็นสายตรงครับ สายสลับหรือสายcrossไม่น่าจะใช้ได้
    แล้วตัวRKต้องต่อสายอากาศไว้นะครับ ถ้าเสียบไฟต่อเปลี่อยๆเอาไว้แบบนี้ภาคขยายออกอากาศมีโอกาสพังนะครับ
    แน่นอนครับสายตรง..พร้อมแต่ 8db 2ต้นครับบบบบ

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
      จากภาพดูเหมือนจะเข้าสายแลนผิด
      http://www.hatyaiservice.net/index.p...e&Id=538714384

[ATTACH=CONFIG]1265949[/ATTACH]

ขาว ส้ม-ส้ม-ขาว เขียว-ฟ้า-ขาว ฟ้า-เขียว-ขาว น้ำตาล-น้ำตาล

ระวังไว้หน่อยก็ดีนะ หาเสาเล็กๆใส่ให้มันหน่อย
      ผมใช้ขาวเขียวครับ...ส่วนประสบการณ์เข้าลายแลนด์ 5 ปีครับ หุหุ ขอบพระคุณมากครับทุกๆความเห็นค๊าบบบผมมม งวดนี้แจ็คพอร์ตเถอะครับค๊าบบบบ...สาธุ..หุุหหุ
      Last edited by eakerss; 24 Jul 2011, 16:30:32.

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
        ผมใช้ขาวเขียวครับ...ส่วนประสบการณ์เข้าลายแลนด์ 5ปีครับ หุหุ ขอบพระคุณมากครับทุกๆความเห็นค๊าบบบผมมม งวดนี้แจ็คพอร์ตเถอะครับค๊าบบบบ...สาธุ..หุุหหุ
        เข้าสายถูกคู่ มันก็ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้าไม่ได้เป็นที่สาย ก็เป็นที่เครื่องแล้วครับ ฟันธง เพราะอุปกรณ์มันมีแค่นี้นี่นา..ฮิๆ เคลมโลดดดดดดดดดด

ปล. ตัว poe จ่ายไฟ มันตรงรุ่นหรือเปล่า ผมสังเกตุจากของคุณ บอล มันจะมีตัว จิ้ม reset ดว้ยนี่นา ตอ้งใช้ 24v มั้ง (คนไม่เคยใช้)

Last edited by renaw; 24 Jul 2011, 18:08:02.

Comment

• จะทำ WiFi ให้คนเช่า

ระยะ 1.5km รอบทิศทาง

เราต้องเอา อันไหนเป็นตัวส่ง (ยูบิ)

แล้ว เรา ต้องขึ้นเสาที่บ้านลูกค้า ต้องใช้ตัวไหน ขอบคุณครับ

ขอ ราคาด้วยนะครับ

ตัวรับนั้น WRT54GL

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
            อาการน่าจะใกล้เคียงกัน...แต่ผมเข้าไปตั้งค่าไม่ได้เลย หมดหนทาง ping ก็ไม่เจอ เลยใช้ทำหน้าที่ไรไม่ได้เลยอ่ะคับ เปลี่ยนสายแลนเป็นว่าเล่นเลย...ก็ยังไม่ได้ ....
            พอผมเซ็ตเป็น AP WDS แล้ว ผมก็เข้าไปจัดการผ่าน Wireless เอา แทน สายแลน

Comment

• poe ใช้ด้วยกันได้ทุกรุ่นครับ
              น่าจะเป็นที่เครื่องแล้วละ
              ของผม rk m2 2 ชุดใช้ poe 24/0.5 เอง เวิร์คจะตาย

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
                จากภาพดูเหมือนจะเข้าสายแลนผิด
                http://www.hatyaiservice.net/index.p...e&Id=538714384

[ATTACH=CONFIG]1265949[/ATTACH]

ขาว ส้ม-ส้ม-ขาว เขียว-ฟ้า-ขาว ฟ้า-เขียว-ขาว น้ำตาล-น้ำตาล

ระวังไว้หน่อยก็ดีนะ หาเสาเล็กๆใส่ให้มันหน่อย
                ผมก็ว่าเข้าสายผิด ถ้าจะเรียงแบบ

ให้หันไอ้ตัวล็อกอยู่ข้างหลังเด้อ ไปเบิ่งมาใหม่ดู๊ เรียงถืกบ่ ให้เรียงแบบนี้ทั้ง 2 ข่าง เอ๊ย ! 2 ข้างเด้อ

มีภาพมาให้เบิ่งครับ
                Attached Files
                Last edited by unlimit555; 24 Jul 2011, 20:36:56.

Comment

• สายตรงจะเรียงสียังไงก็ได้ครับแต่ขอให้เรียงเหมือนกันทั้ง2หัว (ไม่เรียงสีจะไม่เป็นมาตรฐานแต่ใช้งานได้)

Comment

• จะทำ WiFi ให้คนเช่า

เราต้องเอา อันไหนเป็นตัวส่ง (ยูบิ)

แล้ว เรา ต้องขึ้นเสาที่บ้านลูกค้า ต้องใช้ตัวไหน ขอบคุณครับ

Originally posted by X1950Pro View Post
                    ตัวรับนั้น WRT54GL
                    WRT54GL 1.5km มันจะได้หรอครับ

ตัวต้นทาง ใช้ RocketM2 + เสา Omni15db+8db ก็ได้ครับ ตั้งเสาสูงๆหน่อย ลงทุนประมาณ6000 ครับ
                    Last edited by parnudon; 24 Jul 2011, 21:20:55.

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                      ผมก็ว่าเข้าสายผิด ถ้าจะเรียงแบบ

ให้หันไอ้ตัวล็อกอยู่ข้างหลังเด้อ ไปเบิ่งมาใหม่ดู๊ เรียงถืกบ่ ให้เรียงแบบนี้ทั้ง 2 ข่าง เอ๊ย ! 2 ข้างเด้อ

ขาว เขียว-เขียว-ขาว ส้ม-น้ำเงิน(บ่แม่นฟ้า)-ขาว น้ำเงิน-ส้ม-ขาว น้ำตาล-น้ำตาล เหมือนกานนนนคับ
                      หลังจากที่มีปัญหาไปตัวแรก...ผมรับรองระวังสุดๆครับ..หลังจากย้ำหัวแล้วใช้เครื่องเทสทุกสายเด้อครับ..ที่เกาะกล่องมาใหม่ก็ใช้สายที่ต่อกับคอมที่ร้านที่ใช้อยู่ครับ..จากการที่ผมเปิดร้านซ่อมคอมมา4ปี(สายแค่นี้ย้ำไม่ถูกเชียวเรอะ)..หุุหุ..ฟันธงRkมีปัญหา..ส่งเปลี่ยนตัวใหม่..ขอบคุณทุกความเห็น..
                      Last edited by eakerss; 24 Jul 2011, 21:23:46.

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                        WRT54GL 1.5km มันจะได้หรอครับ

ตัวต้นทาง ใช้ RocketM2 + เสา Omni15db+8db ก็ได้ครับ ตั้งเสาสูงๆหน่อย ลงทุนประมาณ6000 ครับ

(Base Rk-m2 +Omni15DB+Panal 14 DB.เสา10-15เมตร.5000-6000 บาท)--(บ้านลูกค้าอย่าไปเล่น WRT54GL เล่นPico ดีกว่า... Pico M2hp อย่างเดียวเปลี่ยนเป็น เสา 13 DbเสาComfast พันเทป 3m..2900-3500.-(ฝากไว้กะเสาทีวี)เทสแล้วสัญญาณไม่เลยRxไกลดีจัง) บ้านใกล้100-300เมตร ตัวรับธรรมดา 300-700เมตร Comfast คุณตี๋(ช่วยดันแกหน่อย..หุหหุ)รับรองเจ๋ง...แค่เเชร์ความรู็บ้างงงเป็นครั้งคราวหุหุห
                        Last edited by eakerss; 24 Jul 2011, 22:04:50.

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post

ขอบคุณครับที่แนะนำ

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                            เข้าสายถูกคู่ มันก็ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้าไม่ได้เป็นที่สาย ก็เป็นที่เครื่องแล้วครับ ฟันธง เพราะอุปกรณ์มันมีแค่นี้นี่นา..ฮิๆ เคลมโลดดดดดดดดดด

ปล. ตัว poe จ่ายไฟ มันตรงรุ่นหรือเปล่า ผมสังเกตุจากของคุณ บอล มันจะมีตัว จิ้ม reset ดว้ยนี่นา ตอ้งใช้ 24v มั้ง (คนไม่เคยใช้)

แน่นอนครับผมrk-m2 ใช่poe24v.

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                              จะทำ WiFi ให้คนเช่า

เราต้องเอา อันไหนเป็นตัวส่ง

ถ้าไม่เล่น AirMAX - ลูกค้าไม่ยอมซื้อ CPE (เรียกให้มันเท่ห์ๆแบบ Airnet ^^)
                              ก็น่าจะไปลงที่ RocketM2+Omni+??

ถ้าจะใช้ AirMAX ดู Bullet+Omni ปลายทางอาจจะใช้ Loco ได้ครับ

ถ้าจะให้ลูกค้าจ่ายประมาณ 2000 ซื้อ WRT54GL ไปเล่น Loco น่าจะดีกว่านะ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                                ถ้าไม่เล่น AirMAX - ลูกค้าไม่ยอมซื้อ CPE (เรียกให้มันเท่ห์ๆแบบ Airnet ^^)
                                ก็น่าจะไปลงที่ RocketM2+Omni+??

ถ้าจะใช้ AirMAX ดู Bullet+Omni ปลายทางอาจจะใช้ Loco ได้ครับ

ถ้าจะให้ลูกค้าจ่ายประมาณ 2000 ซื้อ WRT54GL ไปเล่น Loco น่าจะดีกว่านะ
                                1.5 กม ปลายทางคงต้องตั้งเสาสูงๆครับLoco ดีกว่า54GL

Comment

Working...
                                X