Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามหน่อยครับ ปกติ sv ที่ปล่อยกันนี่ปล่อยกันกี่เมกอ่ะครับ สมมุติเนต 10เมก ปล่อยให้ 10เครื่อง ปล่อย 10เมกทุกเครื่อง รึซอยเนตให้เครื่องละ 2-3เมกอ่ะครับ สปีดรวมมันจะต่างกันมากไหมอ่ะครับ คำถามผมโง่ไปไหมเนี๊ย

Comment

• ** อย่าลืมน่ะครับ ติดตั้งยังไงก็ได้ เน้น CCQ เป็นหลักครับ จะส่งผลดีต่อระบบโดยรวม 100% ยิ่งดีเลย **

Comment

• Originally posted by 323club View Post
        รบกวนถามหน่อยครับ ปกติ sv ที่ปล่อยกันนี่ปล่อยกันกี่เมกอ่ะครับ สมมุติเนต 10เมก ปล่อยให้ 10เครื่อง ปล่อย 10เมกทุกเครื่อง รึซอยเนตให้เครื่องละ 2-3เมกอ่ะครับ สปีดรวมมันจะต่างกันมากไหมอ่ะครับ คำถามผมโง่ไปไหมเนี๊ย
        ถ้า 10m ปล่อยให้ 10 เครื่อง หากเครื่องใดโหลด ก็ทำให้ระบบหน่วง ๆ ถ้าบล็อคบิต ก็ยังเหลือพวกโหลด IDM อีก คนที่โหลด ก็โหลดมันทุกวัน ทำให้เน็ทในระบบช้า

ดังนั้น หาก จะบริการให้ได้คนเยอะขึ้น ก็ต้อง ซอย ความเร็ว หั่น แบนวิดส์จัดสรร ให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
          กล่องดำ แบลคฮอค
          กระแสกะลังมาแรงเลย อิอิ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
            ** อย่าลืมน่ะครับ ติดตั้งยังไงก็ได้ เน้น CCQ เป็นหลักครับ จะส่งผลดีต่อระบบโดยรวม 100% ยิ่งดีเลย **
            เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ผมเคยเจอปัญหานี้มาแล้ว ฝั่งเราโอทุกอย่าง แต่ไปดูฝั่งส่ง ค่าccqเขาแกว่งมากๆ แกว่งเมื่อไหร่ฝั่งผมเดี้ยงทันที เข้าไปมั่วตั้งค่าฝั่งส่ง ติ๊ก no ack เท่านั่นแหละครับ ccq ฝั่งส่งนิ่งมากๆ แกว่งบ้างแต่น้อยมาก วิ่ง90-100 เนตผมลื่นไหล happyเลย

Comment

• Originally posted by saitriluk View Post
              เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ผมเคยเจอปัญหานี้มาแล้ว ฝั่งเราโอทุกอย่าง แต่ไปดูฝั่งส่ง ค่าccqเขาแกว่งมากๆ แกว่งเมื่อไหร่ฝั่งผมเดี้ยงทันที เข้าไปมั่วตั้งค่าฝั่งส่ง ติ๊ก no ack เท่านั่นแหละครับ ccq ฝั่งส่งนิ่งมากๆ แกว่งบ้างแต่น้อยมาก วิ่ง90-100 เนตผมลื่นไหล happyเลย
              no ack นี้ต้องเปิด Airmax ด้วยใช่มั้ย

Comment

• ^^^^
                เปิดครับ (ออกตัวก่อน ผมมือใหม่) คือผมมีปัญหาเรื่องเนตมันแกว่งนะครับ ผมเลยเปิดสองหน้าจอ(สองฝั่ง)ดูว่ามันเกิดอะไร สังเกตุเห็นค่าrxมันแกว่งมาก ส่วนtxไม่มีปัญหา และค่าrxผมมันจะไปสัมพันธ์กับค่าccqฝั่งส่งนะครับ ฝั่งส่งค่าccq มันแกว่งมากจาก100ลงไปเหลือ 8 หรือ9 นั่งมั่วอยู่ตั้งนาน มาจบที่ค่า no ack(ptp) เป็นปลื้มเลยครับ

Comment

• comfast 1200 mw ใช้กับ USB 10 เมตร สายสีน้ำเงินไหวมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                    comfast 1200 mw ใช้กับ USB 10 เมตร สายสีน้ำเงินไหวมั้ยครับ
                    ต้องซื้อมาลองครับ ^^

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                      comfast 1200 mw ใช้กับ USB 10 เมตร สายสีน้ำเงินไหวมั้ยครับ
                      USB 5 เมตรนี่เต็มที่แล้ว ...เขาถึงทำสายสำเร็จรูปมีแต่ 5 เมตรไง

Comment

ไม่ไหวอ่ะครับ เทส มาละ แต่ถ้า TP-link 731 ยังพอไหวอยู่

แต่เห็นของพี่323 ขาย สาย Alfa USB ตั้ง 20 เมตรอ่ะครับ น่าจะโอเค Alfa แท้ไว้ใจได้ แต่ผมก็ยังไม่เคยลอง ^^

Comment

ต้องซื้อมาลองดูครับ comfast 1200 mw มันคงจะกินไฟมากกว่าUSB WirelessLAN ธรรมดาทั่วไป

เมื่อก่อน เคยลองใช้สาย USB สำเร็จรูปยาว10เมตร ใช้กับUSB WirelessLAN ของD-Link ปรากฏว่าใช้ไม่ได้
                          ก็เลยเอาสายLANภายนอกอย่างดี(แบบมีฟอยหุ้มกันสัญญาณรบกวนมีสายดินไว้ต่อกันฟ้า) เอามาทำสายUSB ความยาวสูงสุดที่สามารถใช้งานได้คือ15เมตร แต่ที่ใช้ได้ดีที่สุดคือที่ความยาว13เมตร(ยาว15เมตรใช้ไปนานๆสัญญาณจะหายต้องถอดUSBออกแล้วเสียบเข้าไปใหม่ถึงจะใช้งานได้)

จากที่ทดสอบเอาสายLANมาทำสายUSBกับหลายๆเครื่องความยาวสายที่สามารถใช้งานได้ดี จะไม่เท่ากัน มันจะขึ้นอยู่กับความสามารถของชิฟที่ใช้ควบคุมการทำงานของUSBบนเมนบอร์ดแต่ล่ะรุ่น และยังขึ้นอยู่กับตัวอุปกรณ์USB WirelessLAN ที่นำมาเชื่อมต่อแต่ล่ะรุ่น (หากต้องการสายยาวใช้งานได้ดีคงต้องใช้ไฟเลี้ยงUSBจากภายนอก)

BORKED

Comment

• Originally posted by saitriluk View Post
                            ^^^^
                            เปิดครับ (ออกตัวก่อน ผมมือใหม่) คือผมมีปัญหาเรื่องเนตมันแกว่งนะครับ ผมเลยเปิดสองหน้าจอ(สองฝั่ง)ดูว่ามันเกิดอะไร สังเกตุเห็นค่าrxมันแกว่งมาก ส่วนtxไม่มีปัญหา และค่าrxผมมันจะไปสัมพันธ์กับค่าccqฝั่งส่งนะครับ ฝั่งส่งค่าccq มันแกว่งมากจาก100ลงไปเหลือ 8 หรือ9 นั่งมั่วอยู่ตั้งนาน มาจบที่ค่า no ack(ptp) เป็นปลื้มเลยครับ
                            ถ้าเปิด airmax ตัว G จะรับได้อยู่ไหมครับ

Comment

• ไม่ได้ครับ airmax ใช้กับ ยูบิ เท่านั้น

Comment

• no ack นี่ใช้ได้แต่โหมด airmax เหรอครับเนียะ ผมก้ไม่ได้ดูไม่ได้เล่นเลยโหมด airmax นึกว่าเปิดได้ในโหมดธรรมดาซะอีก

Comment

Working...
                                X