Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [QUOTE=ton_secmu;32165654]
    Originally posted by viroth View Post

ต้ิองทำให้เป็น Raid เน๊อะ จะได้ปลอดภัย ^^
    คุณต้นลองลง linux เล่นใน VMware ก่อนก็ได้ผมลองมาแล้ว พังประจำ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
      ใช้ PoE ได้ นี่หมายถึงใช้กับความเร็วไม่เกิน100mbps ใช่มั้ย อย่างรูปที่2 สาย Crossover เอามาต่อPoe เข้า ubi ได้หรอครับ ปกติใช้แต่แบบสายตรงแบบรูป1ต่ออยู่
      ถ้าอุปกรณ์เค้าทำ Auto-MDIX ใช้สาย A หรือ B ได้หมดครับถ้าเข้าหัวถูกต้องตามมาตรฐาน
      Last edited by viroth; 27 Jul 2011, 12:52:51.

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
        จริงๆต้องถามใหม่ว่า Sector แรงกว่า Panel เยอะมั้ยเพราะเสาทิศเหมือนกัน เคยลองOmni กับ Panal แล้วแทบไม่ต่างกันเลย
        เคยลองของคนอื่น แต่ไม่ได้เทียบเพราะไม่ได้ลองพร้อมกันครับ ^^"
        ก็น่าจะไม่ต่างกันมากนะ

ปกติ Panel ได้แนวบน-ล่างด้วย หน้าตัดเป็นวงกลม
        Sector ได้แนวกวาดซ้าย-ขวา หน้าตัดวงรี

Comment

• ง่าา จั๊มสายใหม่ก็แล้ว ทั้งไขว้และตรง ก็วิ่ง 10Mbps - -*

3bb เปลี่ยนเร้าเตอร์อันเสียให้หรอเนี้ย

UBNT เลือกความเร็วสายที่ให้ 10Mbps เนี้ย Fix 100Mbps ต่อ PPPOE ไม่ได้

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            ทุกท่านครับ ต้นสงสัยอ่ะครับ จะทำ Server บริหารระบบ และเก็บ log โดยใช้ CentOs อ่ะครับ ยัง งงๆ อยู่

โดยไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง ต้องใช้เครื่อง สเป็นไหนอ่ะครับ HDD ความจุเท่าไร

ซึ่งมีเครื่องลูกข่าย มาเกาะ สัก 35 เครื่องอ่ะครับ ^^ แล้วก็ .ใช้ TOT 6M และ 3BB 6M มาบาล๊านซ์กันอ่ะครับ ^^
            ลองตัวนี้ดูไหมครับ
            ฟรี Mini hotspot กึ่งสำเร็จรูป ปรุงนิดหน่อยกินได้เลย
            ของคุณGu!tar ผมโหลดไว้หลายวันแล้ว ยังไม่ได้ลองเลย อิอิ (เล่นไม่เป็นเหมือนกัน55+)
            http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=24510.0

ของผมทำเล่นๆให้พรรคพวกข้างบ้านใช้ประมาณช่วยกันหารค่าเนต ประมาณ15เครื่อง ดรีมบ๊อกๆอีก 2-3เครื่อง เนต 6 เมก 3bb ใช้ tomato จัดการแบนวิทก็พอเอาอยู่ หลังๆเริ่มมีคนมาจอยเพิ่ม (ข้างบ้านนี่แหละ แต่ไม่ยอมจ่าย) บางคนก็เดินมาบอกขอใช้เฉยๆก็มี อิอิ ผมก็ไม่ได้ล็อกด้วยจะดูว่ารับได้สุดๆแค่ไหน บีบไว้ 128k ก็เห็นยังเข้ามาเล่น เลยตั้งไว้ 56k ไม่รู้จะเล่นอีกป่าว อิอิ ตอนนี้กะจะไปเพิ่มเป็น 9เมก แล้วกะตั้งsv ด้วยเลยจะได้จบๆไป (หวังว่านะ)
            ถามท่านๆที่ตั้ง sv ครับว่าค่าไฟเดือนๆนึงเพิ่มมาเท่าไหร่ครับ ผมจะได้เอาไปบวกในค่าเนตถูก อิอิ ประมาณ 200+ บาทได้ไหมครับ
            (pc กระจอกๆ psw 300W ครับ)

คำถามผมไม่เกี่ยวกะกระทู้ Ubi เลย แฮะๆ ต้องขอโทษด้วยนะครับ
            Last edited by 323club; 27 Jul 2011, 13:38:06.

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
              ง่าา จั๊มสายใหม่ก็แล้ว ทั้งไขว้และตรง ก็วิ่ง 10Mbps - -*

3bb เปลี่ยนเร้าเตอร์อันเสียให้หรอเนี้ย

UBNT เลือกความเร็วสายที่ให้ 10Mbps เนี้ย Fix 100Mbps ต่อ PPPOE ไม่ได้
              เราท์เสียหรือเปล่าครับ กด Reset ถ้ายังไม่หายก็อัพเฟิร์มแวรใหม่ลงไป ถ้าไม่หาย ก็นำไปคืน แล้วนำตัวใหม่มาแทนถ้ายังอยู่ในสัญญานะครับ

Comment

• หลังจากใช้มาหกเดือน ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ใช้ดีมากคับ อิอิ

Comment

• Originally posted by 323club View Post
                  ลองตัวนี้ดูไหมครับ
                  ฟรี Mini hotspot กึ่งสำเร็จรูป ปรุงนิดหน่อยกินได้เลย
                  ของคุณGu!tar ผมโหลดไว้หลายวันแล้ว ยังไม่ได้ลองเลย อิอิ (เล่นไม่เป็นเหมือนกัน55+)
                  http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=24510.0

ของผมทำเล่นๆให้พรรคพวกข้างบ้านใช้ประมาณช่วยกันหารค่าเนต ประมาณ15เครื่อง ดรีมบ๊อกๆอีก 2-3เครื่อง เนต 6 เมก 3bb ใช้ tomato จัดการแบนวิทก็พอเอาอยู่ หลังๆเริ่มมีคนมาจอยเพิ่ม (ข้างบ้านนี่แหละ แต่ไม่ยอมจ่าย) บางคนก็เดินมาบอกขอใช้เฉยๆก็มี อิอิ ผมก็ไม่ได้ล็อกด้วยจะดูว่ารับได้สุดๆแค่ไหน บีบไว้ 128k ก็เห็นยังเข้ามาเล่น เลยตั้งไว้ 56k ไม่รู้จะเล่นอีกป่าว อิอิ ตอนนี้กะจะไปเพิ่มเป็น 9เมก แล้วกะตั้งsv ด้วยเลยจะได้จบๆไป (หวังว่านะ)
                  ถามท่านๆที่ตั้ง sv ครับว่าค่าไฟเดือนๆนึงเพิ่มมาเท่าไหร่ครับ ผมจะได้เอาไปบวกในค่าเนตถูก อิอิ ประมาณ 200+ บาทได้ไหมครับ
                  (pc กระจอกๆ psw 300W ครับ)

คำถามผมไม่เกี่ยวกะกระทู้ Ubi เลย แฮะๆ ต้องขอโทษด้วยนะครับ
                  ตัวนี้ลองอยู่ครับ ง่ายดี option ไม่เยอะ Ubuntu 10.04 desktop ทำทุกอย่างได้จาก server (Gui) เลย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                    เราท์เสียหรือเปล่าครับ กด Reset ถ้ายังไม่หายก็อัพเฟิร์มแวรใหม่ลงไป ถ้าไม่หาย ก็นำไปคืน แล้วนำตัวใหม่มาแทนถ้ายังอยู่ในสัญญานะครับ
                    แง้ๆ ไม่ได้เป็นที่ 3bb ล่ะ เหลือ POE กับ AP ต้องไล่เช็ค

สาย LAN ลากใส่ 3bb วิ่ง 100Mbps เป็นปกติ

เดี๋ยวลองลง Firmware ตัวอื่นดูก่อน >..< เศร้าเลยประกันกาไว้ เดือน 8 ปี 2010

ถ้าไม่ได้ต้องรีบส่งเคลม อิอิ

Comment

• ไปแล้ววว ขับรถไปเคลม Solomon ก่อน >...<

สาธุขอให้ได้ เคลมครั้งที่ 3 ละ 5555555

ครั้งแรก POE เสียบ LAN ไม่เข้า

Comment

• สู้ๆครับ

Comment

เรื่อง Log ผมเก็บได้แบบนี้ครับ ไม่รู้จะเพียงพอตามกฏหมายรึปล่าว ไม่พอก็ช่างมันละ ได้เท่านี้ก็ดีแล้ว
                          ง่ายสุดสำหรับผม ส่ง Log มาจาก Mikrotik เก็บด้วยโปรแกรม Syslog บนวินโดว์ครับ
                          เรื่องค่าไฟนี่ไม่แน่ใจครับ เพราะเดิมๆก็เปิดคอมแทบจะทั้งวันอยู่แล้ว เสียเยอะขึ้นกว่าเดิมร้อยกว่าบาทมั้งครับ

Comment

• Firmware 5.3.3 มาแล้วนะครับ
                            http://www.ubnt.com/support/downloads

==================================================
                            Version 5.3.3-Service Release (July 26, 2011)
                            ---------------------------------------------

Improvements/Change requests:
                            - Improvement: AirMax: Client's upload speed is low (compared to Download)
                            - Improvement: AirMax: Performance decrease when adding additional clients and using 10MHz/5MHz channel widths
                            - Improvement: AirMax: VoIP traffic quality in PTP mode for 10MHz/5MHz channel widths

Fixes:
                            - Fix: AirMax: Low performance when PTPnoACK is ON and operating in 40MHz/20MHz channel widths
                            - Fix: NanoStation M5/M2 hangup issue using PoE pass through functionality (possible fix)
                            - Fix: Power saving issues with some mobile phones
                            - Fix: Tranzeo and other clients continuously disassociate from UBNT AP due to timestamp changes after stuck beacon appears

- GUI fix: WPA-PSK key is truncated on operating mode change
                            - GUI fix: Changed redirection code from 301 to 302 to not cache data. Solves redirection problem when using Firefox 5.0 web browser

สำหรับใครที่ใช้ Firefox 5 แล้วเข้าไม่ได้
                            ตอนนี้เข้าได้แล้วนะครับ

Comment

• กลับมาแว้วว ได้ AP ตัวใหม่ POE ตัวเก่า >..<

ได้ตัวมีช่อง USB อิอิ
                              Last edited by CXSORIOUS; 27 Jul 2011, 16:29:00.

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                                กลับมาแว้วว ได้ AP ตัวใหม่ POE ตัวเก่า >..<

ได้ตัวมีช่อง USB อิอิ
                                ตัวมี USB นี่ ต่อไฟไปใหเอีกตัวได้ใช่ป่าว

Comment

Working...
                                X