Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้าใจง่าย ตั้งเสาที่บ้าน isp 2 ท่อน 12 เมตร ใช้ rocket m2+พาเนล 14+ออมนี่ 15 เท่านี้ก็ทั่วกลุ่มที่ใช้แล้ว ส่วนกลุ่มที่รับก็ดูแต่แรงส่งที่ไปถึง ใกล้ก็ประหยัด ยูเอสบี ไกลก็ไวเลสเราเตอร์

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
      ผมจะเอาชุดนี้ครับ....วิจารณ์ด้วยครับ
      ตั้งจุดเดียวเลย (ที่บ้าน) ติดไว้บนหลังคาบ้าน
      ต้องล่อฟ้ามั้ยครับ
      ขอบคุณทุกท่านครับ ...
      ชุดนนี้แหละครับที่ผมแนะนำ อยู่ในงบประมาณเลย แต่ว่ายังขาดเครื่อง ServerจัดการUser+เก็บ log อีก '- -

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
        M2_base configแบบนี้โอเคมั๊ยครับ[ATTACH=CONFIG]1273749[/ATTACH]
        ตัวแม่ปรับกำลังส่งเยอะไปหน่อยนะครับ รับส่งหลายๆตัวน่าจะลดกำลังส่งซักนิดนึงเพราะมันจะร้อนง่ายกว่าแบบเปิด AccressPoint ตัวเดียว
        ปรับสัก 20-25 ก็พอครับ ปรับเยอะไปสัญญาณจะแกว่งครับ ไม่นิ่งเอาซ่ะเลย แล้วก็ดู CCQ ตอนที่ AP ที่ WDS ตัวไหนบ้างที่ CCQ ค่ำ ปรับให้นิ่งที่สุดตอน Test Speed ของ AccressPoint อะครับ

แล้วค่อยไล่มาดู CCQ อีกทีตอนลูกค้าเข้ามาเกาะ เพราะส่วนนั้นค่า CCQ ที่ต่ำน่าจะมาจากเครื่องลูกค้าครับ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
          ชุดนนี้แหละครับที่ผมแนะนำ อยู่ในงบประมาณเลย แต่ว่ายังขาดเครื่อง ServerจัดการUser+เก็บ log อีก '- -
          พอดีผมกำลังจะซื้อ ไมโครติ้ก อ่ะครับ
          เห็น วิฟิฟอร์ยู เขาขาย

Comment

• ขอถามต่ออีกนิด เราจะตั้งเป็นโหมดไหนครับ เพราะมันมี 2 เสา (มันแยกการทำงานมั้ย เสา 2 ต้นเนี่ย???)
            อยากให้เสาสั้น ส่งใกล้ๆ รอบๆ บ้าน
            และเสาไกลส่งในระยะ 100-500 เมตร ????
            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
              ขอถามต่ออีกนิด เราจะตั้งเป็นโหมดไหนครับ เพราะมันมี 2 เสา (มันแยกการทำงานมั้ย เสา 2 ต้นเนี่ย???)
              อยากให้เสาสั้น ส่งใกล้ๆ รอบๆ บ้าน
              และเสาไกลส่งในระยะ 100-500 เมตร ????
              ขอบคุณครับ
              ก็ตั้ง Mode Access Point นี่แหละครับ ปิดAirmaxด้วย ปรับความถี่ใช้งาน20mhz 2เสาต้องใช้คู่กันครับ ห้ามใช้ข้างเดียวนะต้องต่อเสาทั้ง2ข้าง จากชุดที่จัดมาใช้ได้ตามระยะที่ต้องการเลยแต่ว่าเสาควรจะสูงซัก 9เมตรขึ้นไป หรือลองใช้โปรแกรมคำนวณพื้นที่แถวบ้านดูก่อนก็ได้ครับ http://www.ubnt.com/airlink/
              Last edited by parnudon; 29 Jul 2011, 12:45:45.

Comment

• ผมก็นึกว่ามันแยกกันทำงานอิสระ
                ขึ้นอยู่กับที่เราตั้งค่า ...
                แล้ว lowloss นี่ประมาณซักกี่เมตรดีครับจาก rockrt m2
                ขอบคุณอีกครั้งครับพี่
                เดี๋ยวจะอัพเดต รุปมาให้ติชมเรื่อยๆ ครับ
                แหะๆ มือใหม่ ....

Comment

• จริงๆแล้วเค้าออกแบบมาให้ใช้เสาอีกประเภทนึง chan0 กับ chan1 คือรับสัญญาณแนวตั้งกับแนวนอนครับ แต่ว่าคนไทยมาประยุคใช้งาน ^^ ฝรั่งยังอาย
                  lowloss ใช้สายสั้นที่สุดครับหรือจะต่อตรงโดยใช้หัวแปลงก็ได้

Comment

• rocket m2 max load user นี่ประมาณกี่คนครับ พร้อมๆ กัน...

Comment

• เคยอ่านจากในนี้ที่เคยบอกกัน 30 ก่อนที่ระบบจะอืด แต่ถ้าใช้ Airmaxได้300 เลย
                      จะใช้Airmaxได้เครื่องลูกต้องใช้Ubiนะครับ

Comment

ผมจะเอาชุดนี้ครับ....วิจารณ์ด้วยครับ
                        ตั้งจุดเดียวเลย (ที่บ้าน) ติดไว้บนหลังคาบ้าน
                        ต้องล่อฟ้ามั้ยครับ
                        ขอบคุณทุกท่านครับ ...
                        ระวังส่งไปถึง อีกฝั่งส่งกลับไม่ได้นะครับ ระยะทางไกลอยู่
                        กลุ่ม 4 ไม่น่ามีปัญหา 1,2,3 ต้องลุ้น เพราะดูทิศทางแล้วตก 400 เมตร+ ทั้งนั้นเลย

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                          เคยอ่านจากในนี้ที่เคยบอกกัน 30 ก่อนที่ระบบจะอืด แต่ถ้าใช้ Airmaxได้300 เลย
                          จะใช้Airmaxได้เครื่องลูกต้องใช้Ubiนะครับ
                          เกาะได้เยอะครับ เคยเอา RT-N16 ไปใช้ห้องประชุมเกาะ 60 กว่าคนยังได้เลย
                          แต่ใช้งานพร้อมกันประมาณ 15-25 แหละครับ
                          การใช้งานทั่วไป เราจะไม่ใช้เนตตลอด ถ้าเป็นการอ่าน content (ข่าว webboard youtube)
                          คนที่ใช้ตลอดคือกลุ่มที่โหลดตรงกับบิทครับ

ปล.300 คนคือ Rocket+Sector 3 ชุดนา เฉลี่ยชุดละ 100 ครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                            ระวังส่งไปถึง อีกฝั่งส่งกลับไม่ได้นะครับ ระยะทางไกลอยู่
                            กลุ่ม 4 ไม่น่ามีปัญหา 1,2,3 ต้องลุ้น เพราะดูทิศทางแล้วตก 400 เมตร+ ทั้งนั้นเลย
                            นั่นแหละครับที่น่าเป็นห่วงผมเคยลอง 500เมตรฝั่งปลายทางใช้Nano ตั้งเสาสูง6เมตรถึงใช้งานได้

Comment

• ขอผมเปิด Airmax แต่ไม่แถบสี แสดงระดับ สัญญาณ ในair max ตาม รูปนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ไม่ขึ้นแถบ สี ที่ช่อง AirMax Quaity กับ Airmax Capacity

แต่เทสสปี ได้ ดีกว่า ปิด airmax นะครับ จาก 10 M ขึ้น 70 M นะครับ ขอบคุณนะครับ
                              Last edited by joeza; 29 Jul 2011, 14:38:34.

Comment

• ที่ต้นเคยทำอยู่ คิดว่า ส่งจากบ้านที่มี ISP ยิง ออมนี่สดๆ นี่แหละ แล้วให้ลูกบ้าน หลังสุดท้ายที่ใกลที่สุด ดูจาก ไดะอแกรมแล้ว คง ไม่เกิน 500M ถ้า500 เมตร ต้นแนะนำให้ลูกบ้าน ใช้ Alfa 1W + Panal 7Dbi รับไหว แต่ขึ้นๆลง และจะอยู่นิ่งที่ 48 ซึ่งมา ต้นไม้ใหญ่ และ ตึกใหญ่ๆ บังอยู่ ครับ เค้าก็โหลด IDM ราวๆ 500K สบายๆ เพราะต้นปล่อย 6M

ที่ต้นเทส อ่ะ เสา 9 dbi ยิงได้ไกล 1.5 กม ในที่โล่ง ซึ่ง จะเป็น 4 ขีด ของ 54 แต่ 1.5 กมขึ้นไป จะเป็น 5 ขีด แต่ 48

ตอนนี้เห็นพี่จารุ 323 เอา Alfa MIMO มาขาย อยากได้มาเทสมากมาย เหอๆ

เอาใจช่วยครับ แต่ที่ดูๆ แล้ว บานปลายแน่ๆ เลย แนะนำให้ทำเหมือนพี่ ball บนสุด ไปก่อนครับ ถ้ายังไม่ได้ ค่อยมาคุยกันอีกที

ตอนนี้ ต้นลุยกับ เครื่องเก็บ log ไปก่อน หุหุ

Comment

Working...
                                X