Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    หมด แรงละ นั่งอ่านจนถึงตี 4

http://www.linuxthai.org/forum/index...opic=19739.120

อ่านไปงั้นแหละ ยังไม่มีเครื่องให้เทสเลย เหอๆ กะว่า จะ เทสกับ เน็ตหอผมนี่แหละ ป้าเจ้าของหอ เค้าอนุญาติ ละ เพราะ หอของต้น มัน จากเร้าเตอร์พุ่งตรงไปฮับ แล้วยิงเข้าเครื่องลูก เลย ไม่มีการจัดการแต่อย่างใด เหอๆ 6M / 20 ห้อง บางห้อง พ่วง สวิตซ์ไปอีก 4 ตัว อิอิ กรรม TT_____TT

ดูๆ แล้วสงสัยคงต้องเอา ไมโครติก มาจัดการไปก่อน อ่ะครับ
    เจ้าของหอปล่อยฟรีหรือยังไงครับ 20ห้อง เน็ท 6m ไม่ผ่านการจัดการ จะมีคนใช้ได้กี่คนกันครับ หากโดนบิต ไปก็เล่นได้แค่คนเดียว

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
      Microtik ก็ดาวโหลด RouterOS มาลงแล้วหัด config ก่อนก็ได้หากจะซื้อ Hardware มาใช้งาน http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=8191.0
      อันนี้ดัดแปลงเอาว่าจะเอา function แบบใหนไปใช้งาน http://mikrotikclub.com/board/index....pic,797.0.html
      ส่วนตัวผมกำลังหัดทำอยู่เหมือนกัน - -!
      คิดอยู่เหมือนกันอ่ะครับ ด้อมๆ มองๆ ตัว 750 อยู่ อีกหน่อยค่อยให้มันยิง log เข้า Pc

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        เจ้าของหอปล่อยฟรีหรือยังไงครับ 20ห้อง เน็ท 6m ไม่ผ่านการจัดการ จะมีคนใช้ได้กี่คนกันครับ หากโดนบิต ไปก็เล่นได้แค่คนเดียว
        ประมาณนั้นอ่ะครับ เค้าปล่อยฟรี แต่เจ้า ของเค้า ให้ต้น มาจัดการให้อ่ะครับ เค้าบอกว่า ถ้าต้นจัดการ แบ่ง แบนวิธต์ไม่ให้มีปัญหา เน็ตช้าได้ เค้า จะจ่ายค่าดำเนินการให้ต้น หมดเลย ^^

Comment

• Originally posted by joeza View Post
          ขอผมเปิด Airmax แต่ไม่แถบสี แสดงระดับ สัญญาณ ในair max ตาม รูปนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ
          [ATTACH=CONFIG]1274171[/ATTACH]

ไม่ขึ้นแถบ สี ที่ช่อง AirMax Quaity กับ Airmax Capacity

แต่เทสสปี ได้ ดีกว่า ปิด airmax นะครับ จาก 10 M ขึ้น 70 M นะครับ ขอบคุณนะครับ

ขอวิธีเปิด airmax แล้ว แถบสีสัญญาณ ขึ้นหน่อยนะครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

• ไฟตกบ่อยๆ Ubi ใครงอแงบ้างครับ เช่น ping time out กับ ปิง 200+

Comment

• Originally posted by joeza View Post
              ขอวิธีเปิด airmax แล้ว แถบสีสัญญาณ ขึ้นหน่อยนะครับ ขอบคุณนะครับ
              AirMax อยู่ในหน้าแรกแถบแรกซ้ายมือครับที่เป็นรูปโลโก้ UBNT

หัวข้อ AirMax Settings
              Enable AirMax: ให้ติ๊กเปิด ทั้ง 2 เครื่อง

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                AirMax อยู่ในหน้าแรกแถบแรกซ้ายมือครับที่เป็นรูปโลโก้ UBNT

หัวข้อ AirMax Settings
                Enable AirMax: ให้ติ๊กเปิด ทั้ง 2 เครื่อง
                ขอบคุณนะครับ

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                  ไฟตกบ่อยๆ Ubi ใครงอแงบ้างครับ เช่น ping time out กับ ปิง 200+
                  ขอผมก็เป็นนะครับ

Comment

ขอบคุณนะครับ
                    ทำแล้วครับท่านหัว หน้า แต่แถบ สี บอกระดับ สัญญาณ ไม่โชว์ให้ดูนะ ครับเป็นช่องว่างๆๆนะครับ ทั้ง สองช่องเลยนะครับ

Comment

• ping time out กับ ปิง 200+ ส่วนมากจะเป็นใต้เสา หากใช้กับเสา ที่เป็น omni 15dbi โดยไม่ได้ต่ออีกข้างกับ omni 9dbi ครับ ผมก็เป้นเหมือนกัน ตอนแรกงง มาก ping timeout หายไปเยอะ และ ping reply ก็เยอะเช่นเดียวกัน

Comment

ทำแล้วครับท่านหัว หน้า แต่แถบ สี บอกระดับ สัญญาณ ไม่โชว์ให้ดูนะ ครับเป็นช่องว่างๆๆนะครับ ทั้ง สองช่องเลยนะครับ
                        Accress Point ใช้งานโหมดอะไรอยู่ครับ ต่อใช้งานแบบไหนอยู่ครับ Point to Point รึเปล่าครับ

Comment

• ที่บ้านผมก็ไฟตกบ่อยๆครับ จนแบบว่าผมต้องใช้วิธีขั้นเด็ดขาดกันเลยทีเดียว
                          ก็คือ เวลาไฟตกบ่อยๆ เสียงเครื่องสำรองไฟมันก็ดังเตือนตลอด น่ารำคาญจนทนไม่ไหว
                          งานนี้แกะเลยครับ จัดการเอาคีมหนีบ คีบลำโพงเล็กๆบนแผง แล้วก็บิดทิ้งไปเลย 555+
                          งานนี้หมดประกันเรียบร้อยครับ ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ สังเกตไฟหน้าเครื่องเอา อิอิ
                          ดีนะ อีกตัวคนละยี่ห้อ เสียงมันไม่ดังเท่าไหร่ ไม่งั้นหมดประกันอีกตัว - -*

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                            Accress Point ใช้งานโหมดอะไรอยู่ครับ ต่อใช้งานแบบไหนอยู่ครับ Point to Point รึเปล่าครับ
                            ใช้โหมด Accress point WDS นะครับ ผมทำระบบแบบเปิดair max ส่งสัญญาณ จาก base แล้วต่อสายแลน ปล่อย เป็น b/g/n อีกทีนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ผมทำระบบตามแบบนี้นะครับ ท่านหัวหน้า
                            Last edited by joeza; 31 Jul 2011, 15:54:59.

Comment

ใช้โหมด Accress point WDS นะครับ ผมทำระบบแบบเปิดair max ส่งสัญญาณ จาก base แล้วต่อสายแลน ปล่อย เป็น b/g/n อีกทีนะครับ
                              ตอนนี้ตัวหลักตั้งค่าอะไรบ้างครับ ในหน้า Wireless

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                                ที่บ้านผมก็ไฟตกบ่อยๆครับ จนแบบว่าผมต้องใช้วิธีขั้นเด็ดขาดกันเลยทีเดียว
                                ก็คือ เวลาไฟตกบ่อยๆ เสียงเครื่องสำรองไฟมันก็ดังเตือนตลอด น่ารำคาญจนทนไม่ไหว
                                งานนี้แกะเลยครับ จัดการเอาคีมหนีบ คีบลำโพงเล็กๆบนแผง แล้วก็บิดทิ้งไปเลย 555+
                                งานนี้หมดประกันเรียบร้อยครับ ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ สังเกตไฟหน้าเครื่องเอา อิอิ
                                ดีนะ อีกตัวคนละยี่ห้อ เสียงมันไม่ดังเท่าไหร่ ไม่งั้นหมดประกันอีกตัว - -*
                                คงต้องใช้วิธีนั้เลยละ 55+

Comment

Working...
                                X