Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว้าว Review ได้ดีครับ แต่รูป ที่เอา เทปกาวไปติดกับ Rocket เวลา ร้อน ๆ ตัวกาวจะละลายออก ตอนนี้ผมเอามันไปใส่กล่องกันน้ำ กลัวมัน...เก่าก่อน เหอ ๆ (ถนอนอ่ะครับ หึหึ)

Comment

• ตอบคุณ Art_A นะครับ ตัว Rocket ส่งสัญญาณ มาทางรูสีทอง 2 รูนี้ครับผม

ฝากรูป

ผมก็เลยเอา Omni ทั้งคู่ ซึ่งเป็น indoor ฝั่งนึง และ Outdoor อีกอัน ตามรูป ข้างบนอ่ะครับ

ไฟ Power 24V มาจาก ตัว อด๊ปเตอร์ตัวนี้ครับผม

ลองดูตามนี้ก็ได้นะครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        ว้าว Review ได้ดีครับ แต่รูป ที่เอา เทปกาวไปติดกับ Rocket เวลา ร้อน ๆ ตัวกาวจะละลายออก ตอนนี้ผมเอามันไปใส่กล่องกันน้ำ กลัวมัน...เก่าก่อน เหอ ๆ (ถนอนอ่ะครับ หึหึ)
        ท่านใส่กล่องอะไรหรอครับ ตอนนี้ก็คิดๆ อยู่ว่า จะเอาลงมาใส่กล่องดีมั้ย เหอๆ แต่ก็นะ คิดว่าใช้งานได้แค่ 6 เดือน ก็คุ้มแล้วอิอิ ค่า WiFi แถวๆ นี้ของผม 5 เดือน ก็ถอนทุนคืนหมดละ ดูจากรูป ของผมอ่ะครับ อุปกรณ์ มีเทพ แค่ RocketM2 ตัวเดียว ที่เหลือ ดมเด็ม เสา สายแลน กากๆ ทั้งนั้น อิอิ

โชว์ลาว Ubi อิอิ

Comment

• ทั้งนี้ทั้งนั้น จริงๆแล้วที่ 3 กม ยังเหลือสัญญาณเต็ม 5 ขีดนะครับ เชือมต่อ ไม่นานมาก

แต่พอดี ค่ำมากๆ แล้วก็เลย ต้องอด แบต น้องโน๊ต จะหมดแล้วด้วย ก็เลย ต้องกลับอ่ะครับ อิอิ

Comment

• กล่องกันน้ำ เดิน NPE บ้านหม้อ มา ราคา 500 บาท แต่มีหลายขนาด หลายราคา แต่ที่จะเอามาใส่ Rocket จะเล็กกว่านี้ ถูกกว่านี้
            Last edited by -:R:-; 26 Feb 2011, 14:08:50.

Comment

• คุณ ton_secmu ครับ

ตัว Rocket ส่งสัญญาณ มาทางรูสีทอง 2 รูนี้ครับผม กับ ผมก็เลยเอา Omni ทั้งคู่ ซึ่งเป็น indoor ฝั่งนึง และ Outdoor อีกอัน ตามรูป ข้างบนอ่ะครับ

คือ ตรงรูสีทอง ท่านต่อ Omni ทั้งคู่ เลยใช่มั้ยครับ คือ ผมเห็นลักษณะเหมือนจะเป็นสายยาวๆๆน่ะครับ เลยสงสัยว่าปลายสายอยู่ที่ใด
              แล้วที่ว่า Rocket ส่งสัญญาณ มาทางรูสีทอง 2 รู หมายถึง ทางเสาที่ต่อกับรูสีทองใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ตรงรูสีทองโดยตรง

เพราะงั้นถ้ามันปล่อยและรับสัญญาณทางเสาได้ด้วย หากผมเอาตัวเครื่องไว้ที่บ้าน แล้วลากสายเพื่อต่อเสา แล้วเอาเสาไปไว้ที่ทำงาน แบบนี้ จะดีกว่ายกทั้งตัวเครื่องไปไว้ใกล้ที่ทำงานมั้ยอะครับ

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

จุดประสงค์คือ ทำยังไงก็ได้ให้มือถือที่อยู่ที่ทำงานเล่นเน็ตได้น่ะครับ
              Last edited by Art_A; 26 Feb 2011, 14:16:05.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post

กล่องกันน้ำ เดิน NPE บ้านหม้อ มา ราคา 500 บาท แต่มีหลายขนาด หลายราคา แต่ที่จะเอามาใส่ Rocket จะเล็กกว่านี้ ถูกกว่านี้
                ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวต้องไปหาซื้อมาละ เหอๆ สงสาร UBI แต่เห้นในเว็ป UBI บอก ได้ตั้ง 75องศาเซลเซียส เลยแฮะ ตอนนี้พะเยา เย็นๆ อยู่นิดหน่อย ไม่น่าจะเกิน 30 องศา เหอๆ

อันนี้เป็นรูปการต่อเสาสัญญาณ ของต้นเองนะครับ ^^

เริ่มจาก ตัวจรวดของเราเลย ^^

ต่อด้วยเสา Omni indoor 9 dBi

ต่อด้วย Outdoor 8dbi

ข้างหลัง RocketM2 ของเราครับ ^^

เป้นอีกแนวทางนึงละกันนะครับ

สรุปแบบ บ้านๆ เลยละกัน ใช้เสา 2 ตัว ตัวนึง แบบ indoor ให้บีมแคบ

อีกตัว Outdoor ให้บีม กว้างๆ

RocketM2 จึงส่งไกล และใกล้ ได้ในตัวเดียวกันครับผม
                ท่านใด มีอะไรเสนอ แนะ โปรดชี้แนะ ด้วยนะครับ น้องต้นเป้นมือใหม่ network ไร้สาย อิอิ ปกติรับทำแต่ Diskless ตอนนี้ทำ Wireless ละ หุหุ

Comment

• Originally posted by Art_A View Post
                  คุณ ton_secmu ครับ

ตัว Rocket ส่งสัญญาณ มาทางรูสีทอง 2 รูนี้ครับผม กับ ผมก็เลยเอา Omni ทั้งคู่ ซึ่งเป็น indoor ฝั่งนึง และ Outdoor อีกอัน ตามรูป ข้างบนอ่ะครับ

คือ ตรงรูสีทอง ท่านต่อ Omni ทั้งคู่ เลยใช่มั้ยครับ คือ ผมเห็นลักษณะเหมือนจะเป็นสายยาวๆๆน่ะครับ เลยสงสัยว่าปลายสายอยู่ที่ใด
                  แล้วที่ว่า Rocket ส่งสัญญาณ มาทางรูสีทอง 2 รู หมายถึง ทางเสาที่ต่อกับรูสีทองใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ตรงรูสีทองโดยตรง

เพราะงั้นถ้ามันปล่อยและรับสัญญาณทางเสาได้ด้วย หากผมเอาตัวเครื่องไว้ที่บ้าน แล้วลากสายเพื่อต่อเสา แล้วเอาเสาไปไว้ที่ทำงาน แบบนี้ จะดีกว่ายกทั้งตัวเครื่องไปไว้ใกล้ที่ทำงานมั้ยอะครับ

จุดประสงค์คือ ทำยังไงก็ได้ให้มือถือที่อยู่ที่ทำงานเล่นเน็ตได้น่ะครับ

แบบนี้คงตอบได้ยากอ่ะครับ ถึงแม้ว่าคุณจะใช้ตัวส่งสัญญาณ แรงขั้นเทพ แค่ไหน แต่ตัวมือถือ มันทวน สัญญาณ ได้น้อยอ่ะครับ ผมไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่ามือถือ มันจะ ทะลุกำแพงได้มั้ย เหอๆ ถ้าในลักษณะนี้ ผมว่า ใช้ Rocket มันแรงเกินไปครับผม ซื้อมา 100 บาท ใช้แค่ 2 บาทเอง เหอๆ แต่ถ้าระยะ ทางไกลๆ ไกลมากๆ ทำเหมือนผมทำ ใช้ ตัวตั้งรับ ขั้นเทพ ไปเลย Alfa1W อ่ะครับ ได้แน่นอน แบบนี้ผมก็ คิดไม่ตกเหมือนกัน เหอๆ

Comment

• Originally posted by Art_A View Post

วิธีต่อแบบ โดยใช้โมเด็มเป็นตัวหมุน ส่วน Rocket ทำหน้าที่กระจายสัญญาณอย่างเดียว
                    แต่ถ้าจะให้ตัว Rocket หมุนโมเด็มให้ด้วยก็ดูได้ในกระทู้นี้ ใน VDO ของหัวหน้าคลับ Ubi

แต่ถ้าจะเอาสัญญาณให้แรงมาก ๆ เพื่อไปใช้ที่ทำงาน โดยใช้มือถือรับนั้น ผมว่าต้องทำระบบ WDS แล้วหล่ะครับ
                    Last edited by -:R:-; 26 Feb 2011, 14:29:39.

Comment

ลากสาย lowloss ขนนาดนั้นไม่ได้หรอกครับ สายก็แพง และยิ่งสายยาวความสูญเสียก็เพิ่มขึ้น
                      ลอง ลากสายแลนไปที่ทำงาน แล้วต่อเข้า NS Loco M2 ปล่อยสัญญานให้มือถือก็ได้ครับ
                      หรือจะหา ตัวปล่อยสัญญานขนาดเล็กๆ (เท่าซองบุหรี) มาปล่อยก็ได้ครับ รู้สึกของ asus จะมีนะครับ
                      แต่.. สายแลนคงต่อยาวขนาด 100-150 เมตไม่ไหว ต่อไปสักครึ่งทางเป็นไง หุๆ
                      หาวิธีต่อไป...

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                        แบบนี้คงตอบได้ยากอ่ะครับ ถึงแม้ว่าคุณจะใช้ตัวส่งสัญญาณ แรงขั้นเทพ แค่ไหน แต่ตัวมือถือ มันทวน สัญญาณ ได้น้อยอ่ะครับ ผมไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่ามือถือ มันจะ ทะลุกำแพงได้มั้ย เหอๆ ถ้าในลักษณะนี้ ผมว่า ใช้ Rocket มันแรงเกินไปครับผม ซื้อมา 100 บาท ใช้แค่ 2 บาทเอง เหอๆ แต่ถ้าระยะ ทางไกลๆ ไกลมากๆ ทำเหมือนผมทำ ใช้ ตัวตั้งรับ ขั้นเทพ ไปเลย Alfa1W อ่ะครับ ได้แน่นอน แบบนี้ผมก็ คิดไม่ตกเหมือนกัน เหอๆ

คือ ตามที่ผมเข้าใจดังคำถามที่ถามไปข้างต้นนะครับ คือ ผมเข้าใจว่า ตัว Rocket รับและส่งสัญญาณทางเสา (ซึ่งเสาต่อกับรูสีทอง) ดังนั้น หากเอาตัว Rocket ไว้ที่บ้าน แล้วลากสายจากตัวเครื่องต่อจากรูสีทองมาที่ทำงาน แล้วปลายสายต่อเสา Omni แบบ indoor เข้าไป ก็จะทำให้สัญญาณถูกส่งออกมาจากเสาเข้ามือถือ แล้วมือถือก็ส่งสัญญาณกลับไปที่เสา แล้วไปตามสายไปยังตัวเครื่อง แบบนี้น่ะครับที่ผมเข้าใจ

ไม่ทราบว่าถูกผิดเช่นไร รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

Comment

• แรง

Comment

• ว่าละ ท่าน -:R:- หายไปกับ การวาดรูปนี่เองหุหุ ต้นโม้คนเดียวกำลังเหงาเลย 5555+

อิอิ ตามนี้ แหละครับ ท่าน Art_A ถ้าจะให้ใช้กับ มือถือได้ AccessPoint - WDS ตามท่าน -:R:- แหละครับ เลือกโหมดนี้เลยเพราะ ส่งได้ทั้งเครื่องลูกๆ และ ตัว WDS ด้วยกันได้เลย

กระทู้ของเราไม่มีหมกเม็ด ใดๆทั้งสิ้นอ่ะครับ ช่วยได้ ช่วย หุหุ เพราะผมก็ได้รับการช่วยเหลือ มาจาก ที่นี่ ทั้งนั้น เกือบพลาดไปเล่น Linksys ซะละ 555555+ มีแต่ TOT True 3BB อ่ะครับ ที่จะหมกเม็ดเรา ฮี่ๆ

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
                              ลากสาย lowloss ขนนาดนั้นไม่ได้หรอกครับ สายก็แพง และยิ่งสายยาวความสูญเสียก็เพิ่มขึ้น
                              ลอง ลากสายแลนไปที่ทำงาน แล้วต่อเข้า NS Loco M2 ปล่อยสัญญานให้มือถือก็ได้ครับ
                              หรือจะหา ตัวปล่อยสัญญานขนาดเล็กๆ (เท่าซองบุหรี) มาปล่อยก็ได้ครับ รู้สึกของ asus จะมีนะครับ
                              แต่.. สายแลนคงต่อยาวขนาด 100-150 เมตไม่ไหว ต่อไปสักครึ่งทางเป็นไง หุๆ
                              หาวิธีต่อไป...

ตัวปล่อยสัญญานขนาดเล็กๆ (เท่าซองบุหรี) มาปล่อยก็ได้ครับ รู้สึกของ asus จะมีนะครับ
                              ไม่ทราบว่าช่วยนี้แนะทางไปได้บ้างมั้ยอะครับ ชักสนใจตัวนี้แล้วสิ ว่าแต่ มันต้องตั้งค่าหรือต่อกะคอมมั้ยอะครับ ??

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                                ว่าละ ท่าน -:R:- หายไปกับ การวาดรูปนี่เองหุหุ ต้นโม้คนเดียวกำลังเหงาเลย 5555+

อิอิ ตามนี้ แหละครับ ท่าน Art_A ถ้าจะให้ใช้กับ มือถือได้ AccessPoint - WDS ตามท่าน -:R:- แหละครับ เลือกโหมดนี้เลยเพราะ ส่งได้ทั้งเครื่องลูกๆ และ ตัว WDS ด้วยกันได้เลย

กระทู้ของเราไม่มีหมกเม็ด ใดๆทั้งสิ้นอ่ะครับ ช่วยได้ ช่วย หุหุ เพราะผมก็ได้รับการช่วยเหลือ มาจาก ที่นี่ ทั้งนั้น เกือบพลาดไปเล่น Linksys ซะละ 555555+ มีแต่ TOT True 3BB อ่ะครับ ที่จะหมกเม็ดเรา ฮี่ๆ
                                Haha อธิบายเป็นรูปมันเข้าใจง่ายกว่า อธิบายเป็นคำพูดหน่ะครับ เคย ร่ายยาว ไปหลายหน้า แต่สุดท้าย วาดรูปให้ดูรูปเดียวร้อง...........อ๋อ.....เข้าใจแล้ว...

Comment

Working...
                                X