Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ต้น เซ็ทร๊อกเก็ต ยังไงให้ใช้มิกซ์ได้ บอกหน่อย

Comment

• Originally posted by Art_A View Post
      คือ ตามที่ผมเข้าใจดังคำถามที่ถามไปข้างต้นนะครับ คือ ผมเข้าใจว่า ตัว Rocket รับและส่งสัญญาณทางเสา (ซึ่งเสาต่อกับรูสีทอง) ดังนั้น หากเอาตัว Rocket ไว้ที่บ้าน แล้วลากสายจากตัวเครื่องต่อจากรูสีทองมาที่ทำงาน แล้วปลายสายต่อเสา Omni แบบ indoor เข้าไป ก็จะทำให้สัญญาณถูกส่งออกมาจากเสาเข้ามือถือ แล้วมือถือก็ส่งสัญญาณกลับไปที่เสา แล้วไปตามสายไปยังตัวเครื่อง แบบนี้น่ะครับที่ผมเข้าใจ

ไม่ทราบว่าถูกผิดเช่นไร รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
      ผิดแน่นอน ครับ อิอิ สาย ที่ออกจากรูสีทอง สุดๆ ก็ไม่เกิน 5 เมตรแหละครับ เหอๆ ผมเอาลอยฟ้า 1 เมตรครึง ยังอยากหั่นให้เหลือแค่ 25 เซ้นติเมตรเองยิ่งสั้นยิ่งดีครับผม ไกลกว่านั้น สาย ที่ออกจากรูสีทอง มันก็ไม่มีค่า เพราะยิ่งยาว ค่าความสูญเสียยิ่งเยอะสายออกจากรูสีทอง แพงมั๊กมาก ด้วย อ่ะครับ ต้องทำ WDS กันแล้วครับผม แนะนำ ซื้อ 2 ตัวไปเลย เหอๆ บานปลายกว่าเก่าอีก หุหุ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
        พี่ต้น เซ็ทร๊อกเก็ต ยังไงให้ใช้มิกซ์ได้ บอกหน่อย

เดี๋ยวๆ ขอโทษจากใจจริง อิอิ ตั้ง 20 ซะละ ขึ้น N ไม่น่าจะได้ เหอๆ แต่เคย 40 นะ NB รับได้ตัวเดียว Alfa 1w ไม่ได้เลย หุหุ

Comment

• อ่า..เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณที่ให้คำชีแนะ

ตอนนี้ชักสนใจ ตัวปล่อยสัญญานขนาดเล็กๆ (เท่าซองบุหรี) มาปล่อยก็ได้ครับ รู้สึกของ asus จะมีนะครับ ตัวนี้ซะแล้วสิครับ หุหุ

ป.ล.คุณต้นครับ ไม่ทราบว่า Mix BGN คืออะไรเหรอครับ จาก http://www.overclockzone.com/forums/...8#post27266088 น่ะครับ

แล้ว Loco M2 ตั้งไม่ได้เหรอครับ

Comment

• ตอนนี้อยากออกไปเทส ให้ไกลกว่า 3 กม อ่ะครับ แต่แดด ร้อน เหอๆ ไม่อยากไป เย็นๆ อีกนิดนึงก่อน หุหุ

แรงดัน ของ RocketM2 @ 630mW แรงดันของ Alfa 1000mW ที่ 2.4 กว่าๆ เหมือนกัน ถ้า RocketM2 @ 1000mW เท่ากัน ไม่อยากจะคิดเลย อิอิ เบบี๋ ที่ผมทำอยู่ตอนนี้ ก็สบายๆ 3 กมละ แต่ ที่โล่งอ่ะครับ เป็นกลางทุ่งนา แต่ กว่ามันจะฝ่าทุ่งนา มาได้ ก็ มีต้นไม้มาบังอยู่ บ้างเหมือนกันอ่ะครับ หุหุ

รัศมี 800 เมตร แถวนี้ รับWireless จาก RockM2 ได้สบายๆ เลย แต่ รัศมีจากโคนเสา 15 เมตร ไม่ค่อยจะได้ซะงั้น อิอิ โนเกีย 5800XM ของต้น ต่อเน็ตไม่ได้เลย ต้องไปเล่นที่บ้านยาย ***งจากบ้านต้น 20 เมตร อิอิ

Comment

• ผมว่าต้องรอ Firmware ใหม่ ๆ แล้วหล่ะครับ ถ้ามีคน request ไปทางโน้นก็จะพัฒนา ตัวใหม่ ๆ ออกมา ผมอยากให้มันมี ฟักช์ชั่นเหมือนกับ WRT54GL ตัว V24 mini เป็นต้นไปจริง ๆ ถ้าได้แบบนั้นมาใน AirOS นะ แจ่ม

Comment

• Originally posted by Art_A View Post
                อ่า..เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณที่ให้คำชีแนะ

ตอนนี้ชักสนใจ ตัวปล่อยสัญญานขนาดเล็กๆ (เท่าซองบุหรี) มาปล่อยก็ได้ครับ รู้สึกของ asus จะมีนะครับ ตัวนี้ซะแล้วสิครับ หุหุ

ป.ล.คุณต้นครับ ไม่ทราบว่า Mix BGN คืออะไรเหรอครับ จาก http://www.overclockzone.com/forums/...8#post27266088 น่ะครับ
                ขอโทษนะครับ พอดีผมเข้าใจผิดอ่ะครับ เหอๆ มันทำไม่ได้ เหมือนแว่วๆ ว่า N รับ BG ได้ แต่ BG รับ N ไม่ได้ ดังนั้น ถ้าเรา ตั้งค่าเจ้า RocketM2 ให้เป็น N มันจะใช้ได้แค่ N ด้วยกัน BG เข้ามาเล่นด้วยไม่ได้ เหอๆ สงสัย ผมเทส กับ NB ของผมตัวเดียวอ่ะครับ ก็เลย เล่นได้ซะงั้น สรุป ยังไง ก็ขอโทษนะครับที่ทำห้เข้าใจผิด Mix ไม่ได้ หรือ ท่านใด ทำได้ บอกหน่อยนะครับ ^^

แต่ตัว loco ผมไม่เคยใช้แฮะ ก็เลยไม่ทราบ เหอๆ ตัว RocketM2 ผมได้มา 2-3 วันละ นั่งปล้ำกับมัน จนมันส์ สนุกสนานอ่ะครับ เหอๆ กรณี ของคุณที่ต้องการให้ มือถือเล่นได้ คิดว่า WDS แหละครับ น่าจะ ( อาจจะ ) ทำได้ ครับผม 80% เลยแล้วกัน อิอิ เพราะก่อนที่ผมจะสั่งตัว จรวด มาแทน Zyxel ผมต้องการแค่ 300 เมตรเอง พอศึกษา มากๆ ก็เลย ได้เกินคาดซะงั้น เหอๆ

Originally posted by -:R:- View Post
                ผมว่าต้องรอ Firmware ใหม่ ๆ แล้วหล่ะครับ ถ้ามีคน request ไปทางโน้นก็จะพัฒนา ตัวใหม่ ๆ ออกมา ผมอยากให้มันมี ฟักช์ชั่นเหมือนกับ WRT54GL ตัว V24 mini เป็นต้นไปจริง ๆ ถ้าได้แบบนั้นมาใน AirOS นะ แจ่ม
                +100 เลยครับผม เหอๆ
                Last edited by ton_secmu; 26 Feb 2011, 14:52:35.

Comment

• ถึง ตรงนี้อ่ะครับ เกินนี้แล้ว สัญญาณ หาย เลย ที่โล่ง กลางทุ่งนากว้างๆ

งงอยู่เหมือนกัน มีแต่ 4 กับ 5 ขีด จากนั้นก็หมดไปเลย TT__TT"

Comment

• ไม่ทราบว่ามันจะมีตัว ap อย่างเดียว ตัวเล็กๆ ติดตั้งไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องมีอุกรณ์เสริม บ้างมั้ยอะครับ

สงสัยอาจจะต้องห่ ap มาต่อซะล่ะมั้ง

Comment

• งงอยู่เหมือนกัน มีแต่ 4 กับ 5 ขีด จากนั้นก็หมดไปเลย TT__TT"
                      ยังไงเหรอครับ หายไปดื้อ ๆ เหรอ หรือว่ายังไง
                      ของผม เมือง บุรีรัมย์ รอบ ๆ ข้างมีแต่ตึก 2-3 ชั้น บัง

ก็เลยต้องเอาไปตั้งบนหลังคา แต่วัดแค่ ถนน พอไม่ได้ไปไกลมาก 548เมตร รับจาก alfa 500mw ได้ 4 ขีด เพราะตรงที่วัด ถนน มันต่ำกว่าเกือบ 1 เมตร ของ พื้นที่สร้างบ้าน..(เหมือนเอาไปรับในหลุมเลย)
                      Last edited by -:R:-; 26 Feb 2011, 15:11:08.

Comment

ไม่ทราบว่ามันจะมีตัว ap อย่างเดียว ตัวเล็กๆ ติดตั้งไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องมีอุกรณ์เสริม บ้างมั้ยอะครับ

สงสัยอาจจะต้องห่ ap มาต่อซะล่ะมั้ง
                        ก็คงไม่พ้น UBI นี่แหละครับ หรือ อะไรก็ได้ ที่ มี POE ^^ แต่ที่ผมใช้อยู่ก็ง่ายดีนะ ไม่ต้องปีนไม่ไผ่ ไป Reset เลย เข็มจิ้ม Adapet ข้างล่างนี่แหละ เหอๆ ง่ายๆ อิอิ POE ที่ฝากไฟเลี้ยงในสาย LAN ของผม สายยาว 30 เมตรนะ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร Cat5 เอง

ที่แนะนำ UBI เพราะผมคิดว่า ค่อนข้างแน่นอนอ่ะครับ เหอๆ ท่านอื่นอาจเสนอตัวอื่นก็ได้ ลองฟังๆ เค้าดูก่อน ^^

Comment

ไม่ทราบว่ามันจะมีตัว ap อย่างเดียว ตัวเล็กๆ ติดตั้งไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องมีอุกรณ์เสริม บ้างมั้ยอะครับ

คือ รับด้วยมือถือนี่สิ ผมเองก็ไม่รุ้จะแนะนำยังไงดี หรือไม่ก็ ก็ต้องเอา wrt54gl มาทำ repeat ในราคา 1650 บาท หรือ เป็น nanoloco m2 ก็ได้เหมือนกัน แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็ wrt54gl แรงขึ้นมาหน่อย ก็ Asus 300N ของแรง ราคาก็แพงขึ้นนิดหน่อย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            ยังไงเหรอครับ หายไปดื้อ ๆ เหรอ หรือว่ายังไง
                            ของผม เมือง บุรีรัมย์ รอบ ๆ ข้างมีแต่ตึก 2-3 ชั้น บัง

ก็เลยต้องเอาไปตั้งบนหลังคา แต่วัดแค่ ถนน พอไม่ได้ไปไกลมาก 548เมตร รับจาก alfa 500mw ได้ 4 ขีด เพราะตรงที่วัด ถนน มันต่ำกว่าเกือบ 1 เมตร ของ พื้นที่สร้างบ้าน..(เหมือนเอาไปรับในหลุมเลย)

นั่นแหละครับ หายไปแบบ ดื้อๆ เลย ไม่แน่ใจว่า ตัว RocketM2 ของผม มันส่งไม่พอมั้ย หรือว่ายังไง ก็ไม่ทราบอ่ะครับ แต่สงสัยอย่างนึง เวลานั้น มีลมมาด้วยแหละ ก็ยังค้างคาใจอยู่ อยากออกไปเทสอีกรอบอ่ะครับ รอบต่อไป ต้องขี่มอไซต์ละ เหอๆ รอบแรก ปั่นจักรยาน ทีแรกคิดว่า 500 เมตร ก็คงพอละมั้ง ที่ไหนได้ ยิ่งไกลเท่าไร ก็ยังรับ สัญญาณได้ดีอยู่ เหอๆ

Comment

• คือ ผมกะจะเอา Loco M2 ตั้งไว้ที่บ้านน่ะครับแล้วส่งสัญญาณไปที่ทำงาน แล้วหาตัว AP ซักตัวมากระจายสัญญาณให้มือถือใช้

ลองดูตัวนี้ ALFA NETWORK:AWAP608H น่าจะใช้ได้ แต่ผมว่ามันยังใหญ่ไป ไม่ทราบว่ามีตัวเล็กๆกว่านี้มั้งมั้ยอะครับ คุณสมบัติไม่ต้อง
                              เยอะ แค่ทำให้เล่นเน็ตได้ก็พอละ 5 5 5

รบกวนแนะนำทีนะครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                                คือ รับด้วยมือถือนี่สิ ผมเองก็ไม่รุ้จะแนะนำยังไงดี หรือไม่ก็ ก็ต้องเอา wrt54gl มาทำ repeat ในราคา 1650 บาท หรือ เป็น nanoloco m2 ก็ได้เหมือนกัน แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็ wrt54gl แรงขึ้นมาหน่อย ก็ Asus 300N ของแรง ราคาก็แพงขึ้นนิดหน่อย

อิอิ เราเข้าใจตรงกัน ซะละ เหอๆ เอาง่ายๆ เลย หา AP มา Repeat ใกล้ๆ มือถือที่สุด ดีกว่าครับผม 300 เมตรเอง ตัวส่ง คงไม่ต้องถึง Rocket ก็ได้ละ ใช้แบบ Panal ดีกว่า แล้วจับ wrt54gl มา Repeat เหอๆ ลองดูนะครับ ตะก่อนเคยอ่านเจอมาว่า linksys แรงดี แต่มาอ่านเจอว่า UBI เทพกว่า เหอๆ ก็เลย สอย เทพ มาเล่นซะเลย ไม่เคยเอา linksys มาใช้ เหอๆ

Comment

Working...
                                X