Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mballx View Post
    คิดตามกำลังวัตต์ volt*amp=watt
    24*0.5=12
    15*1=15
    15 watt เป็นค่าพลังงานรวมทั้งหมดที่ส่งได้ 15/1 แรงกว่าครับ
    ตามหลักการ การส่งไฟฟ้าให้ได้ไกลๆต้องใช้แรงดันสูงแต่กระแสต่ำครับ เนื่องจากในสายส่ง(สายแลน)จะมีความต้านทานภายในตัวมันเอง ดังนั้นเมื่อมีกระแสวิ่งผ่าน จากสูตร V=IR และ W=VI=(IR)I ยิ่งกระแสสูงมากๆและสายยาวมากๆจะยิ่งทำให้เกิดความต่างศักย์คร่อมในสายมาก ดังนั้นปลายทางจะได้รับแรงดันที่ต่ำลง และเกิดการสูญเสียพลังงานขึ้นในสายมากด้วยเช่นกัน

ถ้าแรงดันที่ปลายสายไม่ต่ำไปกว่าแรงดันที่ ubi ทำงานได้ มันก็จะสามารถทำงานได้ปกติครับ

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
      ใครมีการ์ดแลนด์ Gigabit< มือสองถูกๆซัก 10 ตัวมาขายให้ผมบ้างครับบบบบ..จะเอาไปทำDisklessให้สมบูรณ์แบบบ
      มีอยู่ 15 ตัวสนใจใหมท่าน ว่าแต่มันไม่มีบูทรอม ผมก็หาทางยัด pxe แล้วแต่มันไม่ผ่าน

Comment

• ถ้าผมเอา Rocket M2 หรือตัวอื่นๆ ใส่ Antenna ปล่อยให้ user เกาะเลย

ที่ speed 2mbps จะสามารถรองรับ user พร้อมๆกันได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

Comment

• Originally posted by oum15 View Post
          ถ้าผมเอา Rocket M2 หรือตัวอื่นๆ ใส่ Antenna ปล่อยให้ user เกาะเลย

ที่ speed 2mbps จะสามารถรองรับ user พร้อมๆกันได้ประมาณเท่าไหร่ครับ
          เคยได้ลองได้ 30-35 คน โดยปล่อย ไปที่ 2/256 แต่ จัดการ qos พวก ไฟล์หนัก ๆ เช่น flv avi mpg mpeg wav mp3 mp4 ฯลฯ จะทำให้เจ้า Rk รองรับ user ได้เพิ่มขึ้นอีกหน่อย

Comment

• ขออนุญาติสอบถามครับ
            คือ ผมต้องการปล่อยwifi จากที่ๆหนึ่งซื่งอยู่ในสถานที่ต่ำและต้นไม้เยอะ ข้ามไปอีกหมู่บ้านประมาณ 1-1.5 กิโลเมตร(อย่างมาก 2กิโลเมตร) ซื่งอยู่ืที่สูงแต่ต้นไม้มีไปมากนัก(ปล่อยขึ้นเขา)
            จะต้องใช้ตัวไหนครับ ทั้งตัวรับและตัวส่ง ซึ่งจากที่อ่านๆมาทั้งหมดพอจะเข้าใจพอประมาณ แต่อยากจะคอมเฟิมว่าต้องใช้แบบไหนจะชัวที่สุด(กลัวพลาด)
            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              เคยได้ลองได้ 30-35 คน โดยปล่อย ไปที่ 2/256 แต่ จัดการ qos พวก ไฟล์หนัก ๆ เช่น flv avi mpg mpeg wav mp3 mp4 ฯลฯ จะทำให้เจ้า Rk รองรับ user ได้เพิ่มขึ้นอีกหน่อย
              ต้องใช้ Server จัดการให้รึป่าวอ่ะครับ ^^

Comment

• Originally posted by luminesce23 View Post
                ขออนุญาติสอบถามครับ
                คือ ผมต้องการปล่อยwifi จากที่ๆหนึ่งซื่งอยู่ในสถานที่ต่ำและต้นไม้เยอะ ข้ามไปอีกหมู่บ้านประมาณ 1-1.5 กิโลเมตร(อย่างมาก 2กิโลเมตร) ซื่งอยู่ืที่สูงแต่ต้นไม้มีไปมากนัก(ปล่อยขึ้นเขา)
                จะต้องใช้ตัวไหนครับ ทั้งตัวรับและตัวส่ง ซึ่งจากที่อ่านๆมาทั้งหมดพอจะเข้าใจพอประมาณ แต่อยากจะคอมเฟิมว่าต้องใช้แบบไหนจะชัวที่สุด(กลัวพลาด)
                ขอบคุณครับ
                คู่นี้เลยครับ NanoBridgeDual น่าจะไม่พลาดนะ
                Attached Files

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                  ต้องใช้ Server จัดการให้รึป่าวอ่ะครับ ^^
                  ต้อง มี sever อยู่แล้ว ครับ แต่ใช้ ของค่ายไหน นี้ผม ไม่ขอบอกนะครับ อิอิ

ขอผม 50 คน เน็ต 12 M นะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                    ต้อง มี sever อยู่แล้ว ครับ แต่ใช้ ของค่ายไหน นี้ผม ไม่ขอบอกนะครับ อิอิ

ขอผม 50 คน เน็ต 12 M นะครับ
                    12 M เป็นต้นนะ ต้นจะ TOT 6 และ 3BB 6 เหอๆ แต่ 50 คน ไหวหรอครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                      คู่นี้เลยครับ NanoBridgeDual น่าจะไม่พลาดนะ

ตัวนี้แหละครับ กำลังเล็งๆ อยู่ ต้นจะเอา 3BB มาจ่อที่บ้านละ เพราะ TOT มันหดให้ต้นเหลือแค่ 4M 3BB จุดสุดท้ายที่ ***งบ้านต้น ประมาณ 3 กม อ่ะครับ User ของต้น ตั้ง 15 - 25 เครื่อง ต่อเดือน และจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆแล้ว ตอนนี้โดนต้นบีบ เหลือ 1/256 ซะละ นั่ง ดูๆ แล้วใช้งานพร้อมกันสูงสุด 10 คนซะละ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                        12 M เป็นต้นนะ ต้นจะ TOT 6 และ 3BB 6 เหอๆ แต่ 50 คน ไหวหรอครับ
                        ไหวครับ คนล่ะ 2/1M ครับ มีsever จัดการ อีก ทีนะครับ cat 4m+3bb 9M ครับ = 13M ได้ จิงประมาณ 12 .8xx- 13.2xx M นะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                          ไหวครับ คนล่ะ 2/1M ครับ มีsever จัดการ อีก ทีนะครับ cat 4m+3bb 9M ครับ = 13M ได้ จิงประมาณ 12 .8xx- 13.2xx M นะครับ
                          อ่าว ของค่ายไหนไม่บอก บอกมาจนได้แฮะ อิอิ ต้นละเหนื่อยใจจริงอ่ะครับ อยู่บ้านนอก มีแต่ TOT แต่ก็นะ คิดว่า เปิดโอกาสให้เด็กๆ ได้เข้าถึงข้อมูลข่าวสาร ในราคาถูกอ่ะครับ ไม่ต้องไปเล่นเน็ตในตัวเมือง เหอๆ

Comment

• True ULTRA เพิ่งมาลงหน้าบ้านเอง Cable Modem เน็ทแรงแต่ว่ามันจะนิ่งและได้ความเร็วคงที่หรือเปล่า

Comment

อ่าว ของค่ายไหนไม่บอก บอกมาจนได้แฮะ อิอิ ต้นละเหนื่อยใจจริงอ่ะครับ อยู่บ้านนอก มีแต่ TOT แต่ก็นะ คิดว่า เปิดโอกาสให้เด็กๆ ได้เข้าถึงข้อมูลข่าวสาร ในราคาถูกอ่ะครับ ไม่ต้องไปเล่นเน็ตในตัวเมือง เหอๆ
                              ทนหน่อยนะครับ ลองดู ais ไม่มี เข้ามาบ้างหรอครับ แถว นั้นนะครับ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                                True ULTRA เพิ่งมาลงหน้าบ้านเอง Cable Modem เน็ทแรงแต่ว่ามันจะนิ่งและได้ความเร็วคงที่หรือเปล่า
                                ไม่ค่อย นิ่งนะครับ ผมติดให้ พี่ cable ของ ทูร นะครับ 20 M แต่พอลอง เทียบกับ adsl 20 M ไม่ ค่อยจะ ผ่านนะครับ สู้ ADSL ไม่ได้นะครับ หรืออาจจะเป็นบ้างพื้นที่นะครับ ลองขอโปร ต่ำๆๆ มา ลองดู ก่อนนะครับ ไม่ พอใจก็ ทนใช้ครบ ปี ก็ยกเลิกนะครับ

Comment

Working...
                                X