Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โอ้ย วันนี้น๋อยมาก ต้องย้ายจุดอีกแล้ว ที่เก่าเสามันยึดไม่ได้ อารมณ์เสีย T__T

Comment

• ตอบไม่ได้ครับ เนื่องจาก ความไม่คงที่ ทั้งจาก
      -ช่วงเวลาที่เก็บ
      -ขึ้นอยู่กับปริมาณผู้ใช้บริการขณะนั้นๆ
      -ไฟล์ที่โหลด
      -จำนวนเว็บที่เข้า
      -ความเร็วการให้บริการแต่ละ user

ตัว nsa-210 เวลาโหลดบิท จะเลือกโหลดบางรายการใน ทอร์เร้นท์นั้นๆ ไม่ได้ ต้องโหลดทุกอันในทอร์เร้นท์นั้น ขนาดไฟล์ จำนวนคน seed และ ความเร็วอินเตอร์เน็ทขณะนั้นๆ มีผลทั้งหมด

เวลาไปติดตั้งที่หอพัก อุปกรณ์ทั้งหมด กินไฟน้อยกว่า pc 1 ตัว
      -mikrotik 450g
      -nsa-210 1TB Black
      -modem by cat
      -RK M2
      -ups
      -พัดลมระบายอากาศ 2 ตัว

กำลังคิดทำ proxy server อีกอย่างหนึ่ง

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
        ใช้ของฟรีอยู่ครับ แต่กินยาแก้ไอเรียบร้อย นิสัยไม่ดีเลยเนอะเรา - -''
        ขอยาแก้ไอด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ให้เทียบง่าย ๆ 2 กรณี

1. pc เก็บ log<-----Mikrotik--->lan+wifi
          2. Pc linux server+log+proxy+QOS--->lan+wifi

ทั้ง 2 อย่าง มีความแตกต่างกัน ข้อดีข้อเสียต่าง กัน

ข้อเสียของข้อ 1 คือ จะต้องมี pc แยกมาเก็บ log + รองรับ user ได้จำกัด(แล้วแต่รุ่นที่เลือกใช้)+ถ้ามี pc เก็บ log ทั้งระบบ ก็กินไฟมากกว่า กรณีที่ 2
          ข้อเสียของข้อ 2 คือ จะต้องมีความรู้เรื่อง linux บ้าง แต่ถ้ากลัวยุ่งยาก ก็ต้องซื้อ software ถ้าไม่ซื้อ ก็ต้องหามาทำเอง+รองรับ user ได้เยอะกว่า mikrotik (ขึ้นอยู่กับ spec)+กินไฟ แค่ คอมเครื่องเดียว

ทั้งหมด ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับการวางระบบของท่าน ๆ แล้วหล่ะครับ ต้องการแบบไหน เป็นทางเลือก ข้าพเจ้าเอง อีกไม่นาน จะนำ mikrotik มาเล่น ทดลอง ดูความแตกต่าง ^^

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            ให้เทียบง่าย ๆ 2 กรณี

1. pc เก็บ log<-----Mikrotik--->lan+wifi
            2. Pc linux server+log+proxy+QOS--->lan+wifi

ทั้ง 2 อย่าง มีความแตกต่างกัน ข้อดีข้อเสียต่าง กัน

ข้อเสียของข้อ 1 คือ จะต้องมี pc แยกมาเก็บ log + รองรับ user ได้จำกัด(แล้วแต่รุ่นที่เลือกใช้)+ถ้ามี pc เก็บ log ทั้งระบบ ก็กินไฟมากกว่า กรณีที่ 2
            ข้อเสียของข้อ 2 คือ จะต้องมีความรู้เรื่อง linux บ้าง แต่ถ้ากลัวยุ่งยาก ก็ต้องซื้อ software ถ้าไม่ซื้อ ก็ต้องหามาทำเอง+รองรับ user ได้เยอะกว่า mikrotik (ขึ้นอยู่กับ spec)+กินไฟ แค่ คอมเครื่องเดียว

ทั้งหมด ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับการวางระบบของท่าน ๆ แล้วหล่ะครับ ต้องการแบบไหน เป็นทางเลือก ข้าพเจ้าเอง อีกไม่นาน จะนำ mikrotik มาเล่น ทดลอง ดูความแตกต่าง ^^
            ผมมี P4 อยู่ แรม 2 GB เนี่ยย อยากลองเล่น Linux มั่ง ไม่เกิน 50 คนหรอกครับ
            ไหวไม๊ครับ

Comment

• สบาย ๆ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                ให้เทียบง่าย ๆ 2 กรณี

เห็น ด้วยกับ ท่าน R นะครับ อีก อย่าง ก็ งบ ด้วยนะครับ อิอิ

Comment

• BULLET-M2
                  BULLET-M2HP
                  1.สองตัวนี้มันคือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ
                  2.BULLET-M2HP ถ้าผมต้องการให้มันจำกับBandwidth มันทำได้มัย คือคนที่แชเนตไป ผมกลัวเขาเอาไปโหลดบิตเลยอยากจำกัด Bandwidth เอาไว้
                  3.ระยะ ประมาณ 1 กม BULLET-M2HP + Omni 15 dBi จะไหวไหมครับ ถ้าตัวรับเป็น NB หรืออาจเป็น USB 500mw
                  4.ระยะประมาณนี้ ส่งโหมด G หรือ N ดีกว่ากัน ถ้าส่งทั้ง2โหมดพร้อมกันจะมีปัญหามัย

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                    BULLET-M2
                    BULLET-M2HP
                    1.สองตัวนี้มันคือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ
                    2.BULLET-M2HP ถ้าผมต้องการให้มันจำกับBandwidth มันทำได้มัย คือคนที่แชเนตไป ผมกลัวเขาเอาไปโหลดบิตเลยอยากจำกัด Bandwidth เอาไว้
                    3.ระยะ ประมาณ 1 กม BULLET-M2HP + Omni 15 dBi จะไหวไหมครับ ถ้าตัวรับเป็น NB หรืออาจเป็น USB 500mw
                    4.ระยะประมาณนี้ ส่งโหมด G หรือ N ดีกว่ากัน ถ้าส่งทั้ง2โหมดพร้อมกันจะมีปัญหามัย
                    **500 เมตรอ่ะ ตัวรับเป็น NB ไม่ไหวหรอกครับ ที่โล่งไม่เกิน 300 เมตรยังพอไหว / USB 500mw ถ้าบังเยอะก็ไม่แน่เหมือนกัน ถ้าตัวรับเป็น N ก็จัด 40 mhz ไปเลย เปิดแอร์แมคด้วย ^^แร๊งค์

Comment

• ผมจะทำ WDS

RKM2

ระยะ 800Km

เสา Omni 8dbi ถึงมั๊ยครับ เสา 12 เมตร ไม่มีอะไรกีดขวาง

แล้วจะทำ WDS ต้องเลือกโหมดไหน มันมี Station WDS กับ AP WDS ครับ

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                        BULLET-M2
                        BULLET-M2HP
                        ของผมตัวส่ง rk m2 ตัวรับ comfast 1200mw รับในระยะ 500 เมตร เล่นบนหลังคาก็พอใช้ได้ปรับเป็น b mode ก็นิ่งดีเหมือนกัน แต่ตัวรับ nb ไม่เจอเลย
                        Originally posted by X1950Pro View Post
                        ผมจะทำ WDS

RKM2

ระยะ 800Km

เสา Omni 8dbi ถึงมั๊ยครับ เสา 12 เมตร ไม่มีอะไรกีดขวาง

แล้วจะทำ WDS ต้องเลือกโหมดไหน มันมี Station WDS กับ AP WDS ครับ
                        น่าจะถึงนะขนาดของผม เอา gl มา repeater ยังได้เลยแต่เสา outdoor 15dbi แค่ ระยะ 600 เมตร ไม่รู้มองเห็นเสาไหมไม่ได้ดูติดเสร็จลองเล่นดูมันได้อยู่ 11mb-18mb เป็น ok ตอนนั้นรีบมากๆ้้เลยไม่ได้เช็คโดยละเอียด ส่วนการเซ็ตนั้นน่าจะเป็น ap wds ทั้ง 2 ฝั่งใช้ไหมหว่า รอผู้รู้

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                          ผมจะทำ WDS

RKM2

ระยะ 800Km

ระยะ 800Km ยิงไปประเทศเพื่อนบ้านเลยนะนั่น

800 เมตรใช่ปะครับ ^ ^ เหลือ ๆ ครับ

Comment

• 555

0.8km ครับ

เหลือใช่มั๊ยครับ เราต้องใช้ โหมดไรครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                              555

0.8km ครับ

เหลือใช่มั๊ยครับ เราต้องใช้ โหมดไรครับ
                              N ครับ เปิด Airmax ด้วยแจ่ม ๆ ไปเลย ^ ^

Comment

• เปิดไม่ได้ๆๆ Notebook จะรับไม่ได้

ผมสงใส ต้องตั้ง Mode อะไร

Station WDS กับ AP WDS ครับ

Comment

Working...
                                X