Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by X1950Pro View Post
    เปิดไม่ได้ๆๆ Notebook จะรับไม่ได้

ผมสงใส ต้องตั้ง Mode อะไร

Station WDS กับ AP WDS ครับ
    AP WDS ก็ได้ครับ ซื้อ USB WIFI N มาต่อเอาครับเพิ่มอีกนิดนึง ^^

Comment

• 1.สองตัวนี้มันคือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ
      ตัวเดียวกันครับ

2.BULLET-M2HP ถ้าผมต้องการให้มันจำกับBandwidth มันทำได้มัย คือคนที่แชเนตไป ผมกลัวเขาเอาไปโหลดบิตเลยอยากจำกัด Bandwidth เอาไว้
      ไม่ได้ครับ

3.ระยะ ประมาณ 1 กม BULLET-M2HP + Omni 15 dBi จะไหวไหมครับ ถ้าตัวรับเป็น NB หรืออาจเป็น USB 500mw
      BL ส่งถึงแบบสบายๆ USB 500mW ถ้ามีสิ่งกีดขวางก็ต้องลุ้น
      NB เล่นไม่ได้เพราะส่งกลับไม่ถึงอยู่แล้ว

4.ระยะประมาณนี้ ส่งโหมด G หรือ N ดีกว่ากัน ถ้าส่งทั้ง2โหมดพร้อมกันจะมีปัญหามัย
      N ดีกว่าสำหรับผู้ให้บริการ ทำให้รองรับ User ได้มากกว่านิดหน่อย
      สำหรับคนใช้ N หรือ G ก็ไม่ค่อยต่าง

Comment

• อยากทราบว่า

ฝั่งส่งกับ ฝั่ง รับ (WDS)

ตั้งโหมดเดียวกันใช่มั๊ยครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
          เปิดไม่ได้ๆๆ Notebook จะรับไม่ได้

ผมสงใส ต้องตั้ง Mode อะไร

Station WDS กับ AP WDS ครับ
          Station WDS จะรับ-ส่งข้อมูลเฉพาะกับ Peer ที่เราระบุไว้ครับ เอา NB หรือมือถือมาต่อจะ connect ไม่ได้ (ไม่เห็นสัญญาณ)
          AP WDS รับส่งข้อมูลกับ Peer ที่เราระบุไว้ และยอมให้ NB,มือถือ connect มาที่ตัวมันเองด้วย

Comment

• ขอบคุณครับ

กระจ่างเลย

AP WDS แจ่มสุดในสามโลกครับ

Comment

• แต่ ถ้า client เกาะเยอะ จะเลวร้ายสุดในสามโลกเหมือนกัน หนา

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                แต่ ถ้า client เกาะเยอะ จะเลวร้ายสุดในสามโลกเหมือนกัน หนา
                ต้องคุม Bandwidth ให้อยู่ และความเร็วเน็ตเพียงพอกับจำนวนผู้ใช้งานนะผมว่า
                ดีนะ เสา2 ผมคนไม่เยอะเท่าไหร่ รอเสา2เกิน 10 คน ได้มีเพิ่มสายเน็ตแน่ๆงานนี้

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                  **500 เมตรอ่ะ ตัวรับเป็น NB ไม่ไหวหรอกครับ ที่โล่งไม่เกิน 300 เมตรยังพอไหว / USB 500mw ถ้าบังเยอะก็ไม่แน่เหมือนกัน ถ้าตัวรับเป็น N ก็จัด 40 mhz ไปเลย เปิดแอร์แมคด้วย ^^แร๊งค์
                  ขอบคุณครับ
                  Originally posted by skylockerz View Post
                  ของผมตัวส่ง rk m2 ตัวรับ comfast 1200mw รับในระยะ 500 เมตร เล่นบนหลังคาก็พอใช้ได้ปรับเป็น b mode ก็นิ่งดีเหมือนกัน แต่ตัวรับ nb ไม่เจอเลย

น่าจะถึงนะขนาดของผม เอา gl มา repeater ยังได้เลยแต่เสา outdoor 15dbi แค่ ระยะ 600 เมตร ไม่รู้มองเห็นเสาไหมไม่ได้ดูติดเสร็จลองเล่นดูมันได้อยู่ 11mb-18mb เป็น ok ตอนนั้นรีบมากๆ้้เลยไม่ได้เช็คโดยละเอียด ส่วนการเซ็ตนั้นน่าจะเป็น ap wds ทั้ง 2 ฝั่งใช้ไหมหว่า รอผู้รู้
                  ขอบคุณครับ
                  Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                  ตัวเดียวกันครับ

ไม่ได้ครับ

BL ส่งถึงแบบสบายๆ USB 500mW ถ้ามีสิ่งกีดขวางก็ต้องลุ้น
                  NB เล่นไม่ได้เพราะส่งกลับไม่ถึงอยู่แล้ว

N ดีกว่าสำหรับผู้ให้บริการ ทำให้รองรับ User ได้มากกว่านิดหน่อย
                  สำหรับคนใช้ N หรือ G ก็ไม่ค่อยต่าง
                  ขอบคุณครับ
                  จริงๆ ผมหวังประมาณ 500m ครับ
                  แล้วจำกัด Bandwidth ไม่ได้ทำไงดี หรือต้องไปเล่น asus n12 แทน แต่ผมกลัวมันจะส่งได้ไม่ไกล

Comment

ขอบคุณครับ
                    กระจ่างเลย
                    AP WDS แจ่มสุดในสามโลกครับ
                    Originally posted by smith700 View Post
                    แต่ ถ้า client เกาะเยอะ จะเลวร้ายสุดในสามโลกเหมือนกัน หนา
                    ผู้รู้จริง เจอมาตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว 54gl
                    ตอนนี้ ไคลแอนเท่านั้น

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                      จริงๆ ผมหวังประมาณ 500m ครับ
                      แล้วจำกัด Bandwidth ไม่ได้ทำไงดี หรือต้องไปเล่น asus n12 แทน แต่ผมกลัวมันจะส่งได้ไม่ไกล
                      จำกัด Bandwidth ต้องใช้อุปกรณ์อื่น MikroTik ถ้าคนไม่เยอะมาก
                      Linux,FreeBSD เลยก็น่าจะดีกว่า

ทำ Point to Point 500m ก็ต้องใช้ตัวรับ-ส่ง
                      ถ้าเป็น Hotspot คงต้อง หาจุด Repeat สัญญาณครับ
                      อาจจะตกลงกับบ้านซักหลัง ติด UBNT อีกตัวทวนสัญญาณแลกกับการให้เล่นเนต

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                        ผู้รู้จริง เจอมาตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว 54gl
                        ตอนนี้ ไคลแอนเท่านั้น
                        gl เอามา repaeter ไปอ่านเจอเขาว่าปรับกำลังส่งมากไปมันแกว่งจนเหลือ 1 mb ผมพึ่งมาเช็คดูโอ้แม่เจ้าทำไมมันแก่วงจนเหลือขนาดนี้จน 1 mbจริงๆกำลังส่งปรับอยู่ 251 ตอนติดเสร็จก็นิ่งๆดีผมก็เลยปรับกำลังส่งเหลือ 200 แล้วปรับ b mode ดีขึ้นแหะใ้ช้ได้ อยู่ระหว่าง 5.5-11mb ตอนนี้มีคนเกาะอยู่ 3 คน ผมควรจะจำกัดไม่ให้เกาะเกินกี่คนดี

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                        จำกัด Bandwidth ต้องใช้อุปกรณ์อื่น MikroTik ถ้าคนไม่เยอะมาก
                        Linux,FreeBSD เลยก็น่าจะดีกว่า

ทำ Point to Point 500m ก็ต้องใช้ตัวรับ-ส่ง
                        ถ้าเป็น Hotspot คงต้อง หาจุด Repeat สัญญาณครับ
                        อาจจะตกลงกับบ้านซักหลัง ติด UBNT อีกตัวทวนสัญญาณแลกกับการให้เล่นเนต
                        ของผมเอา RB750 มาลองดูละใช้งานพร้อมกัน 15 คนพอไหวอยู่แต่ถ้ามีคนโหลดสักคนหนึ่งถึงกับอืดเลย

Comment

UBNT มีฟังชั่นแบบนี้มั้ยครับ ถ้ามีอยู่ตรงหัวข้อไหนเหรอครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ลองหาตรง wireless security คล้ายกัน แต่น่าจะใช้ได้

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                              ลองหาตรง wireless security คล้ายกัน แต่น่าจะใช้ได้
                              wireless security มันเกี่ยวกับ passwordของไวเลสอ่ะครับ ไม่มีให้ใส่ Static IP อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by nung50 View Post
                                [ATTACH=CONFIG]1309808[/ATTACH]
                                UBNT มีฟังชั่นแบบนี้มั้ยครับ ถ้ามีอยู่ตรงหัวข้อไหนเหรอครับ ขอบคุณครับ
                                จะ Ban MacAddress หรอครับ

อยู่ในหัวห้อ Wireless แล้วก็ MAC ACL: ติ๊กเลือก Enabled ครับ

Comment

Working...
                                X