Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือตอนนี้ ผมเปิดร้านเกม

คือผมลง ClearOS ทำ Multiwan เองอยู่แล้ว

แค่อยากเพิ่มหน้าที่มันให้มัน ทำหน้าที่ WiFi Authen ด้วยอ่ะ

แล้วก็อยากให้มันกำหนด ว่า ip ไหนบ้างที่ใช้ได้เลย โดยไม่ผ่าน Authen

ถ้ามันยากขนาดนั้น

ผมว่าจะ ตั้ง Server สองตัวเลย

ให้ server ClearOS 1 แจกเน็ตเป็น Multiwan , แล้วให้ อีกตัวนึง รับ เน็ตมาจาก server 1 ซึ่งแยกเน็ตแยกเกมไว้แล้ว มาลง authen จะเป็นการเปลืองเกินไปไหมครับ

Comment

• สดๆ ร้อนๆ ....

DSC00004 (Small).JPG

DSC00006 (Small).jpg

DSC00005 (Small).jpg

สงสัย ต้องมารบกวนพี่ๆ ในนี้อีกหลายคำถาม ^^
      ขอบคุณมากครับ

Comment

• จากที่เคยถามการทำ point to point ที่ระยะ 4 กม ที่อ่านๆมาเข้าใจว่าถ้ามีสิ่งกีดขวางควรเล่น 2.4 ดีกว่า
        มีคำถามรบกวนดังนนี้คับผม
        1.ประเมินด้วยสายตาคร่าวๆถ้ามีตึกบัง 5 ตึกสัญญาณจะผ่านไปได้ถึง 4 กม ไหม
        2.จากข้อ 1 ควรใช้รุ่นไหน+เสาตัวไหน
        3.เสา grid กับ sector แบบไหนทะลุทะลวงได้ดีกว่ากัน

คืออยากจะถามว่า มันมีทางเป็นไปได้ไหมคับ ที่งบ 20,000-30,000 บาท
        วัตถุประสงค์ แชร์เน็ท + กล้องวงจรปิด (แชร์หนัง MKV อันนี้ไม่จำเป็นแค่ผลพลอยได้)
        พิกัดที่บ้านสวน ละติจูด 12?53'54.93"น ลองจิจูด 100?53'55.38"ตะวันออก
        พิกัดที่ร้าน ละติจูด 12?55'33.87"น ลองจิจูด 100?52'29.27"ตะวันออก
        ผมใช้เครื่องมือหรือโปรแกรมไม่ค่อยเป็นท่านไหนช่วยได้บ้างไหมคับ รบกวนด้วยเพราะตอนนี้ติดกล้องวงจรปิดเรียบร้อยแล้วด้วย
        ที่บ้านสวนโจรมันชุมมากคับ

หรือท่านไหนพร้อมรับทำ (พัทยา) ถ้างานผ่านคิดค่าแรงเท่าไหร่ ผมขอซื้ออุปกรณ์เอง ติดต่อมาได้เลยขอบพระคุณคับ
        Last edited by shikuva; 25 Aug 2011, 18:49:45.

Comment

• firmware ต่างกัน WDS จะมีปัญหามั้ยครับ 5.3.2 กับ 5.3.3

Comment

• ค้นจากอากู๋มาเจอเจ้านี่น่าสนใจจัง
            เป็นเว็บการคำนวณหาความสูงระหว่างจุดที่จะเชื่อมต่อกัน กำลังลองเล่นอยู่คับผม ^^
            http://www.alphimax.com/
            Last edited by shikuva; 25 Aug 2011, 20:24:40.

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
              สดๆ ร้อนๆ ....

[ATTACH=CONFIG]1318263[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1318264[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1318266[/ATTACH]

สงสัย ต้องมารบกวนพี่ๆ ในนี้อีกหลายคำถาม ^^
              ขอบคุณมากครับ
              ได้มาใหม่ จะเซ็ตค่าก็ไปอ่านหน้าแรกได้เลย

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
                ไม่ต้องเปรียบเทียบครับท่าน

ดูหน้างานท่าน

ถ้าไม่มีสิ่งกีดขวางเปลี่ยนยกชุดได้เลยครับ

แต่ถ้ามีสิ่งกีดขวางก็เลิกคิดถึงมันได้เลย ^ ^
                ขอบคุณครับ ไม่มีตึกบัง มีแต่ต้นไม่เล็กน้อย ต่างจังหวัดครับ (อำเภอเล็กๆด้วย)

Comment

• Originally posted by shikuva View Post
                  จากที่เคยถามการทำ point to point ที่ระยะ 4 กม ที่อ่านๆมาเข้าใจว่าถ้ามีสิ่งกีดขวางควรเล่น 2.4 ดีกว่า
                  มีคำถามรบกวนดังนนี้คับผม
                  1.ประเมินด้วยสายตาคร่าวๆถ้ามีตึกบัง 5 ตึกสัญญาณจะผ่านไปได้ถึง 4 กม ไหม
                  ไม่ถึงครับ 4km นี่ต้องโล่งๆเลย อย่างมากก็ต้นไม้นิดหน่อย

3.เสา grid กับ sector แบบไหนทะลุทะลวงได้ดีกว่ากัน
                  เท่ากันครับ
                  สองอย่างนี้มันคนละวัตถุประสงค์ ใช้คนละแบบกัน
                  Sector เอาไว้สำหรับกระจายสัญญาณให้กว้าง
                  Grid เอาไว้ยิงทำระยะทาง

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    ไม่ถึงครับ 4km นี่ต้องโล่งๆเลย อย่างมากก็ต้นไม้นิดหน่อย

เท่ากันครับ
                    สองอย่างนี้มันคนละวัตถุประสงค์ ใช้คนละแบบกัน
                    Sector เอาไว้สำหรับกระจายสัญญาณให้กว้าง
                    Grid เอาไว้ยิงทำระยะทาง
                    ขอบคุณมากคับ

Comment

• โดนดึงลูกค้า โดย 3bb และ hotspot ใหม่ เหมือนจะใช้ ubi เหมือนกัน สงสัยเป็นคนที่เข้ามาอ่านในนี้ แหะเพราะสูตร 9+15dbi เหมือนกันเลย แต่ขอสงวน SSID เอาไว้ละกัน เฮ้อ... จาก 45 เหลือ 33 คน กำจริง ๆ T.T

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        โดนดึงลูกค้า โดย 3bb และ hotspot ใหม่ เหมือนจะใช้ ubi เหมือนกัน สงสัยเป็นคนที่เข้ามาอ่านในนี้ แหะเพราะสูตร 9+15dbi เหมือนกันเลย แต่ขอสงวน SSID เอาไว้ละกัน เฮ้อ... จาก 45 เหลือ 33 คน กำจริง ๆ T.T
                        สมัคร 3BB เลยท่านแล้ว flood เข้าไปให้ร่วง ^^"

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          โดนดึงลูกค้า โดย 3bb และ hotspot ใหม่ เหมือนจะใช้ ubi เหมือนกัน สงสัยเป็นคนที่เข้ามาอ่านในนี้ แหะเพราะสูตร 9+15dbi เหมือนกันเลย แต่ขอสงวน SSID เอาไว้ละกัน เฮ้อ... จาก 45 เหลือ 33 คน กำจริง ๆ T.T
                          เจอเหมือนกันครับ ดันมาใช้ช่องเดียวกันอีก น่าเขกกาบาลมัน จริงๆ

Comment

• ระยะ

400-600 เมตร มีบ้านบังบ้าง

แต่ขึ้นเสา RKM2 8dbi + 5Dbi ขึ้น 9 เมตร

ปรับกำลังส่ง 25dbm

ทำไมเอา

ALPHA 1W รับ แค่ระยะ 400 เมตร จับได้ 11Mbps เองครับ -*-

มีตัวรับไหนที่ดีกว่านี้มั๊ยครับ รู้สึกมันช้าเกินไปอ่ะ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                              ระยะ

แต่ขึ้นเสา RKM2 8dbi + 5Dbi ขึ้น 9 เมตร

ผมใช้วิ

ทำไมเอา

ALPHA 1W รับ แค่ระยะ 400 เมตร จับได้ 11Mbps เองครับ -*-

มีตัวรับไหนที่ดีกว่านี้มั๊ยครับ รู้สึกมันช้าเกินไปอ่ะ
                              ผมใช้วิธีเอาตัวรับ usb wireless ครอบขวดน้ำดื่ม แล้วขึ้นเสาไม้ไผ่ หรือ ถ้าบ้าน2ชั้น ก็เอาติดนอกหน้าต่างชั้น2
                              ลากสาย usb สีฟ้าจีนแดง 10+1 เมตร ทำแบบนี้กะลูกบ้านที่มีสิ่งกีดขวางเยอะหรือรับได้น้อยๆนะ
                              พอจะช่วยได้ดีขึ้นมาอีกหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                                ระยะ

ทำไมเอา

เข้าไปดูหน้า main ของ Rocket ว่า tx/rx ได้เท่าไหร่ครับ
                                ในคอมมันจะโชว์ค่าที่ต่ำกว่า

Comment

Working...
                                X