Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by hitzrer View Post
    ผมให้ server จ่ายไอพี อ่ะครับ
    เลย bridge ...... dhcp ใน rk m2
    แล้วทีนี้ ชนกันเลยกับเครื่องที่ fix ip
    server กำหนด ช่วงของ ip ที่แจกไม่ได้หรอ

Comment

• วิธีดูปัญหา เช็คทีละช่วงครับ
      ping หา AP
      ping หา Server
      ping หา google
      ping หา AP -------------- ไม่ได้
      ping หา Server -------------------- ได้
      ping หา google ------------------- ได้

ตอนนี้ยังออกเน็ตไม่ได้เลยครับ *-*

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
        server กำหนด ช่วงของ ip ที่แจกไม่ได้หรอ
        --------------------------
        192.168.2.1 ------ 192.168.1.254 (ip range....low/high)
        -----------------------------
        ผม static leased RKm2 ไว้ที่ 192.168.1.254

Comment

• Bridge IP Address: เลือก DHCP ถ้าไม่ได้ Fix IP ฝั่ง Server เพราะจะให้ Server แจกเลขให้เอง
          DHCP Fallback IP: ใส่ IP เครื่อง Gateway หรือของ Server (เช่น 192.168.1.1)
          DHCP Fallback Netmask: Subnet ของเครื่อง server (เช่น 255.255.255.0)
          ส่วนนี้คือปัญหาของผม
          เมื่อผมเปลี่ยนตามนี้
          ผมจะเข้าหน้า web config ของ RKm2 ไม่ได้เลย
          (รีเซ็ทไปแล้ว 1 รอบ)

Comment

• อยากทราบว่าท่านใช้ server ของอะไรครับ

Comment

• cc 4.3

ก่อนหน้านี้ลอง clearos แต่ยังไม่ 100% ครับ

Comment

• แล้วตัวแจก ip ใช่ chilli หรือเปล่า

Comment

• ยังครับผมยังไม่ได้ทำระบบ authen แค่ตอนนี้ลองกับ cc เพื่อทดสอบสัญญาณเฉยๆ
                  Clearos จะตามมาภายใน 2-3 วัน ^^
                  --------------
                  เอา AP tp-link รุ่นกรากๆ มาต่อเข้ากับ cc ก็เล่นได้นะครับ
                  หรือว่าฟังก์ชั่น rk m2 เยอะเกินไปจนผมตกหล่นก็ไม่น่า
                  เพราะเปิดหน้าเว็บ step by step กันเลยทีเดียว 5555+
                  แต่มาติดใจก็ตรงนี้ ...
                  Bridge IP Address: เลือก DHCP ถ้าไม่ได้ Fix IP ฝั่ง Server เพราะจะให้ Server แจกเลขให้เอง
                  DHCP Fallback IP: ใส่ IP เครื่อง Gateway หรือของ Server (เช่น 192.168.1.1)
                  DHCP Fallback Netmask: Subnet ของเครื่อง server (เช่น 255.255.255.0)
                  --------------
                  หรือผมเลือกโหมดในหน้า network ไม่ถูก
                  ---------------
                  ถามต่อนิดนึง่ทาน R ใช้ authen แบบไหนครับ ^^
                  Last edited by hitzrer; 26 Aug 2011, 19:57:58.

Comment

• ถ้าทำระบบ จริง ๆ มันจะมีช่องว่างให้เราจ่าย IP โดย dhcp chilli เว้นว่างเอาไว้เช่น ต้องการให้ chilli จ่าย ip ที่ 20 ก็ 10.0.0.20/24 ไรทำนองนี้ ซึ่ง 1.0.0.1-10.0.0.19 เราเอาไป Fix IP ได้....

Comment

• ตอนนี้เลือก Lan setting เป็น DHCP อยู่ใช่รึป่าวครับ
                      ให้เปลี่ยนเป็น static แล้วกำหนดไอพีเข้าไป แล้วเข้าไปจองไอพีใน cc ไว้สำหรับไอพีที่กำหนดไปเมื่อกี้ (ผมไม่มั่นใจนะว่าจองไอพีใน cc ได้รึป่าวเพราะไม่เคยใช้)

* สำหรับโหมด DHCP คุณเข้าใจผิดในเรื่อง DHCP Fallback IP ค่านี้ไม่ใช่ค่าของ Gateway แต่จะเป็นการกำหนดค่าไอพีให้ตัว ubi เมื่อมันไม่ได้รับ DHCP จากเซิฟเวอร์ เราจะสามาถเข้าไปคอนฟิกได้ผ่าน DHCP Fallback IP ที่กำหนดไว้ แต่ถ้าเซิฟเวอร์แจก DHCP ให้ ubi แล้ว เราจะสามารถเข้าไปคอนฟิกผ่านไอพีที่ได้รับแจกมา

Comment

• ได้แล้วครับ เส้นผมบังภูเขาจริงๆ - -

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                          ได้แล้วครับ เส้นผมบังภูเขาจริงๆ - -
                          แจกแบบนี้ เดี๋ยวจะงงเองนะครับ
                          ตอนเก็บ log ขึ้นมา IP ของ AP มันจะไปรวมกับ User ด้วย
                          แบ่ง IP ไว้สำหรับอุปกรณ์เราซักส่วนนึง
                          DHCP เริ่มแจก 51 เป็นต้นไปแบบนี้ก็ได้

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
                            ขออนุญาติท่านหัวหน้าแจ้งข่าวหน่อยนะครับ

ทางผมเพิ่มประกันจาก 6 เดือนเป็น 1 ปี ทุกชิ้น ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ครับ

ทั้งลูกค้าเก่าและลูกค้าใหม่นะครับ

สำหรับลูกค้าเก่าให้ดูวันที่ผมเขียนไปแล้วนับไปอีก 1 ปีเต็ม ๆ ครับผม

ดันดัน......

Comment

• แนะนำ server clearos ทำ authen แบบประหยัดๆน่อยครับ

งบไม่เกิน 6000 จัดให้หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
                                ดันดัน......
                                *0* 1ปี

Comment

Working...
                                X